นั่งสมาธิแบบใดถูกจริต

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ต้องดี, 29 มิถุนายน 2009.

1. จิ๊กซอร์

จิ๊กซอร์ Active Member

สาธุค่ะเราเองไม่ต่างจากคุณเท่าไหร่เพียงแรกๆจะเห็นเป็นแสงสีทองและหากนั่งไปวักพักตาที่ปิดจะเหมือนมองเห็นโดยรอบค่ะนั่งมาประมาณ5ปีแล้วบ้างครั้งก็ตัวใหญ่ใช้ไหมค่ะบ้างครั้งก็เหมือนเราจะลุกออกจากตัวเราเองไ้ด้ไม่ต้องคิดมากค่ะจิตหลอกเราเท่านั้นเองจงมองจากความเป็นจริงว่าตัวเราก็เท่านี้เองไม่มีอะไรแต่หากเราเองใช้พุทโทไล่จากจมูกลงมาจนจดปลายเ่ทาขึ้นลงก็ได้สมาธะิดีค่ะพระอาจารณ์ที่วัดป่าภูริทัต บอกว่าสมาธิต้องเริ่่มจากฐานที่ดีดีฐานแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะเราอย่าไปนึกถึงตามหนังสือมากเพราะเราจะรู้แล้วจิตหลงไปเองนั่งเองแล้วติดปัญหาก็เข้าหาครูบาอาจารณ์จะดีที่สุดสาธุหากบ้างคำไม่ถูกต้องขออภัยผู้ที่รู้มากกว่าค่ะ