-> ตีแผ่ --> สมเด็จวังหน้า + สมเด็จวัดพระแก้ว + สมเด็จพระธาตุพนม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย pmorn3339, 29 กันยายน 2011.

1. fank lampang

fank lampang Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2013
    ผมมีโอกาสได้เห็นพระเครื่องในคอข้าราชการตำรวจ ระดับนายพลหลายท่านนะครับที่ท่านห้อยพระเครื่องวังหน้า เมื่อสอบถามก็จะได้คำตอบคล้ายๆกันว่าผู้ใหญ่ให้มา ครับยอมรับครับว่าน้ำหนักของท่านผู้ตั้งกระทู้ตอนนี้ ตีคะแนนไปได้มากโข แต่ขอเวลาหน่อยครับ ผมกำลังตามผู้เขียนตำราเหล่านี้มาแชร์ข้อมูลอยู่ครับ ไม่ง่ายเลยยอมรับ

2. hiddenbhume

hiddenbhume เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2012
    ดีก็เก็บๆไว้ให้ลูกให้หลานก็ได้ครับ
    ท่านจะมาบังคับให้ทุกคนเชื่อเหมือท่านไม่ได้
    บ้านเรามันประชาธิปไตย
    หลักศาสนาพุทธยืนบนหลักวิทยาศาสตร์
    ของที่เมคก็คือเมค ไม่มีวันเป็นจริงไปได้

ทุกท่านในที่นี้ก็ได้บอกไปหลายหน เมื่อไรจะเข้าใจ?

3. นํ้าข้าว

นํ้าข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

เหนื่อยกันบ้างไหมครับบบบบบบ...ผมเป็นเด็กดื้อครับ..ขำๆๆนะท่าน

4. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ละหนาบางคนเล่นพระกับหู บางคนจับพลังรัศมีป้องกัน 20 เมตร ฟังนิทานทุกวันจนนึกว่าเป็นเรื่องจริง

5. คมสันต์usa

คมสันต์usa เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้และเพื่อนฯด้วยครับข้อมูลเพียบ
    เราเข้ามาศึกษาเหมือนกัน ครับ และมีมาให้ชมอีก ๑ องค์และให้ความเห็นได้เต็มที่ครับ
    กำลังค้นหาประวัติพระองค์นี้อยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      960.8 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      1,016 KB
      เปิดดู:
      97
  6. ckj_tong1

ckj_tong1 เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ฮึม งามแท้ๆ เลยครับท่านองค์นี้

อยากรู้ประวัติเหมือนกัน

7. คมสันต์usa

แสดงความยินดีกับเจ้าของกระทู้และเพื่อนฯด้วยครับข้อมูลเพียบ
    เราเข้ามาศึกษาเหมือนกัน ครับ และ นำมาเทียบกัน
    ทั้ง ๒ องค์และให้ความเห็นได้เต็มที่ครับ 
    รอยตัดตอกด้านหลังแบบเดียวกับกับวัดระฆังครับ

กำลังค้นหาประวัติพระองค์นี้อยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      961.3 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      1,000.4 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      960.8 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      1,016 KB
      เปิดดู:
      69
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ลองหาพิมพ์เทียบกับพระเกจิสิครับ ผมว่าน่าจะมีนะ อย่างทรงครุฑ ก็มีหลวงพ่อแฉ่ง หรือ ทรงครุฑวัดไก่เตี้ย แต่อันนี้ แล้วแต่นะครับ

ผมยังเคยเจอ พิมพ์ ที่ลอกมาจาก หลวงพ่อจรัญ ก็มี แต่ลืมชื่อพิมพ์ละ ขี้เกียดหา ปวดหัว มีหลังยันต์ ดวง วัดมฤคทายวันอีก

ชอบก็เก็บๆกันไปครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2013
  9. kaew5025

kaew5025 Active Member

ชอบกระทู้แบบนี้จิงๆเรยคับ แร้วแต่คนชอบ แร้วแต่คนศึกษา ข้อมูลก้อมี ทีนี้ก้อแร้วแต่บุคคลล่ะคับ ว่ากันไป ตามอัธยาศัย ขอเป็นผู้ฟังแระศึกษาคับ

10. คมสันต์usa

ข้อมูลเท่าที่พบ พระสององค์นี้ พิมพ์เหมือนกันนี้ ศาสดาจารย์ ดร.นายแพทย์ เทพพนม 
    เมืองแมน ร่วมกับหนังสือพิมพ์เดลินิวส์ และมูลนิธิแสง-ใช้กี ฯลฯ ได้ถวายพระตระกูล
    เบญจรงค์  วังหน้า(วังหลวง) และวังหลัง แด่สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ  ที่โรงเรียน
    นายร้อยพระจุลจอมเกล้า นครนายก ๙ องค์เป็นพิมพ์พิเศษต่างฯ  ในวันที่ ๓๐ กรกฏาคม
    ๒๕๔๖    ข้อมูลยกมาจาก หนังสือกรุวัดพระแก้ว (วังหน้า) เขียนโดยพันเอก(พิเศษ)
    เจิดศักดิ์  พลจันทร  หน้า ๒๗ ครับ  พิมพ์ครั้งที่ ๑ เดือนกรกฏาคม พศ ๒๕๔๘

11. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษพี่ด้วยครับ พอดีผมไม่ได้ตามพวกหนังสือกรุวังหน้าครับ

12. cala

cala Active Member

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อาทิตย์ก่อนไปตลาด อ.ต.ก. เห็นหลวงพ่อ,หลวงตา ไปเหมาพระสมเด็จเก๊เก่านิดๆ เห็นว่าจะเอาไปเข้าพิธีที่อินเดีย ไว้แจกญาติโยมที่ไปทำบุญ ใครอยากได้บ้าง :'(

13. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

พระเท่าที่ผมสัมผัสมา ของจริงๆมีน้อยมากๆครับ เนื้อคือเนื้อแบบวัดระฆัง ส่วนพลอยที่ฝังเป็นพลอยจริง ผมทำงานบริษัทจิวเวอร์รี่ เพื่อนนายผมก็ห้อย เทสพลอยหลายครั้งแล้ว ของจริงพลอยสวยมาก ถามเขาจับมาเมื่อหลายสิบปีแล้ว แค่พลอยเม็ดหนึ่งก็คุ้มค่าพระ ผมก็ตามหามาหลายปีเหมือนกันแต่ไม่เจอ งานฝีมือก็ฝังแบบโบราณแท้ ถ้าท่านคิดว่าพระไม่แท้แต่ได้พลอยสวยแท้ ก็น่าคิดนะครับ เอพลอยแท้มาขายราคาถูก แต่ที่ขายตามท่าพระจันทร์ เดินมาหลายปียังไม่เจอพลอยแท้ ทองแท้เลยครับ พระทองก็ทองแท้ เปอร์เซ็นไม่มากเท่าปัจจุบัน แต่ก็ใส่มากถึง 15-30 เปอร์เซ็น แต่ราคาโครตถูกในตอนเช่า ฉะนั้นถ้าท่านจะเก็บพระกรุนี้ต้องมองเนื้อให้ออก เนื้อต้องแบบวัดระฆัง เท่านั้น และต้องมีความรู้เรื่องพลอยและทองคำครับ

14. pumpkin boy

pumpkin boy เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2012
    ลองอ่านอีกครั้ง

15. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007

ผมว่า ท่านควร ปรับทัศนคตติในเรื่องของการมองคนอื่นที่มีมุมมองไม่เหมือนท่านบ้างแล้วล่ะครับ
    ไม่ควรมองคนอื่นแบบมี อคติ

พอผมบอกไม่มีความคิดเห็นเกี่ยวกับพระของนายตำรวจชั้นผู้ใหญ่ ท่านกลับมองว่าผมไม่กล้า ทั้งๆที่ผมบอกเหตุผลว่า "ไม่มีหลักฐานอะไรปรากฏบนองค์พระ"

พอผมบอกว่า โฉนดที่ดินฉบับแรกออกในสมัยรัชกาลที่ 5 ท่านก็ว่าผมไม่รู้จักคำว่า "ประมาณ"

พอท่านหา "หลักฐาน" มาคัดค้านไม่ได้ เพราะได้ฟังมามีแต่เรื่องเล่า ก็บอกว่า "ผมตั้งกระทู้เรียกคะแนน"

ลองอ่านดูอีกครั้งนะครับ

ขอเพิ่มเติมอีกนิด

ดังนั้น พระเครื่องใดๆ หากไม่มี "หลักฐานใดๆปรากฏบนองค์พระ" ผมไม่สามารถค้นคว้าหาข้อมูลได้ครับ

หากไม่มีข้อมูลในมือ ผมก็ไม่สามารถแสดงความคิดเห็นต่อพระองค์นั้นๆได้ เพราะปกติ ผมก็ไม่มีความรูดเรื่องพระเครื่องอยู่แล้ว ยิ่งเป็นพระสมเด็จ ผมยิ่งกว่าเด็กอนุบาลเสียอีก (เช่าองค์ไหน เก้องค์นั้น(deejai)(deejai))

16. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ติดตามกันต่อไปครับ

รอผู้รู้ แต่ละท่าน นำหลักฐานมาเพื่อศึกษา :cool:

17. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่า พี่ภมร ใช้ได้เลยครับ

ไม่อนุบาลหรอก สามารถตัดสินได้ว่า
    เช่าองค์ไหน เก๊องค์นั้น

ความพยายาหาข้อมูล ที่ลงในกระทู้และข้อสังเกตุ
    หัวดีไม่เบาเลยครับ :cool:

ความพยายาม จุดที่รู้ว่าเก๊ พลิกกลับดูครับ

ติดตามกระทู้ต่อไปครับผม :cool:

18. kaew5025

kaew5025 Active Member

หลวงตาแถวบ้านเพิ่งกลับจากอินเดียเอาพระมาแจกโยมแถววัด แจกไปเรื่อยและบอกว่ามาจากอินเดีย ดีใจมากได้รับแจกด้วย แต่ไปเห็นในตลาดในร้านขายตลับพระมีพระเหมือนของหลวงตาเป๊ะเรยวางเป็นกองเรยอะ โธ่หลวงตานะหลวงตานึกแร้วเชียว แต่ก้อสาธุหลวงตาคับเพราะแจกฟรี:':)':)'(

19. pmorn3339

pmorn3339 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    จริงๆ แล้ว สุดท้ายก็เป็นพระเครื่องที่ผ่านพิธีกรรมปลุกเสกแล้วนิครับ
    แม้ว่าจุดเริ่มต้นจะเป็นพระเก้ ก็ตาม

20. DingPST

DingPST Active Member

ปลุกเสกแต่มวลสารไม่ได้หรือไม่มีเลย หรือแล้วแต่จิตศรัทธา ใช่ไหมครับพี่ ด้วยความเคารพครับ