นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

มานั่งสัปหงก...รอเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโรคะ ^.^

2. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,033

ความจริงน่าจะดีนะครับ ฝันแบบนั้น ( ต้องถามรายละเอียดอีกว่า ในฝันนั้นก่อนตายเรื่องราวเป็นอย่างไร ยอมตายเอง หรือ มีเหตุให้ตายโดยไม่ได้รู้ตัว)

3. จิราภาส

จิราภาส เป็นที่รู้จักกันดี

คืนก่อนฝันว่าเลือดออกจากตัวมากมาย:'(
    เมื่อคืนฝันว่าตัวเองตาย :boo:
    แต่ไม่ทรมานนะเจ้าค่ะ ประมาณว่ารู้ตัวว่าจะตาย นอนรออยู่
    โดยมีญาติๆๆอยู่ด้วย แล้วก้อตายอย่างสงบ
    แต่ไม่รู้ว่าทำไมถึงตายจำได้แค่นี้เจ้าค่ะ:cool:

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้เหมือนกันค่ะ ของฝากจากฟ้า....

5. ติงติง

ฝันดีนะคะ

เอามาพิจารณามรณานุสติได้ด้วย

6. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,033

ขอแสดงความยินดี และ ขอคารวะ จิตในธรรม ที่รอการบ่มเพาะ

7. ติงติง

ค่ะ พี่ติงก็รอฟังเรื่องพระภูมิเจ้าที่ ที่อุบลฯ

8. ิWorakan

ิWorakan Active Member

7 พฤศจิกายน 2010
    วันใดๆๆก็คงไม่สำคัญถ้าไม่มีคนรู้ใจ

9. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันประมาณนี้แสดงว่าจะหมดเคราะห์ หรือจะมีโชคนะเนี่ย :cool:

10. จิราภาส

แสดงว่าฝันครั้งนี้คงเป็นนิมิตรหมายที่ดีนะ...เจ้าค่ะ
    อุบอิบ เอาเอง เพราะปกติฝันอะไรไม่ค่อยจำ ตื่นมาลืมทุกทีเจ้าค่ะ

ถ้าตีความหมายของคุณดาบหักถูกนะเจ้าค่ะ
    ก้อจะขอบ่มเพาะจิตของตัวเอง ให้ไปในทางที่ถุกที่ควร คิดว่าตอนนี้คงก้าวมาถุกทางแล้วล่ะเจ้าค่ะ:cool:

11. จิราภาส

หมดเคราะห์ มีโชค ดีจังเจ้าค่ะ :cool:
    แต่ว่า มีสักสองตัวหรือปล่าวเจ้าค่ะ บอกมั่ง อิๆๆๆ

12. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

โหย ขอเลขกันเลยหรอเนี่ย
    ส่วนมากผมจะไม่ค่อยบอกเลขคนอื่นหรอก
    ส่วนมากจะมีแต่อวยพรให้เพื่อนๆ ของผมมากกว่าว่าให้ถูกแหลก (พูดสำเนียงจีนๆ หน่อย) :boo:

13. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ym2511
    คืนก่อนฝันว่าเลือดออกจากตัวมากมาย
    เมื่อคืนฝันว่าตัวเองตาย
    แต่ไม่ทรมานนะเจ้าค่ะ ประมาณว่ารู้ตัวว่าจะตาย นอนรออยู่
    โดยมีญาติๆๆอยู่ด้วย แล้วก้อตายอย่างสงบ
    แต่ไม่รู้ว่าทำไมถึงตายจำได้แค่นี้เจ้าค่ะ

มีความรู้สึกว่าน้อง ym2511 มีอะไรที่พิเศษค่ะ ขอให้เจริญในธรรมนะค่ะ สวัสดีทุกคนค่ะ แหม! ช่วงนี้ฝันกันเยอะนะค่ะ ทำไมบางคนฝันบ่อยเช่นน้องmukmik และคุณครูติง ครูติงฝันดีเสมอ สาธุค่ะ น้อง mukmik ก็ฝันอัศจรรย์พันลึก ของเจนเองบางครั้งตัวเองฝันจำได้แม่น บางครั้งจำไม่ได้ พรุ่งนี้จะไปสรงน้ำพระธาตุจอมทอง ที่พ่อขุนเม็งรายมหาราชท่านไปเจอทำเลที่นี่ดี เลยสร้างเมืองเชียงรายขึ้น และที่บริเวณนี้มีเสาสะดือเมือง 108 เสาด้วค่ะ จะเอาบุญมาฝากทุกคนค่ะ

14. จิราภาส

อิๆๆๆ แกล้งขอไปงั้นแหละเจ้าค่ะ:cool:
    จริงๆๆ แล้ว ไม่เคยเล่นหรอกเจ้าค่ะ กลัวรวยอิๆๆๆ

15. จิราภาส

มีความรู้สึกว่าน้อง ym2511 มีอะไรที่พิเศษค่ะ ขอให้เจริญในธรรมนะค่ะ สวัสดีทุกคนค่ะ แหม! ช่วงนี้ฝันกันเยอะนะค่ะ ทำไมบางคนฝันบ่อยเช่นน้องmukmik และคุณครูติง ครูติงฝันดีเสมอ สาธุค่ะ น้อง mukmik ก็ฝันอัศจรรย์พันลึก ของเจนเองบางครั้งตัวเองฝันจำได้แม่น บางครั้งจำไม่ได้ พรุ่งนี้จะไปสรงน้ำพระธาตุจอมทอง ที่พ่อขุนเม็งรายมหาราชท่านไปเจอทำเลที่นี่ดี เลยสร้างเมืองเชียงรายขึ้น และที่บริเวณนี้มีเสาสะดือเมือง 108 เสาด้วค่ะ จะเอาบุญมาฝากทุกคนค่ะ[/QUOTE]

ไม่มีอะไรในกอไผ่เลยค่ะพี่...:cool: ธรรมดาๆๆ ติดดินเลยเจ้าค่ะ
    แต่พรที่ให้ขอรับนะเจ้าคะ...อิๆๆ แบบว่างกเจ้าค่ะ
    จารอรับบุญนะเจ้าค่ะ :cool:
    อนุโมทนาล่วงหน้าเจ้าคะ สาธุ

16. ติงติง

น้อมอนุโมทนาในบุญกุศลของท่านค่ะ สาธุๆๆ
    (วันนี้เป็นวันดี ตื่นมาก็ได้อนุโมทนาบุญ)

17. ติงติง

๕๕๕ เรื่องหวยกับคนไทยนั้นเป็นของคู่กันค่ะ
    เป็นความสุขเล็กๆ ที่แต่ละเดือนจะมีความหวังและกำลังใจอยู่ถึง ๒๘ วัน
    และอาจห่อเหี่ยวหดหู่เพียง ๒ วัน
    หากคิดเป็นการลงทุนก็สุดคุ้มค่ะ

18. ติงติง

ไม่มีอะไรในกอไผ่เลยค่ะพี่...:cool: ธรรมดาๆๆ ติดดินเลยเจ้าค่ะ
    แต่พรที่ให้ขอรับนะเจ้าคะ...อิๆๆ แบบว่างกเจ้าค่ะ
    จารอรับบุญนะเจ้าค่ะ :cool:
    อนุโมทนาล่วงหน้าเจ้าคะ สาธุ[/QUOTE]
    อันคนดี หรือคนมีดี ย่อมถ่อมตนเช่นนี้แล........

19. ติงติง

สวัสดีวันพระค่ะ
    ด้วยวันนี้เป็นวันมงคล ติงจึงตื่นตั้งแต่ตี ๓ ครึ่ง ^^
    แหะๆ พอตี ๕ ก็ทำงานเสร็จ มีเวลามาป่วนเพื่อนๆ....
    แล้วก็มารอฟังความฝันของน้องmik
    มารอฟังเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโร
    และทุกๆท่านค่ะ

20. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมนาในบุญกุศลของคุณเจนด้วยนะคะ
    ตอนเด็ก...เคยฝันเห็นรูปถ่ายมากมาย เรารู้ว่านั่นคือเรา แต่ไม่ยักกะใช่หน้าเรา ผู้หญิงที่กอดเราในรูปคือแม่ของเรา แต่ไม่ใช่แม่ในปัจจุบัน (งงป่าวคะ ^.^)

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ติงติง [​IMG]
    สวัสดีวันพระค่ะ
    ด้วยวันนี้เป็นวันมงคล ติงจึงตื่นตั้งแต่ตี ๓ ครึ่ง ^^
    แหะๆ พอตี ๕ ก็ทำงานเสร็จ มีเวลามาป่วนเพื่อนๆ....
    แล้วก็มารอฟังความฝันของน้องmik
    มารอฟังเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโร
    และทุกๆท่านค่ะ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    มารอฟังเรื่องเล่าจากท่านคุรุวาโร หรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นดีกว่านะคะพี่ติง ^.^