เรื่องเด่น ตามรอยหลวงพ่อเงิน พุทธโชติ (กลุ่มหลวงพ่อเงิน)

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย เจ๊ตุ้ม, 16 มกราคม 2013.

1. udornp

udornp เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งฤาษี แบบนี้หลวงพ่อเงิน มีสร้างไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      56 KB
      เปิดดู:
      123
      ขนาดไฟล์:
      47.6 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      68
  2. bhothale

bhothale เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับเพื่อนผองน้องพี่..นานๆเจอที..ไม่ว่ากันเนอะ พี่เจ้ฯก็เงียบจ้อยหายหน้าไม่ได้มาจ๊ะจ๊า ท่าจะงานยุ่ง...ลุงเลย...ขอลุงก่อนๆ ลุงแก่แล้ว

3. bhothale

มีครับ...แต่ลักษณะจะต่างจากนี้เล็กน้อยและเนื้อจะเก่ากว่านี้ครับ
    พิมพ์นี้มีเสริมตามแผงมานานแล้วครับ...
    คหสต.ผิดพลาดก็ขออภัย...ห้ามโกรธ:cool:

4. bhothale

หวัดดีครับพี่ฯ...คหสต.ของผมหากใครก็ตามคิดจะเช่าหา ลพ.เงิน อาจารย์ชุ่ม
    ณ ปัจจุบันนี้ผมว่ามีความเสี่ยงสูง...โดยเฉพาะพิมพ์นี้เป็นที่นิยมมากของโรงงาน
    มีออกมามาก...ตั้งแต่ปีก่อนๆหน้านี้..และช่วงปีที่แล้วเห็นกรุโรงงานแตก เป็นพิมพ์นี้แต่โค๊ดหล่อใต้ฐานจะเป็น ช.ช้างหางยาว...ทำการหมักผิวทำเก่ามาวางขายเป็นกระบะๆเลย...องค์ของพี่ฯเท่าที่เห็นผมยังชอบรูปทรงเลยครับ...ขอติที่เนื้อโลหะ..โดยเฉพาะที่ใต้ฐาน ที่ยังดูไม่เก่าเท่าไหร่ ...รวมทั้งตรงโค๊ดที่หล่อ ดูรอยสันดาป(จากภาพ)ก็ยังไม่เก่า...แต่ถ้าผมเห็นก่อนช่วง3-4ปีที่แล้ว ถ้าไม่แพง จะเก๊หรือแท้ผมก็อาจเอามานอนส่องศึกษาก่อน....แต่ถ้าเป็นช่วงปีสองปีนี้ ถ้าแพงผมไม่สู้ครับ...ก็คงต้องขึ้นอยู่กับตัวพี่เองแล้วหละครับที่จะทราบได้ด้วยใจพี่เอง..ว่าได้มาจากไหน อย่างไร เมื่อไหร่ เท่าไร...พระของ อ.ชุ่ม สร้างน่าจะช่วงปี 2478-2493 ตอนที่เป็นเจ้าอาวาสวัดท้ายน้ำ นับเวลาถึงปัจจุบันก็ร่วม70-80 ปี ดังนั้นเนื้อพระก็ควรจะเก่าสมอายุ...ถ้าได้มานานแล้ว ยังไงๆก็เก็บไว้ก่อนครับ เอาไว้แห่ที่อื่นๆอีกที ต้องหลายๆตาช่วยกันส่อง ถี่ลอดตาช้าง ห่างลอดตาเล็น...มองจากภาพ ย่อมต่างจากเห็นของจริง...:cool::cool:

5. bhothale

เหรียญใบโพธิ์...ของเดิมออกวัดท้ายน้ำครับ...ถ้าแท้ของเดิม(เพราะของใหม่แท้ก็มีออกจากวัดฯ)น่าจะออกช่วง อ.ชุ่ม อายุเหรียญก็ราวๆ70-80 ปี...แต่เนื้อตะกั่ว..ผมไม่ทราบข้อมูลครับ...(เคยเห็นตามแผงก็มีวาง..แต่ผมก็หยิบส่องแล้ววางที่เดิม)...ลองฟังท่านอื่นๆอีกทีนะครับ:cool::cool:

6. bhothale

ขอดูใต้ฐานหน่อยซิครับ...อยากทราบขนาดด้วยครับ(ฐานxสูง)
    เชื่อกันว่าถ้าแท้ออกวัดท่ามะไฟ
    ทันหลวงปู่เงินปลุกเสก...พระพิมพ์นี้สร้างจำนวนไม่มาก(ตามข้อมูลระบุว่าพันกว่าองค์)ในสมัยนั้น...แต่ผมไม่สงสัยเลยว่าทำไมถึงมากุแตกอยู่บนแผงเต็มไปหมด
    ในสมัยนี้...องค์นี้ถ้าได้มานานแล้วก็รอพี่ๆท่านอื่นๆอีกที..อาจมีลุ้นครับ...:cool::cool:

7. bhothale

นมัสการครับหลวงพี่ทัต...ใบพุทราห้วยเขนแบบนี้พี่เต๋าเคยเอาวัคซีนมาฉีดให้เพื่อนๆแล้วครับ...ผมเคยเห็น..ปัจจุบันนี้มีวางให้เกลื่อนแทบทุกแผง...ยิ่งเนื้อออกไปทางทองแดงท่อแอร์เก่า เนื้อเหรียญค่อนข้างบาง (หนากว่าเหรียญบาทนิดเดียว บางกว่าเหรียญห้าบาท)สังเกตุจากรูห่วงและขอบเหรียญจะจับพิรุธของการเป็นพระปั๊มได้ไม่ยาก...คหสต.ผมว่าคนขายบาปหนาครับ..หลอกได้กระทั่งพระสงฆ์องค์พระเจ้า....:'(

8. bhothale

หวัดดีครับ...องค์นี้ถ้าได้จากวัด..หรือผู้ใหญ่(รวมกำนันด้วยก็ได้) ผู้มีพระคุณให้มา..ก็ขึ้นคอได้...อย่างน้อยก็เป็นศิริมงคลแก่ตัวเรา..และเป็นของมงคลเตือนใจให้นึกถึงผู้ให้...แต่ถ้าไปบูชาหามาเอง...ก็แล้วแต่ศรัทธาของแต่ละบุคคล ..แต่ถ้าเป็น คหสต.ของผม...ถ้าไม่ใช่ผู้ใหญ่ให้มา..ผมยังไม่คล้องคอครับ..:cool:

9. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    องค์นี้ ขึ้นคอไหวไหมครับ

รบกวนเจ๊ตุ้ม และท่านอื่นๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ เต็มที่เลยครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

10. เจ๊ตุ้ม

เจ๊ตุ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณท่านพี่ bhothble ที่กรุณาแจงรายละเอียดในเนื้อหาพิมพ์ทรงให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจครับ เรื่องราวต่างๆ เป็นอย่างนั้นจริงๆ ครับ บอกตามตรงพระที่ทันหลวงปู่ยากมากๆ ถึงยากที่สุดครับไม่ได้แตกต่างจากสมเด็จเลยเห็นใจท่านผู้ที่ศัทธาทุกท่านนะครับ ปัจจุบันมีทั้งหนังสือที่ลงพระปลอม เวฟลงพระปลอม รวมถึงเซียนเฟสบุค จุดประสงค์ที่ลงก็แค่เรื่องเงินเท่านั้นเอง แค่เห็นหน้าพระก็ไม่รอดแล้วครับ
    ส่วนของพี่ krichthep หาองค์อื่นดีกว่าครับองค์นี้สร้างนอกวัดครับ เหตุผลที่ตอบแบบนี้เพราะ โลหะใหม่ (โลหะจะแบ่งเป็นยุคครับ หลวงพ่อเงินพิมพ์นิยมโลหะมีเอกลักษณ์เฉพาะ เรื่องสีของโลหะ ความแวววาว อายุของโลหะ คราบ สนิมขุม ส่วมพิมพ์ทรงของผมค่อยเป็นลำดับที่รองลงมาครับ ส่วนพิมพ์ขี้ตาที่สร้างในวัดส่วนมากจะเป็นโลหะผสม ลักษณะจะสุกใสแต่ไม่มันวาวครับเพราะส่วนมากจะผสมด้วยทองคำ แต่บางองค์ก็ทองเหลืองล้วนๆ เลยก็มีครับ แต่อายุโลหะสภาพที่ผ่านกาลเวลามาเป็นร้อยปีน่าจะเป็นยังไงต้องลองคิดกันดูครับ)
    ที่ผมบอกแบบนี้เพราะว่าเป็นทองเหลืองสมัยนี้ และทรงพิมพ์เลียนแบบยุคโบราณ พบได้ตามแผงพระทั่วไป และเวฟขายพระหลักๆ และเวฟ ขายดี ครับ ไม่ว่ากันนะครับสำหรับคำตอบแบบนี้ ลองเช็คหลายๆ ที่นะครับ เผื่อจะได้คำตอบที่แตกต่าง

11. นาย ธนพล ขุมทรัพย์

นาย ธนพล ขุมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านbhothale ที่ช่วยดูให้ คำตอบแบบนี้สร้างความหวังให้ผมขึ้นมาหน่อย จากที่กักๆมากเป็นพิเศษ จนมาเห็นคำว่าพึ่งสร้างมาในช่วง70-80 ปีนี้เอง ทำให้เกิดความหวังขึ้นมาอีกหน่อย เลยนะครับ(k)(k)(k)

12. เจ๊ตุ้ม

1
    แก้เบื่อครับ พระผมเองออกความเห็นได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      175.7 KB
      เปิดดู:
      77
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2015
  13. เจ๊ตุ้ม

1
    มาหาทองในหลวงพ่อเงินกันไม๊ น่าจะเป็นอีกอย่างที่พระปลอมยังทำไม่ได้

ขนาดไฟล์:
      142.4 KB
      เปิดดู:
      761
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2015
  14. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010

ขอบคุณมากครับ ท่าน เจ๊ตุ้ม
    เดี๋ยวได้ใหม่ เอามาให้ดูอีก ครับ

15. cheingb

cheingb เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนพี่ๆด้วยครับว่าหลวงพ่อเงินองศ์นี้ออกวัดใหน

รบกวนพี่ๆด้วยครับว่าหลวงพ่อเงินองศ์นี้ออกวัดใหนเป็นรุ่นอะใรและทันท่านปรุกสกใหมครับ ขอขอบคุณพี่ๆมาล่วงหน้าด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      248.6 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      251.5 KB
      เปิดดู:
      193
  16. เจ๊ตุ้ม

1
    องค์นี้ไม่เคยจำพรรษาที่วัดไหน เคยเจอที่วัด ยูอำมูเลต ในกระดานวัดดวง เจอในวัดเฟสบุ๊คของอาจารย์ มาร์คเซคเบิก เจอในสำนักสงฆ์ขายดีครับพบบ่อยมากหลักการสังเกตุนะครับ ถ้าคราบตามซอกต่างๆ สีน้ำตาล อ่อน เข้ม จะมีลุ้นครับ สนิมขุม ที่เกิดตามผิวพระ จะมีเฮ ถ้าไม่มีก็ฮา
    ผิวตึงๆ เรียบๆ พระฉีด / ทองเหลืองซีดมันวาวโลหะใหม่ไม่ทันยุค / คราบตามซอกดำบางๆ เผาจุ่มน้ำมัน / คราบผลึกขาวตามซอก แม่แบบทำมาจากปูนพาสเตอร์ / เนื้อออกแดง(แดงน้อยกว่าวัดสุทัต) ส่วนผสมมาจากท่อแอร์ แต่ถ้าแดงมากกว่านี้ก็ท่อทองแดงอยู่ดี ส่วนมากคราบจะออกดำเพราะเอาเแก๊สเป่าให้ลอมละลายก่อนเทเข้าแม่พิมพ์ เนื้อออกสีเทาๆ ที่มักจะเรียกว่าเนื้อเงิน ทำมาจากแป๊ะตั๊ง ท่อน้ำประปา หรือมีส่วนผสมของ กัมวาไนส (สังกะสี)หรือทำมาจากเหรียญบาทเก่า คราบไม่ดำเพราะไม่ใช่เงินส่วนมากคราบจะออกเหลืองๆ ขาวๆ บางองค์ขาวฟูๆ มีอะไรอีกน้าาาา พระบางองค์มีรอยแต่ตะไบที่เศียร ปลอมเพราะพระเดินท่อน้ำทองที่เศียรใช้ตะใบแต่งกลบลบรอยอดีต เพื่อแต่งฐานให้สวย บางองค์เดินท่อน้ำทองที่หลัง ที่หน้าอก (โลหะที่หลอมละลายด้วยความร้อนก่อนเทเข้าพิมพ์ ผมเรียกน้ำทองคนอื่นเรียกอะไรผมไม่ทราบนะครับ) พระที่ฐานเรียบกริ๊บ มีรอยตะใบนิดหน่อยเป็นพระฉีด(มันตะไบยังไงว่ะมีเส้นสองสามเส้นฐานเรียบปี๊ดดดดดเลย) เหมือนผู้หญิง ไปฉีดโบท๊อก คาง แก้ม จมูก นม ก้น ไม่ธรรมชาติ สวยเหมือนตุ๊กกระตายาง ฝรั่งเรียกว่ากุมมี่เกิล์ อิอิถึงไหนแล้วหว่า. พระสามชายฐานที่เหมือนกันหรือจุดใกล้เคียงกันปลอม พระที่มาเลี่ยไร จากภาคกลางมาอิสาน เป็นพระปลอม จากอิสานไปแถวตะวันออกก็พระปลอม โยมหญิงแต่งชุดขาวมาขอศัทธาถือไม้หนีบเงินมาขอบริจาคจากชาวบ้านนี่ก็ปลอม เด็กนักเรียผู้ชายแต่งหน้าทาปากไปโรงเรียนไม่รู้ว่าเค๊าเรียกอะไรน่าจะเป็นมนุษย์ต่างดาวผมเรียกไม่ถูกนะครับ คนที่ดูคล้ายผู้หญิงแต่ไม่ใช่ผู้หญิงนี่ก็ไม่ใช่อริจินอล ก็แค่ก๊อปปี๊ พิมพ์อะไรไปมั่งหว่าอิอิอิอิ
    ของไม่จริงทำไมไม่สั่นไม่ไหว เขย่าเท่าไรจะให้มันไหวมันก็ไม่ยอม สงสัยข้างในคงเป็นของปลอม
    คำตอบไม่ถูกใจขออภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2015
  17. bhothale

หวัดดีพี่เจ๊ฯและผองเพื่อน...ชอบๆๆ..และเห็นด้วยกับข้อความของพี่เจ๊ฯที่อธิบายความไว้ให้เพื่อนๆได้ยั้งคิดสะกิดใจ...ก่อนที่จะไขว่คว้าหาพระ ลพ.เงินองค์ต่อๆๆไป...อย่างที่รู้ๆกันอยู่น่ะครับ...ณ พ.ศ.นี้ ผมว่าแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยที่เราจะไปเจอพระแท้ที่เก่าจริง...มารอให้เราได้เดินหาเช่าบูชาตามแผงพระ ในราคาถูกแบบเจ้าของแผง(ตู้)ตกควายตาย...ที่เจอส่วนมากก็จะเป็นพระเก๊ พระปลอม ของทำเทียมเลียนแบบ ทำผิวแกล้งเก่าแล้วเอามาปล่อยให้ผู้ศรัทธาบูชาหาเช่าไปในราคาสูง...และไม่เว้นแม้แต่พระใหม่ ถ้ารุ่นไหนดังก็ถูกทำเลียนแบบเช่นกัน(พระใหม่ ลพ.เงิน ที่ถูกทำเลียนแบบมีแทบทุกรุ่นที่ดังๆ)..คนที่ไม่รุ้เท่าทันก็อาจจะต้องซื้อปลาทูในราคาปลาคร๊าฟ...ซึ่งผมเชื่อว่าหลายๆท่านต้องเคยเจอมาแล้ว..และก็บ่อยมากๆด้วย...ยิ่งปัจจุบันนี้ธุรกิจบนเน็ตแพร่หลายมาก...การขายพระเก๊ราคาแพงก็บูมมากขึ้นเช่นกัน...เพราะคนขายบางแห่งเขาก็ชอบ...แค่แต่งรูปพระให้งามหยดกว่าของจริง...แล้วปล่อยขายทิ้งไป...ถ้าใครได้รับพระแล้วไม่ชอบใจเอาพระมาคืน..ก็ยังได้หักเปอร์เซนต์หลายตังค์..เพราะตั้งราคาไว้โคตรแพง...
    วันนี้เลยถ่ายรูปพระพิมพ์นิยมของโรงงานหล่อฉีด(เหวี่ยง)พระเก๊...หนึ่งในหลายหลายๆพิมพ์ที่โรงงานชอบทำ...พิมพ์ของอาจารย์ชุ่ม วัดท้ายน้ำ โค๊ดหล่อในตัว...พระเก๊ลักษณะนี้สังเกตง่ายมาก เพราะหลักการและเหตุผลขัดแย้งกัน...หลักการคือ พระของอ.ชุ่มเป็นพระยุค 70-80 ปี ดังนั้นการหล่อพระก็ต้องหล่อแบบโบราณ ..เนื้อโลหะและร่องรอยต่างๆก็ต้องเก่าสมอายุ(ยังไม่ต้องพูดถึงเรื่องพิมพ์ทรง)...แต่เหตุและผลที่ปรากฏให้เราเห็นมันขัดแย้งกันชัดเจน จากใต้ฐานเราจะเห็นรอยก้านช่อที่ไว้เดินน้ำโลหะหลอมละลายหรือที่พี่เจ้เรียกตามแบบโบราณว่า..น้ำทอง..นั่นแหละอันเดียวกัน...องค์ที่ผมเอามาลงนี้เป็นตัวอย่างของพระฉีดที่ดูได้ง่าย..ลองสังเกตรอยก้านช่อพระฉีด ส่วนมากหนีไม่พ้นจากนี้...เนื้อโลหะทองเหลืองผสมทองแดงท่อแอร์(พระ ลพ.เงินเก๊โรงงานนิยมเนื้อนี้มาก)...แม้จะทำผิวให้ดูเก่า...แต่เราก็รู้อยู่แก่ใจแล้วว่าสมัยโน้นยังไม่มีเครื่องเหวี่ยงฉีดน้ำทอง.. ยังไม่มีท่อแอร์ ดังนั้น...หลักฐานของสมัยนี้จะไปมีในของสมัยโน้นได้อย่างไร...จึงสรุปได้ว่า..."..เขย่าเท่าไรจะให้มันไหวมันก็ไม่ยอม สงสัยข้างในจะเป็นของปลอม..ๆ..." อย่างที่เนื้อเพลงของ สุรพล สมบัติเจริญ เคยร้องไว้...ราตรีสวัสดิ์สำหรับคืนนี้ครับ[​IMG]

18. ปีสูรย์

ปีสูรย์ Active Member

27 ธันวาคม 2015
    เยี่ยมชม

19. cheingb

cheingb เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปี่ใหม่ครับเจ๊ตุ้มและพี่ๆครับขอรบกวนเจ๊ช่วยดูหลวงพ่อเงินอีกองศ์ครับ

สวัสดีปี่ใหม่ครับเจ๊ตุ้มขอรบกวนเจ๊ช่วยดูหลวงพ่อเงินอีกองศ์นี้สูงประมาน9CMครับว่าออกวัดใหนครับ?

20. เจ๊ตุ้ม

1
    พระแท้ครับ ผมไม่ทราบที่ครับ คงต้อรอเพื่อนสมาชิคท่านอื่นๆ ครับ