ตามหาคุณยายที่รักคะ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย PPPP, 9 มกราคม 2005.

1. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    อ้าวน้องอาหมิงมาเยี่ยมกระทู้กินเนสส์ด้วยเหรอคะ สวัสดีค่ะ
    ฮัลโหลๆ น้องจิน สวัสดีค่ะคุณดิจิตอล

2. Digital

Digital เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2004
    อยากได้หนังสือที่คุณแม่นิภา คงสุข ได้ทำนายเรื่องต่าง ๆ แต่อยู่ไกลสุดขอบฟ้า และยินดีออกค่าใช้จ่ายค่าส่ง โดยการส่งเงินไทยใส่ซองไปให้ค่ะ ขอความกรุณาค่ะ อยากอ่านอ่ะค่ะ

3. kiatkiat

kiatkiat เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004
    มาสวัสดีทุกๆคนละนะครับ
    และต้องไปแล้วครับ
    ขอให้มีความสุขกันทุกๆนนะครับ
    ไว้จบงานจะมาคุยด้วยครับ

4. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    morning krub p earth angel, p um nard,zipper, and digital =)

5. Digital

สวัสดีค่ะ คุณอำนาจ

ยินดีที่ได้รู้จัก
    พี่ไม่ค่อยได้เข้ามาหรอกค่ะ

6. Digital

อ้าวคุณ Jin ทำไม good morning ล่ะคะ อยู่ที่ไหนเนี่ย
    good morning to you too ตอนนี้มันกลางคืนเมืองไทยนี่นา

7. Jin

พี่อำนาจเช่ารุนไหนมาครับ ทำไมอยากได้ตะกรุดละฮะ

8. Jin

canada krub sis...p digital la krub?

9. Digital

ก็ติดกับคุณjinนั่นแหละค่ะ near Chicago

10. Jin

i gotta go to work laew krub....bye bye everybody =)

nice to meet u krub sis

11. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    นี่ซิ้มเขียด....รถตัวเองไปถึงไหนแล้วจ๊ะ
    เหลืออีกกี่วัน ถึงกำหนดส่ง..หืม

พี่ขอให้ประสบความสำเร็จในการงานและการศึกษานะคะ....เป่ากระหม่อม...เพี้ยง

12. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    เมืองหลวงพระบางถ้าจำไม่ผิด จะเป็นเมืองที่เค้าอนุรักษ์ไว้หน่ะคับ อนุรักษ์วิถีชีวิตและตึกรามบ้านช่องต่างๆ สมัยที่ยังเป็นล้านช้าง (หรือไม่ก็ยุดหลังจากนั้นที่เป็นลาวแล้วอ่ะนะ)

13. K8

K8 บุคคลทั่วไป

14. Digital

ขอบคุณเป็นที่สุดค่ะคุณอำนาจ ดีใจจัง คือพี่อยู่เมริกาน่ะค่ะ คือคุณอำนาจต้องไปส่งที่ไปรษณีย์ค่ะ นี่แหละมันลำบากตรงนี้ ส่วนค่าใช้จ่ายเท่าไรตอนส่งมาแล้วค่อยเมลล์หาพี่ก็ได้ว่าเท่าไร แล้วพี่จะให้น้องสาวที่อยู่เมืองไทย ส่งเงินไปให้คุณค่ะ ขอที่อยู่ด้วยค่ะ หรือเบอร์บัญชีก็ได้ค่ะ ส่วนที่อยู่ของพี่ที่อเมริกานะคะ

Thanawan Kohrianchai
    2429 Lowell Ave.
    Springfield, IL.62704
    USA.

Thanawan39@yahoo.com

15. K8

คาถาสนองกลับผู้กระทำไสยศาสตร์

"สัมปจิตฉามิ"

คาถาบทนี้พระองค์ที่ 10 มาบอกหลวงพ่อในขณะที่หลวงพ่อพักอยู่ที่เมืองควีนทาวน์ ประเทศนิวซีแลนด์ เมื่อวันที่ 28 มีนาคม 2529 เวลา 05.00 น.

ก่อนนอนหลวงพ่อนอนภาวนาเป็นปกติ ตื่นขึ้นมามีอาการปากขยับไม่ได้ มือขยับไม่ได้รู้สึกอึดอัด คล้ายเป็นอัมพาต แต่ใจสบาย พระองค์ที่ 10 มาบอกว่า "เวลานี้มีคนคิดทำให้เธอเป็นแบบนี้" และท่านให้เห็นตัวผู้ทำชัดเจน พระองค์ที่ 10 ให้ภาวนาว่า "สัมปจิตฉามิ" จึงคลายตัว

คาถาบทนี้ไม่ได้ให้ใช้เฉพาะหลวงพ่อเท่านั้น อนุญาตให้พุทธบริษัทศิษยานุศิษย์และลูกหลานหลวงพ่อใช้ได้ด้วย

ก่อนนอนภาวนาให้ตั้ง นะโม 3 จบ และต่อด้วย

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    และ สวด "อิติปิโสฯ" 3 จบ จึงภาวนาเรื่อยๆ ไป ในขณะภาวนาให้ทำใจให้สบายๆ

ผลของคาถาบทนี้ จะมีผลต่อผู้สั่ง ผู้รับคำสั่ง ผู้ร่วมมือ และผู้กระทำไสยศาสตร์มายังเราโดยฉับพลัน

ผลพิเศษ ถ้าตั้งใจรักษาศีล 5 บริสุทธิ์ หรือตั้งใจรักษากรรมบท 10 ให้ครบถ้วน สามารถระงับนิวรณ์ 5 ได้ ภาวนาวันละ 1 ชั่วโมงเป็นเวลา 3 เดือนติดต่อกันจะมีผลคล้ายอภิญญา

หมายเหตุ

"สัมปจิตฉามิ" อ่านว่า สัม-ปะ-จิต-ฉา-มิ คาถาบทนี้ใช้ได้เฉพาะผู้ที่เป็น สัมมาทิฎฐิ เท่านั้น ไม่มีผลสำหรับผู้เป็น มิจฉาทิฎฐิ

พระโมคคัลลาน์ท่านมายืนยัน ว่าคาถาบทนี้เป็นคาถาอภิญญา บอกว่าคนที่ได้อภิญญามาชาติก่อน ใช้คาถาบทนี้ของเก่าจะรวมตัว คือว่าทำไปๆ ถ้าเข้าผรณาปีติจะรู้สึกว่าตัวไม่มี เหลือแต่หน้า ต่อไปก็ไม่มีอะไรเหลือเลย หน้าก็ไม่มี ถ้าทำได้เช่นนี้บ่อยๆ ไม่ช้าก็รวมตัวจะไปไหนก็ได้ เที่ยวต่างประเทศเรื่องเล็ก ฆราวาสทำได้ทุกอย่าง แต่พระห้ามแสดงต่อหน้าคน อย่างท่านปิณโฑลภารทวาชเป็นต้น บัญญัติ ถูกห้ามเพราะอะไร เพราะถ้าไปทำอย่างนั้น คนก็ไม่ต้องการธรรมะต้องพระแสดงปาฏิหาริย์ ถ้าขอให้พระแสดงปาฏิหาริย์ พระทำให้ คนนั้นตายแล้วเกิดใหม่ ต้องไปเป็นทาสเขา 500 ชาติ ถ้าพระไม่ทำให้แล้วโกรธก็เลยลงนรก พระพุทธเจ้าจึงทรงห้าม แต่ว่าพระที่อยู่ในป่าท่านมีความจำเป็นก็ใช้ได้ แต่ต้องไม่ให้คนเห็น อย่างพระที่เข้านิโรธสมาบัติ ออกมาแล้วปั๊บก็เหาะไปทันที แต่ต้องไม่ให้คนเห็น พอเห็นว่าคนจะเห็นก็ต้องลงเดิน ถ้าเหาะจริงๆ แล้วไวมาก ตามบาลีว่าที่พระโมคคัลลาน์ขึ้นไปดาวดึงส์ในคราวนั้นบอกแต่ว่าลัดนิ้วมือเดียว ความจริงไวกว่านั้น แต่ศัพท์ภาษาไทยไม่รู้จะใช้อะไร ความจริงนึกก็ถึงแล้ว

จาก หนังสือลูกรักพ่อ 2

16. K8

เท่าที่ทราบมานะครับ คาถาบทนี้ หากใครใช้ภาวนาจิตจะสงบรวมตัวได้เร็วครับ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด คือต้องรักษาศีล 5 หรือกรรมบท 10 ให้บริสุทธิ์ และต้องระงับนิวรณ์ 5 ให้ได้ด้วย

นอกจากนี้ควรนมัสการบูชาพระรัตนตรัยด้วยนอบน้อม

โดยก่อนภาวนาให้ตั้ง นะโม 3 จบ และต่อด้วย

พุทธัง สรณัง คัจฉามิ
    ธัมมัง สรณัง คัจฉามิ
    สังฆัง สรณัง คัจฉามิ
    และ สวด "อิติปิโสฯ" 3 จบ จึงภาวนาเรื่อยๆ ไป ในขณะภาวนาให้ทำใจให้สบายๆ

17. K8

และสุดท้ายผมขอยืนยันว่า

พุทโธ อัปปมาโณ
    ธัมโม อัปปมาโณ
    สังโฆ อัปปมาโณ

คุณของพระพุทธเจ้า คุณของพระธรรม และคุณของพระอริยสงฆ์ หาประมาณไม่ได้ครับ

ขอให้มีมั่นใจตามนี้นะครับ ^ ^

18. Digital

ขอบคุณมากอีกครั้งนะคะ หนังสือเล่มเก่าหรือใหม่ไม่สำคัญค่ะ ขอให้ได้อ่าน คนไทยที่นี่หาหนังสือธรรมะค่อนข้างยากค่ะ ถ้าพี่ได้หนังสือมาแล้วก็จะให้เพื่อนอ่านด้วยค่ะ

อยากได้อะไรที่อเมริกาไม๊ พี่จะส่งไปให้ค่ะ ถ้าไม่เกินกำลังทรัพย์ของพี่ หรือว่าถ้าพี่กลับเมืองไทยเมื่อไรแล้วพี่จะบอกล่วงหน้า ถ้าจะเอาอะไรก็ติดต่อพี่มาแล้วกันนะคะ

เอ๊..คุณอำนาจ นามสกุลอะไรคะ

19. น้องไข่แมงสาบ

น้องไข่แมงสาบ เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2004
    Good morning Kha .....ZZZzzZZZ ^_^

20. Anunaki

Anunaki สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2005
    อ่ะห่ะ ปู่ไนน์ สวัสดีตอนเช้าครับ ติดต่อกับดาวแม่อยู่เหรอ สงสัยดาวแม่จะทิ้งปู่ไนน์เอาไว้ที่นี้แล้วมั้งครับ