เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เมตตาดูเรื่องการงาน การเงิน ขอรับกระผม สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2013
  2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ถาม2เรื่อง 2พยางค์ งาน-เงิน
    เงินก่อน
    เงินมั่นคงดี ตามพื้นดวง ใช้เงินเก่งแต่ก็ัมั่นคง
    หมดไปกับการซื้อความรู้และอสังหาริมทรัพย์

การงานก็มั่นคงอีก และทำรายได้สม่ำเสมอ
    แต่่ช่วงปีที่ผ่านมาอาจจะผอืดผอมขมขื่น แสนเบื่อหน่าย และจะเป็นแบบนี้ยาวไปถึงปลายปีหน้า
    แต่มีช่วงเล็กๆช่วงนี้ พอจะมีอะไรใหม่ๆให้แก้เบื่อแก้เซ็งได้บ้าง
    หลังวันเกิดมานี้ มีงานที่ทำให้รายได้ของเจ้าชะตามั่นคงขึ้นไปอีกอย่างคาดไม่ถึง

ก็ดีนี่ครับ ไม่เห็นต้องกังวลอะไรเลย.... ว่างรึ

3. numthip

ใครประสงค์จะบรรจุเส้นผมตนเอง ก็รีบแจ้งแล้วรีบจัดส่งนะครับ
    ยังไม่โอนไม่เป็นไร ผมสำรองจ่ายให้วัดฯไปแล้ว

เหลือแต่ยังไม่ได้ต่อว่าทางวัดฯ เรื่องคุณภาพของที่ระฤก

4. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    กราบขอบพระคุณอย่างสูงขอรับ...
    สาธุ..

5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าวัดเลย ทางวัดอาจไม่มีประสบการณ์ในการสร้างจำนวนมาก ๆ
    และอาจจะเป็นเพราะช่างต้องเร่งมือให้ทันกำหนดด้วยเลยมีลวก ๆ ปนมาบ้าง

ไหน ๆ ก็งานบุญ วางอุเบกขา อภัยทานเถิด จิตจะได้ไม่หมอง

6. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    ผมได้โอนค่าบูชากริช งวดที่ 2 จำนวน 2000 บาท เข้าบัญชี กสิกร 6042333032 วันนี้ 19/11/56 เวลา 20.15 น. ขออภัยที่ล่าช้าครับ รบกวนพี่หนุ่มทิพย์บรรจุผงวิเศษฯและเกศาครูอาจารย์ลงในกริชด้วยครับ และผมขอรอสมโภชฉลองด้วยครับ
    ขอขอบคุณครับ

7. numthip

คุณAKE369 ส่งภาพและวันที่เกิดเหตุมาให้ แต่ผมขอโหลดภาพวันพรุ่งนี้แทน เอาวันเวลาไปก่อน

เสกเดี่ยว
    13-17 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อภา วัดตาขัน ระยอง
    17-23 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ ระยอง
    23-28 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ ระยอง
    28 กรกฎาคม - 3 สิงหาคม 2556 ท่านเจ้าคุณอุดม วัดถ้ำวัฒนมงคล ระยอง (มอบผงวิเศษฯ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมให้พี่นิ่ม หนึ่งกระปุกใหญ่
    3-10 สิงหาคม พระอาจารย์สุพจน์ วัดห้วงพัฒนา ตราด
    10 สิงหาคม 2556 หลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน
    10 สิงหาคม 2556 หลวงปู่เจิม วัดหนองน้ำขุ่น ระยอง

เสกหมู่
    10 สิงหาคม 2556 ศาลเจ้าพ่อเสือ เนินโมก

เสกเดี่ยว
    12 สิงหาคม 2556 หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต ชลบุรี

เสกหมู่
    12 สิงหาคม 2556 วัดโคกเพลาะ
    วัดหนองเกตุ อ.บ่อทอง
    วัดโคกเพลาะ วาระ2

เสกเดี่ยว
    27 สิงหาคม-3 กันยายน 2556 หลวงพ่ออาด วัดตะพุนทอง ระยอง
    8-15 กันยายน 2556 หลวงพ่อสวาท วัดอ่าวหมู จันทบุรี
    15-22 กันยายน 2556 วัดอ่าวใหญ่ ตราด
    28 กันยายน 2556 หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต ชลบุรี
    28 กันยายน-19 ตุลาคม 2556 หลวงปู่บัวเกตุ วัดป่าสุทธิภาวัน ชลบุรี (พี่ธวัชชัยให้เร่งไปกราบด่วน)
    ...... พราหม์หวัน เสกเดี่ยว

26 ตุลาคม-1 พฤศจิกายน 2556 พระอาจารย์ประทีป วัดนอก ชลบุรี

เสกหมู่
    3 พฤศจิกายน 2556 วัดนพเกตุ ฉะเชิงเทรา

เสกเดี่ยว
    4-12 พฤศจิกายน 2556 หลวงพ่อพร วัดโป่งนาเกลือ

เสกหมู่
    13 พฤศจิกายน 2556 วัดโสธรฯ ฉะเชิงเทรา
    14 พฤศจิกายน 2556 วัดบางพระวรวิหาร ชลบุรี

เสกเดี่ยว
    15 พฤศจิกายน 2556 หลวงพ่อขวัญชัย วัดนามะตูม ชลบุรี

.........................

คงต้องทำหนังสือเล่มสอง

................

หนุมานใครมีขนขึ้นบ้างหรือยัง ของผมขึ้นแล้วนะ แต่ว่าไม่ได้ใส่กรอบ เลยดูเหมือนฝุ่น เดี๋ยวจะปัดออกให้หมด แล้วเอาเข้ากรอบดูอีกที

8. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์

ผมขอความเมตตาดูดวงให้ผมด้วยนะครับ

ผมเกิดวันจันทร์ 25 กรกฎาคม 2526 ปีกุน เวลา 18.33 น.

ไม่ทราบว่าเกิดขึ้นหรือแรมอะไร

ขอสอบถามเกี่ยวกับเรื่องการงาน โชคลาภ คู่ครอง ครับผม

ขอบพระคุณครับ

9. numthip

คุณAKE369 ส่งภาพและวันที่เกิดเหตุ

เสกเดี่ยว
    13-17 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อภา วัดตาขัน ระยอง
    17-23 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ ระยอง
    23-28 กรกฎาคม 2556 หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ ระยอง
    28 กรกฎาคม - 3 สิงหาคม 2556 ท่านเจ้าคุณอุดม วัดถ้ำวัฒนมงคล ระยอง (มอบผงวิเศษฯ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมให้พี่นิ่ม หนึ่งกระปุกใหญ่)
    3-10 สิงหาคม พระอาจารย์สุพจน์ วัดห้วงพัฒนา ตราด
    10 สิงหาคม 2556 หลวงปู่บัว วัดเกาะตะเคียน
    10 สิงหาคม 2556 หลวงปู่เจิม วัดหนองน้ำขุ่น ระยอง
    12 สิงหาคม 2556 หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต ชลบุรี
    27 สิงหาคม-3 กันยายน 2556 หลวงพ่ออาด วัดตะพุนทอง ระยอง
    8-15 กันยายน 2556 หลวงพ่อสวาท วัดอ่าวหมู จันทบุรี
    15-22 กันยายน 2556 วัดอ่าวใหญ่ ตราด
    28 กันยายน 2556 หลวงปู่สงัด วัดสันติคีรีเขต ชลบุรี
    28 กันยายน-19 ตุลาคม 2556 หลวงปู่บัวเกตุ วัดป่าสุทธิภาวัน ชลบุรี (พี่ธวัชชัยให้เร่งไปกราบด่วน)
    ...... พราหม์หวัน เสกเดี่ยว จำวันที่ไม่ได้
    26 ตุลาคม-1 พฤศจิกายน 2556 พระอาจารย์ประทีป วัดนอก ชลบุรี
    4-12 พฤศจิกายน 2556 หลวงพ่อพร วัดโป่งนาเกลือ
    15 พฤศจิกายน 2556 หลวงพ่อขวัญชัย วัดนามะตูม ชลบุรี

เสกหมู่
    10 สิงหาคม 2556 ศาลเจ้าพ่อเสือ เนินโมก
    12 สิงหาคม 2556 วัดโคกเพลาะ
    วัดหนองเกตุ อ.บ่อทอง
    วัดโคกเพลาะ วาระ2 สองสถานที่นี้ เจ้าตัวจำวันที่ไม่ได้ จะสืบค้นให้อีกครั้ง
    3 พฤศจิกายน 2556 วัดนพเกตุ ฉะเชิงเทรา
    13 พฤศจิกายน 2556 วัดโสธรฯ ฉะเชิงเทรา
    14 พฤศจิกายน 2556 วัดบางพระวรวิหาร ชลบุรี

.........................

ไฟล์ที่แนบมา:

10. numthip

ยังไม่หมด....

11. numthip

หมดเท่านี้ครับ
    แต่ยังเสกไม่จบ ยังมีต่ออีกถึงปลายปี .....

12. numthip

อยากจะพูดหลายทีหละ...

แฟนคลับรุ่นเก่า จะรู้ธรรมเนียม ว่า

ผมเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้อง ในเวปฯในกระทู้
    ดังนั้น ช่วยอย่าใช้คำว่า "เรียน" "กราบเรียน" อะไรแบบนี้กับผม

ขอแค่คำว่า "สวัสดี" ก็พอครับ ผมชอบอยู่แค่นั้น

แล้วก็ไม่ต้องอ้อนด้วย "ได้โปรด" "เมตตา" "กรุณา" "ปราณี" ผมอยากอุเบกขามากกว่า

อยากให้ทำอะไร ก็ตรงๆประเด็นเลยครับ อย่าให้ผมตีความเอง
    โดยเฉพาะเรื่องทายดวง ผมยอมรับเลยว่า หัดเรียนรู้
    ถ้าไม่มีดวงจริงมาให้หัดทาย ผมก็ไม่เก่งซะที
    สิ่งที่ผมต้องการแลกเปลี่ยน คือ ช่วยเฉลยคำทำนายด้วย จะดีมาก

แต่เรื่องที่ถาม ช่วยถามเรื่องที่ผมสามารถนะครับ มาถามผมว่า 112 คืออะไร
    77 ดีไหม หรือจะเหมาเข่งดี ถ้าสุดซอยจะเป็นอย่างไร ....... ผมจนปัญญาครับ
    ถ้าให้ดี ถามเรื่องที่เห็นว่าผมน่าจะพอรู้บ้างดีกว่าครับ

แปะดวงไว้ก่อน แล้วจะเข้ามาทายทีหลัง ผมไม่สอบดวงแล้วนะครับ ถ้าไม่แจ้งจังหวัด ก็ถือว่าเกิด กอทอมอ ทั้งหมด

ขนาดไฟล์:
      14.7 KB
      เปิดดู:
      1,443
  13. numthip

บุคลิกภาพ สุขุม สำรวม ดูเป็นผู้ใหญ่เกินอายุ แต่ไปลอยอยู่ในภพอังคาร
    ความสุขุม ก็ขยับขึ้นมาว่องไวขึ้น เคยสำรวม ก็กระฉับกระเฉงขึ้น

นิสัยตามตนุเศษ คือพฤหัส ใจเย็นอยู่ ยิ่งมาอยู่ในเรือนธาตุน้ำ
    แต่ไปอยู่เรือนวินาสน์ ก็เก็บความรู้สึก เก็บอารมณ์เก่ง

เจ้าชะตาถึงแม้เป็นคนเก็บความรู้สึก และชอบสมถะ แต่ชีวิตก็โลดโผนไม่น้อยเลย
    โดยเฉพาะเรื่องคู่....ถึงได้ถามมา

พูดถึงคู่ ก็มาดูที่เรือนปัตนิ เจ้าเรือนมาตกมรณะ
    เจ้าเรือนมรณะมาตกกดุมภะ เป็นประ
    คู่ครองของเจ้าชะตา มีโอกาสหย่าร้างหรือจากไกลแยกห่างกันได้ง่าย
    เพราะเรื่องรายได้และการเงิน ที่ต้องวิ่งเต้น-ติดต่อ เดินทาง ให้มันงอกเงยขึ้น

พูดถึงการเงิน ก็ดูเจ้าเรือนกดุมภะ
    มาเป็นอุจจ์ มีเกียรติในภพลาภะ
    ดูแล้วน่าจะเป็นทรัพย์ที่ไม่ค่อยขยับซะด้วย
    อาจจะมองเป็นอสังหาริมทรัพย์
    ภาวะการเงินของเ้จ้าชะตาได้รับความสำเร็จที่ดี มีหน้ามีตา

ถาม3เรื่อง การงาน โชค คู่
    ไม่ถามเรื่องเพื่อน ก็แปลกดี เพราะรักเพื่อน แม้เพื่อนจะสร้างความเดือนร้อนให้
    แต่ก็เก็บไว้ใช้งานสร้างความราบรื่นให้ตนเองได้ภายหลัง

ดูเรื่องงาน
    เจรจาติดต่อ เดินทาง เหมือนประกัน หรือซื้อมาขายไป
    การเงินที่ได้จากการงาน เป็นรายได้ที่ดีมาก เจ้าชะตาอาจคาดไม่ถึง
    และสร้างความราบรื่นให้ชีวิตได้เป็นเกียรติ

ช่วงนี้น่าจะดีนะ ดีมากๆด้วย
    ถ้าพูดเฉพาะเรื่องรายได้กับทรัพย์สินและความสำเร็จในกิจ

แต่เรื่องคู่ ทางชัญษาจร อาจจะต้องแยกห่างแฟน
    หากยังไม่มี ก็รอต่อไปเถิด ยังไม่ถึงช่วง.....

..................

เพื่อนสมาชิกขาจร ที่แวะเข้ามาอ่าน
    โปรดอย่าเพิ่งส่งดวงมาให้ผมทายนะครับ แวะเข้ามาคุยกันก่อน สักพักแล้วค่อยส่งมา
    ผมจะทายให้ ไม่ปิดบังเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2013
  14. numthip

ผมได้ลิงจากพี่นิ่มมาเพิ่ง พี่นิ่มเอาหนุมานไปคลุกฝุ่นมา(ผงฯ) ผมเห็นแล้วชอบใจเลยเอากลับบ้าน

เอามาวางไว้ข้างเพื่อนๆตัวเก่าเค้า กลับเป็นลิงขาว(ตัวเก่า)ลิงดำ(ตัวคลุกผง) ก็ทิ้งไว้อย่างนั้น

มาหลังๆสังเกตุดู เหมือนจะไม่เหมือน งง
    ตัวเก่าก้มหน่อยๆ แต่ตัวคลุกผง มันก้มมากกว่า... เหมือนมันค่อยๆโค้งลงๆ

ไม่ค่อยเชื่อตาตัวเอง ก็เรียกแฟนมาดู
    แฟนเห็นก็ว่า ขนาดมันไม่เท่ากัน บ้าป่าว....

ผมก็โทรฯถามเจ้าของว่ามีกี่บล็อคกี่พิมพ์แน่
    พี่นิ่มยืนยันว่า มีแค่บล็อคเดียวนี่แหละ แต่มันอาจจะหดตัว
    เลยคุยกับพี่ไพรัช เพราะเรารู้สึกว่า ไอ้ตัวที่เอาไปคลุกผงมานี่ เหมือนลิงเก็บกดไงๆไม่รู้

ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชม

ขนาดไฟล์:
      667.7 KB
      เปิดดู:
      124
  15. Berial004

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์

ที่พี่ดูให้ตรงกับชีวิตจริงๆของผมมากๆเลยครับ
    ผมค่อนข้างพูดน้อย เก็บความรู้สึก รักเพื่อน(เคยมีเรื่องราวเพราะไปช่วยเพื่อนจนโดนเอามีดฟันเย็บประมาณ 50 กว่าเข็ม) เรื่องคู่ก็ตรงกับที่พี่บอกทุกประการ ส่วนงานก็เดินทางบ่อยจริงๆครับ แถมช่วงนี้งานมากเป็นพิเศษ ^_^
    รบกวนถามพี่เพิ่มอีกสักข้อนะครับ
    พี่จะแนะนำให้ต้องระมัดระวังเรื่องใดเป็นพิเศษมั้ยครับ หรือพี่จะแนะนำเรื่องอื่นๆก็ได้ครับผม
    ขอบพระคุณพี่หนุ่มทิพย์มากๆครับ

16. numthip

ขอบคุณที่เฉลยครับ

เรื่องที่จะเตือน มีเรี่องเดียวครับ คือ "อย่าประมาท"

เรื่องที่ต้องระมัดระวัง มีหลายเรื่องครับ หนักเบา-ช้าเร็ว แตกต่างกันไปตามบุพกรรมของดาว

ในทางโหราศาสตร์ ดาวที่ลอยอยู่ คือแผนที่ชีวิต
    คนที่อ่านแผนที่ออก ก็จะสามารถเติมความระมัดระวังให้กับชีวิตได้

แต่คนที่อ่านไม่ออก ก็สามารถเพิ่มความระมัดระวังให้กับชีวิตตนได้ ไม่ต้องให้ใครมาเตือน

คำว่า "อย่าประมาท" ให้แปลตามภาษาพระนะครับ อย่าแปลตามคนเก่ง
    คนเก่งขับรถ ก็จะไม่ให้ประมาทเรื่องความเร็ว
    คนเก่งยิงปืน ก็จะไม่ให้ประมาทแม่ยาย (นิดนึง)
    คนเก่งปกครอง ก็จะไม่ให้เหมาเข่ง

แต่ทางภาษาพระ ท่านหมายถึง "อย่าคิดว่าจะมีวันพรุ่งนี้"
    ดังนั้น วันนี้มีอะไรที่ควรต้องเร่งรีบทำ ให้ทำซะ
    ผิดพลาดตายไป จะอดทำ
    โดยเฉพาะการทำความดี ละทิ้งความชั่ว

ในพื้นดวงคุณ (ขอโทษ คุณพ่อเป็นอย่างไรบ้าง)
    อาจจะมีบุตรยากซะหน่อย
    ส่วนเรื่องเพื่อน ถ้ารักกันชอบกัน ก็อย่าเอาแผลมาฝาก ก็พอใช้ได้แล้ว.....เลือกคบหน่อยละกันครับ

17. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณภาพจากคุณ AKE369 และคำบรรยายจากคุณทิพย์
    เหมือนที่คุณหนุ่มทิพย์เคยกล่าวพลอยทำให้ชื่อ พล ต ท สุวิระ ขลังขึ้นมาด้วย
    ก็เสกซะขนาดนี้ แถมยังไม่จบถ้วนกระบวนความ เผลอๆ กระดาษ ลังที่บรรจุ อาจจะเป็นมวลสารที่ดีในอนาคตด้วยซ้ำ เพราะพระคุณท่านสัมผัสอธิฐานโดยตรง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2013
  18. Berial004

ผมกับคุณพ่อส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะได้พูดคุยกันครับ ไม่ได้อยู่ด้วยกัน คุยอาทิตย์ละครั้งสองครั้งครับ
    (คุณพ่อก็เป็นคนพูดน้อยเหมือนกันเลยไม่ค่อยได้คุยอะไรกันมากเท่าไหร่ครับ)
    คุณพ่อท่านเป็นเบาหวาน ช่วงนี้ก็มีสุขภาพที่ไม่ค่อยแข็งแรงนักครับ แต่ก็บำรุงร่างกายอยู่เสมอท่านเป็นคนดูแลตัวเองดี มีสาวแก่แม่ม่ายมาติดพันบ้างครับ

ขอบพระคุณพี่หนุ่มทิพย์มากครับ

19. numthip

ผมดูที่๑ แทนคุณพ่อ ไปตกมรณะ
    เลยคิดว่า ถ้าไม่ได้อยู่ด้วยกัน ก็คงไม่ค่อยได้คุยกัน
    ๑ ไปอยู่เรือนจันทร์ จันทร์ไปเป็นประ(เสื่อม) ก็ทายเรื่องสุขภาพได้

แต่ที่ไม่ได้สังเกต คือ ๑ ในเรือนจันทร์ เป็นคู่ผัวเมีย และสังเกตต่อไปว่า ปัตนิของ๑ คือ๗ มาลอยเป็นอุจจ์ในเรือน๖ ทำให้มีสาวแก่แม่ม่ายมาติดพัน(ดาวเสาร์เป็นดาวที่แสดงถึงความเก่า-แก่) และถ้าเลือกดีๆ จะได้คนมีฐานะเอาซะด้วย
    ดูดาว๖ เจ้าเรือนที่๗ มาอาศัย ก็ไปลอยในเรือน๑ วนกันอยู่อย่างนี้.......

ขออภัยนะครับ ดวงของคุณ คุณไม่ถามเรื่องคุณพ่อคุณแม่เลย ผมก็เลยไม่สังเกต แต่พอดูแล้วก็น่าจะเข้าใจว่าทำไม

ขอประทานโทษ ดาวคุณพ่อไปตกภพมรณะกับลัคนาเจ้าชะตา
    ส่วนดาวพฤหัส แทนญาติฝ่ายคุณแม่ ไปตกภพวินาสน์ แล้วยังมีดาวมฤตยูกุมอยู่
    ผมแค่อยากรู้ว่า ดาวมฤตยูดวงนี้ ทำอะไรได้บ้าง
    อย่าว่าหลอกถามเลยนะครับ ช่วยเล่าเท่าที่เล่าได้เกี่ยวกับคุณแม่หน่อย

20. Berial004

ได้เลยครับผม

นิสัยของคุณแม่ผม ท่านชอบเรื่องอบายมุขน่ะครับ การพนัน สุรา จนสร้างหนี้มากมาย คุณพ่อต้องตามใช้ให้อยู่เรื่อยๆ คุณพ่อก็เลยแยกทางกันกับคุณแม่ไป
    คุณแม่ของผมกับคุณพ่อหย่าร้างกันไปตั้งแต่ผมยังเด็กอยู่ครับผม
    หลังจากนั้นคุณพ่อก็ไปแต่งงานใหม่ครับ
    (ดูละครทองเนื้อเก้า แล้วยังคิดๆว่าคล้ายกับชีวิตของตัวเองตอนเป็นเด็กเลย แต่ผมได้อยู่กับพ่อ แหะๆ)
    คุณแม่ก็ไปมีสามีใหม่ มีลูก 1 คน แล้วก็แยกกับสามีใหม่อีก ตอนนี้มีสามีเป็นคนต่างชาติ
    กับคุณแม่ผมได้คุยด้วยน้อยกว่าคุณพ่ออีกครับ ท่านตอนนี้อยู่ระยอง โทรคุยกันบ้างมาเจอกันบ้างถ้าท่านมากรุงเทพ แต่นิสัยก็ยังคงเหมือนเดิมน่ะครับแต่ลดลงไปมากแล้ว

พี่หนุ่มทิพย์แนะนำได้เต็มที่เลยครับผม

ขอบพระคุณอีกรอบครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้