ตามหาลูกหลานพญานาคที่มาเกิด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย MANENAKA WANGKATEKEAW, 13 มีนาคม 2013.

1. MANENAKA WANGKATEKEAW

MANENAKA WANGKATEKEAW เป็นที่รู้จักกันดี

พระแก้วมณีโชติ พิมพ์พระพุทธ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.1 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      4 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      95
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  2. MANENAKA WANGKATEKEAW

MANENAKA WANGKATEKEAW เป็นที่รู้จักกันดี

ไปที่วัดแล้วพบสิ่งนี้

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      144
  3. jantraa

jantraa เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพสุดท้ายเกิดขึ้นได้อย่างไรคะ...แปลกจัง

4. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    จิตผมบอกว่าพระแก้วมณีโชตินั้นคือสมเด็จองค์ปฐมครับ

เรื่องปัจจัตตังครับ

5. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

เรื่องอจินไตยบางเรื่อง หากไม่เคยได้รับทราบและไม่เคยสามารถรรับรู้ด้วยประสาททั้งห้าของตนเองแล้วก็ยากที่จะเชื่อได้ นี่คือความเชื่อมั่นของคนยุคนี้ที่คิดว่าตนเอง "รู้" มากเหลือเกิน

หากไม่เคยทราบ ไม่เคยรับรู้ด้วยตนเองมาก่อนแล้ว ก็ขอให้ "เฉยๆ" ซะดีกว่า จะได้ไม่เกิดมโนกรรมและวจีกรรมต่อตนเอง อันจะติดดวงจิตข้ามภพข้ามชาติไป

หากเรื่องพญานาคหรือนาคราชไม่มีจริงแล้ว ในพระไตรปิฎกคงไม่บันทึกไว้หรอก การเกิดมาหลายภพหลายชาติก็มีแสดงไว้ในพระไตรปิฎก พระพุทธองค์ไม่ตรัสเื่รื่องเท็จ พระอรหันต์เจ้าทุกองค์ที่ชำระพระไตรปิฎกก็ไม่กล่าวเท็จ ไม่บันทึกเรื่องเท็จ

ท่านเจ้าของกระทู้ท่านวางอุเบกขาได้ดีครับ นับถือ นับถือ นับถือ
    ส่วนผมเป็นแค่ "ปุถุชน" ก็เลยต้องขอแสดงความคิดเห็นแย้งออกมาบ้าง ตามประสาปุถุชนคนหนึ่ง

6. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณคุณคำเอี้ยงค่ะ พี่เคยโง่เขลาเบาปัญญาและไม่เคยแน่ใจว่าพระพุทธเจ้ามีจริงมั้ย หรือพญานาคมีจริงมั้ย แต่พี่ก็ไม่เคยลบหลู่ในสิ่งที่เราพิสูจน์ไม่ได้ อาจเป็นเพราะความโชคดีของพี่ที่ได้เกิดสิ่งน่าอัศจรรย์ขึ้น
    ทำให้เชื่อแล้วทุกอย่างมีอยู่จริง และสิ่งที่เราสงสัยมันจะค่อยๆคลี่คลายเมื่อถึงเวลาของมัน ส่วนคนที่มองความเชื่อคนอื่นเป็นเรื่องแปลกเรื่องตลกขบขัน พี่ก็ขอให้โชคดีให้คุณได้เจอของจริงเข้าสักวัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2013
  7. MANENAKA WANGKATEKEAW

ขอบคุณ ครับ คุณ somlatri

"ที่ให้ความกระจ่างผู้คนที่ไม่เข้าใจ"

"การที่คนเราไม่เข้าใจหรือไม่เชื่อ
    เพราะว่าเราไม่ได้สืบเสาะหาความจริง"

เราต้องเอาตัวเราเองเข้าไปพิสูจน์
    หรือปฎิบัติให้เข้าถึงธรรม
    แล้วเราจะรู้ว่าสิ่งที่อยู่ในพระไตรปิฏก นั้นมีอยู่จริง

ผมเองเป็นคนนึงที่ไม่เคยเชื่อสิ่งเหล่านี้
    เมื่อถึงกาลถึงเวลา และตัวเองพอจะมีวาสนาอยู่บ้าง
    จึงได้พบพระพุทธศาสนา
    (กว่าจะเข้าใจและได้พบเวลาก็เหลือน้อยแล้ว)

และได้ปฎิบัติอย่างจริงจัง
    เพื่อวันนึงจะได้พ้นทุกข์
    และไม่ต้องกลับมาเกิดอีก
    เพราะการเกิดเป็นทุกข์

การที่นำเรื่องเหล่านี้มาบอกเล่า
    เพื่อให้ทราบว่ามีอยู่จริง
    มรรคผลนิพพานมีอยู่จริง
    ให้พากันเร่งปฎิบัติเพื่อข้ามวัฎฏะกันเถอะ
    ผู้ใดปฎิบัติจนถึงธรรมแล้วก็จะรู้ว่าความสงบ เป็นอย่างไร

ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  8. MANENAKA WANGKATEKEAW

แล้วจะเรียนถามท่านให้ นะครับ

9. MANENAKA WANGKATEKEAW

" โอม มา ณี ปัท เม หุม "

องค์นี้คงรู้จักกันดีครับ

ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      76
  10. panya18

panya18 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    เจ้าของกระทู้ท่านเจริญพรหมวิหาร 4 ได้ดีมากครับ

นับถือครับ

11. MANENAKA WANGKATEKEAW

ผมจะไปปฎิบัติธรรมที่หนองคาย
    แล้วค่อยพบกันหลังสงกรานต์ ครับ
    สวัสดีปีใหม่ไทย ครับ
    ขอให้ เจริญในธรรม
    ยิ่งๆขึ้นไปทุกๆคน ครับ

ขนาดไฟล์:
      8.9 MB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      6.2 MB
      เปิดดู:
      72
  12. khunfongbeer

khunfongbeer เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2012
  13. kongpak

มหามุฑิตาโมทนาสาธุกับบุญของท่านในทุกประการด้วยครับ

พวกเราเกิดมาเพื่อค้ำจุนพระพุทธศาสนา และมุ่งปฏิบัติเพื่อถึงปลายทางที่จะได้ไม่ต้องกลับมามีขันธ์ห้ากันอีกต่อไป

14. Arnna

Arnna เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    สวัสดีปีใหม่คะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ พรุ่งนี้จะไปสรงน้ำพระแก้วใหญ่ที่ศรีสะเกษคะ

15. design8743

design8743 เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันเห็นพญานาคคะ ตนใหญ่มากเท่าบ้าน เข้ามาอยู่ข้างหน้าบ้าน2ตน สีดำทั้ง2ตน พอฉันเห็นก็รู้สึกกลัวมาก แล้วบอกแม่ว่าให้เข้าไปหลบในบ้าน
    พอเค้าหันมาเห็นฉันเค้าก้อดันประตูบ้านพังเข้ามาในบ้านเลยค่ะ ฉันรีบวิ่งหนีไปหลบหลังประตูหลังบ้าน เค้าเห็นแม่กะพี่สาวฉัน
    เค้าก็เลื้อยผ่านไปดิ่งตรงมาหาฉันซึ่งแอบอยู่หลังประตูข้างหลังบ้าน เค้าว่าหนีเราไม่พ้นหรอก เค้าดันประตูหลังบ้านมาปะทะกับฉัน ฉันกรีดร้องสุดเสียงด้วยความกลัว เค้าบอกฉันว่าไม่ต้องกลัวหรอก ฉันบอกว่าจะไม่กลัวได้ไงมาแบบนี้เป็นใครก็กลัวทั้งนั้น เค้าว่าเค้าจะแปลงร่างเป็นคนก็ได้นะ แต่เค้าไม่อยากทำเพราะตอนนี้พลังเค้าอ่อนลงมาก
    เค้าว่าตามหาฉันมานานมากแล้วในที่สุดก็เจอสักที ตามหามาหลายคนแล้ว ไม่มีใครเหมาะเท่าฉันแล้วในแผ่นดินนี้ ฉันว่าตามหาทำไม
    เค้าว่าฉันเป็นเนื้อคู่คนรักของลูกชายเค้า
    ที่ยืนอยู่ข้างๆเค้าซึ่งเป็นพญานาคอีกตนแต่ตนนี้ไม่ได้พูดอะไรทั้งสิ้นได้แต่นิ่งเงียบและมองฉัน ตนที่เป็นแม่พูดอยู่ตนเดียว เค้าว่าเค้าทั้งคู่กำลัง จะหมดพลังเพราะมีอำนาจชั่วร้ายบางอย่างที่จะทำลายเค้า เค้าว่าเค้าจะไม่สามารถปกป้องแผ่นดินนี้ได้อีกแล้ว เค้าบอกว่าฉันต้องช่วยเค้า เค้าว่ามีฉันคนเดียวเท่านั้นที่ทำได้ ฉันถามว่าจะช่วยยังไง เค้าว่าฉันต้องรับหน้าที่นี้ต่อจากเค้า
    เค้าว่าฉันทำได้ ฉันว่าฉันไม่เอา ฉันกลัวฉันไม่อยากเป็นสัตว์ ( เป็นความคิดของฉันเอง ฉันคิดไปเองว่าเค้าจะให้ฉันเป็นพญานาคเหมือนเค้า ) แต่ฉันไม่ได้ถามเค้าว่าเค้าหมายถึงอะไรกันแน่ที่จะให้ช่วย
    เค้าว่าเจ้าต้องช่วยเรา เราชื่อสุริยะใสให้จำไว้ เจ้าต้องช่วยเรานะ ฉันว่าไม่เอา อย่านะ แล้วเค้าก็ขว้างลูกอะไรไม่รู้ออกมาจากปากเค้า เป็นลูกกลมๆ2อันเหมือนลูกตา ใส่ตัวฉันแล้วมันก็หายเข้าตัวฉันไป แล้วฉันก็ตกใจตื่น
    จบแล้วคะ

ไปถามหมอดูมาเค้าว่า เรามีองค์พญานาคอ่ะ เค้าว่ามีไม่น้อยกว่า 1
    จิงหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าจิงก้อคงดีมาก เค้าจะได้คุ้มครองเรา

ตอนนี้ก้อฝันอีกละคะ ฝันเห็นพญานาคตนเดิมสีดำใหญ่มากหัวท่านชนเพดานบ้าน พันรอบเสาบ้านเรย แล้วพูดว่า อะไรปกป้องสักอย่างนี่ละคะ จำได้แค่ว่าปกป้อง แต่หมายถึงอะไรไม่รู้จิงๆ แล้วมีผู้ชายหล่อมากผิวขาวยืนอยู่ข้างพญานาคตนนั้น

แล้วมาอีกวันฝันว่าพญานาคตนนั้นพาไปดูว่าอดีตชาติเรา เป็นพญานาคแบบไหน
    เค้าว่าเราเป็นพญานาคเพศเมีย แล้วเค้าก็ให้เราเห็นเป็นพญานาคสีรุ้งค่ะ สวยมากตัวใหญ่กำลังลอยอยู่
    เราก้อเรยสงสัยว่า ถ้าคู่ของเราเป็นพญานาคสีดำ แล้วเราจะเป็นพญานาคสีรุ้งได้หรอคะ แบบงงๆนะค่ะ ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

16. นวรักษ์^ ^

นวรักษ์^ ^ เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาจากการทำบุญที่เขาคิชฌกูฎ ขนบุญมาฝากเพียบเลยค่ะ

17. Arnna

Arnna เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    อนุโมทนาบุญทุกประการด้วยนะคะ สาธุ

18. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ไทยจ้า...อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ _/\_

หลังสงกรานต์จะเข้ามาติดตามเรื่องราวดีๆจาก จขกท.ต่อนะคะ...:cool:

19. kongpak

เรียน ท่านจขกท. และท่านผู้ศรัทธาทุกท่าน... เมื่อวันที่ 13 เม.ย. ผมได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบันไปประดิษฐานที่สำนักปฏิบัติธรรมภูผาธรรม โดยมอบให้ท่านอาจารย์กุนที ซึ่งท่านได้มีความปิติเป็นอย่างยิ่ง

จึงเรียนมาเพื่อให้ท่านจขกท.และท่านผู้ศรัทธาได้โมทนาบุญร่วมกันครับ

20. kongpak

เชื่อว่า ท่านจขกท.ที่ได้ไปปฏิบัติธรรมที่หนองคายคงจะมีเรื่องราวดีๆ เล่าให้พวกเราฟังอีกนะครับ :cool: