เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียกอะไรผมก็ไม่ว่าหรอกครับ เพราะจริงๆแล้วเราก็เพื่อนกัน เป็นเพื่อน เกิด แก่

เจ็บ ตาย ด้วยกัน ผมเป็นคนบ้านนอกชอบฟังเพลงลูกทุ่ง ของเสรี รุ่งสว่าง

ผมชอบอยู่เพลงเดียว ผมว่าคุณเดาถูกว่าผมชอบเพลงอะไร ต้องขอโทษด้วย

ที่เข้ามาตอบช้าเพราะไปดำเนินการส่งเงินไปทำบุญหล่อพระประธานใหญ่ วัด

บางปรือ ต.ห้วยแร้ง อ.เมือง จ. ตราด พอกลับเข้ามาก็รีบเปิดเพื่อแบ่งปัน

บุญกุศลในครั้งนี้ให้กับทุกๆท่านโดยทั่วกัน....ขอบคุณครับ

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

แบ่งกันปล่อยไก่ครับ.................
    [ame="http://www.youtube.com/watch?v=GSWIyY7u90E"]?????????????? - ?????? ????????? - YouTube[/ame]

3. numthip

พี่นิ่มเป็นคนรักษาสัจจะมาก ถ้ารับปากกันแล้วต้องทำให้ได้
    อาจารย์ต๋อย(ผมเรียกตามพี่นิ่ม) ปวดใจกับพี่นิ่มมาก เวลาจะเอาต้องเอาให้ได้ อย่าเผลอรับปากเชียว เพราะถ้าทำไม่ได้ อาละวาด!

ไม่ได้ต้องไม่ได้ แกจะเข้าใจ

อาจารย์ต๋อยแนะนำหมอดนัยให้พี่นิ่มรู้จัก ผมคุ้นๆ เลยเดาว่าน่าจะเป็นหมอฟอร์ด ......ฝากเตือนพี่นิ่มให้เลิกยิงของฯได้แล้ว

ไอ้เรื่องยิงพระฯ เลิกไปแล้วครับ แต่ยิงของฯยังยิงอยู่ แต่เรื่องยุให้ยิง ก็ยังยุอยู่(ตลอด)....

ผมไม่เคยคุณกับหมอฟอร์ด แต่ถ้าใครสนิทกัน ผมฝากความคิดถึงข้ามไปถึงพระอาจารย์ศิริพงศ์ วัดสุทธารามด้วย

ท่านฯคงจำผมไม่ได้ เพราะผมเคยไปกราบท่านครั้งสองครั้ง สมัยที่จตุคามยังดังๆ (ท่านยังให้ผมตามไปทวงตังค์กับเซียนพระฯสายใต้เลย...แต่ผมทวงไม่ได้ดอก) ตอนนั้นยังทำบุญกับท่านเรื่องมูลนิธิฟอกไตเลย ฝีมือท่านฯดีมากเรื่องงานศิลป์ ไว้มีโอกาส จะเข้าไปกราบนมัสการอีกครั้งด้วยความคิดถึง

4. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011

พี่นิ่มได้นำพระเข้าร่วมพิธีปลุกเสก ณ วัดสุวรรณเจดีย์ จ.อยุธยา ในวันที่ 24 กค 2555 ที่ผ่านมา

เริ่มพิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกเวลาประมาณ 15.09 น.

โดยมีเกจิอาจารย์ที่ร่วมนั่งปรกอธิษฐานจิตปลุกเสก ดังนี้ครับ...

1. หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์
    2. หลวงพ่อรวย วัดตะโก
    3. หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม
    4. หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ
    5. หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้
    6. หลวงพ่อมี วัดม่วงคัน
    7. หลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง
    8. หลวงพ่อเพย วัดบึง
    9. หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง

จริงๆได้นิมนต์ หลวงพ่อสม วัดโพธิ์ทอง ด้วยครับ
    แต่เหมือนจะมีพระท่านนึงมาแทนนะครับ

(f)(f)(f)(f)(f)

ไฟล์ที่แนบมา:

5. numthip

ข่าวเพิ่มเติม...

วันนี้พี่นิ่มมาบ้านผม จะเอาชนวนไปหลอมทำเหรียญพระเจ้าตาก,เสด็จกรมหลวงชุมพร

แวะบ้านคุณอ๊อด ได้ตะกรุดมาเยอะ บางดอกคุณอ๊อดเช่ามา 8,000 บาท ประชดที่พี่นิ่มไม่ยอมรับสตางค์มาทำเหรียญ

ได้คุณวินัยมารับช่วงดูแล ขับรถให้พี่นิ่มนั่งเช้านี้ คุณวินัยเลยถามเรื่องเจ้าหน้าที่ชุมชมโดนคนร้ายวิสามัญ ผมเลยได้ข่าวเพิ่มเติม

ความว่า....
    นสพ.ข่าวหมก
    24 กรกฎาคม 2555, 16.00 น. ชลบุรี

เจ้าหน้าที่ชุมชน 6 นาย ถูกยิงครบทุกนาย มีหนึ่งนายที่ยกมือบัง(หลังจากล็อคคอคนร้ายไม่อยู่) 5 นายถูกกระสุน เป็น สาหัส 3 เสียชีวิตในที่เกิดเหตุ 1 และมาเสียชีวิตที่โรงพยาบาลอีก 1 (ท่านที่โดนยิงที่ท้องทะลุ)

เจ้าหน้าที่ฯที่รอด ทั้งๆที่โดนยิงเป็นคนแรกแต่ลูกปืนด้าน จะหารูปถ่ายมาให้ได้ แต่เบื้องต้นเป็นเจ้าหน้าที่ชุมชนอยู่ที่ ห้วยมะระ อำเภอหนองใหญ่ ชลบุรี ใครอยู่ใกล้ลองสืบดู (แขวนปิดตาพิมพ์เล็กเนื้อขาว,รุ่นแรก)

บันทึกไว้เป็นประวัติ

6. numthip

ผมถามพี่นิ่มเรื่องเปรตวัดสุทัศน์ แกก็เล่าไปยิ้มไป

ความว่า...

เห็นเจ้าหน้าที่ สห. มาช่วยยก ก็ตอบแทนเป็นพระปิดตาให้ไป จากนั้นก็มีใครต่อใครเข้ามารุมล้อมขอบ้าง แบมือบ้าง แย่งกระเป๋าบ้าง ดึงแขนบ้าง พี่นิ่มเห็นท่าไม่ดี เลยหยิบให้ไปกำมือหนึ่ง แล้วบอกให้ไปแบ่งกัน

พอยื่นให้หนึ่งกำมือ ไอ้คนที่ได้ไปมันก็วิ่งหนีไปทันที คนอื่นไม่ยักกะวิ่งตาม!...... แต่ยื้อยุดจะเอาที่พี่นิ่ม

มีรถปิกอัพจอดรออยู่ ใครที่ได้พระฯไป ก็เอาไปขายต่อองค์ละร้อยที่รถปิกอัพคันนี้...อานิสงค์ทันตาเห็น

...........................

มีใครอยากฟังเรื่องแร้งวัดสะเกศอีกบ้าง.......(อย่านะ ผมไม่เล่าแล้ว)

7. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากฟังครับ :cool:

8. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    มาปูเสื่อรอฟังครับ พี่ทิพย์

9. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเอาของเก่ามาเล่าซ้ำ ตามที่เด็กๆ จากร้อยเอ็ดขอไว้เมื่อหลายเดือนก่อน

จะเอาของใหม่มาให้อ่านก็ไม่ได้ เพราะผมหยุดเขียนให้ลูกชายมาหลายวันแล้ว

และก็แอบหนีเขาไม่พ้นเสียด้วย ลูกชายผมก็ไม่ใช่ใคร ดูนามสกุลก็รู้ ชื่อจริง

ชื่อมั่นชัยฯ หรือไอ้หนุ่ย ของจ่าเหน่ จ่าตี้ จ่ายอม จ่าไพ และของชาวหมู่บ้าน กร.

แถว ๕ เมื่อ 40 กว่าปีก่อน มีวงเหล้าที่ไหนมันจะอยู่ที่นั่น แต่ตอนเขาชอบทำบุญ

หาเงินให้พระที่ต้องการเงินเอาไปสร้างโรงเรียน หรือหาค่าอาหารกลางวันให้เด็กๆ

และมีชื่อเสียงในด้านการทำนายทายทัก(ฟรี) มีงานทำมั่นคง เป็นที่ชื่นชอบของแม่

มลิ กุลณาวรรณ และครอบครัว (หมู่บ้านนาวีเฮาส์ 12)ที่ผมต้องเขียนให้เขาก็เพราะ

โดนบังคับ กระทู้ของเขามีคนเข้ามาเกินล้านแล้ว ก็บอกไว้ก่อน....ถ้าหายไปก็ให้

เข้าใจตามนี้ ความเดิมที่เล่าไว้เป็นดังนี้...............

เรื่องเล่า : วันนี้ขอเล่าตามเมียสั่งฯ

เรื่อง : ผมคิดว่าผีหรือวิญญาณส่วนมากก็อยากทำบุญฯ

เรื่องนี้แม่บ้านบอกให้เขียนถ้าไม่เขียนก็กลัวว่าจะขัดใจกัน "คำเตือน เป็นความ

เชื่อและความงมงายส่วนบุคคล โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน" ความจริงผมไม่อยากเขียน

เพราะมีเรื่องอื่นๆ อยู่ แต่คนขอให้เขียนบอกว่าสาระไม่ได้อยู่ที่เนื้อเรื่อง อย่าไปคิดแทนคน

อ่านทั้งหมด เพราะต้องมีคนอ่านเชื่อเรื่องผีเรื่องวิญญาณหรือมีประสบกรณ์ และเรื่องแบบ

นี้แหละที่อาจจะส่งเสริมให้คนกลัวบาปกลัวกรรมออกห่างจากกรรมชั่ว หันมาสร้างกรรมดีมาก

ขึ้น หรือทำให้คนที่อยู่กลางๆ ยังไม่ได้เลือกข้างจะได้ตัดสินเลือกข้างสร้างกรรมดีมากขึ้น

โดยส่วนตัวแล้วชีวิตของผมไม่ชอบเรื่องหมอดูหรือให้ใครดูให้ แต่ผมมีความเชื่อ

เรื่องหมอดูอยู่บ้างคือ ไม่ชอบแต่เชื่อในศาสตร์หรือวิชานี้ เมื่อ ๔-๕ ปีที่แล้ว มีอยู่วันหนึ่ง

ผมได้ไปเดินหาซื้อของเพื่อใช้ในการทำบุญเลี้ยงพระที่บ้านผมในห้างชื่อดังห้างหนึ่ง ผม

เดินผ่าน BOOTH หมอดูจากสมาคมโหรที่มาตั้งอยู่ โดยมีหมอดูหลายท่านและมีการดู

หลายแบบ ผมสนใจตรงที่ป้ายเชิญชวนบอกว่า จะนำรายได้ไปช่วยเด็กและคนพิการก็ทำ

ให้อยากทำบุญด้วย ผมเลยเดินเข้าไปนั่งตรงหน้หมอดูผู้ชายคนหนึ่ง เป็นหนุ่มใหญ่ประ

มาณสี่สิบเศษๆ บุคคลิกดีเป็นหมอดูลายมือ ที่ผมเลือกเพราะราคาถูกคือ ๔๙ บาท เมื่อ

หมอเริ่มดูลายมือผมเขามองหน้าผมแล้วพูดว่า "พี่...มาให้ผมดูทำไม พี่ไม่ต้องให้ผมดูก็ได้"

ผมตอบเขาว่าผมอยากรู้และอยากทำบุญด้วย หมอดูพลิกฝ่ามือผมทั้งสองข้างดูอยู่ประมาณ

๕ นาที แล้วบอกผมว่า "งวดนี้พี่จะถูกหวย" แต่พี่ต้องระวังคำพูดพี่คือ พี่อย่าพูดจาให้ร้าย

ใครแม้แต่ตัวเองก็ตาม เป็นอันว่าดูกันแค่นั้นผมขอบคุณหมอดูและอนุโมทนาบุญที่เขาทำ

และลุกขึ้นเพื่อเดินจากเขาไป หมอดูพูดกับผมต่อว่า"พี่..พระภูมิเจ้าที่บ้านพี่ดีมากถ้าพี่อยาก

ได้อะไร พี่จุดธูป ๙ ดอก แล้วไปบอกพี่จะได้ถ้าไม่เหลือวิสัยเกินไป" วันนั้นผมมีความสุข

กับการที่ได้คุยกับหมอดูคนนั้นมาก และที่บ้านคืนวันนั้นก่อนนอนผมได้จุดธูป ๙ ดอก

ไปปักไว้กลางแจ้งที่ข้างบ้านผม เป็นที่ว่าง ๑๐๐ ตรว.ซึ่งผมพยยามขอซื้ออยู่นานแล้วแต่

ไม่ได้ เจ้าของเคยบอกไว้ว่าขายล้านห้าแสน แล้วก็ไม่เคยติดต่อกลับมาเลย

ผ่านไป ๓-๔ วัน แม่บ้านมาถามผมว่า"พ่อ..วั้นนั้นจุดธูปไปทำไม ไปทำอะไรที่

ข้างบ้านเหรอ" ผมตอบไปว่า"อ๋อ..ไปบอกเจ้าที่เจ้าทางว่าขอให้เราได้เป็นเจ้าของที่แปลงนี้

และพ่อก็บอกเชิญพวกเขาให้มาร่วมทำบุญบ้านกับเราวันอาทิตย์นี้ด้วย พ่อบอกเชิญหมด

ทั้งพระภูมิเจ้าที่ผีบ้านผีเรือน ผีที่อยู่บ้านเราหรือจรไปจรมา พ่อเชิญหมดรวมทั้งเทวดาด้วย

(ตอนจุดธูปบอกผมพูดจริงแต่ตอนเล่าผมพูดแบบขำๆ) แม่บ้านผมพูดขึ้นว่า "มิน่าล่ะ..

พวกเช่าหอเราทั้งชั้นล่างชั้นบนฝันเหมือนๆ กันตั้งหลายคน" ผมจึงได้สอบถามทำนอง

ว่า..ฝันอะไรกันหรือ แม่บ้านบอกว่า..หลังจากวันที่พ่อจุดธูปแล้วพ่อไปทำงาน พวกนี้

เขาฝันกันว่ามีคนเฒ่าคนแก่มาบ้านเราเยอะไปหมด มายืนมาเดินรอบๆบ้านเราเต็มไป

หมด ฝันกันหลายคน ๒ คืนติดๆ กัน แม่เลยบอกไปว่า..เดี๋ยวลุงกลับมาจะถามให้

เพราะป้าเห็นลุงจุดธูปไปทำอะไรไม่รู้ เมื่อแม่บ้านผมเอาไปบอกพวกที่ฝันก็ทำให้พวก

เขารู้ว่าผมจะมีงานทำบุญเลี้ยงพระในวันอาทิตย์ที่จะถึง ผ่านคืนนั้นไปคือคืนวันศุกร์ รุ่ง

ขึ้นเช้าวันเสาร์ ก็มีเด็กผู้หญิงที่เป็นคนพูดจาเชื่อถือได้อายุใกล้ ๔๐ ปีแล้ว มาบอกผม

"ลุงเมื่อคืนหนูก็ฝันเห็นอีกมากันเยอะเลย หนูบอกพวกเขาว่าให้กลับไปก่อน ลุงกับป้า

บอกให้มาวันอาทิตย์ พวกเขาก็กลับไป" (ผมจะจำไว้ว่าถ้าต่อไปผมอุตริบอกงานบุญ

แบบนี้อีก ผมจะแจกบัตรเชิญลงวันที่ให้ชัดเจนจะได้ไม่มากันผิดวันอีก) แม่บ้านก็ว่าผม

แบบขำๆว่า บอกงานไม่กำหนดวันให้ชัดเจน ตกลงเย็นวันนั้นผมให้แม่บ้านจัดสุรา/กุ้ง

พล่าปลานึ่งไปบอกซ้ำอีกทีหนึ่ง แต่มีของแถมด้วยว่า..ถ้างวดนี้มีโชคเกินห้าหมื่นผม

จะสร้างพระขนาดหน้าตัก ๒๙ นิ้ว เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้พวกเขา ๑ องค์ ชั่วโมงเดียว

หลังจากที่ผมตั้งของเซ่นไหว้ พอแม่บ้านกลับไปลา หวังจะเอาปลามาทำยำแบบ

ยำปลาดุกฟู มหัศจรรย์ มันหายไปหมดเลย แม่บ้านมารายงานผมว่า ลาไม่ทัน...

หมามันลาไปก่อน ตอนไหนก็ไม่รู้...น่าจะเฝ้าให้หน่อย อย่ากินเลยกับแกล้ม

กินกับข้าวเก่าเอาก็แล้วกัน.......

เมื่อวันทำบุญผ่านไปไม่กี่วันก็ถึงวันที่ ๑ มิ.ย. ๕๑ (ถ้าจำปีไม่ผิด)ล็อตเตอรี่

ออก ๒ ตัวข้างล่าง ๓๕ ผมถูก ๒๒ คู่(ไม่ถูกกฎหมายอีก ๕๐๐ บาท)เลขท้าย ๓ ตัว มีออก

๖๖๖ ผมยังถูกได้อีก ๓ คู่ ผมรักษาสัญญาโดยสร้างพระให้และนำไปไว้ที่วัด ปทุมวัน ตำ

บลหลักชัย อ.ลาดบัวหลวง จ.อยุธยา หลวงพ่อท่านเจ้าอาวาสได้เมตตาแม่บ้านผมโดย

ตั้งไว้ที่ศาลาที่ใช้อบรมเด็กและเยาวชน และที่ดินที่ผมอยากได้เจ้าของติดต่อมาว่าถ้า

ผมยังอยากได้ให้นัดวันไปโอนได้เลยให้ผมเหมาจ่ายแค่ ๑,๒๕๐,๐๐๐ บาท โดยที่ผมไม่

ต้องต่อเลย และผมก็ได้มาตามที่ผมต้องการ ผมมีความสุขกับอานิสงส์ที่ได้รับคราวนั้น

อยู่หลายวัน โดยเฉพาะกับหมอดูคนนั้น ผมมีความรู้สึกว่าเขาเป็นคนดี เพราะเรียกผมว่า

พี่ตั้งหลายคำ ขอจบเรื่องผีหรือวิญญาณก็อยากทำบุญด้วยแค่นี้นะครับ(อย่าลืมคำเตือน)

หมายเหตุ วัดปทุมวัน มีเจ้าอาวาสหนุ่มที่เป็นพระที่ดีมากๆ ท่านได้พัฒนาทั้ง

วัดและคน ผมไม่ใช่คนแถวนั้น แต่ที่เอาพระไปไว้ที่นั่นเพระแม่บ้านผมมีความต้องการ

คือเขาตั้งใจไว้ว่าถ้าออกเดินทางไปต่างจังหวัด อยากให้มีพระที่เขาสร้างไว้อยู่ทุกทิศ

และวัดนี้ผมได้ไปร่วมทำบุญครั้งสุดท้ายเมื่อ ๑๗ พ.ค. ๕๔ เป็นงาน ร่วมเททองหล่อพระ

ศักดิ์สิทธิ์ในประเทศไทย ๑๐ องค์ ใครผ่านไปถ้าอยากไหว้พระศักดิ์สิทธิ์ในประเทศไทย

ได้ในคราวเดียว ๑๐ องค์ ก็เชิญแวะได้ครับ ขอขอบคุณมากครับ สวัสดีครับ

28 ก.ค. 2555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2015
  10. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011

รอฟังครับ :cool:

11. numthip

วันนี้เป็นอีกหนึ่งวันที่จบวันอย่างมีความสุข หลังจากเซ็งเป็ดเซ็งไก่เซ็งไข่ไก่ตั้งแต่เช้า.....

เช้าวันเสาร์ คนอื่นเค้าหลับอุตุ แต่ผมต้องตื่นเช้ากว่าทุกวัน เพราะมีนัดไปรับคณะชาวป่าแดงไปหลอมชนวน จากนั้นก็ต้องรีบเผ่นไปทำงานต่ออีกครึ่งวัน

จบงานครึ่งวันก็ต้องรีบเผ่นอีก ไปวัดบวรฯ วันนี้มีงานพิธีฯใหญ่ และเราจะเอาโลหะที่หลอมเป็นชนวนแล้วไปเข้าพิธีฯอีกครั้ง

แต่ความสุขจริงๆ คือตอนกลับบ้าน ผมนัดพบกับรุ่นพี่ท่านหนึ่ง ท่านเรียกตัวเองว่าทนายเอก จากนี้ไปผมเรียกพี่เอก

ผมชวนพี่นิ่มทานข้าวเลี้ยงคุณวินัย เพราะได้คุณวินัยช่วยเหลือไว้หลายงานแล้ว ขอให้ได้ตอบแทนบ้าง จริงๆแล้วก็อยากให้อยู่คุยพร้อมกันหลายๆคน ผมชอบ!

......................................

ผมโดนยิงก่อน หลังจากนัดพี่เอกมาที่เซ็นทรัลบางนา พี่เอกดูหนังไทยบ่อย เลยจำหน้าพระเอกได้ทุกเรื่อง เห็นผมก็รีบทัก ผมตกใจมาก เพราะปรกติผมจะเป็นฝ่ายยิง แต่ไม่เป็นไร ต้นเรื่องพระเอกต้องเสียเปรียบเสมอ

พี่เอกไม่ใช่คนมีตังค์มาเช่าพระฯ แต่เป็นนักปฏิบัติคนหนึ่งที่มีครูอาจารย์ที่ดี ดีขนาดพี่นิ่มต้องเอ่ยปากถามถึง (แกมาสารภาพกับผมที่หลัง ว่าครูอาจารย์พี่เอกแรงมาก แรงขนาดกดบ่าแกตลอดที่คุยกัน)

คุยกันนานเป็นพิเศษเหมือนคนเป็นญาติที่ไม่เคยเจอกัน ผมเป็นฝ่ายฟังและกิน(ฮะจิบัง)ที่ดี(ไม่ให้เหลือ...เก็บทุกรายละเอียดและทุกเส้น)

หลายๆเรื่องเป็นเรื่องที่เล่าต่อไม่ได้ เป็นเรื่องเกินจิตนาการ เรื่องแค่ยิงไม่ออก เป็นเรื่องเด็กๆไปเลย ใครเสกเป็นก็ยิงไม่ออก แต่ที่มากกว่านั้น เป็นเรื่องเหนือจิตนาการ..... ถ้าอยากฟัง ต้องขอให้คุณวินัยเข้ามาเล่า ถ้าเล่าผิดผมแก้ให้เอง

แต่อย่างแรกที่ต้องแก้ คือ พี่เอก ไม่ใช่มือปืนยิงเสือป่าแดงตามที่เคยเล่าไว้ แต่เป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์ยิงเสือป่าแดง 3 นัดไม่ออก และไม่ใช่แค่เสือป่าแดง แต่ยังมีปิดตาอีก และปิดตาอีกนั้นแหละที่อาจารย์ฯของพี่เอกแนะนำให้เก็บให้ดี เรียกว่าพระเกรดA เรื่องนี้มีเหตุผลที่ชวนให้เชื่อ แต่ผมขอละไว้เล่าต่อหน้า จะได้เห็นว่าผมหน้าตายแค่ไหน เวลาพูดโกหก......

12. numthip

ที่เห็นวันนี้ที่วัดบวรฯ
    หลวงปู่แขก วัดสุนทรประดิษฐ์ จารแผ่นชนวนที่หลอมมาแล้วซ้ำอีกรอบ
    หลวงปู่รวย วัดตะโก
    พระอาจารย์ติ๋ว วัดมณีชลขันธ์
    หลวงปู่นาม วัดน้อยชมภู่
    ฯลฯ

จะค่อยๆทยอยเอารูปมาลง ทยอยเล่า บันทึกเป็นประวัติ

........................

เมื่อเช้าเล่าเรื่องเปรตวัดสุทัศน์ไปแล้ว
    วันนี้มาวัดบวรฯ เจอแต่พรหม เจอแต่คนหน้าตาดี จิตใจดี คนละแบบกับที่เจอพาณิชย์วิหารจำกัดเลย

เรียกว่า พรหมวัดบวรฯ วิทยาธรแก็งค์ป่าแดง....

13. numthip

ฝากรูปก่อน ประเดี๋ยวเข้ามาบรรยาย....

...................

ใครอยากดูคลิป ขอพี่ไพรัช
    ใครอยากฟังประวัติศาสตร์ วิทยาการ ขอพี่ศนิวาร
    ใครอยากกู้ชาติ ขอเพลงลูกสาวผู้การ ขอพี่เริญ
    ใครอยากฟังเรื่องผี เรื่องคาถาของปู่ ขอคุณพ่อประดู่ฯ

ผมขอคั่นเวลาก่อน......

ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      263.3 KB
      เปิดดู:
      471
      ขนาดไฟล์:
      130.6 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      133.4 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      131 KB
      เปิดดู:
      446
      ขนาดไฟล์:
      357.9 KB
      เปิดดู:
      456
      ขนาดไฟล์:
      220.2 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      124.1 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      200.5 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      194.3 KB
      เปิดดู:
      52
  14. numthip

.................ฝากไว้ก่อน

ขนาดไฟล์:
      192.7 KB
      เปิดดู:
      592
      ขนาดไฟล์:
      132.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      289.3 KB
      เปิดดู:
      240
      ขนาดไฟล์:
      177.5 KB
      เปิดดู:
      216
      ขนาดไฟล์:
      225.3 KB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      280.7 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      280.3 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      149.4 KB
      เปิดดู:
      472
      ขนาดไฟล์:
      204.1 KB
      เปิดดู:
      458
      ขนาดไฟล์:
      157.6 KB
      เปิดดู:
      59
  15. numthip

.....ฝากอีก.............

ขนาดไฟล์:
      359.9 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      144.8 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      75.1 KB
      เปิดดู:
      385
      ขนาดไฟล์:
      146.1 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      119.8 KB
      เปิดดู:
      570
      ขนาดไฟล์:
      261.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      162.4 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      168.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      179.5 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      290.2 KB
      เปิดดู:
      491
  16. numthip

ผมค้างส่งไปรษณีย์อยู่สอง-สามท่าน เพราะเวลาไม่เหลือเลย
    ขอผลัดเป็นพรุ่งนี้ จะเข้ามาเล่าตอนสาย

วันนี้ขอขอบคุณพี่ไพรัช ที่ช่วยเป็นธุระ เป็นวิทยากรเรื่องโลหะวิทยา และชนวนมวลสารที่ร่วม
    ขอบคุณคุณวินัย ที่เป็นสารถีภาคบังคับได้อย่างดี ครั้งหน้า ถ้าคุณกลับถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ โปรดโทรฯรายงานผมด้วย ให้หายกังวล
    ขอบคุณอาจารย์ต๋อย ที่โดนพี่นิ่มสะกดจิต จนละเมอให้เมียฟัง "โชว์หน่อย โชว์หน่อย..."
    ขอบคุณพี่เอก ที่มีส่วนทำให้พี่นิ่มมีความสุขและผมด้วย ทำให้หายเหนื่อยได้เยอะเลย...

และขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่มีส่วนร่วมมาโดยตลอด
    [​IMG] ซุ้มประดูวัดหนองน้ำขุ่น เป็นของพวกเราทุกคนนะครับ

...........................

ขอพักผ่อนหละครับ ...

17. เส้นขอบฟ้า

เส้นขอบฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับ

ผมได้โอนเงินเป็นจำนวน 3,088.88 บาท วันที่ 28/7/2555 เวลา 15:51 ส่วนที่เหลือร่วมทำบุญด้วยครับ

ผมอยู่ลำดับการจองที่ 24 มีหนุมาน 3 และ เสือ 3 ครับ

ขออภัยที่โอนช้าครับ

18. numthip

ถ้าได้ที่อยู่ก่อน 10 โมงเช้า ผมจัดส่งได้วันนี้ครับ
    ถ้าได้หลังจากนี้ ผมจัดส่งอีกทีสัปดาห์หน้า (และอาจจะลืมจนต้องทวง)

ขออภัยที่เป็นแบบนี้ครับ(เส้นขอบฟ้านี้ไกลนะครับ กว่าจะไปถึง)

......................

ไปค้นที่อยู่เก่าเจอ ผมจัดส่งไปให้ที่ จันทบุรี นะครับ หวังว่ายังไม่ย้ายที่อยู่ เพราะถ้าย้าย ก็ไม่ทันแล้วครับ ให้รีบกลับไปรอรับที่เก่าเลย....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2012
  19. numthip

ผมหยิบกล้องพี่นิ่มมาเปิดดู ไปเจอรูปนี้เข้า เดาออกว่าพี่นิ่มเล่นประทัด แต่เล่นกับอะไรดูไม่ออก

โตขนาดนี้แล้วยังเล่นประทัดอยู่ สมัยที่ทำพระปิดตาทรงเมตตา ผมเห็นกระดาษแดงหุ้มประทัดเต็มหน้าบ้าน

ครั้งนี้ใครดูออกบ้าง ผมดูตั้งนานดูไม่ออก.....

พี่นิ่มเล่นประทัดกับเสือสมิงบูรพา

20. numthip

รูปชุดสุดท้ายแล้ว จะตามเข้ามาบรรยายภายหลัง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้