เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ได้คุยกับพี่ธวัชชัย ก็เหมือนได้เปิดโลกทัศน์ แต่คนได้กำไร น่าจะเป็นคุณพุทโธภควา มากที่สุด(เปลี่ยนชื่อให้เรียกสั้นๆได้ไหม...-"-)

อย่างเรื่องที่มีเกจิสายใต้ชิงสึกเพราะโดนถ่ายคลิป
    นั้นพี่ธวัชชัยก็ได้รู้ก่อนผมหลายปี เพราะครูอาจารย์ที่เคยเสกร่วมพิธีฯ เห็นถึงคุณภาพของจิตมาก่อนแล้ว ว่า "มันหลอกลวง"

อาจารย์ของพี่ธวัชชัย ที่เป็นสายใต้นั้น มีคุณภาพขนาดเสกน้ำมางาให้แข็งได้เพียงเป่าสามครั้ง และพี่ท่านฯก็จะเอาให้ผมมาทำพระฯ

ผมห่วงเรื่องสุขภาพหลวงปู่ฯ ก็ต้องไถ่ถามกันหน่อย
    ได้ความจากพี่ธวัชชัยว่า ถอยแต่กาย จิตยังเข้มแข็งอยู่
    เห็นครั้งแรกเมื่อคราวอาพาธที่โรงพยาบาล หลวงปู่ฯพูดไม่ไหวแล้ว ยื่นประคำให้หลวงปู่ฯ
    หลวงปู่ฯนับเพียงลูกแรก ก็เข้าถึงณาน แล้วนิ่งเหมือนตอนเสกพระฯอย่างไรอย่างนั้น ได้พักผ่อน.....

ผมกำลังเร่งแกะพิมพ์ จะเป็นพิมพ์7ชั้น หลังยันต์ ใช้ผงที่หลวงปู่ฯเขียนลบแท่งนั้นมาทำ
    รวมกับผงของที่พี่นิ่มมี และพิมพ์แหวกม่านล้อพิมพ์หลวงพ่อกวย ใช้ผงหลวงปู่ฯกับขี้ผึ้งหลวงพ่อกวยและผงคุณแม่บุญเรือน ที่ได้มาจากท่านเจ้าประคุณฯ

ทำครั้งนี้ เพราะนึกได้ว่า หลวงปู่ฯสำเร็จการเขียนผง พระฯที่ทำจากผงวิเศษจริงๆอย่างที่หลวงปู่ฯทำนั้น ไม่มีแล้ว
    ถ้าไม่รีบทำตอนนี้ จะเสียโอกาส

แต่เมื่อพิมพ์เสร็จแล้ว ถึงวันกดพิมพ์ คงต้องขอแรงเพื่อนสมาชิกช่วยกันมาปั๊มพระฯหน่อย
    แค่มีแรงกับศีล8ล่วงหน้า3วัน ก็เพียงพอ

สมัยที่พี่ธวัชชัยทำพระฯกับหลวงปู่ฯนั้น โดนบังคับให้ถือศีลตั้ง7วัน แล้วยังต้องกดพระฯด้วยมือ ห้ามใช้เครื่องปั๊ม...... กว่าจะได้...เข็ด!

..........

เบื้องแรก ใครพอจะหาหินสบู่ได้บ้างครับ เราจะใช้แกะพิพม์

2. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เวลาหยอดกระปุกอีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ

3. พุทโธ ภควา

พุทโธ ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    ดูเหรียญนี้กันอีกทีครับ กะไหล่ทอง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      223.3 KB
      เปิดดู:
      924
  4. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010

ชอบครับ..ขอบคุณล่วงหน้าครับ..

โมทนาบุญกับพี่ธวัชชัย และทุกท่านด้วยครับ..
    การดูแลช่วยเหลือพระสงฆ์อาพาธ มีอานิสงส์มากเช่นอุปัฏฐากพระพุทธเจ้า
    สาธุ

5. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ลักคณาสถิตราศีตุลย์ มีพระศุกร์เป็นเจ้าเรือนและเป็นกาลกิณีแก่ดวงชะตา อุปนิสัยโดยคร่าว เป็นคนชอบความสนุกสนานรื่นเริงครื้นเครง ไม่ขัดคอคนอื่น มักตามใจเพื่อน รักหมู่คณะ ไม่ชอบความแตกร้าว

จันทร์ ๒ เป็นมหาจักร ภพปัตนิ จะได้ภรรยาที่เป็นคนดีซื่อตรงและมีทรัพย์ จะ เป็นที่พึ่งแก่ตน

จันทร์ ๒ เป็นอุจจาวิลาศ เป็นคนมีเสน่ห์ เจ้าชู้ มีเมียมาก มีปัญญา และมีทรัพย์ จะได้เป็นที่พึ่งแก่คนทั้งหลาย

อังคาร ๓ เป็นมหาจักร ภพวินาศ เป็นผู้มีอำนาจเป็นที่ยำเกรงของคนอื่น แต่เนื่องจากอยู่ทุสถานะ จึงให้ผลไม่เต็มที่ดีลดครึ่ง

ศุกร์ ๖ เป็นมหาจักร เป็นเป็นกาลกิณีก็ให้ผลเต็มที่ จะมียศ และทรัพย์มาก มีเื่พื่อนให้ความช่วยเหลือดี

พฤหัส ๕ เป็นประ อยู่ภพวินาศ หากพอใจสิ่งใดมักทำอะไรตามใจตนเองไม่ค่อยคำนึงถึงความถูกต้อง หรือหลักศีลธรรม

ด้านการเงิน

เป็นคนที่ใช้เงินเปลือง เก็บเงินไม่อยู่ มักหมดไปกับการคบค้าสมาคม หรืออวดอ้างเพื่อรักษาหน้ารักษาตาตนเอง

เพื่อนฝูง

เพื่อนมักจะชักชวนไปในทางโลกีย์วิสัย ชอบเที่ยวตามแหล่งบันเทิง ทำให้หมดทรัพย์ มักไม่ค่อยมีคนจริงใจส่วนมากมีแต่เพื่อนกิน และชอบนำความเดือดร้อนมาให้เสมอ ๆ โดยเฉพาะเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ

ญาติ-ครอบครัว

มักไม่ค่อยถูกกันกับญาติพี่น้อง และหมู่ญาติมักจะสร้างความเดือดร้อนรำคาญใจมาให้ โดยเฉพาะเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ทำให้ไม่ค่อยอยากสนิทสนมด้วยเท่าไหร่ จึงไม่อยากคบค้าสมาคมกับบรรดาญาติ ๆ

บุตร - บริวาร

เป็นคนที่มีลูกยาก หรือไม่ก็ไม่มีเลย หากมีก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน
    ต้องแยกกันอยู่จึงจะดี

ดวงนี้แปลก อะไร ๆ ก็ลงแต่วินาสน์ทั้งสิ้น ไม่ว่าเพื่อน เงิน งาน ลาภ ศัตรูหรือความสำเร็จ แสดงว่า มักจะมีการเปลี่ยนแปลงแปรปรวนแบบคาดไม่ถึงอยู่เสมอ ๆ เกือบทุก ๆ เรื่อง

6. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากที่นำมาให้ชม พระหลวงพ่อนี่หลากหลายจริง

ปรกโพธิ็์เก้าหลวงพ่อกวย หลังยันต์จารสด โภคทรัพย์ล้วนๆ เห็นแล้วอยากได้

แต่.......จะไปหาที่ไหน.........

7. numthip

เห็นพี่ศนิวารเล่นทักษาด้วย เลยต้องบอกว่า
    ดวงนี้น่าจะเกิดวันอังคาร แต่เป็นเช้ามืดก่อนพระอาทิตย์สว่าง
    จึงน่าจะถือสนธิกาลเจ้าชะตาเป็นวันจันทร์

เจ้าชะตามีชีวิตที่ผาดโผน เปลี่ยนแปลงอย่างคาดไม่ถึง
    เป็นการตัดสินใจใช้ชีวิตแบบไม่ธรรมดาและไม่สนใจสิ่งที่จะเกิดขึ้น
    ชีวิตรักชีวิตครอบครัว สร้างความลำบากหนักหนาละอาใจ
    ผมไม่อยากพูดถึงรักสามเส้า ขอข้ามไป

……………………….
    ขอพักทานข้าวแป๊บ

8. numthip

ขอบคุณครับ
    ตอนนี้ของๆท่านฯมีราคาแพง
    ก็เริ่มมีการค้นกันว่า ท่านฯไปเสก หรือไปทำพระฯไว้ที่ไหนบ้าง

แต่ผมเคยเห็นบล็อคพิมพ์พระฯของท่าน ดูแล้วเมื่อแรกไม่คุ้นเคย เพราะพิมพ์องค์พระฯอ้วนอวบใหญ่ และไม่คุ้นตา แต่เจ้าของพิมพ์ฯยืนยันมั่นใจ

ผมถ้าไม่รู้จักพี่ดุ๊ค ก็คงไม่มั่นใจ
    พิมพ์นี้ ไม่มีราคา เพราะปี2513 หลวงพ่อฯก็ยังไม่ดังข้ามจังหวัด
    พิมพ์ไหนไม่สวย ก็เก็บ แล้วแกะใหม่ ทำออกมาน้อย ไม่พอให้เล่นหา
    แต่ช่วงนี้ จะมีการดำเนินการบันทึกภาพรวบรวมเป็นหนังสือ
    อะไรที่ใช่ ก็จะถูกบันทึก อะไรที่ท่านฯไปถอดพิมพ์มา ก็จะได้รายละเอียด(พระพิมพ์ซุ้มเถาวัลย์)

น้าชายพี่ดุ๊คนี้ เคยเล่าแล้วว่าแกถนัดในการขุดและเป็นที่ปรึกษาให้กับนักโบราณคดี เชียวชาญการทำพระกรุปลอมมาก

แหกตาเซียนพระต่างจังหวัดไปเยอะแล้ว แต่ไม่ทำพระหลวงพ่อฯปลอม เพราะนับถือกันอยู่
    ถึงอย่างนั้น แกก็รู้จักคนทำพระฯปลอมของหลวงพ่อฯอยู่ ถ้าใครไม่มั่นใจ เอามาให้แกดู แกจะบอกได้ว่า เป็นฝีมือใคร(ก็เพื่อนแกนั้นแหละ)

ขึ้นชื่อว่าวงการฯ...... มีทุกที่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  9. seekerpunch

seekerpunch เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนครับ
    27/ 10/ 56 เวลา 11.51 น. จำนวน 3,500.05 บาท ทางตู้ไทยพาณิชย์ครับ

10. numthip

ต่อ..

ดวงนี้ บุตรบริวารเครือญาติ หุ้นส่วน สร้างความเดือดร้อนลำคาญ
    เป็นคดีความบ้างหรือยัง....

ปีนี้อาจเป็นปีของเจ้าชะตา เว้นช่วงเดือนนี้ ต้องอดทนให้มาก
    ต้องต่อสู้ดิ้นรนกับหน้าที่การงาน (จริงๆชีวิตก็ดิ้นรนมาตลอด น่าจะชินแล้ว)

อยากรู้อะไรเฉพาะเจาะจง ก็ถามมาอีกทีนะครับ เผื่อจะแนะนำได้บ้าง

11. numthip

ลักษณะเคลื่อนไหวช้า เหมือนไม่รีบ เหมือนละเอียด เหมือนถี่ถ้วน ถือตัว กล้าแสดงออก ขยัน ถ้าเงียบก็ดีอยู่ ถ้าโกรธก็ระเบิดรุนแรง กล้าได้กล้าเสีย เกลียดแล้วยอมหักไม่ยอมงอ ถ้าสนิทแล้วคุยเก่ง เป็นมิตร ถ้าไม่สนิทจะดูเงียบขรึม

12. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ลักษณะของคู่ครอง ดูจากดาวอาทิตย์ ๑ ในภพปัตนิ ไปอยู่ที่ภพ สหัชชะ เป็น อุจดังนั้นน่าจะมีรูปร่างผิวพรรณดังนี้

รูปร่างแน่งน้อย ผิวสองสี ขาวแดง หน้าหม่น หน้าผากแคบ ตาเป็นประกาย ผิวไม่หยาบไม่ละเอีย

บุคลิก

เป็นคนองอาจ สง่าผ่าเผย ดูภูมิฐาน มีท่าทางเหมือนผู้คงแก่เรียน วางตัวเป็นผู้ดี เมื่อโกรธจะลุกลน

นิสัย

ใฝ่สูง ทนงตน และ เห่อเหิม

เนื่องจากมีดาวร่วมคือ พุธ และ เสาร์ ทำให้มีจริตนิสัยของดาวพุธและเสาร์ปนอยู่คือ ขี้อ้อน ช่างประจบ ช่างคุย บางครั้งก็ชอบเก็บตัว เคร่งขรึม ตระหนี่ ขี้ระแวง หงุดหงิดง่าย

อุปนิสัยแฝงคือ ใจร้อน มุทะลุ บุ่มบ่ามห่ามห้าว โมโหร้าย ตามวิสัยของอังคารเทพสงครามเจ้าเรือนสหัชชะ

เนื่องจากดาวเจ้าเรือนปัตนิไปอยู่สหัชชะ ดังนั้นเนื้อคู่จึงน่าจะเ็ป็นคนที่คุ้นเคยกันมาก่อนในลักษณะเพื่อนเก่า หรือไม่ก็อยู่ในกลุ่มญาติ ๆ ที่สนิทสนมกัน

13. numthip

แนะนำเจ้าชะตา ให้ดูที่อุปนิสัย เพราะรูปร่างทางกายภาพ เปลี่ยนแปลงกันได้ ศัลยกรรมกันได้ แต่นิสัยเปลี่ยนกันยาก

................

พระเครื่องที่ผมผ่านตาผ่านมือกันเองในกลุ่ม ถ้าเป็นเหรียญ แนะนำเหรียญพระเจ้าตากของพี่นิ่ม สำหรับคนที่ชอบแกงเผ็ด
    สำหรับคนชอบต้มจืด แนะนำเหรียญหลวงปู่ฯ โดยเฉพาะเหรียญหลวงพ่อดอกไม้ กับเหรียญที่พี่ธวัชชัยจัดสร้าง

พระอาจารย์ปึ๊ก กับพี่ธวัชชัย พูดตรงกัน ว่าพระฯของหลวงปู่ฯ เหมือนพระกรุ เหมือนพระของสมเด็จฯ ยิ่งนานยิ่งเก่ายิ่งดี (แต่ถ้าจะดังคงยากอยู่)

ผมฝากพี่ไปแจกคนในครอบครัวนิดหน่อย ตอบแทนที่มาร่วมสนุกกันนะครับ

14. numthip

น้ำมัน๙ทัพ/เหรียญหลวงปู่โทน

เมื่อวาน พี่นิ่มนำของเข้าพิธีฯที่วัดคลองซอง (หลวงพ่อโฉม/พิธีฯที่เท่าไหร่ก็ไม่ได้นับด้วย)

วันนี้นำของเข้าขอบารมีกับพระอาจารย์ประทีป วัดนอก 7 วัน

ถัดจากนั้น นำของเข้าพิธีฯของหลวงพ่อบัว วัดเกาะตะเคียนอีก 2 วาระ

ตามกำหนดการณ์ จะมีหลวงพ่อพร วัดโป่งนาเกลือ และเกจิสายหลวงพ่อมุม วัดปราสาทเยอร์อีกตามวาระ

รอหน่อยนะครับ

15. numthip

ขอบคุณมากครับ

ดวงนี้ช่วยผมพัฒนาตัวเองได้เยอะเลย

ประเดี๋ยวผมจะเข้ามาอ่านดาวทีละดวง ให้ตรงกับหวยออก(ตามที่เจ้าชะตาเฉลย) จากนั้นจะลองทำนายล่วงหน้า ชดเชยแก้ตัว (แต่โปรดช่วยบันทึก แล้วมาเฉลยอีกนะครับ ว่าเที่ยงตรงแค่ไหน)

16. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับพี่ทั้งสองคนที่เมตตาดูให้ ใกล้เคียงกับคนที่แล้วทีทิ้งผมไปครับ ตรงเรื่องของ ขยัน ผิวสองสี เคลื่อนไหวช้า ใจแข็ง ถ้าสนิทคุยเก่ง ไม่สนิทจะเงียบครับ ละเีอยด รอบคอมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  17. numthip

ถ้าเจอคนใหม่ ไม่ว่าจะลักษณะไหน
    1.อย่าทำผิด
    2.ถ้าเผลอทำผิด อย่าให้จับได้
    3.ถ้าจับได้ ให้ยอมตาย อย่ายอมสารภาพ
    4.เงินใช้ผีโม่แป้งได้ ใช้เงินให้เป็น

ผมโดนจับได้ ผมใช้เงินปิดคดี คุณลองใช้บ้างก็ได้

ข้อ3. พี่ไพรัชแนะนำมา ถ้าสารภาพในชั้นศาล ได้ลดโทษกึ่งนึง แต่ถ้าสารภาพหน้าแฟน "ประหาร"

ข้อ4. ผมใช้เงินปิดปากแฟน ได้ผลดี แต่เงินต้องถึงจริง

18. numthip

เจ้าของดวงเข้ามาเฉลยโดยไม่ปิดบัง ก็เป็นโอกาสอันดีที่นักศึกษาจะได้ทบทวน
    ผมจะเก่งขึ้นได้ ก็ด้วยความใจดีของเพื่อนสมาชิกนี่แหละครับ
    ถ้าทายแล้วเฉลยแบบนี้กันทุกคน ก็น่าทายหน่อย
    แต่ถ้าทายแล้วเงียบ...........

...............................

พี่ศนิวาร - ลักคณาสถิตราศีตุลย์ มีพระศุกร์เป็นเจ้าเรือนและเป็นกาลกิณีแก่ดวงชะตา อุปนิสัยโดยคร่าว เป็นคนชอบความสนุกสนานรื่นเริงครื้นเครง ไม่ขัดคอคนอื่น มักตามใจเพื่อน รักหมู่คณะ ไม่ชอบความแตกร้าว

เจ้าชะตา - เป็นอุปนิสัยเมื่อสมัยยังหนุ่ม ปัจจุบันห่างหายนานมากแล้วเพราะต้องดูแลลูกอย่างเดียว

ตนุ-สหัชชะ-วินาสน์ จะทายว่า เจ้าชะตาชอบงานสังคม อาจจะเที่ยวในที่อโคจร เพราะเป็นสถานที่ปิด และไม่ถูกศีลธรรม
    ต่อมาดูที่
    ตนุลัคน์-กัมมะ-วินาสน์ จะทายว่า ต่อมาเจ้าชะตา ยุ่งกับงาน(กิจกรรมผาดโผน) จนวินาสน์
    ไม่แน่ใจว่า ๓ จะนับเป็นเจ้าเรือนปุตตะของตนุลัคน์ได้หรือไม่(พี่ศนิวารช่วยผมดูหน่อย) ถ้าใด้ ดาว๕ ก็นับเป็นเจ้าเรือนพันธุของตนุลัคน์ไปด้วย
    ดาวลอยในภพวินาสน์ของตนุลัคน์คือ 1+4 ที่หมายถึงการศึกษา

พี่ศนิวาร - จันทร์ ๒ เป็นมหาจักร ภพปัตนิ จะได้ภรรยาที่เป็นคนดีซื่อตรงและมีทรัพย์ จะ เป็นที่พึ่งแก่ตน

เจ้าชะตา - เป็นมนุษย์เงินเดือนทั้งคู่ ต้องสละเวลาให้กับงานเยอะ ภรรยาเป็นคนจริงจังและเครียดกังวลแทบตลอดเวลา

ดาวเจ้าเรื่องปัตตนิ คือดาวอังคาร
    ดาวนี้ไม่เสีย มีตำแหน่งมหาจักร
    ดาวอังคารแทนความขยัน กุมกันกับดาว๕ เจ้าเรือนอริ ก็เลยน่าจะเครียด
    ประกอบกับมีดาว๒ เจ้าเรือนกัมมะ มาลอยในภพปัตตนิ เป็น 2+3 ที่หมายถึง คู่หวาดระแวง (แต่ผมไปแปลไม่เป็นมงคล ต้องขออภัย)
    ดาว๓ มาลอยในภพวินาสน์ เป็น 3+4 ที่หมายถึง คู่คิด ก็คงจะอยู่เบื้องหลังเจ้าชะตาในกิจการต่างๆด้วย

พี่ศนิวาร - จันทร์ ๒ เป็นอุจจาวิลาศ เป็นคนมีเสน่ห์ เจ้าชู้ มีเมียมาก มีปัญญา และมีทรัพย์ จะได้เป็นที่พึ่งแก่คนทั้งหลาย

เจ้าชะตา - เสน่ห์เล็กน้อยคือความเมตตา เกื้อหนุนต่อคนรอบข้าง แต่ไม่เจ้าชู้และไม่ยุ่งกับหญิงอื่นใดให้ปวดหัว คนเดียวก็รู้สึกในบางครั้งว่า หากอยู่คนเดียวคงจะดีกว่า เพราะบางครั้งไม่มีเวลาสำหรับส่วนตัว

จันทร์เป็นตนุเศษ ที่หมายถึงจิตใจ ไปลอยในภพปัตตนิ คือรักครอบครัว ผมทายได้เท่านั้น
    เรื่องปัญญา ผมดูที่ดาว๕
    ทรัพย์ ผมดูที่เรือนกดุมภะ
    ดาว๕ เป็นประ แต่ได้ดาว๓ เป็นคู่สมพล ผมทายว่า ถึงไม่เก่งแต่ขยัน
    ดาวอังคาร๓ เป็นมหาจักร การเงินผาดโผนสักหน่อยแต่แลกเรือนกับดาว๔ เป็นอนุเกษตร มั่นคงขึ้นภายหลัง

พี่ศนิวาร - อังคาร ๓ เป็นมหาจักร ภพวินาศ เป็นผู้มีอำนาจเป็นที่ยำเกรงของคนอื่น แต่เนื่องจากอยู่ทุสถานะ จึงให้ผลไม่เต็มที่ดีลดครึ่ง

เจ้าชะตา - อาจจะเป็นคนที่ค่อนข้างใจดี จึงทำให้ไม่น่ายำเกรงครับ

ตัวนี้ผมใช้ทักษา ถ้าสนธิกาลเจ้าชะตา เกิดวันจันทร์ ดาวเดชคือ๔ ไม่มีตำแหน่งอะไร แถมยังกุมกันกับดาว๑ กาลกิณีซะอีก ถ้าใช้พระเดชมาก จะเดือดร้อน

พี่ศนิวาร - ศุกร์ ๖ เป็นมหาจักร เป็นเป็นกาลกิณีก็ให้ผลเต็มที่ จะมียศ และทรัพย์มาก มีเพื่อนให้ความช่วยเหลือดี

เจ้าชะตา - ยังไม่ถูกทางเพราะเก็บทรัพย์แทบไม่ได้ พอตั้งใจจะสะสม ต้องมีเรื่องราวกลุ้มรุมให้จำเป็นต้องจ่ายทุกครั้ง ค่าใช้จ่ายเรียกว่ารายรับรายจ่ายเดือนชนเดือนที่เดียว

ดาวเจ้าเรือนสหัชชะ๕ เป็นประ เสื่อม ไปลอยในภพวินาสน์ และจังหวะสามมาตกกดุมภะ เพื่อนพาเสียตังค์
    ดาวศุกร์ มาจากภพมรณะ ลอยในสหัชชะ เพื่อนน้อย มีแต่เพื่อนเก่าๆ (สังเกตจากดาวเกตุ)
    และถ้าเกิดวันจันทร์ ดาวศุกร์เป็นมนตรี น่าจะแปลว่าเพื่อนเก่าให้ความช่วยเหลือ
    ส่วนรายจ่าย ดาวการเงินแลกเรือนกับภพวินาสน์ มีเหตุให้ต้องเสียหาย แต่จะมั่นคงขึ้นภายหลัง
    มาดูทางตนุลัคน์ กดุมภะ-กัมมะ-วินาสน์ การเงินจะมีเหตุให้มั่นคงขึ้นอย่างคาดไม่ถึง (ผมยังยืนยันว่ามั่นคงไม่เสียหาย เพราะพื้นดวงมันแลกเรือนเกษตรกันอยู่ครับ)

พี่ศนิวาร - พฤหัส ๕ เป็นประ อยู่ภพวินาศ หากพอใจสิ่งใดมักทำอะไรตามใจตนเองไม่ค่อยคำนึงถึงความถูกต้อง หรือหลักศีลธรรม

เจ้าชะตา - ปกติจะทำอะไรคิดหลายรอบครับว่าคุ้มหรือเปล่า

เรื่องคิดมากคิดน้อย ผมดูที่ตนุเศษอย่างเดียวเลยครับ ตนุเศษอยู่ในเรือนปัตตนิ คิดถึงครอบครัวเป็นอย่างแรก
    และมองดาว๓กับ๕ เป็นอริ ๓ก็เรื่องเงิน กับคู่ชีวิต ๕ก็สังคม กับความยุ่งยาก(อริ)
    แล้วยังมีดาว๐ มฤตยูด้วย ดาวดวงนี้ลึกลับ ก็น่าจะใช้แทนคำว่า คิดวนเวียน ก็อาจจะได้(มั้ง)

ด้านการเงิน
    พี่ศนิวาร - เป็นคนที่ใช้เงินเปลือง เก็บเงินไม่อยู่ มักหมดไปกับการคบค้าสมาคม หรืออวดอ้างเพื่อรักษาหน้ารักษาตาตนเอง

เจ้าชะตา - ใช้เงินเพราะจำเป็นต้องใช้ต่อครอบครัวมากกว่าครับ ไม่ใช่การคบค้าสมาคมหรืออวดอ้างใด เหมือนคำตอบด้านบนว่าจำต้องจ่าย เช่น ค่าบำรุงรักษาบ้านที่จำต้องจ่ายเงินก้อนโต ซ่อมรถยนต์เพราะมันจำเป็น

ยังยืนยันว่าการเงินจะมั่นคงขึ้นภายหลังครับ ขอให้อดทน
    ผมไม่เก่งดาวลอยเหมือนพี่ศนิวาร เพราะไม่รู้ว่าต้องดูธาตุและต้องอ่านอะไรอย่างอื่นอีกหรือเปล่า เลยเอาเฉพาะเจ้าเรือนอย่างเดียวให้ชำนาญก่อน
    ดาวการเงินคือดาว๓ ดาวตัวนี้ขยันใช้ขยันหา ขึ้นอยู่กับคุณภาพ
    ดาวอังคารคุณภาพดี แต่ไปอยู่ในเรือนวินาสน์ ก็เลยมีเหตุให้ต้องจ่ายในเบื้องต้นก่อน
    แต่อิทธิพลของการแลกเรือนเกษตร จะทำให้มั่นคงขึ้นภายหลัง(ตามตำรา)
    ยิ่งได้อาทิตย์๑ ที่มาจากเรือนลาภะ(ประสบความสำเร็จ) และ๔ ศุภะ ความราบรื่น ก็น่าจะออกมาดีครับ
    (แต่ต้องไม่ลืมว่า ๑ เป็นกาลกิณีทางทักษาด้วย จะอย่างไร ก็จะมีความยุ่งยากทางการเงิน)

เพื่อนฝูง

พี่ศนิวาร - เพื่อนมักจะชักชวนไปในทางโลกีย์วิสัย ชอบเที่ยวตามแหล่งบันเทิง ทำให้หมดทรัพย์ มักไม่ค่อยมีคนจริงใจส่วนมากมีแต่เพื่อนกิน และชอบนำความเดือดร้อนมาให้เสมอ ๆ โดยเฉพาะเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ

เจ้าชะตา - คำทำนายนี้มีน้อยมากมากและไม่ชอบเที่ยวสถานบันเทิง เมื่อก่อนมีบ้างแต่ยังนับว่าน้อย ตั้งแต่มีครอบครัว อยู่กับครอบครัวอย่างเดียว

ดาวเพื่อนคือ๕เจ้าเรือนสหัชชะ ถ้าเป็นนิจ ผมจะทายว่าน้อย ต่ำต้อย แต่ดาวนี้เป็นประ ผมก็จะทายเหมือนพี่ศนิวาร
    แต่มีดาว๖ เจ้าเรือนมรณะมาลอยกุม ก็ทายได้ว่า ไม่ค่อยมีเพื่อนสนิทนัก ถึงมีก็ไม่ได้สังคม ถึงสังคมก็เป็นสังคมลับๆ.........

ญาติ-ครอบครัว

พี่ศนิวาร - มักไม่ค่อยถูกกันกับญาติพี่น้อง และหมู่ญาติมักจะสร้างความเดือดร้อนรำคาญใจมาให้ โดยเฉพาะเรื่องเงิน ๆ ทอง ๆ ทำให้ไม่ค่อยอยากสนิทสนมด้วยเท่าไหร่ จึงไม่อยากคบค้าสมาคมกับบรรดาญาติ ๆ

เจ้าชะตา - ด้วยอยู่ต่างจังหวัดทำให้ห่างญาติ และเป็นคนชอบสันโดษจึงไม่สุงสิงกับคนที่ไม่ไกล้ชิดมากนัก

ดาวเจ้าเรือนพันธุ เครือญาติ เป็นดาว๗ ไปอยู่ภพอริ ที่แปลว่ายุ่งยาก ผมทายตรงกับพี่ศนิวาร
    แต่ธรรมชาติดาวเสาร์ จะตระหนี่ถี่ถ้วนเหนียว จะทายว่าน้อยก็ได้
    ดาวเสาร์ไปลอยในภพวินาสน์ของตนุเศษ เจ้าชะตาใช้คำว่าไม่สุงสิง

บุตร - บริวาร

พี่ศนิวาร - เป็นคนที่มีลูกยาก หรือไม่ก็ไม่มีเลย หากมีก็ไม่ได้อยู่ด้วยกัน ต้องแยกกันอยู่จึงจะดี

เจ้าชะตา - มีลูก 2 ตน ชายทั้งคู่ยังต้องดูแลเขาอยู่อย่างใกล้ชิด

เจ้าเรือนปุตตะ คือ๘ ไปตกอริ ผมไม่ทายว่ามีลูกยาก แต่ทายว่าดื้อ
    แต่ดูจังหวะสองไปตกวินาสน์ ผมก็จะทายแบบพี่ศนิวาร
    สังเกตว่าลอยเป็นคู่มิตรกันอยู่ คู่มิตรมีความหมายว่ามากด้วย ปัจจุบัน มีสองคน ก็ถือว่ากำลังดีแล้ว และควรจะต้องดูแลอย่างใกล้ชิดครับเพราะเป็นคู่มิตรคู่นักเลง
    แม้ดาวเสาร์จะเป็นศรี แต่ก็ตกอริ
    ดาว๘ เป็นอุตสาหะ ถึงได้เหนื่อยยาก

พี่ศนิวาร - ดวงนี้แปลก อะไร ๆ ก็ลงแต่วินาสน์ทั้งสิ้น ไม่ว่าเพื่อน เงิน งาน ลาภ ศัตรูหรือความสำเร็จ แสดงว่า มักจะมีการเปลี่ยนแปลงแปรปรวนแบบคาดไม่ถึงอยู่เสมอ ๆ เกือบทุก ๆ เรื่อง

เจ้าชะตา - เพราะความแปลกดวงนี้จึงแปรปรวนต่อการทำนายแทบทุกเรื่อง

เพราะมันแปลก ผมจึงให้พี่ศนิวารทายก่อน 555

หวยออกแล้วทายแม๊นแม่น........

19. numthip

วันที่ผมไปคุยกับพี่ธวัชชัย โดยมีคุณพุทโธภควานั่งฟังอยู่ด้วย

พี่ธวัชชัย ก็อยากให้ทำพระสมเด็จเนื้อผงหลังยันต์หลวงปู่ฯ เพราะผงเรามีอยู่(ดีๆทั้งนั้น)
    คนเสกก็ยังอยู่

แต่หาเจ้าภาพไม่ได้....... (แฟนพี่ธวัชชัยอยู่ข้างหลัง ก็อยากให้แกวางมือเสียที)

ผมก็เหล่ไปทางคุณพุทโธภควา(เปลี่ยนชื่อได้ไหมมันยาว) หวังว่าเธอจะรับอาสา

แต่ใจผมนึกถึงเพื่อนสมาชิกท่านหนึ่ง เธอพูดน้อยต่อยหนัก ก็อยากให้อาสาหน้ากระทู้

ตัวผมเองก็สองจิตสองใจ เรื่องสตางค์ไม่กังวล เพราะเพื่อนสมาชิกช่วยดูแลไม่ทิ้งกันอยู่แล้ว แต่ที่อยากได้เจ้าภาพ เพราะผมไม่มีเวลา

คนเป็นเจ้าของงาน ต้องขยันทวงขยันถาม "ถึงไหน" "เมื่อไหร่เสร็จ" "ติดปัญหาอะไร"
    ....ช่วยทำหน้าที่ติดต่อประสานงาน

แต่ถ้าไวๆนี้ ยังหาเจ้าภาพไม่ได้ ก็คงต้องรับเป็นเจ้าภาพเอง
    ทำไม่เยอะไม่น้อย แต่ให้มีคุณภาพ และเปิดให้ทำบุญด้วยราคาที่ต่ำที่สุดเท่าที่เป็นไปได้
    ให้เอาไปใช้กัน

ที่สำคัญที่ผมยังติดอยู่อย่างเดียว
    ผมอยากจะให้ทางศูนย์พระเครื่องฯ ช่วยรับเป็นตัวแทนจำหน่าย
    แต่เรื่องนี้คงให้พี่ธวัชชัยช่วยได้ และถ้าเป็นจริง น่าจะจัดสร้างไม่เกิน 3,000 องค์

ใครอยากเป็นเจ้าภาพบ้าง....(มีแค่เวลา ไม่ต้องมีตังค์)

20. numthip

คุณชาญชิต ส่งดวงเกิดมาให้ผมหัดอ่าน ก็ขอขอบคุณครับ
    แต่เนื่องจากคุณเป็นสมาชิกใหม่ในกระทู้ผม และไม่เคยโต้ตอบกัน ผมก็เป็นกังวล

มิได้รังเกียจแต่อย่างใด แต่กลัวว่าทำนายไปแล้วไม่ถูกใจ(เพราะไม่เคยสนทนาเดาอุปนิสัยกัน) หรือทำนายไปแล้วจะไม่เข้ามาอ่านแล้วตอบเฉลย ก็จะไม่เป็นประโยชน์

หากคืนนี้แวะเข้ามาเห็นข้อความนี้ ก็โปรดยืนยันด้วยนะครับ จะตอบสนองความต้องการให้

.......................

เพื่อนสมาชิกท่านใด ประสงค์จะเผยความรู้เป็นทานแก่ผม ก็ขออีก1ดวงนะครับ

ดวงนี้ ผมจะแก้ตัวเอาให้ละเอียดเหมือนพี่ศนิวารเลย และจะทายก่อนด้วย เอาเปรียบพี่ศนิวารมาหลายงานแล้ว

ยิ่งมาได้บทเรียนจากคุณgyzer แล้ว ก็พอจะหน้าด้านขึ้นมาอีกนิดนึง

...............

หรือไม่ก็จะเอาดวง เสือคาบเนื้อ มาอ่าน.... ติดค้างอยู่คนเดียวมั้ง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้