ถามมาสิจ๊ะ...แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ ยินดีตอบจ้า...

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 14 สิงหาคม 2006.

1. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

น้องโจโฉ พี่ว่าน้องเป็นเด็กดีมากเลย ขอสนับสนุนนะจ๊ะ พี่จะส่งข้อความส่วนตัวถามเบอร์บัญชีน้อง รู้สึกว่าน้องจะตั้งไว้ว่าไม่รับข้อความส่วนตัว นั้นถามตรงนี้เลยนะ ให้คนอื่นเค้าโมธนาด้วยเนอะ

2. KAMALA

KAMALA เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมตอบคำถามแม่ชีนะคะ
    เหตุที่พระผู้มีพระภาคเจ้าไม่รับของถวายจากพระนางฯ เพราะเพื่ออนุเคราะห์แก่สงฆ์ในอนาคตค่ะ เพื่อให้ชนทั้งหลายซึ่งเกิดภายหลังให้เกิดจิตคิดการกระทำเคารพสงฆ์ให้จงมาก อีกทั้งทานที่ให้แก่สงฆ์โดยมีพระพุทธเจ้าเป็นประมุขย่อมมีพลานิสงส์มากกว่าค่ะ
    และในการนั้น พระพุทธองค์ได้ทรงพยากรณ์ว่า พระอชิตะ จะได้ตรัสรู้เป็นพระศรีอริยะเมตไตรยพุทธเจ้าในอนาคตค่ะ

3. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005
    ขอที่อยู่ของท่านที่ตอบปัญหาเข้ามาค่ะ
    -rosey
    -ลัก...ยิ้ม
    -maliwal
    -pattarawat
    -jethrotull
    -ลีลาวดี
    -klu
    สำหรับ หนู SaNdolLaR พิเศษค่ะ ไม่ต้องแจ้งที่อยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2006
  4. hongsanart

คุณโจโฉครับ..ยายผีป่าแนะนำมาค่ะ ว่าถ้านำไฟล์เสียงของท่านอาจารย์ที่คุณโจโฉลงไว้ที่เสียงธรรมเทศนา มาไว้ในหมวดพุทธศาสนา...สำหรับผู้เริ่มต้น จะดีไหมคะ

5. edtaro

edtaro เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสได้รับตะกรุดและเงินขวัญถุงหรือเปล่าครับ แบบว่าอยากได้หนะครับ(verygood)

6. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ยังไม่รับเงินอะคับ เพราะยังไม่ได้ทำอะไรเลย
    แต่ก็กราบขอบพระคุณและอนุโมทนานะครับ
    ตอนนี้มีอะไรหลายอย่างให้ทำพร้อมกันชักเริ่มมึน เพราะผมเป็นคนที่ทำอะไรพร้อมกันหลายๆ อย่าง แล้วจะงง เครียดมากอะคับ
    เรื่องเงินนี่ พอมาในรูปแบบ บุคคลบริจาคให้บุคคล แล้ว แหยงๆ นะครับ
    กลัวมากจริงๆ กับคำครหานินทา คิดแล้วปวดหมองคับ

ไม่เข้าใจว่า ทำไมตอนไม่มีอะไรทำก็ ว้าง ว่าง แต่พอจะมีอะไร ก็ประดังกันเข้ามาซะจน คิดอะไรไม่ออก ทำอะไรไม่ถูก ไม่รู้จะเริ่มอันไหนก่อนดี

ไฟล์เสียง จะย้ายไปไหน ก็แล้วแต่ตามสะดวกเลยนะครับ
    ที่ผมลงหน้านั้น ก็เพราะเห็นว่า เป็นหน้ารวม คนจะได้รู้แหล่งโหลด เป็นที่ๆ ไปอะคับ ไม่กระจัดกระจาย ก็เราก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ แล้วทำลิงก์ไปหน้านี้ก็ได้นิคับ ใช่ปะ หุๆๆ

เรื่องพระพุทธเจ้า ผมเดาเอาว่า ท่านต้องหวังผลระยะไกล
    อาจจะต้องการให้นางกีสาโคตะมี ได้ไปเกิดในยุคพระพุทธเจ้าองค์ต่อไป
    เพื่อค้ำจุนอุปถัมภ์พระศาสนา

ท่านน่าจะมีประโยชน์ต่อพระศาสนา หรือไม่ก็ คงเป็นพระมหากรุณา ที่เมตตาให้ได้ร่วมบุญกับผู้ที่จะมาตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในกาลข้างหน้า เป็นบริวาร ร่วมทาง ร่วมวาสนา ติดตามกันสร้างบารมี ต่อไปในภายหน้า
    เหมือนที่ เหล่าบรรดาสาวกที่ได้เคยร่วมบุญ ถวายทานกันมาแต่อดีต
    จึงได้มาเกิดทันยุค ร่วมบุญ ค้ำจุนซึ่งกัน

เดาเอานะครับ จำไม่ได้ว่าในคัมภีร์ว่าอยางไร
    แต่แว๊บแรกที่เห็นคำถามก็ รู้เลยว่า พระองค์นั้นต้องได้บรรลุเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตแน่ เพราะพระพุทธองค์ทรงทำอะไรมีเหตผล และมองการณ์ไกล

ขอบอกอีกทีว่า เดาเอาครับ แต่เขียนออกมาไม่ได้อย่างใจซะที
    กรรมที่เป้นคนทะเล้น ขี้เล่น พอจะพูดอะไรจริงๆ ขึ้นมานี่
    วิบากดีๆ ในการพูดมันน้อยอะคับ เลยสื่อสารอะไรเข้าใจอยู่คนเดียว

ตอนนี้คิดอีกแล้วคับ ดูลู่ทางแล้วน่าจะเป็นไปได้นะ แล้วคิดว่า บันเทิงธรรมดีด้วย สำหรับรายการแนะนำสถานปฎิบัติธรรมที่จะมาแข่งกับรายการพากินพาเที่ยว

ผมเล่าไปยังอะคับ
    คือ เท่าที่เจอมา คนที่อยากไปปฎิบัติธํรรม แต่ไม่รู้แหล่ง ไม่รู้วิธีการ เยอะมาก
    ถ้าเราทำเป็นรายการ หรือเป็นซีดี สำเร็จรูปแต่ละจังหวัด ก็คงจะดีนะครับ

ประมาณว่า จังหวัดนี้ มีกี่แห่ง แต่ละแห่ง มีกฎระเบียบอย่างไร
    คนที่ไม่พร้อมสามารถ เลอืกที่ไหนได้บ้าง ที่เหมาะกับจริต
    เพราะจะมีบางที่เคร่งสุดๆ บางที่ก็สบายๆ ถือศีลห้าได้ บางทีวัยรุ่นเยอะ บางที่วิวสวย บางที่มีเครื่องอำนวยความสะดวกครบ บางทีก็ต่างๆ กันไป ซึ่ง น่าจะเป็นตัวเลือก และเหมาะสำหรับผู้ใหม่ตอ่การไปปฎิบัติ

เขาจะได้เห็นว่า ยังมีสถานที่ปฎิบัติ ที่ไม่โหดเกินไป หรือมีหลายสถานที่ ที่ น่าเหมาะกับจริต ตัวเอง และก็แนะนำการเตรียมตัว เสื้อผ้า ของใช้ แนะลุ่ทางสำหรับวัยรุ่นที่ยังกลัวการมาปฎิบัติ เช่น สามารถถือศีลห้า กินข้าวสามมือ้ได้ในบางวัด ไม่ตอ้งเคร่งมากก็ได้ ในบางที่ (เพราะภาพที่เคร่งครัดเกินไป ก็อาจทำให้วัยรุ่นขยาดได้ ในตอนเริ่มต้น พอมาวัดบ่อยๆ ศีลก็จะค่อยๆ กะเถิบไปเอง อนุภาพแห่งบุญ จะค่อยๆขัดเกลา ให้มีความเพียรมากขึ้น และไปอยู่ในที่เคร่งครัดได้ ตามลำดับ )

เช่น คนใหม่ๆ เลย อาจจะตือ่นตี สามไม่ไหว เราก็แนะนำ บางสถานที่ ที่ สามารถตื่น 6 โมงได้ คือ ทำให้เขาเห็นทางเลือก เพราะคนเราจริตตางกัน พื้นเพ ความอดทน ต่างกัน คนใหม่ๆ เด็กอนุบาล ก็ต้องได้รับบทเรียน และโรงเรียนที่เหมาะกับ วัยของเขาด้วย

มันเหมือนเด็กเล็กๆ จะวิ่งระยะยาวเหมือนผุ้ใหญ่ไม่ได้ เขาต้องค่อยๆ เดิน
    ต้องหัดเดินก่อน ถึงจะวิ่งได้ ถ้ามองในภาพกว้าง ผมว่า การเดินไปแบบเรือ่ยๆ แต่มันคง มันดีกว่าการฝืน วิ่งโดยไม่พัก หรือวิ่งโดยไม่พร้อม

การปฎิบัติธรม ผมก็เห็นว่า เราน่าจะรูจักประยุกต์ และทำให้ดูง่าย ไม่ลำบากเกินไป จนคนใหม่ๆ หรือวัยรุ่น ในยุคที่บอบบางไปหมด จะรับได้นะครับ

สรุปเลยดีกว่าครับ พูดแล้วยาว

ถ้าทำรายการแบบนี้ได้ แล้วสามารถนำไปวางในร้านเช่าวีซีดีทั่วไป เป็นของแถมให้ยืมไปดูฟรีได้ รวมถึงวางในเซเว่น และก็มีแจกทั่วไป และก็ ทำเป็นคลิ๊ปให้โหลดบนอินเตอร์เน๊ต ผมว่าเวริ์คนะ

แต่การตลาดต้องดี
    คือ เราต้องเอาดารา นักธุรกิจ นักร้อง ที่มีชื่อเสียง และมีภาพไม่เชย
    มาเป็นจุดขายด้วย โดยการ สัมภาษณ์คนพวกนี้ และติดคำเชิญชวน ที่ปก
    ประมาณว่า

นักร้องคนนัน้ ดาราคนนี้ นักธุรกิจฯ ทำไม เขาถึงสนใจมาปฎิบัติธรรม
    เจาะลึก เป็นสกู๊ปข้างในด้วยว่า หลายคนที่มีปัญหาหนักๆ ทำไมถึงแก้ปัญหาได้
    ทำไมถึงมาพึ่งการปฎิบัติธรรม และแก้ปัญหา ช่วยให้ชีวิตดีขึ้นอย่างไรฯลฯ

มีลูกเศรษฐี อีกเยอะมาก ที่มีภาพนักเรียนนอก รวย หล่อ มีทุกอย่างพร้อม
    แต่กลับ สนใจปฎิบัติธรรม และเด่นด้านภาวนาด้วย รวมไปถึง วัยรุ่นสาวสวย ที่ไม่ไร้สติ แต่งตัวทันสมัย แต่อยุ่บ้าน นั่งภาวนา เดินจงกรม ทำกุศลเป็นนิจ

คนพวกนี้ ถ้าเราเอามาสัมภาษณ์และเป็นตัวอย่าง ให้สังคม และเยาวชนได้เห็นบ่อยๆ แทนภาพของคนหล่อรวย เจ้าชู้ หรือสวยใส เปรี้ยวไส้แตก
    แทนภาพของดารา นักร้อง หรือ คนที่ดูดีแต่หลงโลก และไม่ใฝ่ธรรม

เอามาคานอำนาจกันบ้าง ระหว่างสื่อที่เน้นมาสร้างทุกข์ให้คนหลงผิด

ผมเชื่อว่า ถ้าเราทำสื่อแบบนี้เยอะๆ แล้วมีแจกฟรี มีให้เห็นง่ายๆ
    ถ้าขายก็ขายถูกๆ ในร้านสะดวกซื้อ

มันจะมีผลพัฒนาสังคมได้อีกมาก

จั่วหัวหน้าแผ่น

อกหักใช่มั้ย มีปัญหาใช่มั้ย หาทางออกไม่ได้ใช่ป่าว...
    อยากตายหนีปัญหา รู้หรอกน่า ...

แต่ช้าก่อน ไหนๆ ก็อยากจะตาย มาลองดูวิธีดับทุกข์แบบได้ใจวัยรุ่นอีกวิธีหนึ่งหรือเปล่า ซึ่งมีคนใช้ได้ผลมาแล้ว (แล้วก็เอ่ยชื่อคนดัง ที่แก้ปัญหาได้ด้วยการปฎิบัติธรรม) วิธีนี้ ถ้าแก้ปัญหาให้คุณไม่ได้ เรายินดี คืนชีวิต ให้คุณไปเลือกตายได้ตามรสนิยม

หยิบซิ เปิดดูซิ แล้วคุณจะรู้ว่า การตายแบบมีความสุข และหมดทุกข์จริงเป็นอย่างไร รับประกันความพึงพอใจ และมั่นใจว่า คุณจะอยากมีชีวิตอยู่ต่อไป ใน 30 นาทีข้างหน้า .. หุๆ

อันนี้คิดเล่นๆ นะคับ แต่อยากทำจริงๆ เนือ้โครงการ คงต้องร่างละเอียดอีกนิด
    แต่นี่เพียงนำมาเล่า เล่นๆ เย็นๆ ใจ

76 จังหวัด 76 ซีดี
    ทำไมนะ รัฐบาล ไม่เคยคิดเรือ่งแบบนี้บ้าง

เคยเห็นเอกสารแจกฟรีของหน่วยงานต่างๆ
    โครงการต่างๆ การจัดงานการกุศลต่างๆ งบประมาณจากรัฐบาล
    บางทีเห็นแล้วสิ้นเปลือง โดยเปล่าประโยชน์ เสียดายเงินแทน
    ทำไม เขาไม่คิดอะไรที่มันประหยัด สะดวก และถึงคนรุ่นใหม่ ได้ผลจริง กันบ้างนะ มีอีกหลายส่วนเลยที่ ใช้เงินน้อย แต่ได้ผลกว้าง และมากกว่าที่คิด

งานทางศาสนา ทำไม ไม่ระดมทุนไปจัด ตามห้าง บ้าง
    เช่าฮอล์ เขาหน่อย เป็นไรไป ที่เต้นท์เช่ามาเป็นล้านๆ เช่าได้
    เห็นงานที่หนามหลวง คือ ลงทุนก็เยอะ แต่ได้แต่คนแก่ กับคนที่หมดแรงทำชั่วไปงานกัน หรือไม่ ก็ได้เฉพาะ เกณฑ์นักเรียนมาดู มาแบบเซ็งๆ
    เพราะว่า มันร้อนตับแตก จอดรถก็ยาก ไม่สะดวกหลายๆ อย่าง

ถ้ากระจายงาน ไปจัดตามห้างดังๆ อากาศเย็นๆ จัดกิจกรรม ที่
    หาบุคลากรที่โดดเด่นมีสีสรร หน่อย ทำดีๆ วัยรุ่น ก็สนนะ
    การจะเอาคนออกจากโคลน มันต้องกระโดดลงไปในโคลนก่อน
    แล้วค่อยฉุดเขาขึ้นมา

เหมือนเมื่อก่อนนะครับ ตอนยังไม่มีร้านนมสด คนก็คิดว่า วัยรุ่นไม่สนหรอกร้านแบบนี้ เอาแต่ทำร้านเหล้ามอมเมากัน แต่พอมีคนทำร้านนม แล้วมีการตลาดที่ดี มีไอเดียดีๆ มีภาพเด่น ๆ ปรากฎว่า วัยรุ่นแห่ไปกินนม กัน เป็นที่ชุมนุม และคนทีไปก็รู้สึกเลยว่า เด่น ทันสมัย และดูภาพเป็นวัยรุ่นใฝ่ดี แต่ไม่เชย .ฯลฯ

อุ้ย.. กราบขออภัยแม่ชีนะครับ เผลอบ่นซะยาวเลย
    ไหนๆ แล้วขออีกนิดนะครับ

ผม งง กับการไปประท้วงหนังผี
    แทนที่จะเอาเวลา ไปประท้วง ให้ร้านเหล้า กับอาบอบนวด ปิดวันพระซะยังดีกว่า เมืองพุทธ แต่วันพระ ขายเหล้าได้ ขายบริการได้
    ผมว่ามันเป็นเรื่องประหลาดมากเลยนะ และเป็นเรื่องเร่งด่วน ที่ผุ้ใหญ่ในบ้านเมืองควรคิดก่อน ที่จะไปประท้วงเรือ่งไร้สาระ ประเด็นเล็กๆ

อบายมุข ทำไงก็ไม่หมดโลก แต่เราก็ควรจะมีวันไว้สำหรับละเว้น
    ผมเชือ่ว่า คนไทยใฝ่ดี ถ้าหยุดทุกวันพระ อย่างน้อย มันก็ได้คิด
    คนจะไปเที่ยว ก็ฉุกคิด เออ วันนี้วันพระ แล้วรัฐก็ตอ้ง หากิจกรรมส่งเสริม ให้คนมีที่ทัวร์ธรรม แทนทัวร์แหล่งอโคจรที่ปิดในวันพระด้วย

แหม เรือ่งชักยาว แค่นี้ละกันครับ
    วาจะไม่โพส แต่อดไม่ได้ ไหนๆ ก็จะโพสเรื่องโครงการทีอ่ยากทำแล้วอะคับ

ขอเวลา คิดอีกนิดนึง แล้วจะทำเป็นแผน มาเสนออีกทีนะครับ
    อันนี้เล่าสู่กันฟัง เพื่อหาแนวร่วม หลวมๆ ก่อนครับผม

กราบขอบพระคุณแม่ชีและทุกท่านที่เมตตาครับ

7. nongkull

nongkull เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    ตั้งแต่ได้รับคำตอบที่ส่งให้แม่ชีทางข้อความส่วนตัวแล้ว
    ติดใจค่ะ เข้ามาดูเวบนี้ทุกวัน แม่ชีตอบได้ครอบคุมหมดเลยค่ะ
    ในบ้างเรื่องที่ติดค้างใจว่าจะถามทีหลัง แม่ชีก้อตอบออกมาให้เสียก่อน
    ทุกวันนี้พยายามที่จะปฎิบัติตาม แต่ก้อยังเป็นเหมือนเคย เวลาที่ทำผิดอีก
    ก้อจะนึกถึงคำสอนที่แม่ชีให้ไว้ นี่ก้อหวังว่าสักวัน จะปฏิบัติได้ เห็นแสงธรรม
    จริง ๆ สร้างกรรมให้น้อยลง ยามท้อแท้ ก้อเข้ามาอ่านข้อความที่แม่ชีตอบคน
    อื่น ๆ ทำให้รู้สึกว่ายังมีคนที่จริงใจ มอบความรักและรู้สึกดี ๆ ให้เสมอค่ะ
    ขอบคุณแม่ชี มาก ๆ ค่ะ

8. hongsanart

คุณ edtaro คะ ท่านอาจารย์ให้ทุกคนที่เข้ามาตอบค่ะ สำหรับคุณ edtaro ได้เคยให้ที่อยู่ไว้แล้วเลยไม่มีรายชื่อ กำลังรอเงินขวัญถุงค่ะ จะได้จัดส่งพร้อมกัน รอหน่อยนะคะ.......

9. hongsanart

คุณโจโฉคะ.........เยี่ยมยอดมากค่ะ....(verygood)
    ขอเป็นกำลังใจให้ ถ้าทำได้สำเร็จรับรองเมืองไทยไปโลด.........

10. jethrotull

jethrotull เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ท่านอาจารย์ ณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ และคุณ หงสนาถ,
    สบายดีนะครับ ขอขอบคุณอาจารย์ และคุณหงสนาถอย่างมากครับที่อุตส่าห์จะส่งของที่ดี (ตะกรุดและเงินขวัญถุง) มาให้ แต่ผมขอรับด้วยน้ำใจและมิตรภาพดีกว่านะครับ (รู้สึกว่าจะมีคนหลายคนที่ต้องการนะครับ..มอบให้พวกเขาเถิด) ความหมายของผมที่ต้องการจะกล่าวคือ ของดีเหล่านี้ไม่เหมาะกับวิถีชีวิตความเป็นอยู่ของผมหรอกครับ พูดตามตรงคือผมเป็นคนสมถะธรรมดาที่รักสันติและธรรมชาติยิ่งสิ่งใด ฉะนั้นผมไม่ยึดติดกับวัตถุสิ่งของ ได้โปรดขอความกรุณาเข้าใจผมนะครับว่าผมไม่ได้และไม่เคยคิดที่จะลบหลู่ดูหมิ่นใครๆหรืออะไรทั้งสิ้น แต่ถ้าใครคิดว่าเป็นหยั่งงั้นละก้อ ผู้น้อยต้องกราบขออภัยมานะที่นี้ด้วย

อะ มิ ตะ พุทธธธธธธธ.............

jethro tulll

11. ณัฐณิชา

ณัฐณิชา Active Member

11 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการคุณแม่ชีค่ะ และสวัสดีคุณยายผีป่าค่ะ หนูเข้ามาอ่านทุกวันค่ะ หนูชอบมากๆๆ ถ้าไม่ได้เข้ามาอ่าน รู้สึกหงุดหงิด เหมือนยาเสพติดน่ะค่ะ หนูชอบคุนแม่ชีตอบคำถามค่ะ และช่วยชี้แนะ ได้ตรงกับเหตุการณ์ปัจจุบันและทันสมัย อ่านแล้วโดนใจค่ะ ชอบอ่านข้อความของคุณยายผีป่าค่ะสนุกดี สิ่งที่คุณแม่ชีชี้แนะหนูนำมาใช้ในชีวิตจริงจากที่เคยทุกข์ใจ ก็นำเอาคำชี้แนะมาแก้ไขค่ะ ขอบคุณมากๆๆค่ะ

12. ณัฐณิชา

ณัฐณิชา Active Member

11 สิงหาคม 2006
    หนูอยากตอบคำถามเหมือนกันค่ะ แต่หนูเพิ่งเข้ามาสนใจธรรมไม่นานนี้เองเพื่อนแนะนำให้มาอ่านที่เวปพลังจิต เลยไม่กล้าที่จะตอบเพราะกลัวผิดค่ะ(จริงๆๆแล้วหนูอยากได้ตะกรุดและเงินขวัญถุงน่ะค่ะเพื่อเอามาเสริมบารมีในการค้าขายค่ะ) แต่อย่างไรหนูจะพยายยามศึกษาหาข้อมูลมาร่วมตอบคำถามน่ะค่ะ

13. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

นมัสการเจ้าค่ะ แม่ชีณัฐทิพย์เจ้าขา...
    ลูกไม่ได้เข้ามาที่ห้องหลายวัน ระลึกถึงเจ้าค่ะ..
    เรื่องที่เคยเรียนถามแม่ชีไว้ เป็นจริงดังที่แม่กล่าว..
    แม่ทราบได้ ... นั่นหมายถึงว่า ใจส่งถึงใจได้จริง ๆ
    ลูกมีเรื่องจะเรียนปรึกษา..
    รบกวนให้แม่ชีชี้แนะ ตามที่เห็นเหมาะสมเจ้าค่า
    ลูกมีเพื่อนในสายธรรม ซึ่งตอนนี้กำลังเขียนโครงการ
    เพื่อนำเสนอบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง ...
    เพื่ออนุมัติปัจจัยทำรายการเกี่ยวกับเด็ก..
    ลูกเห็นว่าแม่ชี ได้ทำงานทางด้านการพัฒนาจิต
    ให้กับเด็กนักเรียนโดยเฉพาะ .. ซึ่งอาจเป็นการต่อยอด
    และเกื้อกูลในโครงการซึ่งกันและกัน.. ในอนาคตต่อไป..
    ลูกมีความเห็นว่า หากโครงการนี้ได้รับการอนุมัติขึ้นมาจริง ๆ
    อยากขอเรียนเชิญให้แม่ชีณัฐทิพย์ มาเป็นที่ปรึกษาเจ้าค่ะ
    ตอนนี้เพื่อนในสายธรรมของลูก เขียนโครงการเสร็จสิ้นแล้ว
    และจะนำต้นฉบับมาให้ลูกในเร็ว ๆ นี้
    จึงเรียนมาให้แม่ชีณัฐทิพย์ พิจารณาค่ะ..
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

14. rosey

TO K.HONGSANART...
    คุณใส่เสื้อสีแดง ใช่หรือเปล่า .. เดาเล่น ๆ อ่ะ.. อิอิ..
    ต้องขอโทษคุณ Hongsanart มาก ๆ เลยนะคะ
    ที่ต้องให้คอยตามเรื่อง แต่อีกใจก็รู้สึกดีใจค่ะ..
    เพราะรู้สึก สัมผัสได้ว่าคุณเป็นคนน่ารัก.. และอ่อนโยน..
    อืม.. ตั้งใจจะส่งที่อยู่ตั้งแต่วันศุกร์แล้วค่ะ
    แต่ว่าติดภาระกิจงานบุญ ..
    และต้องเตรียมตัวไปบวชชีพราหมณ์..
    ต้องขอกราบขอบพระคุณ K.HONGSANART ..
    มา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower

15. rosey

TO K.HONGSANART...
    คุณใส่เสื้อสีแดง ใช่หรือเปล่า .. เดาเล่น ๆ อ่ะ.. อิอิ..
    ต้องขอโทษคุณ Hongsanart มาก ๆ เลยนะคะ
    ที่ต้องให้คอยตามเรื่อง แต่อีกใจก็รู้สึกดีใจค่ะ..
    เพราะรู้สึก สัมผัสได้ว่าคุณเป็นคนน่ารัก.. และอ่อนโยน..
    อืม.. ตั้งใจจะส่งที่อยู่ตั้งแต่วันศุกร์แล้วค่ะ
    แต่ว่าติดภาระกิจงานบุญ ..
    และต้องเตรียมตัวไปบวชชีพราหมณ์..
    ต้องขอกราบขอบพระคุณ K.HONGSANART ..
    มา ณ.โอกาสนี้ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ

16. hongsanart

เจริญธรรมคุณ rosey ขอขอบคุณที่ระลึกถึง ที่บอกว่าจะเชิญแม่ชีไปเป็นที่ปรึกษาน่ะ คิดดีแล้วหรือ? แม่ชีบู๊สุดๆเลยนะ ทำอะไรไม่ค่อยเหมือนใครด้วย แต่ถ้าจะให้รับใช้อะไรก็ยินดีถ้าคิดว่าความสามารถแม่ชีเข้าขั้นนะ...จัดให้...สาธุ

17. hongsanart

เจริญธรรมทุกท่าน...ได้อ่านคำตอบแล้วต้องขอยกนิ้วมือหัวแม่โป้งชูสองมือเลย เยี่ยมยอดมาก แต่อยากอ่านอีกหลายๆท่าน แม่ชีกำลังรออ่านอยู่นะ...คำถามที่ถามไปอย่าคิดลึกให้มาก สบายๆเท่าที่มันน่าจะเป็นไปได้ อย่ากลัวที่จะคิดและอย่ากลัวคำตอบว่าจะผิดรวมทั้งไม่เข้าท่าเลย...เชียร์ๆๆๆๆ ให้คิดกันหน่อย เอาความเข้าใจส่วนตัวนั่นแหละ ว่า "ทำไมพระพุทธเจ้าจึงกล่าวเรื่องการทาน?" มีของสมนาคุณมาล่อ คือเสื้อยืด จ๊าบสุดๆมี 3 สีคือเหลือง,แดง,และขาว เอ้า...เร่งคิดเร่งตอบกันหน่อยจ้า...สาธุ! ลูกศิษย์มือซ้ายหายไปไหน ไม่ค่อยเข้ามาคุยเหมือนลูกศิษย์มือขวาเลย งานยุ่งก็ไม่เป็นไร...ระวังสุขภาพหน่อยนะ เดี๋ยวไม่มีใครแทงน้ำเกลือให้อาจารย์ เอ้าๆ...ขอให้เป็นพยาบาลที่ดี อย่าเป็นยมบาลก็แล้วกันเด้อ!!!

18. hongsanart

เจริญธรรม...คุณโจโฉ...ความคิดที่ดีเยอะมาก แต่ระวังสุขภาพจิตหน่อยนะ จับอารมณ์ให้ทัน...ส่งเสริมธรรมะให้มีในห้างนั้น แม่ชีเห็นด้วยกับคุณระเบียบรัตน์ตั้งนานแล้ว แต่นั่นแหละสังคมไทยมันก็เป็นอย่างนี้แหละหนา ใครที่มีไอเดียดีๆ บางคนและหลายๆคนก็ว่า...บ้าไปแล้ว...ไม่เห็นด้วย วันเวลาผ่านไป คนคิดไอเดียตาย เกิดปัญหาจึงเสียดายที่ไม่ทำตามเจ้าของไอเดียที่ดีนั้น ถึงจะดึงเอามาทำ พอติดขัดก็ไม่รู้จะไปถามใคร เพราะเจ้าของความคิดได้ตายไปแล้ว ใช้วิธีสุ่มตัวอย่างบ้าง นั่งเทียนถามบ้าง มันก็ไปกันคนละเรื่อง ...คนอยากดีมีมาก แต่อยากแล้วไม่ทำดีมีเยอะและมากกว่าหลายร้อยเท่า ทุกวันนี้แม่ชีอบรมเด็ก พอกลับไปก็ไปเจอการค้านกับคนที่บ้านบางคน ทำให้เด็กสับสน แม่ชีก็เลยเอาทั้งเด็กและผู้ใหญ่มาอบรมพร้อมกันซะเลย...อธิบายทีเดียว ได้นกหลายตัว... ดี...ไม่ต้องเหนื่อยพูดหลายหน ต้องแก้ที่ผู้ใหญ่ด้วยนะ เพราะทุกวันนี้ผู้ใหญ่ทำไม่ดีให้เด็กดู แถมยังยุเด็กให้เสียคนด้วย แล้วจะโทษใครกัน โทษเด็กหรือโทษผู้ใหญ่ดีล่ะ? ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองไม่ค่อยสนับสนุนจริงๆ มีแต่ "นักบุญใจบาป" สภาพจิตใจคนไทยเลยไม่ค่อยเวิร์คเท่าที่ควร พูดมากเกินไป กลัวเหมือนกันนะ...ตัวเอง...คนดีๆจึงหนีตายกันหมดแล้ว เหลือแต่กำลังจะดี ก็ยังดีที่กำลังจะดี ดีกว่าไม่มีจะดี เอ้า...แม่ชีกำลังจะตั้งมูลนิธิในที่ปฏิบัติธรรมแห่งใหม่ อยู่ที่รัตภูมิ จังหวัดสงขลา คาดว่าจะทำเป็นลานธรรมชาติ เป็นที่ปฏิบัติธรรมกึ่งรีสอร์ท บรรยากาศก็ "ok นะคะ" (ขอร้องเพลงหน่อยนะ) กะว่าจะมีเรือพายไปตามสายน้ำลำธาร ตามที่พัก ทุกศาสนาไปชมไปดูและสนทนาธรรมกันได้ ไม่แบ่งพวกให้เสียรัก ไม่แบ่งพรรคให้เสียสามัคคีหรอกนะ...ใครไม่มีที่ไปแวะมาพักทั้งกายและใจได้นะ...จะบอกให้...ไอเดียของคุณโจโฉดีมาก แต่ต้องค่อยๆให้น้ำซึมบ่อทรายนะจ๊ะ บุ่มบ่ามอาจตายได้ ตีเหล็กกำลังร้อนไม่ได้เสียแล้ว...คนดีตกน้ำก็ไหล ตกไฟก็ไหม้เป็นตอตะโกเลยล่ะ...ที่สำคัญต้องเตรียมเสบียงบุญจริงๆเอาไว้ก่อนนะ ขาดเหลือยังพอเจือจานถูๆไถไปกันได้ แต่ถ้าไม่มีเสบียงบุญเลย ก็...จบเห่กันพอดี แม่ชีไม่อยากดัง เพราะว่าดังมาพอแล้ว เหนื่อยกับการดัง ฮ่าๆๆๆ ชมตัวเอง แต่ไม่ได้หลงตัวเองนะ แต่ก็ขอเป็นกำลังใจให้คุณโยมดังทะลุมิติเลยเอ้า...เพี้ยง!!!! ขอให้โครงการงานที่คิด ที่จะผลิตคลอดออกมาเร็วๆ ทำอะไรที่มันแปลกๆในสายตาพวก"คุณโบ"บ้างก็ดีนะ ขออวยพรให้พวกคุณ "โบ"เปลี่ยนใจหันมาสนับสนุนเด็กไทยให้ก้าวหน้า ส่งเสริมความคิดที่ดี ให้ได้ทำกันสำเร็จลุล่วงไปได้ดีกันโดยถ้วนหน้า ก็จะเกิดเป็นมหาอานิสงส์ ให้ท่านเจริญๆ สมใจปรารถนาทุกประการทุกท่าน ทุกคนเทอญฯ สาธุ! เจริญธรรมเจ้าค่ะ[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 สิงหาคม 2006
  19. โจโฉ คร้าบบบ

โจโฉ คร้าบบบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สาธุครับ
    กราบขอบพระคุณในความเมตตา

วันนี้ ได้รับความเมตตา จาก
    พระมหาพงศ์นรินทร์ ฐิตวํโส วัดสุทัศน์ ให้โอกาสเข้าพบท่าน

พร้อมพาไปกราบพระประธาน และเล่าความเป็นมา
    เห็นพระแล้วอลังการมาก รู้สึกแน่นหน้าอกมาทันที เหมือนมารในตัว อยู่ไม่ได้(อิๆ )

ถ้าได้ไปบ่อยๆ ได้ไปอยู่ที่แบบนั้นบ่อยๆ ผมว่า ผมน่าจะดีขึ้นนะ
    รู้เลยว่า สถานที่บางแห่ง มีพลัง มีอำนาจ ความดี เหมือนอยู่ในร้านดอกไม้
    ก็พลอยหอมไปด้วย

ท่านเป็นพระหนุ่มนักพัฒนา ที่คิดโครงการและทำหลายๆ อย่างเป้นระดับชาติ
    น่าทึ่งมากเลยครับ ท่านก็เมตตา ให้เขียนโครงงานไปเสนอ
    สำหรับ ทุนจากที่นี่ อาจจะได้ไม่มาก แต่ท่านบอกว่า ผลงานที่ผ่าน
    จะเป็นต้นทุนที่ดี และโดดเด่น แล้วน่าจะเป็นเหตปัจจัย ให้ทำสิ่งอื่น ตามมาได้ไม่ยาก ฯลฯ

อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับท่าน และเพลงแนวคุณธรรมที่ท่านได้ส่งเสริม
    เชิญที่นี่นะครับ
    http://www.moralproject.net

วันนี้อย่างน้อย ผมก็ได้เห็นลุ่ทาง และเหมอืนสวรรค์เปิดทางอีกหน่อย
    แต่พอมาร้องเพลงที่ร้าน ก็ได้ข่าวดี ว่าเขาเลิกจ้าง หุๆๆ
    เฉยๆ นะ วันนี้มีลางสังหรณ์ ก่อนไปแล้ว ว่า ต้องมีไรเด็ดๆ แล้วก็จริง

ขากลับเปียกฝนมะลอกมะแลก มือก็โดนร่มบาดเลือดอาบ
    แหม.. อะไร มันจะสนองคุณได้ไม่วางวาย ซวยซ้ำซวยซ้อน
    นี่ถ้าไม่ตั้งใจทำดี ป่านนี้ คงเละไปไม่มีท่า นะครับ ผมเนี่ย

คิดอีกแง่ก็ดี คือ ใช้กรรมเขาซะให้หมด บางทีคนเราก่อนจะได้ดี
    บางทีก็เห็นตกไปจนสุดๆ ก่อนเกือบทุกราย ยิ้มรับให้กับตัวเองว่า
    หนี้กรรม คงใกล้หมดแล้วมั้ง .. เด๋ว จะได้เวลาเสวยบุญ คิๆๆ

เอ.. หรือว่า ยังเหลืออีกเยอะนะ
    แต่ปลงแล้วนะคับ ทำไรได้ ก็ทำ วันนี้พระท่านให้กำลังใจว่า
    อย่าไปคาดหวัง แต่ขอให้ทำเต็มที่สุดความสามารถ

ผมก็จะไม่คาดหวังแล้ว แต่จะทำให้เต็มที่ ถ้าไม่ได้จริงๆ ผมก็หาวัดไปอยู่ไม่ยากหรอก อยางน้อยๆ งานมูลนิธิ คงมีให้ช่วย จนทำไม่ไหว

กลับบ้านมา ยิ้มๆ ให้ตัวเอง
    ดีใจที่เป็นคนสมถะ เรียบง่าย และตัดอะไรได้หลายเรื่อง
    พูดแบบชมตัวเอง ก็มีธรรมในใจอยู่บ้างแล้ว

แม้เจอเรื่องร้ายๆ ก็ยังพอจะยิ้มได้
    คือ ชีวิตถ้าตั้งความหวังไว้ที่ การมีลมหายใจเพื่อส่วนรวม
    ผมว่า มันสบายไปแปดอย่างนะ เพราะมั่นใจว่า มีอะไรดีๆให้ทำตลอดชีวิตแน่
    คนเราถ้ามีชีวิตเพื่อทำให้ตัวเอง ผมว่า เวลาเจอเรื่องร้ายๆ หรือผิดหวัง
    มันจะทุกข์มากกว่านี้หลายเท่านะ พูดไปแล้ว ก็น้ำเน่า
    แต่ก็ดีใจ ที่บุญคือความดี ที่เคยทำ และการศึกษาธรรมะ
    แม้ไม่ได้ทำให้รวย แม้ไม่มีอะไรซักอย่าง แม้จะเจอแต่ปัญหา
    แต่ก็มั่นใจนิดๆ ว่าตายแล้วไปดีแน่ แล้วความดีในตัวมันก็เป็นความสุขที่น้อยคนจะมี และหาซื้อไม่ได้

เชื่อหรือเปล่า ว่าตอนนี้ ลำบ้ากลำบาก แต่ก็ไม่เคยรับความช่วยเหลือจากใคร
    เพราะไม่อยากให้ใคร มาพูดทีหลังได้ว่า เอาธรรมะ มาหากิน หรือ หาประโยชน์ใส่ตัว ถ้าไม่กลัวบาปกรรมนะ ผมมีอาชีพ เด็ดๆ ที่ได้เงินสูงๆ รวยเร็วๆ เยอะมาก แต่อยากมีอริยะทรัพย์มากกว่า หง่ะ เลยไม่ทำ ..

มาลุ้นกันดีกว่านะครับ ว่า โจโฉ จะไปรอดหรือไม่ จะมีบุญมาช้อนรับหรือไม่
    หรือ โลกนี้จะขาดยอดมนุด ไปอีกคน อิๆๆ..

ชีวิตผมนี่เคว้งคว้างดีนะครับ เหมือนนักกีฬาดี แต่ไม่มีสนามให้แข่ง

กราบขอบพระคุณในความเมตตา ของท่านแม่ชี และทุกท่านนะครับ
    (สังเกต จากช่องโมทนา แล้ว ท่าทาง มีคนเข้าใจ และชื่นชมความคิดผมไม่กี่คนเองหง่ะ.. อิๆๆ แต่ก็ดีใจ ที่ยังมีคนสนใจและเข้าใจนะครับ )

20. SaNdolLaR

SaNdolLaR เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ง๊า นมัสการ ร ร ร อาจารย์ ขร๋า

หูย อยากได้เสื้อ สาธุ ด้วย ที่มีอยู่เพื่อนขอหมดแร้วอ่ะคะ เดี๋ยวนี้เสื้อสาธุ กำลังเป็นที่ต้องการของเด็กคณะ วิทย์เทคโนข่ะ โดยเฉพาะเอกประมง เมื่อวานแข่งบาส กีฬา 8 ประสานคณะ หนูยังใส่เสื้อสาธุสีแดงลงแข่งด้วย หุ หุ แต่เสียดาย มีไม่ครบคน สงสัยถ้าใครอยากได้ ต้องให้มาตอบคำถามอาจารย์เองล่ะมั้งค่ะ

อาจารย์แม่ชีว่าดีมั้ยคะ แหะๆ

กร๊าย มีคนอ่านผู้ประสงค์ร้ายบอกว่า sandollar แปลว่าพวกหน้าเงินม่ายจริ๊ง ๆ ทว่ามันคือเหรียญทะเล โด่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2006