ธนูไม้ไผ่ ไว้ใช้ยามจำเป็น (ทำไว้ซ้อมมือก่อน)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย eenn112, 10 พฤศจิกายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ◎

เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    นี่หากไม่เรียกว่า วัวสันหลังหวะ จะให้เรียกว่าอะไรดี

แสดงให้เห็นได้ชัดแล้วว่า คุณJingjoknayork เคยจับสมาชิกไปลงดราม่า

ลดความน่าเชื่อถือของท่านผู้อื่น ต้องการที่จะดิสเครดิต สร้างความอับอาย

ทีนี้ พอกระผมเข้ามาในกระทู้ ก็เลยสันหลังหวะ คิดว่าเป็นท่านผู้นั้น

เอาแล้วไงเล่า.....ระวังบริเวณที่ท่านอาศัยอยู่ แผ่นดินจะไหวโดยไม่รู้ตัวเน้อ

เราจะบอกว่า มันคนละเจตนากันเลย น่าขันมากขอรับที่เข้าใจผิด [​IMG]

2. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    เรื่องเงินนี่ เป็นเหตุให้ ผมลองเริ่มกระทู้ DIY นั่นแหล่ะครับ ทยอยๆ หาโพสต์บอกเพื่อนสมาชิก เน้นใช้ของที่ไม่ใช้แล้ว เป็นหลัก อย่างเก่งก็ของหาซื้อได้ง่าย ราคาถูก แถวๆ บ้าน...

ตอนนี้มีท่าน Marine24 มาช่วยให้ความรู้เพิ่มเติม ยิ่งรู้สึกขอบคุณท่าน Marine24 มาก เพราะสิ่งที่สำคัญในการเอาตัวรอด คือ "ความรู้" ถ้ามีเครื่องมือช่วย ก็จะยิ่งดียิ่งขึ้น แต่ถ้าไม่มี เรามีความรู้ ก็จะสามารถสร้างเครื่องมือขึ้นมาเองได้...

เรื่องพืชผัก ผมก็ว่าจะเก็บเมล็ดพืชเป็นซองน่ะครับ ซองละประมาณยี่สิบบาท หลายชนิดหน่อย ทยอยซื้อเอา จากร้านทำสวนก็น่าจะมี หรือร้านการเกษตร เก็บในที่มืดและแห้ง ฝรั่งว่า เป็นได้เป็นปี บางคนบอก เจอเมล็ดพืชในปิรามิด เอามาปลูก ยังขึ้นเลย ไม่รู้ว่าโม้หรือเปล่า แต่คิดว่า น่าจะใช้ได้ อ้อ เวลาทานผลไม้ เช่นแตงโม ก็สามารถ เก็บเมล็ดที่ทานแล้ว เผื่อเอาไว้ปลูกได้นะครับ

3. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

555
    ก่อนที่ท่านปรากฎกาย ฉายความเรื้อนออกมา มีสมาชิกที่ชื่อ "ศรีอา..." โดนผมเฉ่งไปรายละ เพราะดันสอนไม่ให้คนไหว้พระพุทธรูป โดนลบกระทู้หมดเรียบร้อย

ไม่ทันไร เรื้อนตัวใหม่ มาสอนให้ยอมตาย ไม่ต้องปกป้องตัวเองและครอบครัว จะบ้าก็บ้าไปคนเดียวซิครับ ไม่ต้องมาชวน ไม่สนิทกัน...

ผมแค่เตือนทั่น "กลวง"ว่า"ระวังจะได้ลงดราม่า" กลายเป็น คนแจ้งซะละ ถ้าแค่ไปอ่านแล้วกลายเป็นแจ้ง แสดงว่า ใส่ร้ายน่ะ มันบาปนะครับ

อ้อ แถวบ้านผมใกล้รอยเลื่อนแม่เมย มีโอกาสแผ่นดินไหวอยู่แล้วครับ ไม่กลัวเท่าไหร่เพราะได้ศึกษาข้อมูลที่นี่ และได้รวบรวมความรู้ในการเอาตัวรอด และเผยแพร่แลกเปลี่ยนต่อเพื่อนๆ สมาชิก ดีกว่า "ธนูทวย" ของทั่น "กลวง" แน่นอน...555

เอาอีกคำนะ "It"รวมกับ "Do" เป็น "Do it" อ่านว่า ดูอิท..ท่องไว้นะครับ อิอิ

4. ◎

พิจารณาได้เพียงแค่นี้เองเนาะ

ตรงนี้เขาเรียกว่าการ หยั่ง...เข้าใจบ่อ

คงจะคิดว่า กระผมเป็นคนๆนั้น อีกล่ะสิขอรับ [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  5. ◎

อ.สบเหมาะ เลยนี่ขอรับ รอยเลื่อนแม่เมย

ระวังไว้นะ ศรธนูลักลั่น ปักเข่า สติแตกขึ้นมาจะหาว่าไม่เตือน

จะร้องหา ธนูทวย (ที่คุณให้ชื่อ เห็นความไร้ค่า เป็นสิ่งไม่ควรใช้)

6. Jingjoknayork

อันธรรมดาของผู้เจริญในธรรม ย่อมมีขันติ แลรู้จักกาลเทศะ เปิดใจกว้าง หาได้เอาตัวเองเป็นศูนย์กลางไม่...

ปล.คิดไว้แล้วว่า ทั่น "กลวง" จะมาตอบ จะเล่าให้ฟังหน่อยว่า มีหนังเรื่อง "Machine Gun Preacher" ผมเพิ่งดูเมื่อคืน เรื่องของอดีตพ่อค้ายาหันมากลับมาศรัทธาศาสนาคริสต์ ตั้งใจทำงานสุจริตจนรวย สร้างโบสถ์แถวบ้าน แล้วไปสร้างโบสถ์แถวซูดาน บังเอิญได้ช่วยเด็กที่นั่นจาก Kony ผู้นำกบฏที่โหดเหี้ยม ฆ่าพ่อแม่เด็ก เด็กชายบังคับให้ไปเป็นทหาร บังคับเด็กหญิงให้ขายตัว สุดท้ายตัว Sam เองกลายเป็นนักเทศน์ผิวขาวที่ถือปืนไล่ล่าพวกกบฏ เพราะต้องการช่วยเด็กผิวดำ ในที่สุด Kony ตั้งค่าหัวของ Sam เพราะขัดขวางการสร้างกองทัพ...

เรื่องนี้สร้างมาจากเรื่องจริงของ Sam children นักบุญปืนกลที่คอยปกป้องเด็กๆ ในซูดานใต้ อูกันดาเหนือ จน "บารัค โอบาม่า" ประธานธิบดีสหรัฐอเมริกา อนุมัติหน่วยพิเศษออกปฏิบัติการไล่ล่า Kony ก่อนที่จะมีคนตาย และเด็กกำพร้าเพิ่มขึ้น...ไปหารายละเอียดดูได้ใน Google คำว่า "Machine Gun Preacher"

นักบุญใช้ปืนกล อาร์พีจี ไรเฟิ้ล คนธรรมดาแค่ ธนู หน้าไม้ มีด ในกระทู้นี้ เด็กๆ ไปเลยไหม ทั่นกลวง...

7. Jingjoknayork

พฤติกรรมแบบเดียวกัน ต่างที่รายละเอียด

ทั่นกลวง "หยั่ง" ได้ คนอื่นไม่ได้

ตามข้อแรก เป็นใครๆ ก็คิด

หุหุ คนเราเตรียมความรู้ เตรียมตัว ทางหนีทีไล่ไว้ ไม่สติแตกหรอก จะสติแตกเพราะเรื้อนที่มาเทศนาผิดที่นี่แหล่ะ...อ้อ "ธนูทวย" ใช้การไม่ได้หรอก...ไม่คิดจะใช้ด้วย 555

8. ◎

นั่นมันเรื่องราวของคนต่างศาสนา หลักใจมันย่อมต่างกัน

หากเกิดภัยพิบัติจริง คุณจะเข้าใจคำว่า เรื่องการเสียสละสำคัญไฉน

ไทยเราเป็นดินแดนแห่งการเอื้อเฟื้อ ผู้มีบุญญาธิการยังอยู่เยอะ

ยังไม่ใช่เวลาที่จะมาสะสมอาวุธ เอาเวลาไปศึกษาธรรมะ ลดความตื่นกระแสไปได้เลย

นี่คือเจตนา และไม่ได้เป็นการสร้างภาพ หาใช่ยกตัวเองเป็นศูนย์กลาง นั่นคุณให้ค่ามันไปเอง เข้าใจบ่อ

จะมาบอกว่า "แค่ธนู หน้าไม้ มีด มันแค่เด็กๆ" พกติดตัวไว้ระวังแผ่นดินไหว

มีคำว่ากล่าวว่า ไม้จิ้มฟันเสียบเหงือก ยังตายได้ จะเด็กหรือผู้ใหญ่ไม่เกี่ยวกันเลยเห็นไหม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  9. ◎

ก็ถึงได้บอกว่า วัวสันหลังหวะ ยังไงเล่า [​IMG]

10. Jingjoknayork

โลกสวย กินกล้วยไปเถิดทั่น เผื่อจะได้ฉลาดทันลิงหน่อย

จะเก็บสะสมตอนหาได้ ถึงตอนนั้นจริงๆ โจรจะปล้นแย่งอาหาร จะให้เอาไม้จิ้มฟันไปรบกับมันเร๊อะ...

ที่ทางมี ไม่ไป น่าจะไปที่ชอบๆ ได้แล้ว กระทู้อื่นก็มี มาเบียดเบียนคนอื่น เอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่ แดกดันด้วยวาจา ธรรมะตรงไหนฟร๊ะเนี่ย....

แผ่นดินไหว ไม่ใช่โจรผู้ร้ายบุก ใครมันจะไปเอาบรรจุกระสุน ทั่น "กลวง" นี่ลูกครึ่งแน่ๆ "ครึ่งบ้าครึ่งโง่" ละสังขารไปเถอะทั่น...555

ผมยืนยันว่าไม่ได้แจ้งจ่าดราม่า ทั่น "กลวง" ว่า ผมสันหลังหว่ะ ก็แปลว่า ผมแจ้ง ทั่นว่า ทั่นไม่ใช่ "ศรีอาริย์" หาว่าผมใส่ร้าย

"Double Standard 2 มาตราฐาน" ชัดๆ ่ผู้เจริญในธรรมเขาทำกันเร๊อะ...
    รู้จักทำตัว "Double Standard" แต่ไม่รู้จัก "Do it yourself" ...เหมิ๊ดคำเว่า...ตายละวา ภาษาอังกฤษประถมไม่รู้จัก แต่ดันจะมาสอนบาลีสันตกฤต...

ที่ไหนมีดราม่า จ่าเขาก็ตามมาเอง แล้วยังไง ดีเสียอีกครับ ทั่น "กลวง"
    ทั่นจะได้ออกมาสู่โลกแห่งความจริงเสียที...

11. ◎

ก็บอกแล้วไง คุณเป็นเบี้ยตัวหนึ่ง

คนไม่มีความยับยั้ง เอาเวลาคลุกฝุ่นไปกับกระแส ไม่เหลียวมาดูใจตนเอง

ก็มักจะกล่าว

อย่างนี้ต่อให้เตรียมตัวไปเถอะ แต่ไม่เตรียมใจ

ภาษาอังกฤษประถมเขาเรียกว่า ขาดการ "Double Standard" แล้วมันจะ "Do it yourself" ได้ยังไงขอรับ [​IMG]

12. Jingjoknayork

เหรอ ทั่น "กลวง" ผู้สูงส่ง มองคนเป็นเบี้ย เพลียจริงๆ เบยยยย เอะอะอ้างคำพระ หุหุ นี่แหล่ะ ผมถึงเรียกว่า ทั่น "กลวง"

อืมม์ "ขาดการ 2 มาตราฐาน ทำด้วยตัวเองไม่ได้" ขาดไม่ขาด เกี่ยวอะไร
    จะบ้าก็บ้าไปซิครับ ไม่ต้องชวนคนอื่นมาบ้าด้วย บอกแล้ว ไม่สนิทกัน...

13. ◎

ส่วนตรงนี้ ความมีดำริที่ผิด คิดเบียนเบียน เป็นมโนกรรม

จะให้เป็นเรื่องราวนำไปนินทาลงดราม่า เสียให้ได้

14. ◎

ก็นี่ไง ยังไม่ทันไร ภัยพิบัติทางธรรมชาติ ยังไม่เกิดเลย

ภัยพิบัติภายในก่อเกิดขึ้นมาแล้ว คำหนึ่งก็บ้า สองคำก็บ้า

ไม่คิดที่จะยอม คิดจะเอาแต่ชนะท่าเดียว

หากยอม ยอมมาเป็นเบี้ยในกระดานให้กระผม แล้วจะดีเอง

คันธนูจะโก่ง โค้งพองาม พร้อมที่จะได้รับลูกศร อันเหมาะสม ขอรับ

15. Jingjoknayork

...แล้วที่มาพร่ำสอนผิดที่นี่ เขาเรียกอะไรล่ะ 555 ไม่คลั่งคาสนา จนไม่ได้ดูหัวข้อเนี่ย...

...เรื่อง "ยอม" ผมพ่ายแพ้แก่พระพุทธองค์ แต่ไม่ใช่ "มารศาสนา" เช่น ทั่น "กลวง" แน่ๆ 555 ยอมตกนรกเพราะฆ่า "มารศาสนา" เช่น ทั่น "กลวง" รักษาธรรมะ...อิอิ

...เป็นเบี้ยเหรอ เป็น "พ่อ" ดีกว่าไหม อิอิ เพราะการสนทนาของท่านเหมือนผมกำลังคุยกับเด็กเกรียนที่ไม่รู้กาลเทศะ ไม่รู้จักยอมรับความจริงเล้ย พับผ่า...

16. ◎

จำไม่ได้หรือว่า

คุณ เคยบอกให้ไปแนะนำอิสราเอล กับกลุ่มฮามาส ที่กำลังถืออาวุธรบกันเสียดีกว่า

ตอนนี้ก็เห็นว่าคุณ ถืออาวุธคือธนู

จะบอกว่า กำลังเดินเบี้ย ในสิ่งที่คุณแนะนำอยู่นี่ยังไง จำได้ไหมเอ่ย

กำลังทำตามที่คุณเคยบอกอยู่นี่ไง

17. Jingjoknayork

555 ที่นี่ไม่ใช่อิสราเอลหรือฮามาส ไม่ต้อนรับคำสอนของ "มารศาสนา" อย่างทั่น "กลวง" หรอกครับ...

18. เวียงละกอน

เวียงละกอน เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    ผมว่าท่านจขกท.มีเจตนารวมแหล่งความรู้เกี่ยวกับอาวุธที่ใช้ป้องกันตัวยามเกิดภัยฯและสิ่งจำเป็นอื่นๆซึ่งย่อมเป็นประโยชน์หากเกิดขึ้นจริงๆท่านที่ไม่เห็นด้วยที่ใช้สัญลักษณ์วงกลมสองวงซ้อนกัน(ไม่รู่ว่าหมายถึงสุญยตาป่าว)ผมว่าควรให้เกียรติจขกท.และเพื่อนสมาชิกที่สนใจในเรื่องนี้โปรดไปเทศนาในกระทู้อื่นๆเถิดครับ ท่านเล่นก่อกวนอย่างนี้ไม่ดีน่ะครับ โปรดไปแบบดีๆอย่าให้ถึงกับไล่เลยน่ะครับ ผมเห็นในกระทู้อื่นๆท่านก็ดูมีภูมิใช่น้อยแต่กระทู้ไม่เหมาะกับท่านจริงๆ
    ปล.ต้องขอโทษที่ใช้คำว่าก่อกวนเพราะท่านใช้คำพูดและภาษาในทางส่อเสียด กระแนะกระแหนแถมยังออกแนวสองแง่สามง่ามอีก(tm-love)

19. ◎

มีสิ่งใดเป็นเหตุ ที่เรียกว่า มารศาสนา

ส่วนท่านจะเตรียมตัวอย่างไร เราให้ท่านหันกลับมาเตรียมใจ อยู่บนพื้นของศีลธรรม

เช่นนี้หรือครับ ที่มารศาสนา เขาทำกัน

นี่ถ้าหากคลายทิฏฐิให้เราเสียแต่ทีแรก ไม่คิดแต่จะเอาชนะท่าเดียว

ท่านจะไม่หลุดปากออกมาเลยว่า มารศาสนา นี่ถือเป็นการเสียรูป หมดท่าที่จะโต้ตอบเลยล่ะ

เห็นช่องได้เลยว่า คันธนูเริ่มจะหัก ยอมวางลงเสียเถิด

20. ◎

ขอบคุณขอรับที่ตักเตือน จะรับไว้พิจารณา [​IMG]

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้