เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. Six sent

Six sent Active Member

19 พฤศจิกายน 2015
    "ชอบครับ" ส่วนตัว ผิวพรรณ+คราบสนิม ดูดี เข้าทางพิมพ์นิยมD วัดบางคลาน(ตำราเล่มนึง) แต่ไม่มีภาพด้านหลัง จีวรหลังบนควรเชื่อมสังฆฏิ ส่วนจีวรล่างนั่งทับควรเล็กและบาง ตามนี้น่าจะดี รอฟังความคิดเห็นสมาชิกท่านอื่นๆ ครับ

2. Six sent

ภูมิคุ้มกันกระตู้ฮู้..."คำสั่งสอนอาจารย์ต่อศิษย์(ผมครับ)" -พระไม่แท้ อย่าดูให้เป็น พระแท้ พึงระฤกเสมอว่า เงินเราสิ แท้(แท้ตาเปล่า)-....ผมใช้เสมอในการเช่าบูชาพระ เพื่อนๆลองเอาไปใช้บ้างก็ได้นะครับ นานๆเมื่อจำขึ้นใจ...อาจเป็นเหมียนผม -อิ่มจัง ตังค์ อยู่ครบ-(อิ่มในการส่อง กระตู้ฮู้)....ก็เป็นด้ายๆๆ ด้วยความปรารถนาดีจาก "ศิษย์มีอาจารย์" ครับ

3. withawatjack

withawatjack สมาชิก

ขอบคุณคุณ Six sent มากครับ ลงรูปเพี่มเพื่อเป็นแนวทางครับ

4. Six sent

เคร็ดไม่ลับ....ของพระหล่อหลวงพ่อเงิน จากที่ผมได้ บอกไปสนิมสี่ชนิดการเกิด สามารถบอกสัดส่วนของโลหะที่ผสม ถ้ามี..ผ่าน แต่อย่าลืม ปลอมขั้นเทพฯ อาจทำได้......แต่ที่ทำไม่ได้แน่ๆคือ"ธรรมชาติ" คือ "สนิมแต่ละชนิดจะมีหลายเฉดสี" ตัวอย่างเช่น สนิมทองแดง(สีเขียว)ก็จะมีเขียวเข้ม เขียวอ่อน....เขียวใส(สนิมเพิ่งเกิด).....ถ้ามีครบ บวก กับพิมพ์ เท่ากับ แท้คร้บ......ด้วยความปรารถนา จาก ศิษย์มีอาจารย์ ครับ

5. Six sent

โดยรวมชอบครับ(เพราะไม่เหมือนทั่วไปที่เคยเห็น)..ติดตรงจีวรที่นั่งท้บ น่าจะบางกว่านี้..ส่วนผิวพรรณเเละคราบสนิมลองพิจรณาตามที่ผมได้โพสไปแล้วครับ...ขอให้โชคดีครับ

6. atist

atist เป็นที่รู้จักกันดี

แค่นี้ก็ดีใจแล้วครับขอบคุณมากๆนะครับ สมาชิกท่านอื่นมีความเห็นยังไงบ้างครับ

7. atist

นี่ก็หลวงพ่อเงินใช่ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. Six sent

"สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก" ดีครับคุณatist...ทำให้ผมนึกถึงคำสอนของอาจารย์ผม..."เอ็ง(กระผม)เป็นแบบไหน?" เมื่อเอ็ง(ผม)ได้มีพระแท้ องค์แรก....ดีใจระลึกถึงคุณท่านหรือดีใจกระโดดโลดเต้น.....เช้าตักบาตรทำบุญระลึกถึงท่านหรือเช้าไปใส่กรอบร้านทอง.....แขวนท่านขึ้นคอและอธิฐานท่านคุ้มครองหรือเก็บท่านไว้ในเซฟธนาคาร......มีโอกาสไปสักการะท่านยังวัดท่านหรือมีโอกาสไปห้างดังย่านเมืองกรุง.....ใครขอชมให้ดูเพื่อศึกษาหรือใครขอชมจ้องเปิดราคา.....ฯลฯ อีกเยอะอาจารย์สอน "เอ็งเลือกเอาจะเป็นแบบไหน หลวงพ่อก็แท้เหมือนกัน แต่หลวงพ่อท่านเลือกแล้วท่านจะคุ้มครอง เมตตา คนแบบไหน ข้ารู้....เอ็ง(กระผม)ละเลือกแล้วหรือยัง? " ท่านสอนผมครับ ด้วยความปรารถนาดี จาก ศิษย์มีอาจารย์ ครับ

9. Six sent

ไม่ทราบจริงๆครับ รอฟังเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆครับ

10. atist

ขอบคุณมากๆครับ

11. atist

เขาว่าเป็นหลวงพ่อเงินวัดเขาเต่าครับ ทันหลวงพ่ออยู่ครับ แต่ผมดูไม่เป็นครับ ว่าน่าจะแท้ไหมครับ

12. withawatjack

withawatjack สมาชิก

ขยายรูป

ขอบคุณ คุณ Six sent อีกครั้งครับ ส่วนตัวคิดว่าองค์นี้ อวบกว่าพิมพ์อื่น ทั้งใบหน้า แขน ขา จีวร รวบทั้งฐานรอง แต่ผมมั่นใจคราบสนิมและลายมุ้ง ว่าน่าจะเข้าวาระที่ 3 ขอบคุณสำหรับข้อมูลว่าน่าจะเป็นพิมพ์ d และขอขอบคุณข้อมูลจากทางพี่ๆในเวป ว่าลายมุ้งน่าจะเป็นยุคคุณย่าวัณ ผมจึงอาราธนาเลี่ยมไว้บูชาติดตัว ผมขยายรูปให้ดูกันง่ายๆ ใว้เป็นข้อมูลสำหรับผู้ที่ศรัทธาเหมือนกันครับ

13. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

ผิวสวย....

พระผิวสวยๆแบบนี้ผมก็ชอบครับ...แต่ปัจจุบันต้องระวัง..เพราะเขาทำการแต่งผิวกันได้สวยๆแล้วเช่นกัน...จึงต้องเป็นตำรวจจับผุ้ร้าย..มองหาจุดต้องสงสัยไว้ให้มาก...ถ้าเจอก็ให้เข้าข่ายผู้ต้องสงสัยไว้ก่อน...อย่างทั้งสององค์นี้ผิวงามแต้ๆเป็นนางงามเข้าประกวดได้ทั้งคุ่..แต่พอดูก้นองค์แรกชักเสียว...กลัวจะกลายเป็น miss Tiffany...ส่วนอีกองค์ไม่เห็นก้นและด้านข้าง...ถ้าได้เห็นบ้าง..อาจจะดีก็ได้...

14. bhothale

พิมพ์ทรงโดยรวมผมช๊อบ..ชอบ

แต่มีพิรุธน่าหวาดเสียวที่จะเป็นพระฉีดนะครับ...เพราะ..ปรากฏเม็ดฟองอากาศมากไปหน่อย...ตามปกติการหล่อพระแบบโบราณก็มีเม็ดฟองอากาศได้ไม่แปลก..เพราะดินที่พอกหุ่นเทียนก็มีฟองอากาศผสมอยุ่ในเนื้อดินบ้างตอนที่นวดดิน..พอตอนพอกหุ่นเทียนแล้วเผาสำรอกเทียนออก...ก็อาจจะปะเหมาะเคราะห์ดีไปมีช่องว่างฟองอากาศติดผิวหุ่นพอดีเป๊ะ...พอเทน้ำทองเข้าแทนที่ก็เลยเกิดเม็ดอากาศ..ที่เราชอบเรียกว่า..เนื้อเกิน..นั่นแหละ...ทีนี้พอหันมาดูทางด้านเม็ดฟองอากาศที่เกิดในพระฉีด...พระฉีดสมัยนี้หล่อแบบจากปูนพลาสเตอร์..ซึ่่งตอนผสมปูนนิยมใช้สว่านเป็นตัวปั่นเนื้อปูนกับน้ำให้เนื้อปูนเนียน..แล้วจึงเทลงกระบอกที่ใส่หุ่นเทียนไว้...ถ้าช่างปั่นไม่ดีก็จะมีฟองอากาศเยอะกว่าดินที่นวดแบบโบราณ...ทีนี้พอทำการสำรอกเทียนออกแล้วนำแบบปูนที่มีเม็ดฟองอากาศผสมอยู่เยอะ..เข้าไปเทน้ำทองในเครื่องเหวี่ยง...ด้วยแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ของเครื่องเหวี่ยงที่มากกว่าแรงดึงดูดตามธรรมชาติของโลกหลายเท่า..ก็ทำให้น้ำทองวิ่งปรูดปราดเข้าไปแทนที่..เรียกว่าไปมันทุกซอกทุกมุมทุกเม็ดทุกรูที่กูจะไปได้...เม็ดเนื้อเกินในพระฉีดจึงมักปรากฏให้เห็นมากกว่าพระหล่อโบราณ...อันเป็นต้นเหตุของข้อแคลงใจส่วนตัว(ประจำตัว)ของผม....คหสต.ผิดพลาดห้ามโกรธกัน

15. bhothale

16. atist

รบกวนสอบถามอีกครั้งครับ ลายมุ้งเป็นยังไงครับ ขอตัวอย่างหน่อยครับ จะได้หัดส่องบ้างครับ

17. bhothale

สายอ้อมเมืองช่วยได้มั๊ยครับ

มองว่าไม่ใช่ครับ...แม้มีความพยายามจะให้ใช่...เจอพระเนื้อวิ้งๆแบบนี้..ผมว่ายังไงๆก็ไปไม่ถึง 100 ปี...ยังไม่ต้องส่องพิมพ์และรอยตะไบ(ที่มีมากไป)..คหสต.ขออภัยหากผิดพลาด

18. bhothale

วัดเขาเต่าอยู่ที่ไหนครับ...อยากทราบจริงๆไม่ได้แซวนะครับ..อย่าเข้าใจผิด

19. atist

วัดหนองเต่าครับ ผมเขียนผิดครับ

20. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีวันหยุดครับ (พระผมเอง) ออกความเห็นตามสบายครับ
    ท่าน Six sent กล่าวไว้ว่า
    เคร็ดไม่ลับ....ของพระหล่อหลวงพ่อเงิน จากที่ผมได้ บอกไปสนิมสี่ชนิดการเกิด สามารถบอกสัดส่วนของโลหะที่ผสม ถ้ามี..ผ่าน แต่อย่าลืม ปลอมขั้นเทพฯ อาจทำได้......แต่ที่ทำไม่ได้แน่ๆคือ"ธรรมชาติ" คือ "สนิมแต่ละชนิดจะมีหลายเฉดสี" ตัวอย่างเช่น สนิมทองแดง(สีเขียว)ก็จะมีเขียวเข้ม เขียวอ่อน....เขียวใส(สนิมเพิ่งเกิด).....ถ้ามีครบ บวก กับพิมพ์ เท่ากับ แท้คร้บ......ด้วยความปรารถนา จาก ศิษย์มีอาจารย์ ครับ
    ขอเสริมอย่าลืมเรื่อง คราบเบ้า อายุ ลักษณะของโลหะ ธรรมชาติโดยรวมของรูปหล่อ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2016