ธรรมหลังกึ่งกลางพุทธกาลเป็นต้นไป เป็นธรรมบัวบาน จะเปิดเผยครั้งแรกในยุคนี้นะ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย anakarik, 12 พฤษภาคม 2016.

1. anakarik

anakarik เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    ส่วนใหญ่ก็กล่าวธรรมประโลมโลก แต่ไม่ได้เปลี่ยนแปลงจิตใจคนให้ดีขึ้นได้
    เข้าวัด ทำบุญใหญ่ ได้หน้า กลับมาบ้านก็นิสัยเดิมๆ ไม่เปลี่ยนอะไรได้เลย

ส่วนคนที่แสดงธรรม ก็แสดงไป เก็บตังค์ไป ได้ลาภสักการะกันไป ก็แค่นั้น
    ทั้งหมดนี้ก็คือเรื่องโลกๆ ของชาวโลกเขา คนยังไม่พ้นโลก ก็มีอรหันต์แบบโลกๆ
    เอาไว้ "ขาย" อยากได้ อยากเจอ ก็มา "จ่ายตังค์" เท่านั้นละ ของง่าย สะดวกรวดเร็ว

ของจริง คนจริง ก็อีกเรื่องหนึ่งครับ ...

2. anakarik

ธรรมแท้ เปลี่ยนแปลงชีวิต เปลี่ยนแปลงจิตใจของเราให้ดีขึ้นได้จริง แต่ ...

เพราะคนเรามี "อัตตา" มีอีโก้ เช่น หลงแต่คำหวานป้อยอจนโงหัวไม่ขึ้นเสพติดการถูกเลีย
    เราเห็นแล้ว เขาถูกหลอกด้วยคนที่ชอบเลีย เราจะแก้ให้เขาดีขึ้น ทำไง? เราใช้ธรรมจริงก็
    เลยกระทบกับอัตตา ตัวตน อีโก้ของเขาอย่างแรง เขาก็เกลียดเรา แทนที่เราจะได้เงิน จะ
    หลอกให้เขามัวเมากับเราด้วยคำป้อยอ เราไม่ทำอย่างนั้น เลยอด ไม่ได้อะไรสักอย่างเลย
    แถมยังถูกเกลียด ถูกมองว่าเป็นคนชั่ว ถูกมองว่าแสดงธรรมผิดเพี้ยนอีก ใครจะอยากทำ?

สุดท้าย ธรรมแท้ ที่เปลี่ยนแปลงชีวิต จิตใจคนได้จริงๆ มันก็ไม่เหลือเพราะเหตุนี้นั่นแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 สิงหาคม 2016
  3. วรณ์นิ

วรณ์นิ เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรคือพระสัทธรรม...พระสัทธรรมคืออะไร

คำตอบง่ายๆ...ก็คือ ความจริง....ที่ตนเองก็ห้ามหลอกตนเอง ห้ามหลอกคนอื่น ห้ามหลอกสิ่ง ใดๆ...ความจริง....

ความจริง ตามจริง เป็นจริง ....

4. วรณ์นิ

ธรรมแท้ ก็คือ....ความจริง มีแต่ความจริง เท่านั้น...ที่เปลี่ยนแปลงทุกความไม่จริงได้....ยอมรับความจริง ให้ได้...หัดยอมรับ และ อยู่กับความจริงของตนให้ได้...

จึงจะไม่หลงไปกับสิ่งไม่จริงทั้งหลายเหมือนคนอื่นๆ

5. วรณ์นิ

ท่านดอกไม้เย็นครับ ท่านให้ปัญญาแก่คนอื่นเถอะครับ เอาแต่ความจริงครับ ที่ประโลมโลกก็ ปล่อยไปครับ....ท่านดอกไม้เย็นมีสิ่งใดที่เป็นปัญญาความจริง ท่านก็นำเสนอสิ่งนี้ มาเถอะครับ

นะ นะ

6. anakarik

เราไม่ได้ต้องการเรียกร้องให้เขาเชื่อหรอกนะ
    เพราะเขาไม่เชื่อ เขาก็จะได้พินาศไง

บางทีก็สะใจเราดี 555

7. anakarik

อย่างน้อย เขาก็ไม่ใช่ลูกเรา เราลองเปลี่ยนแปลงแก้ไขจุดอ่อนเขาดูแล้ว
    เราต้องเหนื่อยยากมากกับคนอย่างนั้น คนที่ไม่ยอมเปลี่ยนแปลงตัวเอง
    ปล่อยให้ตัวเองค่อยๆ จมปลักลงไปในความเลวทรามต่ำช้า

พ่อของเขาคงทุกข์ใจมาก ขนาดเราไม่ใช่พ่อของเขา ลองเปลี่ยนแปลงเขาดู
    เรายังเหนื่อยใจขนาดนี้ ดีแล้วที่เราไม่ได้มีลูกเช่นนี้ หาไม่คงทุกข์ใจเหลือแสน
    อยากจะพูด อยากอธิบาย บอกใครก็ไม่ได้ เพราะลูกของเราเอง ประจานได้ไง?

พ่อของเขาคงได้แต่เป็นห่วงแล้วเป็นห่วงอีก ช่วยอะไรไม่ได้ ได้แต่ดูเขาทำผิดซ้ำซาก!

8. วรณ์นิ

โห...โหดได้ใจ จริงๆ.....นับถือๆ....ฆ่าโดยไม่ฆ่า..ชัดๆ อิอิ...ทำต่อไปๆ..ชอบๆ

ไม่ได้ฆ่า แต่ ฆ่า ชัดๆ...อิอิ

9. anakarik

เมื่อเราเกลียดจนถึงที่สุด
    ความเกลียดจะสลายความรัก
    และความเมตตาที่มีก็จะไม่มีให้อีก

เมื่อถึงที่สุดแห่งความเมตตาแล้ว ก็อุเบกขาเต็มกำลัง
    ที่นี้ก็ปล่อยมันไป มันอยากทำอะไรช่างหัวมัน เอาให้เต็มที่เลย

บ้านเมืองจะพินาศย่อยยับก็ช่างหัวมันเลย 555 มันก็สนุกดีนะ ว่ามั้ยละ

10. วรณ์นิ

โห ท่านช่างเป็นผู้ที่มีจิตใจ เหี้ยมโหด เหี้ยมเกรียม ....อิอิ...โหดตัวพ่อ..นะเนี่ย

อย่ายิ้มออกมาเชียวนา...เดียว คนอื่นเขาจะเห็นเขี้ยวเพชร....อิอิ

น่ากลัวๆ...ช่างน่ากลัว...นับถือๆ อย่าเมตตาสงสารใจอ่อน เป็นเด็ดขาดเชียวนะ
    ไม่อยากเยิ่นเย้อ เสียเวลา ..อีกแล้ว

11. anakarik

เอาละ หมดเวลาที่เราให้แก่เขาแล้ว
    เราจะไม่เล่นบทนั้นเพื่อเขาอีกแล้ว

ตัวใครตัวมัน อยากไปลงนรกที่ไหนก็เชิญ
    เราก็จะเดินไปตามทางของเรา ไม่ต้องมายุ่งกัน

12. วรณ์นิ

ให้ใจไปเลย..ครับ..อาตั่วเฮีย...ที่ได้ทำ ก็ทำให้แล้ว..ที่เมตนาก็เมตตาไปแล้ว...ที่สมควรทำให้ก็ได้ทำให้ไปแล้ว....เมื่อไม่อินังขังขอบ..ก็ควรแล้วที่ต้องกล่าว ว่าสิ้นสุด ตัวใครตัวมัน ตายกันเสมอภาค....ไม่มีใครหน้าไหน มีอภิสิทธกว่ากัน

นับถือๆ

13. วรณ์นิ

ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ....ปรารถนาสิ่งใดที่ดีงาม จงสำเร็จเถิดๆๆๆๆ:cool:

14. anakarik

เมื่อหาใครมาเล่นบทมารให้ไม่ได้
    ก็รอให้ "ต่างชาติ" มันมาช่วยเล่นให้ละกัน

ถึงตอนนั้นก็อย่ามาโวย เพราะไอ้ที่มันโหดจริง มีรออยู่แน่นอน

15. วรณ์นิ

สิ้นสุดกันที...ไม่ว่าชาตินี้ชาติไหน..เท่านี้ก็สาแก่ใจ..ซาบซึ้งทรวงในอกเรา...

(.ฟังเพลงนี้..ได้อารมณ์เชียว)...ขอกล่าวลา ซึ่งกันและกัน นะครับ..หลุดพ้นจากกันและกันแล้วครับ...ขอให้โชคดีครับ ต่อไปก็ เดินทางด้วยตัวเอง ไม่ติดขัดต่อสิ่งใดอีกแล้วครับ...

มันคือชีวิตของตนเอง...ใช้ซะ

16. gratrypa

gratrypa เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2011
    .
    เขียน ๑๙.๐๕

เสร็จไปอีกหนึ่ง ล่ะมั้ง นะ
    สมใจไอ้ตัวป่วนล่ะ สำเร็จตามแผน
    ป่วนเวบให้วุ่นวาย ให้คนเบื่อ ทำให้รำคาญ
    ทำให้คนหนีหายไปจากเวบ ด้วยความเบื่อหน่าย
    แล้วรอจังหวะเล่นตัวใหญ่ ตัวบอส ด้วยเล่ห์และเหลี่ยม

เอ้า..อธิบดีกรมเจ้ากรรมนายเวร จัดให้หน่อยดิ นะ

กระต่ายป่า ข้างวัด / โคนันกะโคแนน

.

17. OSR

OSR เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2014
    ไม่เป็นไรครับ เห็นไม่ตรงกัน ไม่ไช่เรื่องผิด สิ่งที่ผมถาม คือ
    สิ่งที่ผมได้จากศาสนาพุทธ จาก พรหมชาลสูตร จนผมเกิดศรัทธา
    มันไม่ไช่แค่ ความเชื่อถือ แต่มันคือการเชื่อฟังแล้วเอาไปปฎิบัติจนเกิดเป็น
    ความเชื่อมั่น สูตรนี้ อธิบายเรื่องของ กาลเวลา ว่า ไม่ได้มีอยู่จริง
    การทำสมาธิแบบฤาษี ไม่ไช่ ปัจจุบันขณะ ไม่ไช่กรรมฐาน
    กรรมฐาน คือ เวทนา 108 ครับ (ชัดเจน) ที่กล่าวมาข้างต้น
    ไม่ได้หวังจะโอ้อวดอะไร แค่จะบอกว่า กรรมฐาน ไม่ไช่อุบาย
    มันคือหลักการสำคัญ เป็นหัวใจของ โพธิปักขยธรรม 37 ครับ
    แต่... ช่างมันเถอะ ผมไม่ได้ต้องการจะคุยอะไรให้มากความ
    แค่อยากหาคนที่ได้สภาวะเหมือนกัน มาคุยแลกเปลี่ยนกัน
    ก็เท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2016
  18. วรณ์นิ

โหแฮะ..มีการเรียกร้องมาเองเลย...งั้นจัดให้ๆ..บุญ.กุศลทั้งหลายของกระต่ายป่า จงหยุดให้ผลนับตั้งแต่บัดนี้..ต่อแต่นี้จะเป็นการบีฑาธรรม ล้วนๆ...อกุศลและหนี้สินของเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย..จง กระหน่ำ..มันซะ....อิอิ ตายทั้งเป็น..แน่ๆ...อิอิ

19. วรณ์นิ

ถ้าไม่รังเกียจว่าผมทำตัวเหมือนมาร ก็คุยกับผมได้นะครับ..ถ้าอยากรู้อะไรที่ แปลกๆ อิอิ

20. วรณ์นิ

ผม แฟร์อยู่ อย่างนึงก็คือ...ลงนรกพร้อมกับผมสิ ...ดูว่าใครจะทนทานไฟนรก ได้มากกว่ากัน..อิอิ เดี๋ยวจะหาว่า ผมทำร้ายคนอื่น ฝ่ายเดียว อิอิ...ไฟโลกัณฑ์เอ๋ย เจ้าจงลุกท่วม กระต่ายป่าผู้หาเรื่องพร้อมกับตัวข้า...อิอิ...ใครมีอวิชชา มีอกุศลเท่าไหร่ ก็เอามาเป็นเชื้อไฟ...เท่าที่มี

อิอิ...