ที่ใดมีรักที่นั้นมีทุกข์ เกิดเป็นตำนาน แห่งการรอคอย ๑๔๐๐ ปี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หริภุญชัย, 2 เมษายน 2010.

1. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ปูเสื่อรออ่านเรื่องใหม่ครับ

2. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

เช่นกันค่า...รออ่านเรื่องใหม่เหมือนกัน..

3. ไฟสว่าง

ไฟสว่าง เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อไหร่จะมาเล่าซะที แฟน ๆ เรียกร้อง แล้วนะ !!!!!

4. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาหลายรอบละครับ

เผื่อมีเรื่องใหม่มาให้อ่าน

อยากอ่านแล้วครับ

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

น้องอมรเทพเป็นทหารเสือของเจ้าอนันตยศ ก็ต้องตามกันไปอีกหลายหนหล่ะครับ แต่ถ้าจะไปนิพพานก็สนับสนุนเต็มที่ อิอิ

6. lergu

lergu Active Member

18 พฤศจิกายน 2008
    ผมอ่านแล้วผมคิดไปอีกมุมนึ่งนะครับ อมรเทพ ผมว่าเค้าเค้าไม่ได้ลืมสัจจะวาจา

ในภพชาติที่เป็นทหาร จิตเค้าไม่แข็มเเข็งพอ ทนต่อการยั่วยุของกามรมย์ไม่ไหวก็เลยได้หญิงอื่นเป็นภรรยาอีกคนหนึ่ง แต่ถ้ามองให้ดี มันเป็นกรรมในอดีตที่เค้ากับหญิงอีกผู้หนึ่งอาจจะเคยสาบานกันไว้ เลยต้องมาชดใช้กันนะ เเละเมื่ออมรเทพตายด้วยอุบายของหญิงคนนั้น ถือว่าได้ชดใช้เวรกรรมที่มีต่อกันหมดแล้ว

หลังจากที่เค้าตาย มาเกิดใหม่ เค้าก็เจ้าชู้หาผู้หญิงไปเรือยนั้น เพราะว่าเค้าตามหาหญิงที่เค้ารักและสัญญาว่าจะอยู่เคียงคู่กัน แต่ผู้หญิงที่เค้าเจอเมือสัมผัสด้วยจิต ความรู้สึกลึกๆๆ เค้าคิดว่าใช่แต่มันไม่ใช่ มันก็เลยเสาะหาตลอกเวลาแต่ไม่เจอ เพราะว่าหญิงที่เค้ารักนั้น ไม่ได้มาเกิดเป็นมนุษญ์กับเค้า ถ้ามองให้ดี แต่การกระทำของอมรเทพนั้นอยู่ในสายตาของพระนางอุทุทมาพรตลอดเวลา เลยทำให้พระนางคิดว่าเค้าเจ้าชู้แต่พระนางไม่ได้คิดว่า อมรเทพนั้นตามหาพระนางอยู่ตลอดเวลา แต่ด้วยบุญบารมีที่ไม่เท่ากัน เลยทำให้ไม่ได้พบเจอกัน ทั้งๆๆที่อยู่ใกล้กัน อีกอย่างอมรเทพนั้น เค้าไม่ได้ปฏิบัติไม่มีญาณทิพย์ เค้าเลยไม่รู้ เค้าเลยตามหาพระนางอุทุมมาพร มาตลอด เหมื่อนคนตาบอด เพราะจิตของเค้าไม่สามารถที่จะสัมผัสกันจิตของพระนางอุทุมพรได้นะ

อันนี้เป็นมุมมองของผมนะ ซึ่งอาจจะผิดก็ได้นะครับ

ส่วนพี่หิริภุนชัย พระนางอุทุมมาพร ผ่านร่างของพี่กล่าวขอขมากรรมกันหรือครับ ขอรบโทษนะครับที่ถามแบบนี้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤษภาคม 2010
  7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ท่านหริภุญชัยครับ

บทกล่าวขอถอนคำอธิษฐาน เราสามารถนำไปใช้ได้ทุกที่หรือเปล่าครับ
    หรือว่า เราต้องไปที่เกิดเหตุแล้วกล่าวถอนคำอธิษฐานครับ

เราทำที่บ้านได้หรือเปล่าครับ แบบว่า ขอถอนทุกคำอธิษฐานที่เป็นมิจฉาทิฏฐิครับ

รบกวนตอบด้วยครับ

โมทนา

8. หริภุญชัย

หริภุญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

เปล่าหรอกครับ ลองกลับไปดูรูปต้นๆสิครับ จะเห็นแสงแปลกนะครับ คือผมสัมผัสพระนางได้ทางสมาธิครับ โดยก่อนหน้านี้พระนางได้ฝากตัวเป็นศิษย์ของครูบาอาจารย์ผมครับ

9. หริภุญชัย

ได้ครับแต่การที่จะให้สำเร็จผลจริงๆ นั้นต้องมีองค์ประกอบครบครับ เช่นบุคคลที่เคยเนื่องกันมา สถานที่ พยาน เหล่านี้เป็นต้น แต่ถ้าองคืประกอบไม่ครบแสดงว่า มันยังไม่ถึงเวลาที่จะแก้ไข ก็ต้องรอและใช้กรรมต่อไป เพราะพระพุทธองค์ตรัสว่า สัตวืดลกย่อมเป็นไปตามกรรม และก้ต้องรอการแก้ไขต่อไปครับ อะไรก็ตามจงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะพรุ่งนี้อาจไม่มีเวลาทำครับ

10. หริภุญชัย

:boo:ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆ ท่าน ที่ติดตามอ่านครับ แต่เรื่องแต่ละเรื่องนั้นต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ เพราะเช่น เรื่องสัจจะสัญญานี้กว่าจะออกมาได้ครับต้องใช้เวลาเกือบปีครับ เพราะเมื่อผมใช้สมาธิในการติดต่อก็ต้องใช้กำลังพอสมควร และการติดต่อนั้นก็มิได้ว่าจะได้จบเรื่องรอบเดียวต้องไปหลายครั้งครับ และก็ต้องรอการพิสูญจ์หลักฐานด้วยนะครับ รอหน่อยนะครับ กำลังรวมเรื่องใหม่ครับ:cool:

11. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เพลงเศร้าจังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2010
  12. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ถึงแม้เรื่องนี้ เป็นเพียงอดีตที่ผ่านมาแล้ว อ่านแล้ว รู้สึกสงสารพระนางอุทุมมาพรเทวีจับใจ อาจจะเป็นเพราะเป็นหญิงเหมือนกันกระมัง อิอิ..

การเรียนรู้อดีต เพื่อแก้ไขไม่ให้กระทำผิดซ้ำ หรือสร้างกรรมใหม่ หลายคนรู้อดีต แต่กลับยึดติดในอดีตนั้น จนเป็นเหตุที่สร้างกรรมใหม่ขึ้นมา ทำให้เพิ่มภพชาติไม่รู้จบสิ้น

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ที่กรุณาเล่าประสบการณ์ดี ๆ ให้ฟังนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

13. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อ่านเรื่องของ พระนางอุทุมมาพรเทวี แล้วรู้สึกเศร้าไปด้วย ในขณะเดียวกันก็เริ่มรู้สึกกลัวกับคำอธิษฐานที่ดิฉันเคยตั้งมั่นไว้ว่า...หากแม้ชาตินี้จะไม่ได้เกิดมาเพื่ออยู่ร่วมกันเป็นคู่ครอง ชาติหน้าก็ขอให้ได้เกิดมารักกันและเป็นคู่ครองกัน และครองรักกันตลอดไป หากแม้นมีอุปสรรคขวากหนามใดๆก็ขอให้สามารถผ่านพ้นไปได้ ขอให้ต่างฝ่ายต่างรักมั่น อย่าได้คิดคดทรยศในความรักของตนเลย สาธุ......แต่เรื่องนี้มันผ่านมานานแล้วค่ะ ดิฉันได้ตั้งจิตภาวนาเมื่อตอนที่เลิกกับแฟนคนแรกที่รักกันมาก แต่มีอันต้องเลิกรากันไปเนื่องจากฝ่ายชายปันใจไปให้ผู้อื่น ดิฉันก็ได้แต่คิดเอาเองว่า เค้าคงเสียใจมากเช่นกัน แต่สุดท้าย ทุกสิ่งทุกอย่างที่คนสองคนเคยมีให้กันและความผูกพันธ์มันเป็นเพียงแค่ ภาพลวงตาเท่านั้นเอง ณ ปัจจุบันทั้งเค้าและผู้หญิงคนนั้นก็ได้ครองรักกันสมใจและมีโซ่ทองคล้องใจให้ยิ่งรักกันมากขึ้น ดิฉันรู้สึกดีใจกับเค้าและไม่อยากจะให้เค้าต้องมาติดบ่วงกรรมจากแรงอธิษฐานของตัวเองเลย ตอนนี้ดิฉันอยากจะถอนคำอธิษฐานนั้นเหลือเกิน กลัวว่ามันจะกลายเป็นบ่วงกรรมที่จะคอยติดตามเราไปทุกภพทุกชาติ จะทำอย่างไรดีคะ ใครทราบช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 พฤษภาคม 2010
  14. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ กับเรื่องราวที่ท่านนำมาเล่าให้พวกเราได้สดับรับทราบผ่านอักษร เป็นความรู้มากครับ ทั้งประวัติศาสตร์ กรรม และ ภพชาติ
    อ่านมารู้สึก อิ๊ง เศร้า ฉงน และพอจะทราบรายละเอียดการประกอบพิธิกรรมสำหรับผูดดวงจิต ใหมครับ ว่ามีรายละเอียดอย่างไร คือ เป็นพิธีกรรมสมัยโบราญครับ
    ผมศึกษาด้านนี้เช่นกันครับ แต่ไปไม่ถึงใหนเลย ผู้จะสามารถทราบเรื่องราวได้ละเอียดขนาดนี้ ต้องฝึกมาแบบใหนครับ แนะนำผมหน่อยครับ

อนโมทนา สาธุ

15. หริภุญชัย

การผูกดวงจิตนั้น เป็นวิชชาประเภทไสยเวทย์ จะเรียนไปเพื่ออะไรหรือครับ เพราะว่า จะเป็นการสร้างกรรมใหม่ และสร้างภพชาติให้เกิดมาใช้กรรมกันอีกนะครับ

16. หริภุญชัย

นำดอกไม้ธูปเทียนไปขอขมากันครับ และขออโหสิกรรมกันเสีย อธิฐานที่ไหนไปที่นั้นครับ และจบก้คือจบนะครับ มันคือภาพลวงตาครับ

17. โอมธนกฤต

โอมธนกฤต เป็นที่รู้จักกันดี

รออ่านเรื่องใหม่ ปูเสื่อรอครับ

18. หริภุญชัย

rat_wtingใจเย็นๆ นะครับกำลังรวมเรื่องใหม่อยู่ครับ

19. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญค่ะ อ่านแล้วขนลุก ขอพระนางอุทุมพรมีความสุข พ้นทุกข์ตลอดไปเทอญ

20. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    เป็นเศรษฐีพันล้าน หมื่นล้าน ที่ยังเจ้าชู้เหมือนเดิม ชอบสุราเมรัย และยังคงไม่สามารถระลึกชาติได้ดังเคยค่ะ

พระนางอุทุมพรจึงได้ประกาศล้มเลิก สัตยาบรรณ ทั้งหลาย เพื่อกลับสู่อ้อมอกของพระเป็นเจ้าค่ะ

ขอขอบคุณ จขกท. ที่ช่วยต่อยอดนิมิตรให้นะคะ พระนางอุทุมพรฝากคำขอบคุณมาให้ท่าน ณ โอกาส นี้ด้วยค่ะ