ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    เจริญธรรมคุณ seelerdk เรื่องตะกรุดนั้น ไม่ได้หมายความว่าไม่มีบุญหรอก หัวมันหลุดได้ เนื่องจากเด็กที่ทำหลายคนอาจจะลืมทากาว แม่ชีก็ไม่ได้ตรวจทานเสียด้วย ต้องขออภัยอย่างสูง แม่ชีจะให้คุณหงสนาถจัดส่งให้ใหม่นะ ไม่ต้องเกรงใจ ดีเหมือนกันแม่ชีจะได้ให้เด็กรอบคอบหน่อย ในอันที่แม่ชีทำเองนั้นจะไม่หลุดนะ ทำไว้ 10 ดอกแต่ให้ไปหมดแล้ว เดี๋ยวของคุณ seelerdk แม่ชีจะลงมือทำเองเลย ชดเชยแล้วกัน ส่วนคุณโยมที่อยู่น่านได้ไป บอกว่าเห็นเหมือนเป็นอีกมิติเลย สงสัยเลยโทรฯมาถามแม่ชี ก็ได้อธิบายไปว่า มวลสารที่ใส่ไปนั้น มีมวลสารของพระเกจิฯดังๆทั่วประเทศ มีทั้งนอกจักรวาล และทุกศาสนา ไม่ว่าจะเป็นเกศา จีวร น้ำมันลงทอง สีผึ้งและแม้แต่ดินก็เป็นของหลายประเทศ และแหล่งศักดิ์ทั่วโลก รวมทั้งเหล็กไหล ฯลฯ อย่าตกใจไปนะ คุณโยมอาจจะต้องได้ที่แม่ชีทำกับมือเองล่ะมั้ง...สาธุจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กันยายน 2006
  2. hongsanart

เจริญธรรมคุณ maliwal ยันต์ที่เขียนนั้นเป็นภาษาขอมอีสาน อ่านว่า "มานิมามา นะชาลีติ มะอะอุ" แปลว่า ความเป็นมงคลจงหลั่งไหลมามากๆ เงินมามาก แต่หนี้อย่ามานะ...ฮ่าๆๆๆ

ส่วนยันต์ที่เขียนเป็น ยันต์เมตตามหาลาภ ถ้าเปิดร้านขายของก็ท่องเอาไว้ " มานิมามา
    มานิมามา " ลูกศิษย์เอาไปท่องแหม...ขายดีจัง ดูสิขนาดขายเสื้อผ้าในร้านเล็กๆที่พัทลุง ไม่รู้ขายได้อย่างไร วันละอย่างต่ำก็ 7-8 พันต่อวัน มากที่สุดก็วันละ 3-4 หมื่น เดี๋ยวขึ้นกรุงเทพฯๆ เอ้า...ขอให้รวย ขอให้รวย สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2006
  3. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเรียบร้อยแล้วนะคะ กราบขอบคุณท่านแม่ชีและพี่ hongsanart ด้วยค่ะ

4. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการท่านแม่ชีค่ะ อ่านคำตอบท่านแม่ชีแล้วรู้สึกถึงความเย็นและเมตตาของแม่ชี ผ่านมาในคำตอบด้วย อ่านแล้วอ่านอีกไม่มีเบื่อค่ะ ขอน้อมรับไปปฏิบัติตามค่ะ
    และขอให้อาการป่วยไข้ของแม่ชีหายไวๆ นะคะ

ปล. เบื่องาน เบื่อโลก โลกเบื่อ เมื่อไหร่ จะย้ายไปอยู่หมู่บ้านกับแม่ชี ไปถึงแล้วอย่าปิดประตูต้อนรับนะคะ (f) (f) (f)

5. thanith_pdwn

thanith_pdwn สมาชิก

11 กันยายน 2005
    นมัสการค่ะอาจารย์ หายป่วยยังคะ รักษาสุขภาพด้วยนะคะ เป็นห่วงค่ะ ตอนนี้ยุ่งอยู่กับการอ่านหนังสือค่ะ เกือบจะสอบแล้ว ไม่ได้คุยกับอาจารย์เลยค่ะ มีงานให้ช่วยบอกได้เลยนะคะ ยินดีให้บริการค่ะ คิดถึงอาจารย์นะคะ..................สาธุค่ะ

6. hongsanart

เจริญธรรม คุณ seelerdk

ไฟล์ที่แนบมา:

7. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ชีณัฐทิพย์
    เจริญธรรมคุณ edtaro ดูรูปแล้วจ๊าบจริงๆ เรื่องนรกสวรรค์นั้นแม่ชีได้อธิบายคุณ seelerdk ไปแล้วแต่ว่ายังส่งไม่ได้เพราะยาวมาก ขออธิบายตรงนี้สั้นๆนะ นรกและสวรรค์นั้นมีแหล่งจริง เหมือนโลกเราใบนี้และนรกกับสวรรค์ ก็เป็นนรกสวรรค์ที่เดียวกัน มีทุกชาติและทุกภาษา แต่คนตายไปแล้วสื่อภาษากันและสื่อกับคนเราด้วยจิต เนื่องจากสังขารนั้นไม่มี มีแต่ดวงจิตที่ล่องลอย ส่วนเรื่องปวดหลังนั้นถ้าจะถามกรรมในอดีตนั้นก็มี กรรมที่ทำไว้คือตีแมวหลังหัก และทำร้ายสัตว์ไว้ในตอนเด็กในปัจจุบัน ฉะนั้นจิตที่ฝังการทำกรรมไว้จะส่งผลมาโดยลำดับ แต่ก็นั่นแหละกลับไปแก้ไม่ได้ ทำในปัจจุบันดีกว่า ไปหาหมอและทำกายภาพ ออกกำลังกาย อย่านั่งท่าซ้ำกันนานๆ เช่นการนั่งหน้าคอมฯนานๆ มีผลต่อสุขภาพมากนะ อย่าพะวงไปเลย โอกาสหายมี แต่ต้องรีบแก้นะ ไม่งั้นนานไปจะเรื้อรัง ทำให้ยากต่อการรักษา มีเวลาก็ทำบุญตักบาตรหรือทำสมาธิ แล้วขออโหสิกรรมต่อนายเวรของเราที่เราเคยพลั้งพลาด เพราะความประมาทและรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ทำให้ล่วงเกินไป บัดนี้ขอบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำมาดีแล้ว จงส่งผลยังท่านให้ได้รับความสุข พ้นทุกข์และขอการอโหสิกรรมต่อกันนับตั้งแต่บัดนี้ จากนั้นก็ทำจิตให้ว่างอย่างผ่องใส ขนลุกเมื่อใด การอโหสิกรรมนั้นเป็นอันว่า จบกันและหลุดกันทันที ต่อไปก็อย่าทำอีกก็แล้วกัน แต่ถ้าจำเป็นต้องทำ ก็ต้องยอมรับผลกรรมที่เราทำนั้นด้วยนะ หวังว่าคงจะเข้าใจ มีปัญหาอะไร ถามมาได้ ยินดีตอบทุกเมื่อจ้า...สาธุ

กราบขอบพระคุณอาจารย์มากๆครับที่เมตตาตอบคำถาม ตอนเด็กๆจำไม่ได้เลยครับว่าไปตีหลังแมวหักตอนไหน ส่วนเรื่องทำร้ายสัตว์นั้นมีบ้างครับ แต่พอตอนได้เริ่มศึกษาธรรมะของพระพุทธองค์อย่างจริงจังขึ้นแล้วก็ไม่เอาแล้วครับ
    ทำบุญทำทานอยู่เรื่อยๆตามโอกาสครับ ส่วนการทำสมาธิก็พยายามทำเรื่อยๆตามคำสอนของอาจารย์เช่นกันครับ ขอบพระคุณท่านอาจารย์มากๆครับที่ชี้ทางสว่างให้คร้าบบบผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2006
  8. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าคุณ หงสนาถจะเมตตาผมหรือไม่หนอ อยากได้ไว้บูชารักษาตัวและบ้านเรือนมานานแล้วครับ แต่ไม่มีโอกาสสักที ยังไงรบกวนตอบด้วยนะคร้าบบบบบบ

9. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    ผมก็ว่างั้นล่ะครับ ผมก็อยากจะเพ้อถึงท่านอาจารย์แม่ชีนะครับ ดีเหมือนกันจะได้หยุดพักเรื่องรักที่ซักที จะได้ซึ้งในรสพระธรรมแทน
    ผมกำลังเป็นทุกข์อยู่เลยก่อนหน้านี้ ผมเข้ามาอ่านดูก็เจอคำตอบที่ต้องการ โป๊ะเชะเลย สาธุครับ

10. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ กราบขอบพระคุณแม่ชีค่ะ จะรีบบอกเพื่อนวันนี้ค่ะ

ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย ช่วยปกปักคุ้มครองให้แม่ชี
    มีสุขภาพกายแข็งแรงมากๆ ขึ้นค่ะ กราบ กราบ กราบ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      7.1 KB
      เปิดดู:
      355
  11. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    นมัสการ

ว่าจะอ่านให้จบทั้งหน้า แต่โหมงานหนัก ตอนนี้ เริ่มมีปัญหาที่ตา นิดหน่อย
    คืออยู่ดีๆ ปวดหัว แล้วมองไม่ค่อยเห็น แต่เด๋วพักหน่อยคงดีขึ้นครับ

กราบขอบพระคุณในความเมตตาครับ
    วินาทีนี้ ยังท้อ ๆ อยู่ แต่ก็สู้ครับ

12. hongsanart

เป็นความผิดของข้าพเจ้าเองค่ะ ที่ไม่ได้ตรวจตราตะกรุดก่อนส่ง
    ขอความกรุณาทุกท่านที่ได้รับตะกรุด ช่วยตรวจดูตรงสเตนเลสหัวท้ายของตะกรุด ว่าติดกาวแน่นหนาหรือไม่ ถ้าหมุนได้ก็คงต้องใช้กาวตราช้างทาอีกครั้ง ขออภัยในความผิดพลาดด้วยนะคะ

13. hongsanart

กราบนมัสการท่านอาจารย์เจ้าค่ะ.......

เวลาเราจะเริ่มกิจการใหม่,เปิดร้านใหม่ หรือย้ายบ้านย้ายที่ทำงาน
    มีผู้ใหญ่แนะนำให้ไปหาพระหรือผู้รู้เพื่อดูฤกษ์ดูยาม
    ท่านบอกว่าถ้าฤกษ์ไม่ดี จะทำให้กิจการไม่ดีไปด้วย

ท่านอาจารย์มีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2006
  14. seelerdk

seelerdk เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2005
    กราบนมัสการคุณแม่ชีอาจารย์ครับ
    ขอกราบขอบพระคุณและโมทนาสาธุครับกับคำตอบที่ไม่เคยได้ยินได้ฟังจากใครมาก่อนแม้ว่าผมจะเคยได้ใกล้ชิดครูบาอาจารย์มาหลายรูปครับ กระจ่างและชัดเจนมากเลยครับ สำหรับแดนพระนิพพานที่กราบเรียนถามคุณแม่ชีไปแล้ว แต่เมื่อวานขณะกำลังขับรถติดไฟแดงนึกมาได้ว่าน่าจะถามในประเด็นของนิพพานเป็นอัตตาหรืออนัตตากันแน่ แต่เมื่อได้อ่านคำตอบจากคุณแม่ชีผมก็ได้รับความกระจ่างในประเด็นนี้พร้อมสรรพ ซึ่งก็ตรงกับที่ผมด้นเดาเอาเองเหมือนกัน ส่วนนรกภูมินั้นเป็นอะไรที่ผมเพิ่งได้ยินเป็นครั้งแรกนี่แหละครับ นับแต่วันนี้ผมและครอบครัวขอฝากตัวเป็นศิษย์ท่านอาจารย์คุณแม่ชีด้วยนะครับ ไม่ทราบว่าคุณแม่ชีจะรับศิษย์ครอบครัวนี้หรือไม่อย่างไรเสียขอถือโอกาสเรียกคุณแม่ชีว่าท่านอาจารย์ก่อนแล้วกันนะครับ สำหรับคำพรที่คุณแม่ชีให้ในตอนท้ายสำหรับผู้ถามและอ่านคำตอบนี้ให้ได้บรรลุมรรคผลนิพพานนั้นผมขอน้อมรับและโมทนาสาธุขอให้สัมฤทธิ์ผลในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญสาธุครับ
    ด้วยความเคารพท่านอาจารย์ยิ่งครับ

15. hongsanart

เจริญธรรมลูกศิษย์...
    คำถามที่ถามมาน่าจะเป็นประโยชน์กับอีกหลายท่านนะ อนุโมทนาบุญด้วย ที่เข้าใจถามมา
    แม่ชียินดีตอบเสมอจ้า...

เรื่องฤกษ์ยามงามดี เป็นมงคลนั้น พระพุทธเจ้าก็ได้ทรงสอนเอาไว้ แต่ไม่มีใครสนใจในคำสอน
    แต่กลับไปเชื่อในสิ่งที่บางทีก็ไร้สาระ

ในฐานะที่แม่ชีก็เป็นผู้ดูฤกษ์ยามให้เหมือนกัน
    ในบางทีนะ การดูฤกษ์ยามงามดีนั้นมันเป็นอุบาย หรือเป็นเครื่องหมายบ่งบอกว่า ผู้ดูนั้นไม่มั่นใจตัวเอง จะทำอะไรก็ต้องให้ดวงดาวมากำหนด ดวงดาวที่ไหนจะมาลิขิต กำหนดชีวิตของใครได้

ก็ขนาดดวงดาวมันยังกำหนดตัวมันเองไม่ได้เลย หลุดออกจากระบบสุริยะ ไม่ได้เป็นบริวารของดวงอาทิตย์แล้ว

ตำราโหราจารย์ทั้งหลายก็ต้องเปลี่ยนใหม่ "ดวงดาวจักมีผลอะไรกับเราเล่า?"
    ก็หมายความว่า ถ้าเราทำความดี ฤกษ์ที่ดีเป็นมหามงคล เป็นมหาสิทธิโชค เป็นธงชัย ก็ตอนที่เราลงมือกระทำนั่นแหละ

ถ้าลงมือกระทำความชั่ว ฤกษ์ตอนนั้นก็เป็นฤกษ์อุบาทว์ เป็นเพชรฌาตฤกษ์
    เมืองไทยเราถือฤกษ์ถือยามมาตั้งแต่บรรพบุรุษแล้ว ก็เลยสืบทอดกันมา กลายเป็นอาชีพที่ทำรายได้งามของใครบางคน

ถ้าจะทำงานหากินมัวแต่มารอดูฤกษ์ดูยาม ก็พอดีนั่นแหละ จะไปขายใคร อย่างคนที่ทำงานบริษัท ราชการ หรืออาชีพลูกจ้าง มัวแต่ดูฤกษ์ก็ตกงานกันพอดี จริงไหม?....

ในพิธีใหญ่ๆส่วนมากจะดูฤกษ์ นั่นก็เพื่อความสะดวกสบาย เป็นการบอกกล่าวให้ผู้ร่วมงานรับรู้
    และเป็นการป่าวประกาศให้ผู้คนได้รู้ว่า บัดนี้เราได้เปิดกิจการแล้ว มีการทำพิธีใหญ่โต เพื่อแสดงถึงฐานะของผู้ประกอบการ มีการจุดประทัดกันดังลั่น ก็เป็นอุบายให้คนได้รู้นั่นแหละ

มีลูกศิษย์ของแม่ชีจะเปิดโรงแรม ไปดูฤกษ์มา เผอิญโรงแรมยังไม่เสร็จก็กลุ้มมาก กังวลใจ ทำอะไรๆก็ติดขัด เพราะมัวแต่คิดว่าไม่ทันฤกษ์กลัวขาดทุน

แม่ชีเลยบอกว่าอย่ากังวลเลย ทำอะไรที่สบายๆเถอะ จะได้ไม่ต้องพะวง ทำให้เสร็จ ดูให้ดี ให้เรียบร้อย แล้วค่อยเปิดเถอะ ถ้าเรียบร้อยคนมาอยู่ก็สบายใจ คนบริการก็ชื่นบาน
    คนก็มาอยู่เยอะเองแหละ สุดท้ายเขาก็หายกังวลใจ

วันหนึ่งโทรฯมา บอกอาจารย์เสร็จแล้วครับ อาจารย์ว่างมาเจิม มาเปิดให้เมื่อไหร่?
    วันไปเจิมให้ ทำพิธีเปิดวันนั้น คนมาจองห้องเต็มทุกห้องเลย และอยู่นานห้องละเป็นอาทิตย์ ดูสิฤกษ์ที่ดูมามันเกี่ยวตรงไหน?

ถ้ามันขัดใจ อะไรๆมันก็ขัด

เอ้า...ถ้าถามแม่ชีๆตอบไปอาจจะทำให้ผู้ดูฤกษ์หมั่นไส้เอาก็ได้...
    แต่ถ้าอยากดูฤกษ์ตามใจผู้ใหญ่ ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรงก็ตามใจท่านเถอะ เดี๋ยวตีกัน ทะเลาะกันเปล่าๆ คนที่แต่งงานอีกเห็นดูฤกษ์ดูยามสมพงษ์กันดี แต่งกันไปยังไม่ทันข้ามเดือน ตีกันแทบตาย ดวงมันเกี่ยวกันตรงไหน?
    ไม่แก้ที่คนแล้วจะไปแก้ตรงไหนล่ะ?

ฝากไว้ให้เป็นข้อคิดนะ...สาธุ

16. hongsanart

สาธุ..สาธุ..สาธุ..อนุโมทามิ ค่ะ

17. hongsanart

อนุโมทนาบุญ กับคุณ seelerdk และครอบครัวด้วยค่ะ

18. hongsanart

กราบนมัสการท่านอาจารย์ เจ้าขา......

อาจารย์คงสงสัยว่าทำไมลูกศิษย์คนนี้ช่างถามจริงๆ มีคำถามอีกแล้วค่ะ

"หนูเป็นคนขี้อิจฉาจะทำอย่างไรดีคะ ?"

"ผู้ชายมีภรรยาหลายคนผิดและบาปไหมคะ?"

"ใจกับจิตนั้นต่างกันอย่างไร?"

สาธุค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2006
  19. hongsanart

เจริญธรรมลูกศิษย์ช่างถาม...

จะตอบทีละข้อแล้วกัน เขียนยาวๆทีไร หลุดหมดทุกที
    เฮ้อ...แม่ชีก็ไม่ใช่ว่าจะพิมพ์เก่งซะเมื่อไหร๋ ใช้สองนิ้วจิ้มเอาน่ะ...

ถามว่า"หนูเป็นคนขี้อิจฉาจะทำอย่างไรดี?
    เอ้า...อิจฉาใครล่ะ? มีทุกอย่างครบถ้วนแล้วยังจะอิจฉาคนอื่นอีกหรือ?...
    เอ้าจะบอกให้ ตบหน้าตัวเองสิ ตบแรงๆ ตบทุกวัน ดูสิว่าเจ็บไหม?
    ถ้ายังเจ็บไม่พอก็ตบให้แรงๆเข้าไป...เจ็บไหม?
    คำตอบคือ" เจ็บ " ก็นั่นน่ะสิแล้วไปอิจฉาคนอื่นให้ตัวเองเจ็บและเป็นทุกข์ทำไม?

เราทำได้ไม่เหมือนคนอื่นหรือ?
    ร่างกายไม่สมประกอบหรือ?
    ไม่รวยหรือไง?
    หรือว่าขี้อิจฉามาตั้งแต่กำเนิด เก็บขยะเอาไว้นาน เอาอย่างนี้วิธีแก้อิจฉานะ...

รู้จักฝึกการให้บ่อยๆ ให้อภัย ให้โอกาส ให้น้ำใจ ให้น้ำคำที่ดีแก่ผู้อื่นและคนที่เราอิจฉาบ่อยๆ
    ลองฝืนทำดูก่อนก็ได้ ฝืนใจทำบ่อยๆเดี๋ยวมันก็ชินเอง ชินแล้วย่อมดีเสมอ ความขี้อิจฉาเดี๋ยวก็หายไปเอง...

อย่ามัวแต่แผ่เมตตาท่องบ่นอยู่เลย มันเอาไม่อยู่ แก้ไม่ได้หรอก
    ต้องลงมือกระทำ เข้าหา เข้าให้ อาจจะดูฝืนๆ แต่ถ้าไม่ฝืนทำ
    รับรองว่า ขยะมันก็จะหมักหมมอยู่ในกาย ในใจ นานเข้าก็จะบูดเน่าได้ในที่สุด
    แล้วอย่างนี้ใครจะคบ จะอยู่กับใครได้ บ้าตายได้ง่ายๆนะ...

สาธุเจ้าค่ะ

20. hongsanart

เจริญธรรมจ้า...เอ้าตอบข้อที่2นะ...

ถามว่า "ผู้ชายมีเมียมากบาปและผิดไหม?"

ตอบ...

ไม่ผิดหรอกและไม่บาปด้วย ถ้าผู้ชายไม่ไปแย่งเมียใคร
    ผู้หญิงเต็มใจและไม่มีพันธะ
    ไม่เป็นผู้หญิงต้องห้าม คือ แม่และแม่ของเมีย พี่ น้อง ยาย ย่า และเด็กที่ผู้ปกครองไม่ยินยอมมอบให้รวมทั้งเด็กใจแตกที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ และหญิงผู้รักษาพรหมจรรย์ เช่นแม่ชีไง

นอกเหนือจากที่กล่าวมา" ฟันได้" ไม่ผิดและไม่บาป

ส่วนผู้หญิงที่มาเป็นภรรยารอง
    ถ้าได้รับการยินดีและยินยอมจากบ้านเดิม บ้านใหญ่อย่างนี้ไม่ผิดและไม่บาปอีกนั่นแหละ
    แต่ถ้าบ้านใหญ่ไม่ยอม เกิดทุกข์ทุกคน อย่างนี้บาปและผิด...

เอ้า...ผู้ชายทั้งหลายอยากมีหลายบ้านก็ไปรอมชอมกับบ้านเดิมให้ดี...
    ถ้าเธอ ok ก็สบายหายห่วง แต่ถ้า no ok.ก็ตัวใครตัวมันนะ...

ผู้ชายถ้ามีเมียมากมักจะขาดอิสรภาพ
    บ้านใหญ่ก็ทำของใส่ให้กลับมาเหมือนเดิม บ้านเล็กๆก็ทำของใส่ให้ไหลหลง
    โอย...อย่างนี้คนที่ติงต๊อง ก็ไม่ใช่ใครหรอก "ผู้ชาย"นั่นแหละ เอ๋อเลย...
    อย่างนี้แล้วใครจะรับอีกล่ะ?

คุณผู้หญิงทั้งหลายเลิกยึดอุดมการณ์เก่าๆเสียเถอะ "ผัวฉันใครอย่าแตะน่ะและเสียทองท่วมหัว ไม่ยอมเสียผัวให้ใครเด็ดขาด" เชยแล้ว
    เปลี่ยนใหม่ได้แล้วเป็น "เอาทองมากองให้ท่วมหัวฉัน แล้วเอาผัวเก่าๆฉันไปได้เลยย่ะ" ใช้เงินทองให้สบายใจ ไม่ต้องมาเจ็บตัวและเจ็บใจเพราะ "ผัวๆๆๆ" กันไง แต่ไม่เห็นมีใครทำได้เลย...

ปัดโธ่...อย่างนี้ก็ชอกช้ำใจต่อไปเถอะ... ดี...สมน้ำหน้า อยากทำไม่ได้...

ดูพระมหากษัตริย์ทุกสมัยสิ มีเมียตั้งมากมาย อย่างนี้ก็ตกนรกกันหมดแล้วสิ? จริงมั้ยล่ะ?
    เราเป็นแค่ตาสีตาสา แหม...ยึดติดกันอยู่ได้

ปัดโธ่...ทำไม่ได้ก็ทุกข์ต่อไปเถอะ...

สาธุจ้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2006