นักเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติทุกท่าน มีใครเตรียม"อาวุธปืน"บ้างหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 27 มกราคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ numtrn ผมพร้อมครับ หากเกิดเรื่อง zombie ผมยินดีต้อนรับเลยครับ เผลอๆผมจะยิงแล้วเอาศพ zombie มาเผาปั่นไฟด้วยครับ!

2. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณ sunny430 ครับ ผมกำลังตัดสินใจซื้อปืนเพิ่มอีก1กระบอกโดยเน้นใช้งานแบบ sniper และ hunting เป็นหลักครับ คือระหว่าง M4 .22กับ ลูกกรดธรรมดา .22 อันไหนที่ท่านแนะนำครับ แล้วจะแนะนำติดกล้องแบบใดดีครับ ขอบพระคุณครับ

3. sunny430

ผมแนะนำ ruger 10/22 .22lr ครับกับ magazine 25 นัด ราคาก็สามหมื่นบาทมีทอนนะครับ เอาลำกล้องยาวหน่อยครับ ดูและอะหลั่ยมีเต็มเมืองไทยครับ และ กลไกดี

ว่าแต่งาน sniper เนี่ยผมพึ่งได้ยินจากคุณว่าใช้ประเภทดังกล่าวด้วย

4. Numtrn

Numtrn เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2010
    ถาม ท่าน sunny ด้วยคน

ปืนยาว
    .22lr กับ .22magnum

หลายคนว่า .22lr ยิงได้แม่นยำกว่า จริงหรือ

คืออยากได้ ปืนยาวสักกระบอก แต่ .22lr เหมือนจะแรงไม่พอ แต่จะไปเอา .22magnum ก็กลัว เรื่องความแม่นยำ

(ที่ระยะ 100 เมตรขึ้นไป ติดกล้อง นะครับ)

อันที่จริงอยากได้ กระสุนใหญ่กว่านี้ แต่ไม่รู้เขาจะปลดล็อกใบอนุญาติ กันเมื่อไร

5. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ตอบตรงประเด็นดีมากครับ ผมกะไว้สอยระยะไม่เกิน150หลาเท่านั้นเองครับ
    แล้วผมตัดสินใจตามความเห็นที่ท่านแนะนำครับ ขอบคุณครับ

6. พลายวาต

พลายวาต เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2012
    หลังจากไปเจอเว็บไซต์ www.thaiprepper.com ได้อ่านเรื่องของ ชาวบอสเนียคนหนึ่งที่ใช้ชื่อในเว็บบอร์ดของเมืองนอกว่า Selco บอกเล่าถึงประสบการณ์การเอาตัวรอดระหว่างสงครามกลางเมืองในบอสเนีย ทำให้ผมได้มุมมองเพิ่มขึ้นเห็นความสำคัญของปืนและเครื่องกระสุนมากขึ้น

และเมื่อผมทำการค้นหาข้อมูลของชายผู้นี้มากขึ้นโดยเข้าไปที่เว็บไซต์ www.shtfplan.com ตามที่เว็บแรกบอกไว้ ก็พบเรื่องน่าสนใจมากมายของพวกที่เรียกว่า prepper (นักเตรียมการรับมือภัยพิบัติ) ในต่างประเทศโดยเฉพาะอเมริกา ใครที่ภาษาอังกฤษใช้การได้ดีอยากให้เข้าไปอ่านครับ เผื่อว่าจะได้แปลหรือนำข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาเผยแพร่ในที่นี้ (ผมมันไม่ค่อยจะขยันสักเท่าไหร่)

กล่าวโดยสรุปเมื่อเกิดภัยพิบัติจนถึงจุดที่สังคมไร้ระเบียบ ไร้การควบคุม ผู้คนต่างเอาตัวรอดตามสัญชาตญาณ หรือที่ฝรั่งเรียกาถานการณ์นั้นว่า shtf ย่อมาจาก shit hit the fan (ลองนึกภาพเอาอึปาเข้าไปในพัดลมติดเพดานดูครับ) ปืนและเครื่องกระสุนจะเป็นสิ่งจำเป็นอย่างยิ่งอันดับต้นๆในการอยู่รอด และ Selco บอกไว้ว่าต่อให้คุณมีอาวุธดีแค่ไหนแต่ถ้าอยู่คนเดียวก็ไม่รอด จำนวนคนที่ร่วมอยู่ด้วยกันเป็นสิ่งสำคัญในการอยู่รอด

ตอนนี้ผมตัดสินใจว่าจะใช้ .45 ติดตัวตลอดเวลาหากสถานการณ์มาถึงเพราะเชื่อมั่นในอำนาจหยุดยั้ง และมีลูกซองกึ่งอัตโนมัติพร้อมลูก oobuck (9เม็ด)ไว้เฝ้าที่มั่น(คิดว่าจะไม่ยิงใครในระยะไกลแต่จะยิงภัยคุกคามที่แน่ใจในระยะใกล้เท่านั้นซึ่งในกรณีนี้ลูกซองจะทำหน้าที่ได้ดีที่สุด) ส่วน 9 มม ที่มีอีกกระบอกจะให้คนอื่นที่อยู่ด้วยกันใช้(แบกน้ำหนักไม่ไหวแล้ว)

7. gun2555

gun2555 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    มีปืนดีๆพร้อมเครื่องกระสุนระวังถูกปล้นครับ ถ้าอยู่ไม่มากคน ปืนและคนใช้ไม่มากกระบอก สมมุติเราอยู่บ้านเรา 5 คนพร้อมอาหาร มีปืน 3 กระบอก ถ้าเหตุการณ์บ้านเมืองไร้ขื่อแป คุณโจรพวกต้องการอาหารและอาวุธเพิ่มเติมเข้าโจมตี สัก 10 คน เราจะรอดไหม ถ้าอยากรอดมันต้องอยู่เป็นกลุ่มรวมกันเป็นชุมชน มีที่มั่นตั้งรับ จะให้ดีต้องหาลูกยาวสำรองไว้บ้าง เช่น พี่ rpg 7 หรือ พี่ m79 และถ้าบ้านเมืองไร้ขือแปจะจัดหาอาวุธได้ง่ายถึงเวลานั้นค่อยจัดหาช่วงนั้นพี่เอ็มพี่อาร์จะราคาไม่กี่บาท และอีกอย่างคงไม่มีใครเดินมาให้เราสอยง่าย กลัวแต่มันจะแอบสอยเราก่อนและยึดเอาของเราทุกๆอย่าง ตอนนี้ก็เอาอาวุธตามบ้านตามเมืองเขาก่อนที่เขาอนุญาต แบบแพงๆ และที่สำคัญควรหาเครื่องรางของขลังไว้เป็นกำลังใจด้วย

8. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ
    .22 ไม่ว่าจะเป็น lr หรือ magnum เนี่ย เกินร้อยเมตรคงลำบากครับ
    ระยะหวังผลโดยทั่วไป (หมายถึงคนปกติที่ยิงปืนโดยเฉลี่ยนะครับ)
    .22lr ประมาณ 50 เมตร
    .22magnum ประมาณ 100 เมตร
    เมื่อคิดถึงราคาลูกปืน ซึ่งต่างกันประมาณ 3 เท่า
    แนะนำ .22lr ครับ เสียงไม่ดัง สามารถตุนกระสุนได้เยอะกว่าในงบประมาณเท่ากัน (ผมเคยมีประสุน.22lr ไว้เยอะสุดประมาณ 3000 นัด)
    10/22 เอาไปตัดลำกล้องเหลือ 16 นิ้ว ใส่พานท้ายพับได้ของ bulletcreek
    ติดกล้อง กำลังขยาย 4 เท่า พร้อมแม็กกล้วยหอมอีกซัก 3 อัน
    แค่นี้ก็ครอบคลุมพื้นที่ 50-100 เมตร ได้สบายครับ
    ระยะ25-50 เมตร กล้อง 4 เท่านี่ เลือกยิงได้สบายไม่ว่าจะเป็นหัว หรือ แขน หรือตัว ครับ

9. sunny430

ตัวประจำการ ที่ผมใช่อยู่เวลาอยู่ไร่ คือ sig522 ติดกล้อง 3 เท่าครับ แค่นั้นก็พอ และใช้ลูก 22lr cci ครับ หากเล็งเกิน 150 ม ต้องเล็งเผื่อ สามนิ้วครับ แต่หาก 200 เมตร ต้องเผื่ง 11 นิ้วครับแต่ ลองแล้ว 200 เมตรอำนาจทะลุทะลวงยังสูงครับ ไม่มีปัญหา ของผมเป็นตัว sig522 classic มีกล้องกับราง พร้อมสายคล้อง magpul ms3 sling เอาไว้เดินกลางคืนครับ หุ่นเหมือน m16 หรือ hk33 ดี ใครเห็นผมจะได้กลัว บางคืนเดินตรวจพื้นที่หรือออกไปเดินในไร่ ก็ remington 870 ด้าม blackhawk ครับ แรง ดัง และมีเสียงลูกเลื่อนขย่มขวัญครับ ส่วน 22 magnum ผมว่าลูกละ 25บาท นะครับ แพง แต่ก็แรงจริงครับ เหมือน อานุภาพคนละชั้นกับ 22lr ส่วนความแม่นผมว่า .22magnum กินขาดครับ

10. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,049

....นั่นคือ อีกเหตุผล ที่ผมพูดบ่อยๆว่า พยายามให้เงียบเข้าไว้

แม้ใช้ปืน ก็พยายามให้เงียบ(คงเข้าใจกัน ว่าทำอย่างไร)

เพราะ ไม่อยากสอยหนึ่งแต่ย้อนไปตามพวกมันมาเป็นฝูง

อุปกรณ์ป้องกันตัวหลายอย่างจึงจัดหาไว้มากกว่าปืน

11. sunny430

สำหรับผมแล้ว ผมไม่กลัวครับ หากสอยหนึ่งแล้สมาอีกสิบก็พร้อมรับครับ ชุดรับแขกผมมีหลายชุดเป็นระบบ รับรองได้กลับไปหลายรู หรือ นอนพักผ่อนจิตอยู่หน้าบ้านผมตลอดไป

ผมว่าด้วยกำลังคนแล้วผมมีผู้ชายรวม 5 คนในบริเวณ สั้นหนึ่งยาวหนึ่งทั้งหมดครับ แถมสมาชิกสุภาพสตรีผมก็ยิงปืนเป็นในระดับดีทุกท่านครับ และแนวรับผมวางอย่างมีระบบ โผล่ตรงไหนกดตรงนั้นครับ สิบคนมาได้เลยครับ สิบห้าคนอาจปะทะกันยืนระยะยาวหน่อยแต่ .22 จากดาดฟ้าสอยได้หมดครอบคลุมทั้งบริเวณครับ ส่วนพุ่มไม้ผมตัดแต่งออกซะโล่งหมดแล้วครับ ยังไงก็หลบซ่อนไม่พ้น ส่วนเเนวราบ รอบบ้านผมระยะไกลสุดที่ยิงกันได้คือไม่เกิน 50 เมตรครับ เพราะฉะนัน้น remington 870 เอาอยู่ครับ ในบ้านชั้นใน 11 9 357 รอรับอยู่ครับ และเจ้าหมู หมาของผมหากเกิดเหตุจริงจะเข้ามาเป็นแนวรับในบ้านครับ เพราะรอบนอกบ้าน แต่ในรั้วจะมีแต่ห่ากระสุนครับ

12. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    3

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Oc90eCTwj9I"]XRAIL by RCI Compact Vesion Rem 870 Pump Demonstration 1.wmv - YouTube[/ame]​

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=Hhk0z1x02N0&feature=related"]X-Rail Test No. 2 - YouTube[/ame]​

แบบนี้บ้านเรามีขายไหมครับ ถ้มีมีร้านไหน ราคาแรงหรือเปล่า

13. นโมพุทธายะ๕

นโมพุทธายะ๕ ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,049

อืม ที่ป้อมปราการของคุณฃันนี่พอทำสงครามระยะสั้นได้เลย

แต่ถ้ามีการจราจลเหมือนปีก่อน พวกนั้นเค้ามีเครื่องยิงลูกระเบิดหรืออาร์พีจี
    มาเสริม ด้วยเห็นว่า เรามีอาวุธครบมือเพียบไว้ต้อนรับพวกเค้า และคุ้มค่าจะพากันมาชิงอาวุธและเสบียง คงต้องต้อนรับกันยาวนานหน่อย

ถ้าระยะยิงรอบป้อมปราการประมาณ 50 เมตร พื้นที่โดยรวมคงประมาณไม่เกิน3ไร่ ถ้าพวกเค้าไม่เอาอาร์พีจียิงเข้ามา แต่เปลี่ยนใช้รถขนาดใหญ่(ที่อาจปล้นมา) พังรั้วเข้ามา( อันนี้ถ้ารอบรั้วเราไม่มีคลองเล็กๆคล้ายคลองชลประทาน) การสอยพวกเค้าด้วย 870 หรือ 22ยาว คงทำยาก เพราะรถจะเข้าถึงตัวบ้านได้ในเวลาอันสั้น

ถ้าเข้าถึงตัวบ้านได้ และ ทะลุตัวตึกเข้ามาได้ การประจัญบานในบ้าน
    ก็ต้องมี

ถ้าช่วงที่ประจัญบานในบ้าน เราคงไม่มีเวลาอยุ่บนที่สูงสอยพวกเค้าที่กำลังทยอยเข้ารั้วมา อะไรจะเกิดขึ้น

.....

ที่ผมคาดการณ์ไว้นี้ ด้วยยังไม่เห็นสภาพพื้นที่ป้อมปราการของคุณซันนี่

.....

สวนผมโดยรอบมีน้ำและคลอง จึงตัดปัญหาการใช้รถพุ่งชนพังเข้ามา

ทางเข้าบ้าน จะไม่มีระยะตรงยาวมาก ต้องเลี้ยวตามทางบังคับที่มีเสาและต้นไม้ การจะขับรถพุ่งชนทีเดียวผ่านก็ยากหน่อย

กว่าจะผ่านได้ รถเค้าต้องพังไปพอสมควร วิ่งต่อไม่ได้ ต้องลงรถ

ทีนี้ ผมก็ต้อนรับได้เต็มที่หน่อย

พื้นที่สวนผมประมาณ 4 ไร่ รัศมีประมาณ50 เมตรเช่นกัน

อุปกรณ์อื่นที่ไม่ใช่ปืน แต่ยิงทะลุตัวคนได้ ส่วนปืนนั้นมีวิธีทำให้เสียงเบาได้
    ผมติดกล้องอินฟาเรด(วงจรปิด)ไว้หลายจุด ถ้ามาตอนมืดๆ ก็ยังพอเห็นถ้าปีนรั้วเข้ามาก็ยังพอนับจำนวนคน และ เตรียมการตอนรับขั้นตอนต่อไปได้ อย่างเงียบๆหลับสบายแสนยาวนาน เช่นเดิม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กรกฎาคม 2012
  14. Numtrn

ผมเองตั้งใจว่าเอาเจ้า Saiga 12 นี่แหละ เล่นมันทั้ง ไกลและใกล้

ใส่ลูกโดด และลูก 9 แยกเม็กซ์

มาไกล ร้อยเมตร เอาลูกโดดไปกินก่อน จับเป้าด้วย Red dot

เข้ามาในระยะ 60 -50 เมตร ค่อยแจกฝนตะกั่ว จับเป้าด้วย Green Laser .....

ถ้าเข้ามาใกล้จนได้กลิ่นตัว ค่อยพึงพา คุณ smith ​

แต่ถ้าโจรขับรถมา แล้วดักได้ก่อน รับรองว่าไม่ได้ลงจากรถกันทั้งคณะ

15. นโมพุทธายะ๕

1,049

การจราจลกลางเมือง หลายประเทศ และแม้ในไทยที่ผ่านมา

ถ้าเค้าใช้รถคันใหญ่อย่างรถดับเพลิง รถปูน และแม้รถหุ้มเกราะที่ปล้นจากรถขนเงิน รถตำรวจ ทหาร อาวุธเราก็เล่นเค้ายากเหมือนกัน ถ้าเค้าขับมาอย่างเร็วแรง เพื่อเข้าหาตัวบ้าน

จากข่าวปล้นรถขนเงินที่มีบ่อยมากช่วงนี้ จะเห็นว่าขนาดลูกซองและอาก้ายิงระยะใกล้ไปที่กระจกรถขนเงินยังไม่เข้าเลย

ต้องมีกับดักรถ เช่นหลุมโคลนที่พรางไว้ เพื่อไม่ให้รถเคลื่อนต่อไปได้
    แล้วเค้าจะลงรถเอง แล้วค่อยต้อนรับ เพราะเราไม่ทราบว่า
    ในรถมีกี่คน อาวุธขนาดไหน

เรามีของแรง เค้าก็มีได้เช่นกัน

เลเซอร์เล็งเป้า ที่เราใช้เล็งพวกเค้า จะบ่งบอกตำแหน่งเราเช่นกัน
    ต้องเคลื่อนที่ ไม่อยู่ที่เดิม และไม่เล็งพร่ำเพรื่อให้เค้าเห็น

ผมแบ่งเงินจำนวนหนึ่งที่จะซื้อกระสุนพร้อมกับน้องกัน ซื้อกล้องวงจรปิดที่มีอินฟราเรด( ปัจจุบันทุกยี่ห้อก็มีอินฟราเรด) ติดรอบบ้านและต้นไม้ ให้ถี่

ตอนกลางคืนพวกเค้าคิดว่าเราไม่เห็น แต่เราเห็น

16. นโมพุทธายะ๕

1,049
    บ้านเราตอนนี้ มีแรงงานต่างด้าวผิดกฎหมายมากเหลือเกิน ที่เสพยาก็มาก แก็งซิ่งก็มี

ถ้าบ้านเราปั่นป่วน มีจราจล พวกนี้ ก็ต้องออกป่วนเมืองด้วยแน่

เท่าที่สืบทราบ พวกนี้ ใช้อาวุธสงครามเป็น ได้ข่าวไหมครับว่า
    เมื่อไม่กี่อาทิตย์มานี้ มีการจับกุมกลุ่มคนที่เอาอาวุธสงครามมาแลกยาบ้า

เช่น ยาบ้า5เม็ดแลกลูกซองสั้น ยาบ้า12เม็ดแลกอาก้า

น่าเป็นห่วงจริงๆ

17. Numtrn

บอกตรงๆ สู้แค่ รถเก๋ง หรือ ปิคอัพ

ถ้าขับอะไรมาที่ใหญ่กว่านั้น ! แล้วไม่สามารถดักได้ก่อนแบบแจ่มๆ ..... ก็.....วิ่งละงานนี้ ถ้าทิ้งปืนแล้ววิ่งได้เร็วขึ้น ก็ยอม (deejai) ถ้าไม่ตายค่อยหาซื้อปืนใหม่ ที่หลัง (deejai)(deejai)

18. Numtrn

นี่มัน จัดโปรโมชั่น กันขนาดนั้น ......!!!

ถ้ามีออกมาป่วนเมือง ด้วยอาวุธสงคราม นี่รัฐบาลคงประกาศ เคอร์ฟิว แล้วมั้ง ทหาร คงออกมาเต็มพื้นที่ ......

ถ้าทหารออกมาแล้ว ก็อุ่นใจได้ นอนหลับสบาย

แต่ถ้า ทหาร เอาไม่อยู่ งานนี้คงไม่รู้จะหนีไปไหนแล้วล่ะ

คงได้นอนกอดปืนกันจริงจังละ .....แค่คิด ก็น่ากลัวแล้ว

19. นโมพุทธายะ๕

1,049

.............เช่นนั้นครับ..............

20. sunny430

อยากได้บ้านแบบนี้เปะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      96
      ขนาดไฟล์:
      137.5 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      135.9 KB