ถามเรื่องพญานาคค่ะใครรู้ช่วยตอบทีค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หนูปุยฝ้าย, 25 ตุลาคม 2009.

1. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    อนุโมทนาครับพี่น้ำใส อ่านแล้วมีใจแช่มชื่นเบิกบานอย่างบอกไม่ถูก
    ก็ขอให้เอาเรื่องราวดีๆมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ ก็จะรออ่านตอนต่อไปครับ
    :cool::cool::cool::cool::cool:

2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนาค่ะ พี่น้ำใส เรื่องราวที่ลงให้อ่านสนุกมากๆค่ะ :cool:

3. orchidme

orchidme เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2009
    ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะคุณน้ำใส อยากไปปฎิบบัติที่คุณน้ำใสแนะนำเหมือนกัน แต่อยู่ไกลคงไม่สะดวก ไว้มีโอกาสจะไปค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

4. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    รู้สึกปลื้มปิติใจค่ะ ที่มีผู้สนใจเรื่องนี้ และไม่มีการปรามาสแต่อย่างใด

ขออนุโมทนาบุญกับจิตใส ๆ นะคะ ขอให้รักษาดวงจิตที่ดีอย่างนี้ตลอดไปค่ะ สาธุ..

บุญรักษาค่ะ

น้ำใส

5. Numsai

สวัสดีอีกครั้งคะ

หากยังไม่สะดวกไป ปฏิบัติแบบเดิมฝึกอานาปานสติไปก่อนนะคะ มีผลเรื่องการปฏิบัติเหมือนกันค่ะ ฝึกให้ได้ตลอดเวลา ดุลมหายใจเข้า-ออกไปเรื่อย ๆ ค่ะ

จากนั้นค่อยพิจารณากาย ให้เป็นไปตามกฏไตรลักษณ์ค่ะ ค่อยๆ ฝึกไปนะคะ

ขออนุโมทนาสาธุการค่ะ

Numsai

6. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับกิจที่กระทำอยู่นะคะ แอบชื่นชมและอนุโมทนาบุญอยู่ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

7. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบเรื่องราวเกี่ยวกับพญาสีสัตนาคราชค่ะ ขอบคุณค่ะ

8. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ supathanee มากค่ะที่ให้ความกระจ่าง

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    น้องคนนั้น คือ ผมหรือเปล่า คุ้น ๆ 555

จำได้ว่า เห็นท่านพี่ แวบไป แวบมา บนสวรรค์หลายชั้น

เห็นท่านพี่นั่งรถลอยมาในอากาศ เพื่อมาเฝ้าท่านปู่พระอินทร์

นึกว่าเป็นซินเดอเรลร่าที่ต้องรีบกลับบ้านตอนเที่ยงคืน หุหุ

โมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2010
  10. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้คึกคักกันจังนะค๊ะ อิอิ >,,<

เอ........ ที่ต้องกลับบ้านเที่ยงคืนนั่นมัน ซินเดอเรลล่า นะค๊ะพี่คมน์ ไม่ใช่สโนไวทน์ ค่ะ อิอิ ^____^

11. Numsai

ฮั่นแน่ ..ในที่สุดเจ้าชายเปิดเผยตัวตนที่แท้จริงว่า..เป็นใคร อิอิ..เรื่องที่เคยเล่าให้ฟังค่ะ แต่วันนั้นไม่ได้เล่าละเอียดค่ะ

พี่นั่งราชรถนะคะ มิใช่รถ..เดี๋ยวท่าน ๆ ทั้งหลายที่มารับจะเสียใจแย่เลย จำได้ว่า ราชรถนั้น ลักษณะคล้ายนกยูง ประกอบด้วยรัตนะทั้ง ๗ สวยงามมาก ขอบอกเวลานั่ง..นุ่มมากกกก...

เวลาลอยลงมา มีแสงสว่างเหมือนสปอร์ตไลด์ส่องมาด้วยนะคะ มีแสงสีทองเปล่งประกาย รู้สึกว่า อยู่ต่อหน้าท่าน ๆ ทั้งหลายเราต้องสำรวมมาก

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

P'Numsai

12. nunattja

nunattja เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    แวะเข้ามาทักทายค่ะ ช่วงนี้หัดนั่งสมาธิอยู่ค่ะ จิตสงบบ้างไม่สงบบ้าง บางครั้งลองเอาเทปหลวงพ่อฤาษีมานั่งฟัง พร้อมๆ กับสมาธิไปในตัวนะ มีเรื่องอยากสอบถามพี่น้ำใส และท่านผู้รู้หน่อยค่ะ
    เมื่อวันก่อน นั่งฟังเทปการฝึกมโนของหลวงพ่อ ในขณะที่นั่งฟังไปก็นั่งกำหนดลมหายใจไปด้วย ในเทปหลวงพ่อก็สอนการฝึก แน็ตก็ทำตามค่ะ ลองกำหนดจิตดู เกาะชายผ้าพระพุทธเจ้าขึ้นไปดูที่จุฬามณี หลวงพ่อท่านก็บอกว่าให้ไปดูข้างในว่าเจอใคร ก็ลองกำหนดจิตดูค่ะ เจอผู้ชายนั่งอยู่บนแท่น ใส่เสื้อขาว กางเกงสีเขียวอยู่องค์เดียว แต่เห็นหน้าไม่ชัด พอลองถามตัวเองว่าเป็นใคร อยู่ๆ ก็นึกขึ้นว่าเป็นพระอินทร์ จากนั้นก็ออกจากสมาธิค่ะ เป็นการลองไปแบบตามเทป ตัวเองสงสัยค่ะ ว่าได้ขึ้นไปจริงๆ หรือเปล่า
    จำได้ว่า หลวงพ่อท่านเคยบอกว่า อย่าสงสัย แต่มันอดสงสัยไม่ได้อ่ะค่ะ เลยต้องมาถามพี่ๆ

13. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ว้าว เป็นเจ้าชายด้วย ขยายความหน่อย หุหุ

ส่วนที่ใช้คำว่า "รถ" นั้น เพราะนึกคำไม่ออกครับ

แต่ที่เห็นเหมือนพี่บอกนั่นแหละ ยาว ๆ เป็นขบวน 555

ตอนแรกนึกว่า พี่มีฝาแฝด เห็นพลุบ ๆ โผล่ ๆ บนสวรรค์

ปล. แปลกดีนะครับ เรื่องอาทิสมานกายของพี่ที่ผมเห็นก็เหมือนกัน (ซ่อนยังไงก็ไม่มิด)
    สงสัยเราคงเนื่องกันมาไม่น้อยนะครับท่านพี่ (อย่าลืมตามน้องสะใภ้กลับมานะครับ)

14. jamrus

jamrus เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุค่ะ อ่านแล้ใจเบิกบานไปด้วย ขอถามเพื่อนๆและคุณน้ำใสหน่อยค่ะ บางทีความเป็นห่วง และสงสารในเพื่อนร่วมโลกและหมู่ญาติมิตร ที่มีความเจ็บใข้ใด้ป่วยอยากจะช่วยให้เขาดีขึ้นแต่ตัวเองไม่สามารถช่วยอใรใด้มาก ทำให้จิตหม่นหมองหดหู่ ทุกท่านมีกรรมของตัวเอง อย่างเช่นน้องเขยตัวเองเวลานี้ อายุยังไม่มาก ก็ล้มป่วยช่วยเหลือตัวเองไม่ใด้ อัมมพฤตแขนขาไม่มีแรง คุณพ่อของเขาและน้องสาวต้องคอยพยุง ตัวเราเองก็อยู่ใกล มีวิธีใดที่ทำให้เขาดีขึ้นใหมคะ ต้องขอโทษด้วยค่ะ อาจจะไม่เกี่ยวกับกระทู้ ทุกอย่างก็เป็นกฎแห่งกรรมนั่นเอง ขอเพื่อนๆและพี่(อายุอาจจะน้อยก่วาแต่มากด้วยคุณวุติ)น้ำใจใสสอาด ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

15. หนูปุยฝ้าย

อนุโมทนากับทุกๆท่านมากๆเลยนะค๊ะ ที่แวะเวียนมาเยี่ยมที่เมืองบ่อยๆ อิอิ

อิจฉาหลายๆท่านจังนะค๊ะ ที่ได้มีโอกาสฝึกฝนสมาธิหลายๆแบบ T____T

ปุยฝ้ายพยายามฝึกนะค๊ะ อยากมากด้วย แต่บทสรุป ไม่เคยสำเร็จ

มันจะฟุ้งซ่านมากค่ะ แบบหยุกหยิกๆๆๆ จนต้องอารมเสีย แล้วเลิกเลยค่ะ T___T

อิอิ

จะหมั่นแวะมาเยี่ยมเยียนบ่อยๆนะค๊ะ วันที่ 9 มีนานี้ ปุยฝ้ายก็จะไปนิวซีแลนด์แล้วค่ะ

คิดถึงๆทุกๆท่านค่ะ ^________________^

16. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

น้องปุยฝ้ายไปนิวซีแลนด์ก็กลับมาแวะเวียนเมืองนี้บ่อยๆด้วยนะจ๊ะ ถ้าเจออะไรที่ดีๆแปลกๆก็เก็บเอามาเล่าให้ชาวนครฟังบ้างนะจ๊ะ

17. aof1982

aof1982 เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2009
    นิวซีแลนด์ตอนนี้ฤดูร้อนครับ แต่ตกดึกก็ยังหนาวอยู่

เกาะเหนือเคยไปเต้นกับพวกเผ่าพื้นเมืองเมารีครับ ถ้าไปกับทัวร์ได้ไปชมพวกนี้เต้นแน่ แล้วก็มีตัดขนแกะ

ส่วนเกาะใต้สวยมากครับขอบอก

พลาดไม่ได้เลยนะครับ อย่าลืม บันจี้จัมป์ เจ็ทโบ้ท แล้วก็นั่งฮอไปเล่นหิมะที่เมาท์คุ๊ก...

พอดีทำทัวร์ครับ ไปมาเมื่อสองปีที่แล้ว

18. หนูปุยฝ้าย

จะแวะมาเยี่ยมบ่อยๆแน่นอนค่ะ มีอะไรสนุกๆจะนำมาเล่าให้ฟังนะค๊ะ

:cool:

19. หนูปุยฝ้าย

ขอบคุณมากๆนะค๊ะที่ช่วยแนะนำก่อนไป ^_____^

ปุยฝ้ายไปเกาะใต้ค่ะ ไป christchurch กับ queenstown ค่ะ

ไปเรียนค่ะ ไปซัมเมอร์ 1 เดือน แล้วก็จะไปยาวหลังจากกลับมา 1 เดือนด้วยค่ะ

:cool:

20. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    ไม่มีใครทำร้ายใจเราได้มากเท่ากับเราคิดเศร้าหมองทำร้ายตัวเองหรอกนะครับ

พระพุทธองค์ทรงสอนให้เราน้อมธรรมนอกตัวมาสอนใจเราเองไว้เสมอ ว่าน้องเขยเราอยู่ดีๆ ก็ล้มป่วยไปได้ฉันใด ตัวเราเองก็สามารถประสบเหตุได้เหมือนกัน เราจึงไม่ควรประมาทในกรรม ควรเร่งละความชั่ว ทำความดี ทำใจให้ผ่องใสไว้เสมอๆ ในขณะที่เรายังมีกำลังอยู่ ให้รีบทำความดีเสีย เพราะชีวิตเป็นของไม่เที่ยง แต่การเกิด แก่ เจ็บ ตาย อันเป็นสัจธรรมนั้นเป็นของเที่ยงที่ทุกคนต้องประสบ

เมื่อรักษากำลังใจของเราให้ผ่องใสได้แล้ว เราจึงนับได้ว่าเป็นผู้มีกำลังใจเพียงพอที่จะช่วยเหลือผู้อื่นได้ อย่างน้อยก็ด้วยการสวดมนต์ ภาวนา ขอบารมีพระอุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรและเทพยดาที่ปกป้องน้องเขย ให้ท่านได้โมทนา และอโหสิกรรม ตลอดจนช่วยให้น้องเขยพ้นเคราะห์เวรภัยได้โดยเร็ว ก็ขอให้ท่านช่วยเท่าที่จะอยู่ในวิสัยที่พอจะช่วยได้ แต่หากเกินวิสัย ก็ให้ทำใจว่าเราไม่มีอะไรต้องเสียใจ เพราะได้ช่วยเต็มที่แล้วนะครับ