เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ฤกษ์มีเยอะครับ เฉพาะฤกษ์แต่งงานก็

ฤกษ์สู่ขอ เริ่มแรกเพื่อขอหญิงแก่ชาย
    ฤกษ์หมั้น ทำเมื่อตกลงกันได้แล้ว
    ฤกษ์ขันหมาก ก่อนเที่ยงของวันแต่ง
    ฤกษ์จดทะเบียน ทำวันไหนก็ได้
    ฤกษ์รดน้ำ ทำเวลาบ่าย-เย็น เพื่อขอพร
    ฤกษ์ปูที่นอน ทำหลังรดน้ำ เรียกฤกษ์เรียงหมอน (ท่านว่าเป็นฤกษ์สำคัญ)
    ฤกษ์ส่งตัว ทำต่อจากฤกษ์ปูที่นอน เป็นการฝากเจ้าสาวแก่เจ้าบ่าว (ท่านก็ว่าสำคัญอีก)

...........

ฤกษ์หมั้น จะถือเอาเวลาย่างเข้าบ้านฝ่ายหญิงเป็นฤกษ์ก็ได้
    แต่ตอนนี้เรายึดที่เวลา 07.30-09.00 น. (ใช่ป่ะ)
    ...........

คำขวัญให้ฤกษ์ (จะไม่มีก็ได้ ในตำราไม่บังคับ)

ศุภดิถีมงคลวาร ณ วัน ขึ้น๕ ค่ำ เดือนยี่ ปีมะเส็ง
    ซึ่งตรงกับวันที่ 5 มกราคม 2556

ขออัญเชิญท่านผู้มีเกียรติ นำเครื่องมงคลขันหมากหมั้น พร้อมด้วยสุวรรณรัตน์ ขึ้นสู่เคหาสน์แห่งเจ้าสาว

ปฐมฤกษ์ เวลา ๐๗.๓๐ นาฬิกา
    สุดฤกษ์ เวลา ๐๙.๐๐ นาฬิกา

ทั้งนี้ให้ท่านเถ้าแก่ผู้รับขันหมาก นั่งแปรพักตร์สู่เบื้องมงคลทิศ ทักษิณ
    (คำอวยพร)................ศรีๆ วันนี้วันดี เป็นศรีมงคล ขอให้เจ้าสาวและหนุ่มทิพย์ มีความสุขขนาด...ฯลฯ (ตัวอย่าง)

...........................................

***งานหมั้น ผมเข้าใจว่าเริ่มแต่เมื่อฝ่ายเจ้าสาวรับสินสอดแล้ว
    หากผมเข้าใจผิด ใครที่มีประสบการณ์ช่วยท้วงติงด้วย (ขอเมียแต่งอีกรอบ เธอก็ไม่ยอม บ่นเสียดายค่าสถานที่กับของชำร่วย)

***งานพิธีฯ วันอาทิตย์ ทิศที่เป็นมงคล และเป็น "ศรี" อยู่ทิศทักษิณ (ไม่มีนัยยะทางการเมืองแต่อย่างใด) ก็ให้เถ้าแก่ ผินหน้าไปทางทิศนั้น (จะไม่ยึดถือก็ได้ครับ)

.........................

เรื่องคำขอบคุณ ก็ขอบคุณตรงนี้ได้ครับ ขอบคุณบ่อย ผมก็เอาไปลดภาษีไม่ได้
    หรือจะให้ดี เปลี่ยนคำขอบคุณ เป็นนึกถึงหน้าญาติผู้ใหญ่ ในวันงานพิธีฯ ผู้ใหญ่แต่ละท่านเหน็ดเหนื่อยมาร่วมงาน เหน็จเหนื่อยมาร่วมพิธ๊ ต่อไปเบื้องหน้า หากมีปากเสียงกัน ก็ขอให้นึกถึงตอนนี้ไว้ อย่าให้ผู้ใหญ่เหล่านั้นต้องมาเสียหน้าเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  2. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัดดีครับพี่ทิพย์เข้ามาถามอีกเสียงว่าที่พี่ทิพย์ ยังเหลือลิง กับหมู อยู่บ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

3. numthip

เมื่อคืนก่อนสวดมนต์ ค้นเจอหมูในกล่องอยู่ตัวเดียว ไม่อยู่ในกล่องอีก4-5 ตัว
    ถ้าหากล่องใส่หมูไม่เจอ ก็จะเอามาจับฉลากแจก แต่ถ้าหาเจอ จ่ายมาตัวละ500 บาท

ลิงก็เจอในกล่องอยู่ตัวเดียว ยังแปลกใจอยู่ แต่ดูดีๆแล้วถึงรู้ว่าเป็นตัวที่หน้าตาครบถ้วน เลยแยกเก็บไว้ต่างหาก

ลิงต้องถามคุณพ่อประดู่ฯครับ ที่ผมไม่มี ไว้จะถามให้พรุ่งนี้

.............

มีคนขอเช่าหนุมานผม 2 ตัว(มั้ง) แล้วผมจำไม่ได้ว่าใคร ไม่รู้โอนตังค์มารึยัง
    ผมติดหนี้ใครบ้าง ช่วยทวงด้วยครับ
    (ติดหนี้พี่ลิขิต เป็นลูกอมฯ 3 ลูก, ของคุณหมอมดดำน้อย เป็นลูกอมฯ5ลูก(รับพัสดุแล้วไม่แจ้งผมเลย))

4. rave22

งั้นผมขอรับหมู สัก 2 ตัว (ไม่มีกล่องก็ได้ครับ) ส่วนลิงรอพี่ทิพย์ถามพ่อประดู่เเล้วค่อยสรุปค่าเสียหายกันนะครับ ขอบคุณครับ

5. numthip

เสือนวะกี่ตัวครับ...จำไม่ได้

6. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    ั้

สวัสดีครับ

แจ้งไว้คือรับเสือนวะ 3 ตัวก่อนครับผม ....

ยกเว้นพี่ทิพย์มีเหลืออีกบ้างให้แจ้งน้องมาเถิดจะได้แจ้งข่าวดีไปยังน้องๆในแผนก (ยังวัยรุ่นอยู่) ให้รีบพิจารณาจัดการย้ายกลับป่าชลบุรีโดยด่วน...

ปล.ถ้าผมอยากไปทำบุญกราบพระที่จังหวัดชัยนาท,นครสวรรค์,พิจิตร หรือใกล้เคียงเส้นทางนี้ รบกวนพี่แนะนำให้ผมด้วยครับ

ขอใ้ห้พี่สุขสบายดีนะครับ
    อนุโมทนา สาธุ
    Chatchai_/\_

7. numthip

ชัยนาท วัดโฆษิตาราม วัดโคกดอกไม้ วัดดาวเรือง วัดปากคลองมะขามเฒ่า
    นครสวรรค์ วัดเขาแก้ว วัดปางสัก สำนักสงฆ์มะค่างาม
    พิจิตร วัดท่าฬ่อ(ฝากความคิดถึงท่านเจ้าอาวาสด้วย) วัดท่าหลวง แวะคุยกับกำนันมงคล ถามเรื่องพระปิดตาด้วย
    ถ้ามีเวลาว่าง แวะไปกราบหลวงพ่อนอ วัดปางสัก หรือครูบาสายทอง วัดท่าไม้ ให้ได้

เสือ3ตัวสุดท้าย เก็บไว้ให้ดี

8. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณครับ

9. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

@@@@@@ ขอโทษครับพี่หนุ่มทิพย์ ช่วงนี้ไม่ได้อยู่บ้าน งานค่อนข้างยุ่ง ยังไม่ได้โทรกลับบ้านว่าems. ส่งถึงยัง. ช่วงดึกๆว่างเลยมาติดตามครับ ขอโทษพี่หนุ่มทิพย์ด้วยนะครับ

10. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

"ฤกษ์ส่งตัวคงไม่ต้อง แต่เตรียมยาบำรุงไว้เยอะๆ.........(เจ้าสาวอาจต้องใช้)" อันนี้ไม่แน่ จ้าวบ่าว...อาจจะเป็นผู้ใช้

ก็ขอให้ระฤกไว้ว่า "มีแต่เพียงบ่าวสาวเท่านั้น ที่สามารถประคองชีวิตรักให้ราบรื่นได้ ดีกว่าฤกษ์ใดๆทั้งมวล
    บอกเจ้าบ่าวด้วย ว่าชีวิตคู่ก็คือคู่สองเรา ไม่มีมือที่สามเด็ดขาด สัญญาใจขลังกว่าสัญญาบนกระดาษ"..............อันนี้แน่นอนที่สุดเลยครับ

11. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    คุณ ทิพย์ ครับ

ผมรบกวนช่วยจัดบรรจุกริชแบบ คุณศนิวาร ให้ผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

12. numthip

รถถึงแม้มันจะเก่า แต่ถ้าบำรุงรักษาเครื่องยนต์ดีๆ มันก็พึ่งพิงได้
    สาวน้อยสาวใหญ่ ถ้ายังมีประจำเดือน มันก็เหมือนรถที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ได้รับการบำรุง

ส่วนหนุ่มใหญ่ ก็นี้เลย.... ถ้ายังมีน้ำมันหล่อลื่น เวลาเหยียบคันเร่ง ก็ได้ยินเสียงครางของเครื่องยนต์เหมือนกัน
    น้ำมันหล่อลื่นของหนุ่มก็คือดาวศุกร์

ดาวศุกร์ของว่าที่เจ้าบ่าว เป็นเกษตร เตะปี๊บยังดังอยู่
    แถมยังมาคู่กับดาวพุธ เป็นคู่ ๔๖ ตำราท่านว่า "พุธศุกร์อย่าดูเบา แม้มัวเมาเสพสม จะซมซาน" แปลว่า แม้เครื่องยังฟิต ก็อย่าไปขี่มันบ่อยนัก ซมซานขึ้นมาก็เข้าอู่เหมือนกัน

ดาวพุธ มาจากเรือนศุภะ แปลว่ายังพึ่งพิงได้ อีกเรือนคือวินาสน์ หมายถึงกระบวนท่าที่มิอาจเปิดเผย....

ดาวเสาร์เรือนดาวศุกร์ ส่งผลให้ท่วงท่า ช้า เนิบ ทน อึด และยังได้รับอิทธิพลของคู่ธาตุลม หักโหม รุนแรงดุจพายุ จากเรือนตัวเอง ที่มีดาวคู่๓๘ อีกด้วย

และดูดีๆ ดาว๘ ได้ตำแหน่งมหาจักร์ ผาดโผนพลิกแพลงไม่ธรรมดา.....(เจ้าของกระทู้อายละกันอ่ะ...) แบบนี้ใครควรได้รับยาบำรุง?

แต่ความรักของชีวิตคู่ มันก็ต้องหล่อลื่น วันไหนอากาศดีๆ เจ้าบ่าวเห็นนกขันคู่ นึกโรแมนติก หันมาเห็นเจ้าสาวยักคิ้วร้อง กุ๊กๆกรู๊ เจ้าบ่าวก็มีความสุข เจ้าสาวก็มีความสุข

จริงๆแล้วไม่ค่อยอยากจะทายนัก เพราะใกล้งานวิวาห์แล้ว ทายมากประเดี๋ยวเจ้าสาวจะถอดใจซะก่อน

เรื่องของครอบครัวอื่น ผมไม่ค่อยอยากจะยุ่ง ถ้าไม่ถามมา ก็เฉยๆจะดีกว่า ให้กำลังใจได้อย่างเดียว ส่วนวิธีการบริหารชีวิตคู่ เป็นเรื่องส่วนตัว

...............................

13. numthip

วันจันทร์นี้ ถ้าผมไม่รับเส้นผมใครมาเพิ่ม ผมปิดจ๊อบเลยนะครับ

พี่ไพรัชเข้าด้ามหมดแล้ว เว้นไว้4เล่ม กับอีก1เล่มที่ชำรุด
    จะได้เข้าด้ามให้หมดทุกเล่มในวันอังคารนี้เลย

ลำบากพี่ไพรัชแล้ว.......

ไม่ต้องขอบคุณ เพราะไม่มีคำตอบที่เป็นประโยชน์กับคุณเลย
    ผมรอว่าเมื่อไหร่คุณจะโต...
    ผมเขียนให้คุณไปเยอะแล้ว แต่ดูเหมือนคุณอ่านไม่เข้าใจ เลยไม่อยากเขียนอีก
    เข้าใจแล้วเขียนมาใหม่นะครับ

14. ธรรมจักร

ธรรมจักร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความรู้ว่าโหราศาสตร์สามารถดูได้ลึกซึ้งถึงเพียงนี้....

15. numthip

ผมมั่วครับ....จริงๆนะ

ดาวอังคารของเจ้าบ่าวเป็นอุจจ์ นอกจากฐานะทางการเงินจะเป็นเกียรติแล้ว ยังจะได้คู่ครองที่เป็นเกียรติด้วย

ไปจับคู่กับราหูคู่นักเลง ลุยไหนลุยกัน ......... มันก็เพลินกันไปเลย อย่าสะกิดก็แล้วกัน

ทายเจ้าบ่าวแบบแซวเล่นๆได้ .........

16. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์,

เส้นผมของผม คาดว่าน่าจะถึงมือพี่แล้ว สำหรับเหรียญที่ส่งไปด้วยนั้น เป็นเหรียญที่ผมตั้งใจส่งไปเพื่อเป็นชนวนมวลสาร(ติดปัญหา ทำให้ส่งไม่ทัน) แต่คงไม่ได้ใช้ในการทำพระนาคปรกแล้ว ผมรบกวนพี่หนุ่มทิพย์นำเหรียญไปใช้ประโยชน์ในการสร้างวัตถุมงคลต่อไป แล้วแต่จะเห็นสมควรครับ

ขอบคุณครับ

17. numthip

พี่ศนิวาร ชอบประวัติศาสตร์
    ดวงแรกดวงกำเนิน ดวงสองจร
    ใครมีความรู้มาทายกัน พรุ่งนี้เฉลย

18. numthip

พี่ศนิวาร ไปราชดำเนิน ไม่ว่าง......

วันศุกร์ เดือนห้า ขึ้นหกค่ำ เพลาสามนาฬิกา เก้าบาท
    ลัคนาอยู่ราศีพฤษภ
    ตนุลัคน์คือ๖ ไปเป็นมหาจักรในภพกัมมะ กิจอันใดมักผาดโผนพลิกแพลง คู่ธาตุกับ๔ กดุมภะ,ปุตตะ อุดมด้วยทรัพย์สิน บ่าวไพรบริวาร
    จันทร์มาจากเรือนสหัชชะเป็นอุจจ์กุมลัคน์ ชื่อเสียงเกริกเกียรติไปทั่วทิศ
    ๕ เจ้าเรือนมรณะ,ลาภะ เป็นอุจจ์ สนับสนุนชื่อเสียงโชคลาภให้กว้างไพศาล
    ดาว๖ เป็นบริวาร ได้ตำแหน่งมหาจักร ขุนพลห้าวหาญ
    ดาว๕ เป็นมนตรี ได้รับการช่วยเหลือจากเหล่ามนตรีและขอบขัณฑสีมา
    ดาว๑ เป็นอายุ ในเรือนลาภะ
    ดาว๒ เป็นเดช ตำแหน่งอุจจ์ ยิ่งใหญ่เกรียงไกร
    ดาว๓ เป็นศรี ในเรือนลาภะ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. numthip

วันเกิดเหตุ
    ๓ เจ้าเรือนวินาสน์,ปัตนิ ทับลัคน์ (ปัตนิ จะแปลว่าฝ่ายตรงข้ามก็ได้)
    ๗ เจ้าเรือนศุภะ (เดิมเป็นนิจ ลอยในภพวินาสน์) ทับลัคน์ ร่วม๓๗(ผมเรียกคู่กรรโชคหรือถูกจู่โจม)
    ๗ทับ๒ เป็นคู่พลัดพราก
    ๔ เจ้าเรือนปุตตะ ตกวินาสน์ บ่าวไพร่หนี้หาย
    ๖ตนุลัคน์ทับ๗ คู่ศัตรู ในเรือนวินาสน์
    ๒ ทับ๕ คู่ศัตรู ในเรือนสหัชชะ
    ๑ ทับ๓ คู่ศัตรู ในเรือนลาภะ

ดวงแรก
    “ ศุภมัศดุศักราช ๗๑๒ ปีขาล โทศก วันศุกร์ เดือนห้า ขึ้นหกค่ำ เพลาสามนาฬิกา เก้าบาท สถาปนากรุงพระมหานครศรีอยุธยา"

ดวงที่สอง
    ดวงชาตาวันพม่าเข้ากรุงพระมหานครศรีอยุธยา
    วันอังคาร เดือนห้า ขึ้น ๙ ค่ำ ปีกุน

20. rave22

สวัดดีครับพี่ทิพย์ เข้ามาถามข่าวเรื่อง ลิง ว่ายังเหลืออยู่สักตัวสองตัวไหมครับ

เเล้วที่พี่ทิพย์ ยังพอเหลือเหรียญกรมหลวงชุมพรกับพระเจ้าตากบ้างมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้