ตำนานรักสุดอึ้ง !! นอน กับ “ศพเมีย” มากว่า 5 ปี

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กัณฑกะ, 3 มิถุนายน 2012.

1. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าใครมารักเราแบบนี้ไม่เอาดีกว่าค่ะ อยากให้คนที่รักเรา..มีจิตก่อนตายคิดถึงพระนิพพาน พิจารณาสังขารร่างกายว่าไม่เที่ยง ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา แล้วก็ตัดกิเลสได้ จะรู้สึกภูมิใจมากกว่าเราตายไปแล้วคนรักยังมากอดซากศพเราทุกวันด้วยความอาลัยอาวรณ์ค่ะ อยากให้คนที่รักเรามีความสุขที่แท้จริง ได้อริยทรัพย์มากกว่าค่ะ

2. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

คนเราเวียนว่าย ตายเกิดนับชาติไม่ถ้วน แต่ทุกชาติเรามีบิดา มารดาผู้ให้กำเหนิด เช่นใด เราก็ต้องมีภรรยาคู่ครอง เช่นนั้น ทำบุญ ทำกุศล อย่าลืมอุทิศส่วนบุญให้คู่ครอง ภรรยาของเรา ผู้หญิงของเรา ผู้ให้ความรัก ความอบอุ่น ผู้เป็นแม่ของลูก ผู้เป็นภรรยาของสามี ไม่ว่าชาตินั้น จะเำกิดมาเป็นคน หรือเป็นสัตว์ ย่อมมี คู่รัก คู่ครอง
    ทำบุญ ทำกุศลอย่าลืม อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้หญิงผู้มีพระคุณเหล่านั้น แต่อดีต จนถึงปัจจุบัน ขอดวงวิญญาณของอดีตภรรยาเหล่านั้น จงร่วมรับรู้ ร่วมโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับที่เราจะพึงได้รับเทอญ
    การติดยึดกับบุคคล เช่นตัวอย่างนี้ การติดยึดกับสัตว์ เช่นมีข่าวยกมรดกให้กับ หมาบ้าง แมวบ้าง และการติดยึดกับสิ่งของทรัพย์สมบัติเป็นของไม่ดี ตายไปแล้วจิตวิญญาณก็ไปเกาะติด เกาะยึด เป็นสิ่งไม่ดี เป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์ แต่การกตัญญู รู้คุณ ต่อคน ต่อสัตว์ และสิ่งของ เป็นสิ่งประเสริฐ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2012
  3. mashimo

mashimo เป็นที่รู้จักกันดี

ทึ้งมากเลยมีด้วยหรือนอนกับศพมานานกว่า5ปีรักไม่ปล่อยวางเลยตายไปแล้วไม่รู้ไปเกิดเป็นอะไรแล้วยังมาทำตัวเป็นห่วงกันอีกน่าสงสารรักเป็นทุกข์ จริง ๆ เห็นแล้วก็ทั้งดีใจและเสียใจในเวลาเดียวกันหากมานั่งพิจารณาแล้วมันเป็นทุกข์มากกว่าทุกข์เพราะคิดถึงและรักพบแล้วจากคนเราพบกันแล้วจากจริง ๆจากช้าเร็วก็ต้องจากเข้าคำนี้ดีคิดอะไรได้มากขึ้นพอเห็นเขานอนกอดศพเมียเข้าใจดีว่ามันเป็นเช่นไรแต่แล้วพอคิดอีกที่มันทุกข์น่ะไม่อยากเกิดอีกแล้วไม่อยากเจอทุกข์อีกทุกเพราะรักนี้น่าสงสารจริง ๆ

4. ชื่อโอ๋ค่ะ

ชื่อโอ๋ค่ะ Active Member

30 พฤษภาคม 2012
    ผิดแล้วค่ะ เรารักเค้าตั้งแต่ยังไม่เจอหน้ากันเลย
    ถ้าเรารักรูปกาย
    เรารักผู้ชายหล่อๆที่อยุ่กรุงเทพเหมือนเราไม่ดีกว่าหรอคะ
    เราเจอกันที่เกมส์โยกังค่ะ ใช้เวลามากว่า3ปี เพื่อจะนัดเจอกัน
    เค้าอ้วนค่ะดำด้วย อ้วนแบบ 80กว่าได้มั้ง
    - -*ไม่มีความหล่อในสายตาคนอื่นเลย
    หน้ากลมเป็นซาลาเปา แก้มยุ้ย หยิกแก้มประจำ
    หมั่นเขี้ยว เวลาไปเที่ยว
    บางทีหยิกจน วันต่อมา แก้มเขียวช้ำเลยค่ะ 5555+
    เค้าหล่อในสายตาเราเสมอค่ะ
    เราอายุ 21 เค้าอายุ 38 ปัจจุบันนะคะ
    ยังจำตอนเจอกันครั้งแรกได้
    วินาทีนั้นพอเราเจอปุ๊บ วิ่งเข้าไปกอดเค้าเลยค่ะ
    ดีใจมาก น้ำตาไหลเลย
    นัดเจอกันที่มหาชัยค่ะ
    เค้าอยู่ราชบุรี เราก็ไปราชบุรีไม่เป็นอ่ะนะ - -
    แต่ไปมหาชัยเป็น ทุกวันนี้ก็ยังคบกันอยู่ค่ะยังไม่แต่งงาน
    ไม่มีการล่วงเกินกันใดๆทั้งสิ้นค่ะ เค้ารอเราเรียนจบ
    ก็จะแต่งงานกันเลยค่ะ

คนที่ไม่เคยมีความรักไม่มีทางเข้าใจหรอกค่ะ เรารักเค้ามาก
    ถ้าเราตายก่อนเค้า เราคงไปเกิดไม่ได้หรอก เราก็จะรอเค้า
    จนกว่าเค้าจะหมดอายุขัยแระเราก็จะตามเค้าไปทุกภพทุกชาติ
    ตามดูแลเค้า ไม่ว่าเค้าจะเกิดเปนผู้หญิง หรือผู้ชาย
    หรือเราจะเกิดเป็นชายหรือหญิงเหมือนกันก็ตาม
    หรือจะเกิดเป็นสัตว์ชนิดใดก็ตาม เราสัญญากันแล้วค่ะ
    รักที่เราให้เค้าจะเป็นรักนิรันดร์ ไม่มีที่สิ้นสุด ถึงจะทุกข์ยังไง
    ก็ทุกข์ไม่มากไปกว่าการสูญเสียเค้าไป หรือการจะไม่ได้เจอเค้าอีก
    อันนี้แหล่ะค่ะ ตายทั้งเป็น ไม่ว่าจะผ่านไปกี่ 1000ปี
    หรือเป็นล้านๆปี ถึงจะทุกข์กับการรอคอยแค่ไหน แต่มันรักไปแล้วหนิคะ
    การโดนนอกใจ สำหรับเราไม่ทุกข์ไปกว่าการพรัดพรากหรอกค่ะ
    สมมุตถ้าเค้านอกใจเรา เราก็ทนได้ค่ะ ถือว่าเป็นกรรมไม่มีการจองเวรแย่งชิง
    อาจจะมีน้อยใจบ้าง
    ขอแค่ได้อยู่ใกล้ๆคนที่เรารักก็พอ ได้ดูแลเค้า
    ไม่ว่าอนาคตจะเกิดอะไรขึ้นในวันข้างหน้า
    สัญญารักของคนคนนี้ก็จะไม่เปลี่ยนแปลง ชีวิตของเรา เราเลือกแล้ว
    เราพร้อมที่จะรับผลที่ตามมาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มิถุนายน 2012
  5. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมไม่ยอมปล่อยวางเน้ออ ถ้ารักจริงทำบุญกุศลไปให้
    รักมากมาย บวชให้ไปเลย ไม่ใช่มานอนกอดศพอยู่ทุกวัน

สงสัยคงเป็นกรรมของเขา ไม่รู้ตอนนี้เลิกทำเเบบนี้หรือยัง
    คหสต.นะ ชาติหน้าเดวก็คงเกิดมาทำอะไรคล้ายๆเดิมอีกอ่ะเเหล่ะ ถ้าไม่ยอมปล่อยวาง

คห.บนอ่ะ-*- รู้ได้ไงว่าคนไม่เคยมีความรักไม่รู้ ของผมมีเเต่อกหักเเบบเเอบชอบอ่ะ
    เห็นหมด ตอนตัวเองปรุงเเต่งมันตลกยังไง ส่วนตัวไม่เคยอยู่ในโลกความรัก(ไม่มีใครเอา55+)
    เเละก็ดูคนอื่นเป็นตัวอย่าง รักกันเลิกกันมีเยอะไป ตอนรักกก็รักกันมาก
    ตอนเลิกก็ไม่เหลืออะไร เห็นชัดๆเลยว่าความรักมันก็เเค่จิตปรุงเเต่ง

6. ชื่อโอ๋ค่ะ

ชื่อโอ๋ค่ะ Active Member

30 พฤษภาคม 2012
    แค่นั้นคุณเรียกว่ารักแล้วหรอคะ
    ความรักมันไม่ได้ถูกสร้างภายในวันเดียว ไม่ใช่การหลงในกายสังขาร
    เลิกกันแล้วไม่เหลืออะไรผิดแล้วค่ะ ความรักต่อให้เลิกกันแล้วไม่เหลืออะไร
    หรือโดนเฉดหัวไป ก็ยังคงรักเค้าอยุ่อย่างนั้น
    คนที่จิตปรุงแต่งจริงๆเท่านั้นแหล่ะ ที่พอเลิกกันแล้ว
    ไม่เหลือแม้แต่ความผูกพันธ์ คือรักไม่จริงไงคะจิตปรุงแต่งนั้นแหล่ะค่ะ
    คุณไม่เข้าใจความรักด้วยซ้ำ แต่ไม่มีก็ดีค่ะ ไม่ทุกข์
    คุณก็พูดถูกนะคะ ถ้าคนรักตายไป ก็ทำบุญให้
    ^_^ เป็นเราก็คงเก็บกระดูกมาไว้เป็นที่ระลึก แระก็ทำบุญหนักๆเยอะๆ
    ไปให้เค้าจนกว่าเราจะตายตามเค้าไปแหล่ะค่ะ

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

ใช้ปัญญาในการพิจารณา และใช้จิตเป็นตัวเลือก พิจารณาดูให้ดีดี ตามภาพ อย่าหลงประเด็น มันเป็นบาป พิจารณาดูดีดี ตามภาพ มันเป็นความรัก ความผูกพัน ของสามีที่มีต่อภรรยา และความรัก ความผูกพันของผู้ที่เป็นลูก ที่มีต่อมารดา เป็นการแสดงความกตัญญู รู้คุณ ต่อสามีที่มีต่อภรรยา เป็นการแสดงความกตัญญู รู้คุณ ต่อบุตรที่มีต่อมารดา อย่าหลงประเด็นมันจะเป็นบาป ความมีกตัญญูรู้คุณ ต่อผู้มีพระคุณ เราควรสรรเสริญ "กรรมเดียวเกี่ยวข้องกับธรรมะหลายบท"

8. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ยอมรับนับถือใรความศรัทธาในความรัก แต่ทุกอย่างย่อมเป็นไปตามกฏของธรรมชาติทำเช่นนี้ผิดไหมไม่ผิดหรอกคุณลีมีสิทธิ์ที่จะทำ แต่...นั่นนอกจากจะทำให้ตนเองได้ยึดติดหลงแล้วยังนำแฟนมาผูกมัดไว้เช่นนี้ก็อาจจะทำให้เค้าไปไหนไม่ได้ด้วย

9. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องความรักข้ามภพชาตินั้นผมก้อรู้บางเล็กน้อยครับ โดยเฉพาะตัวเองสาบานกับคู่รักมานับภพชาติไม่ถ้วนครับ ที่พอรู้ได้บ่างก้อภพเดรัจฉานกึ่งเทพ มาจนเป็นมนุษย์ชาตินี้ชาติที่5แล้ว และเราก้อเจอกันครับ และตกลงกันว่าจะตัดภพตัดชาติตัดคำสาบานเสียแต่ชาตินี่ครับ ได้หรือเปล่ายังไม่รู้ เพราะต้องมีกรรมเกี่ยวพันเรื่องบุตรตรี ของเราที่จะต้องออกมาเป็นผู้ทำนุบำรุงศาสนาสืบต่อไป และเธอบอกผมว่าชาติที่แล้ว ถ้าผมไม่ห่วงเธอผมอาจจะได้อริยะขั้นใดขั้นหนึ่งแล้ว ผมรับรู้ครับเรื่องความรักรู้ลึกซึ่งมากถึงขั้นตรอมใจตายบาง ไม่ยอมตัดห่วงบ่าง เลยสืบภพมาจนถึงชาตินี้ไงครับ โลภ โกรธ หลง แก้ด้วย ศีล สมาธิ ปัญญา ความรักคือความหลง ต้องใช่ปัญญาขั้นสูงเท่านั้นครับ เพราะเราถูกความหลงเรื่องรักหลอกมานานแสนนานนับแสนล้านอสงไขกันมาแล้ว จะมาบอกให้เชื่อง่ายๆไม่มีทางครับ ต้องใช่ปัญญาญาณขั้นสูงเท่านั้น อนุโมทนา สัตร์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ขอบคุณที่รับฟัง ผิดถูกบอกกล่าวได้ ขอบคุณครับ

10. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ไม่อยากมีความรักแล้วรักแล้วมีแม่ทุก สุขบ่างก็เล็กๆน้อยๆพอความรักมันไม่เที่ยงแท้ ไม่มีรักไหนเท่ารักตัวเองทั้งนั้น

11. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

ความรักเป็นสิ่งที่งดงามครับ
    หากคนเราไม่มีความรักในหัวใจ
    โลกนี้คงแห้งแล้ง แต่ต้องรู้จักรักครับ
    บางคนมีคนรักแล้วชีวิตตกต่ำ
    ในขณะที่หลายคนมีคนรักแล้ว
    พากเพียรพยายามจนชีวิตประสบความสำเร็จ
    ผมว่าเราต้องสำเร็จตนเองก่อนครับ
    ว่ารักที่เราเป็นอยู่ เป็นรักที่มีอนาคตใช่หรือไม่
    ถ้าคำตอบคือไม่ รักก็คงไม่ถูกทางครับ

12. นางพญา20

นางพญา20 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ความรักก็มีกันทั้งนั้นแหล่ะค่ะอยู่ที่ว่าใครจเเจอรักแบบไหนยังไง แล้วแต่กรรมล่ะค่ะ

13. PowerRanger

PowerRanger สมาชิกใหม่

14 พฤษภาคม 2012
    ทั้งน่าขนลุกและน่าชื่นชมในความรักที่เค้ามีให้ภรรยาของเค้ามากๆ ทั้งเปลี่ยนเสื้อผ้าให้อย่างดี จะมีซักกี่คนสมัยนี้ที่จะทำแบบนี้ให้กับคนที่ตนรักรักทั้งๆที่รู้ว่าวิญญาณเค้าไม่ได้อยู่กับเราแล้ว

14. asura7

asura7 Active Member

น่าสงสาร สงสารที่หลงอยู่กับความรัก มีความรักเป็นบ่วง ผูกตัวเองไว้ให้จมอยู่กับกองทุกข์ นอนกอดกองทุกข์ทุกวี่วีน ดวงตามืดบอด ไม่เห็นความจริงตรงหน้า

15. asura7

asura7 Active Member

ทุกชีวิตบนโลกรักตัวเองมากกว่าผู้อื่นอยู่แล้วนี่ครับ

16. siamblogza

siamblogza เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    รักมั่นสุดๆ

17. khunfong

khunfong เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2012
  18. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    คุณโอ๋.......น่ารักมาก มีความรักแฟนได้มากมายถึงเพียงนี้
    อยากให้คุณโอ๋ จำความรู้สึกอันดีนี้ไว้ และจำความคิดอันนี้ไว้ให้จงดี
    ในภายภาคหน้า 5 ปี 10 ปี 20 ปี หรือ50 ปี

คุณโอ๋ลองหวลมานึกถึง ความรักอันนี้ ความคิดอันนี้
    ว่าจะยังคงอยู่เท่านี้ หรือมากไปกว่านี้ หรือจะแปรเปลี่ยนเป็นอื่นไป

การเดินทางอันใกล้โพ้นของดวงจิตนี้ ถ้าต้องถือ หรือต้องแบก
    อะไรที่มันหนักๆไป หรือสะสมของข้างทางไป เยอะๆ ย่อมลำบากแน่นอน

ขอให้โชคดีครับ

19. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอชื่นชมและอนุโมทนากับความรักที่ยิ่งใหญ่ที่น้อยคนจะทำได้

20. siwatcha

siwatcha เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ตอนเข้ามาอ่านคิดว่าจะเจอแต่เรื่องน่าขนลุก แต่มีหลายข้อความในนี้ได้ให้ข้อคิดดีๆ มากต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้จริง ๆ

อืม....ไงดีละ ความรักเป็นสิ่งสวยงาม เป็นสิ่งดีงามเห็นด้วยนะคะ ใช่ ละหากโลกใบนี้ปราศจากความรักมันคงอับเฉา เหี่ยวแห้ง แล้งน้ำใจ ไงไม่รู้
    ยังจำวันที่เป็นวัยสะรุ่น ได้ดี เหมือนเกิดเมื่อวันวาน ได้อย่างแม่นยำ และคิดว่าเข้าใจนะ กับความคิดของ บางคนที่ยังยึดความรักของหนุ่มสาวเป็นสรณะ ไม่มีผิด-ถูก ละคะ เพราะเมื่อกาลเวลาผ่านมาจากจุดนั้น(ที่พูดไม่ได้หมายความว่าปัจจุบัน อกหัก รักคุด หรอกนะเพราะดิฉันมีสามีที่สามารถกราบเท้าได้เลยด้วยคิดว่าไม่มีใครจะมาทนกับผู้หญิงอย่างเราได้ เป็นสุภาพบุรุษทีรักลูกและภรรยามากถึงมากที่สุดและมีลูกที่กตัญญูรู้คุณพ่อแม่ตั้งใจศึกษาเล่าเรียนเป็นเด็กดีดิฉันรักลูกมากจริง ๆ) ย้อนไปที่พอเวลาผ่านมาถึงจุดนึงนะใครหลาย ๆ คนน่าจะคิดได้ว่ารักแบบชายหนุ่มหญิงสาวนะดีคะดีอยู่หรอกแต่มันน่าจะมีอะไรที่เป็นแก่นสาร หรือสาระมากกว่า มันต้องรักลง ปลงให้เป็น เห็นเป็นสัจจะธรรมนะคะ รักพอดี พอดี ก็ดีที่สุด แต่การที่ใครคนใดคนหนึ่งตายลงไปจนเน่าจนเปื่อยแล้วยังไปขุดศพขึ้นมานอนกอดต่อ นะ ....อึม....มันแปลกๆ นะ หากดิฉันเสียชีวิตไปก็ไม่อยากให้สามีทำอะไรแบบนี้แน่นอน เพราะตอนเป็นๆ เขาก็ดีกับเรามากมายอยู่แล้วไม่ได้หมายความว่าการตายจากจะทำให้เราไม่รักกันที่ไหน ทำไมไม่ทำความดีและปฏิบัติธรรมเพื่อความหลุดพ้น อันนี้ของจริงและดีที่สุด ดิฉันอยากไปเจอสามีอีกคะขอไปแปะไว้ที่........ชั้นไหนที่ไม่ใช่โลกในเวลาอันใกล้ นี้แน่นอน ไม่ว่าจะเป็น 3000-4000-5000.ปี หรือซวยหนักใครดันมาเกิดห้วงเวลา 5100 ปี ที่ัเว้นวรรค เป็นสูญ ยังไม่มีพระพุทธเจ้ามาอุบัติละก็ ซวยมากจริง ๆ เพราะจะเจอกับมนุษย์ประเภทไหนก็ยังไม่รู้เพราะทุกวันนี้ก็.......ขนลุกจริงๆ ในอดีตกาลพระสุนัย ที่ำทำผิดเสพเมถุนกับภรรยาตนเอง 3 ครั้ง พระพุทธเจ้าเรียกประชุมเพื่อไต่สวน เพราะมีมูลและตรัสถามพระต้นเรื่อง(พระสุนัย)ว่ากระทำจริงหรือ(อันที่จริงพระองค์ทราบทุกอย่างละคะว่าจริง) แต่ต้องถามเพื่อให้ยอมรับต่อที่ประชุมสงฆ์และถึงได้มีการบัญญัติเป็นพระวินัยในข้อที่ห้ามเสพเมถุนกับอิสสตรีเพศให้อาบีติปาราชิกเป็นครังแรก พระที่ทำความผิดจริง ท่านทำ ท่านก็รับว่า จริงครับกระผมได้เสพเมถุนจริง หากใครได้เคยฟังพระวินัยปิฏก จะทราบดี อย่างน้อย สิ่้งที่คนสมัยก่อน ต่างกับคนสมัยนี้คืออะไร ? กล้าทำ ก็กล้ารับคะ ข้อนี้ดิฉันนับถือมาก จริง ๆ เดี๋ยวนี้หรือ ยุค 2556 โห..........เห็นกันจะๆ ยังพูดหน้า เฉย ตาใสว่า เปล่า ไม่ได้ทำ ไม่เคย จนต้องมีกล้องวงจรปิด คลิปมือถือ เพื่อเอาผิดกับคนที่มันไม่มีศีล ไง ไม่มีสัจจะนะเห็นจะถูก กล้องถ่ายเห็นๆ ถือปืนยิงคนๆ ตายวิ่งหนียังกระหนำ่ยิง บอก ปล้ำกันปืนลั่น , ฆ่าช้างกัน ฆ่าแรดเพื่อเอานอ เอางา อย่างโหดเหี้ยม ไม่เกรงกลัวบาป ไหนจะอื่นๆ อีกมากมาย.................................
    สิ่งหนึ่งที่ดิฉันขอพูดได้เต็มปากนะคะว่าทุกวันนี้ไม่อยากเกิดอีกเลยหากทำได้อยากให้สิ้นอาสวักกิเลสตัวร้ายเร็วๆ จริง ๆ อยากปฏิบัติธรรมให้มากที่สุดเท่าที่เวลาและโอกาสจะอำนวย(เพราะยังทำงานอยู่ยังไม่เกษียณ) เพราะอะไร? หรือคะ ดิฉันตื่นมาทุกเช้าได้ทราบข่าว โจรฆ่าข่มขืนสตรีที่อายุ 70 กว่าจนตาย......อีโจรเป็นเพียงเด็กชายวัยรุ่น 17-18 ปี โอ.....แม่เจ้าอะไรกันนักกันหนา ปล้นกันทุกวีี่ทุกวัน ไหนจะปัญหาทางใต้ที่น่าสงสารสุด ๆ ๆๆๆตายทุกวัน บาดเจ็บทุกวัน ขับรถปาดหน้ายิงกันตาย....กลางสี่แยกต่าง ๆ อีกทั้ง***อันนี้สำคัญสุดที่ไม่อยากเกิดจริงๆ และรังเกียจสุดๆ มันยิ่งกว่าเกลียดและกลัว คืออะไรรู้ไหมคะ คือมนุษย์อย่างเราๆ ท่านๆนี่แหละที่ออกไมโครโฟนตะเบ็งเสียงอย่างน่ารังเกียจ มุสาวาทา อย่างไม่เกรงกลัว บาป นรกมันจะกินหัว ยังกล้า จ้วงจาบหยาบช้า ดึง พระสยามเทวาธิราช พระแม่คงคา พระแม่ธรณีสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย ให้เป็นพยานในคำสัตย์สาบานที่ตัวของตัวเองย่อมรู้ดียิ่งว่า เป็นคนสั่งให้ทำหรือไม่(เคยดูเทปเห็นๆ เลยว่ายุยงส่งเสริมของจริงเลยให้เผาบ้านเผาเมือง) ดิฉันสุดแสนจะรังเกียจสุด ๆ เชื่อไหม คะ คิดเสมอเลย เมื่อเจอบุคคลเหล่านี้ว่าไงรู้ไหม? ทำไม หนอเราถึงเกิดมาร่วมกับคนแบบนี้ คนทีี่ ไม่มี หิริ ไม่มี โอตัปปะ และน่าจะไม่มีศีลธรรมประจำใจแน่นอน ทำไมจึงต้องมาเกิดแล้วเจอคนแบบนี้เศร้าๆๆๆมาก มันทำให้ดิฉันเร่งบำเพ็ญและภาวนา ทำบุญและสิ่งใดที่จะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนมนุษย์ด้วยกันที่ทำได้ยินดียิ่ง เหนือสิ่งใดทั้งหมดทั้งมวล คิดและคิดเสมอว่า ดิฉันโชคดีเหลือหลายจริง ๆ ที่เกิดมาชาตินี้ได้พบพระศาสนาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและคิดตลอดมาจริงๆ นะคะว่าดิฉันและมนุษย์ทั้งหลายเป็นหนี้พระพุทธเจ้าเหลือเกิน พระองค์รักและเมตตาเราจริงๆ ให้ได้รู้ว่าทำยังไงจึงไม่ต้องตกนรก หมกไหม้ สุข ของคฤหัสห์ทำอย่างไร ศีล แค่ 5 ข้อ 8 ข้อเท่านั้น พระองค์ได้มอบธรรมอันเป็นสิ่งที่มหัศจรรย์ที่สุดแก่มวลมนุษย์ชาติไว้ให้ได้เรียนรู้และปฏิบัติตัวปฏิบัติใจให้ดี และมีทางเลือกเสมอที่เหมาะกับบุคคลนั้น ธรรมะของพระองค์ไม่ง่ายเลยและก็ไม่ยากหากเราน้อมใจ(โอปะนะยิโก) เข้ามาศึกษา และธรรมของพระพุทธองค์เป็นไปเพื่อความหลุดพ้น สิ้นอาสวักกิเลส และปล่อยวาง ทุกสิ่งเป็น ทุกขัง อนิจจัง และ อนัตตา
    ท้ายนี้ ลูกคนนี้ขอกราบแทบเบื้องพระบาทขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างแท้จริงว่านับแต่นี้ไปชีวิตนี้ จะขอทำความดีปฏิบัติตนเป็นคนดีอันมี ศีล-ธรรม ประจำใจเสมอจะรักษา ตัว กาย วาจา ใจ เพื่อตอบแทนพระคุณของพระพุทธเจ้าตราบจนลมหายใจสุดท้ายขอถวายเป็นพุทธบูชา และธรรมมะใดที่พระองค์ทรงพบแล้ว ขอธรรมมะนั้นข้าพเจ้าโปรดเข้าใจได้ไม่ยากและถึงซึ่ง นิพพานสิ้นอาสสะวักกิเลสด้วยเทอญ