หมดแล้ว ตะกรุดยันต์เกราะเพชร วัดเขาวง รุ่นพิเศษ ร้อยแปดพันเก้า

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 25 กันยายน 2012.

1. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    เนื่องจากได้รับ มอบหมายจาก วัดเขาวง ให้สร้าง
    ตะกรุดยันต์เกราะเพชร รุ่นพิเศษ คุณจารุจึงขอเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธา
    ร่วมทำบุญกับหลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง ครับ

ตะกรุดยันต์เกราะเพชร รุ่นนี้ได้ขออนุญาตจากท่านหลวงพี่เล็ก
    เข้าพิธีเป่ายันต์เกราะเพชร วันที่ 20 ตุลาคม 2555 นี้
    ซึ่งท่านหลวงพี่ได้อนุญาตเรียบร้อยแล้ว[​IMG]

ทุกสิ่งทุกอย่าง พระจัดสรรครับ
    สำหรับตะกรุดทองคำ ทองหนึ่งบาท ทำได้แค่ 4 ดอก แต่ที่สำคัญกว่านั้น ไม่ใช่แผ่นทองคำแล้วครับ แต่เป็นแผ่นชนวนทองคำล้วน ด้วยอานุภาพแห่งพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง ท่านเคยบอกไว้ว่า วัตถุยิ่งสูงค่ายิ่งมี เทวดารักษาเยอะ และทองคำเป็นโลหะที่สามารถ รับ พลังพุทธานุภาพได้ดีที่สุด อีกทั้ง ชนวนทองคำ ต่างมาจากจากพระสำคัญ หลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม ท่านมาเป็นปฐมฤกษ์ พระพุทธเจ้าทุก ๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า ซึ่งล้วนมาจากเนื้อทองคำทั้งสิ้น ซึ่งเป็นครั้งแรกครับ ที่ตะกรุดจะมีมวลสาร เป็นปาฎิหารย์แบบนี้ พระท่านจัดสรรครับ ยังมีอีกเยอะครับที่ท่านยังไม่เปิดเผย ต้องรอจนถึงวันที่ 20 ตุลาคม ทุกอย่างจะเฉลย ออกมา ครับ ทั้งเนื้อเงิน และเนื้อทองคำ

ผมยังคิดว่า ค่าร่วมทำบุญขนาดนี้ ได้มวลสารที่ คนอย่างเราจะวิ่งไปแสวงหา ชาตินี้ยังไม่รู้จะได้หรือเปล่าเลยนะครับ

หมดเขตสั่งจอง 15 ตุลาคม 2555
    ชำระเงิน ไม่เกิน 31 ธันวาคม 2555
    รับวัตถุมงคลตั้งแต่ 20 ตุลาคม ถึงวันที่ 10 มกราคม 2556

สรุปรายการพุทธาภิเษก

วันที่ 7 พุทธาภิเษก ที่ สำนักฟื้นฟูจิต หลวงพ่อมนัส มนฺตชาโต
    วันที่ 14 บวงสรวงที่วัดเขาวง โดยหลวงตาวัชรชัย
    วันที่ 20 เข้าเป่ายันต์ วัดท่าขนุน
    วันที่ 20 พุทธาภิเษก วัดท่าซุง
    4 พิธี 4 วัด แต่เกิน 4 พระอาจารย์ครับ

สำหรับ รายชื่อพระที่ผมจะถวายมีดังนี้ครับ[​IMG]

ชุด 3 กษัตริย์ คือ ตะกรุดทองคำ ตะกรุดเงิน ตะกรุดนาก ครับ

1. ท่านหลวงพ่อมนัส มนฺตชาโต
    2. ท่านหลวงพ่อเจ้าคุณพระภาวนาฯ วัดท่าซุง
    3. ท่านหลวงพ่อพระครูวิลาศกาญจนธรรม วัดท่าขนุน
    4. ท่านหลวงตาวัชรชัย วัดเขาวง
    5. ท่านหลวงชลอ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์
    6. ท่านหลวงพ่อวิรัช วัดธรรมยาน
    7. ท่านพระอาจารย์......... อุทัยธานี
    8. ท่านหลวงพ่อหนุน วัดพุทธโมกข์
    9. ท่านหลวงพี่สมบัติ วัดสร้อยทอง (ท่านเสียสละเวลา มาดูการจัดสร้าง ทุกขั้นตอน)
    -----------------------------------------------
    ตะกรุดทองคำ

10. หลวงพี่ยุคลธรณ์
    (ท่านได้มอบโอกาสให้คณะเราได้เป็นต้นบุญหลวงพ่อองค์ปฐม มาหลายวาระ [​IMG])

ตะกรุดทุกดอกมีใบ cert รันหมายเลขให้ กำลังปรับแต่งประมาณตามรูป แล้วประทับตราวัด

[​IMG] [​IMG]

Update 18/10/55 กระทู้ที่ 1912

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  2. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมรอคิวสำรองคนสละสิทธิ์ตะกรุดเนื้อทองคำกับเนื้อเงินอยู่นะครับ
    เฉพาะขบวนบุญนี้ที่พี่จารุนำขบวนอยู่ ถ้าให้จองก้อนหินสักก้อนทรายสักเม็ดเพื่องานบุญของวัด ผมไม่มีข้อสงสัยเลยครับ เอาด้วยหมดครับ

เพราะศรัทธาในพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2012
  3. ooi2211

ooi2211 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดกำลังใจครับ :cool:
    กำลังใจคนไม่เท่ากัน

4. KRISDAPHOTIGANIT

KRISDAPHOTIGANIT เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่กดทั้งโมทนาและไม่เห็นด้วยเพราะไม่เข้าใจสิ่งที่คุณคิดอยู่ครับ.....คือคุณยูไลครับครูบาอาจารย์ที่คุณว่านี่ไม่ทราบว่าท่านไหนครับ...ถ้าเป็น 2 ท่านที่อยู่วัดเขาวงกับวัดท่าขนุน คิดว่าทำไมท่านยังปล่อยให้คุณจารุทำต่อถ้าเขาไม่ดีจริงครับ ผมคิดยังไง logic มันก็ไม่ได้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2012
  5. KRITVEE

KRITVEE เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010

_/\_ ลูกขอกราบนมัสการพระปัจเจกพระพุทธเจ้า _/\_
    เเละขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ..สาธุ

6. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    สวยงามจริง ๆ ครับ เป็นบุญของทุกท่านที่มีไว้บูชาแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

สวยงามจริง ๆ ครับ เป็นบุญของทุกท่านที่มีไว้บูชาแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. worrawat_v

worrawat_v เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    สืบเนื่องจากภาพนั้นผมเป็นคนโพสต์มาคนแรก
    หากทำให้หลาย ๆ ท่านเกิดความลังเลสงสัย ผมก็ขออภัยทุกท่านด้วยนะครับ

โดยส่วนตัวผมไม่ได้รู้จักหรือสนิทสนมกับคุณจารุมาก่อนหน้านี้เลย (ผมกับพี่จารุอายุห่างกัน 10 กว่าปีได้ครับ)
    ผมเพิ่งมาช่วยงานคุณจารุครั้งแรกที่วัดศาลพันท้ายฯ ในงานพระเจ้าพรหมมหาราชครั้งที่ผ่านมา และครั้งนี้ที่วัดเขาวงก็เป็นครั้งที่สอง ที่มาช่วยไม่ได้หวังผลประโยชน์อะไร นอกจาก "บำเพ็ญบารมี" อย่างเดียวครับ เพราะถือว่าเป็นการช่วยงานพระศาสนา ฉะนั้น ความเห็นที่ผมจะแสดงต่อไปนี้ขออย่าได้คิดว่าผมลำเอียงเข้าข้างคุณจารุเลยนะครับ ถือว่าเล่าสู่กันฟังตามที่ผมได้รับรู้มาก็แล้วกัน

เริ่มที่เหตุการณ์เจอพระปัจเจกพุทธเจ้าทองคำเสด็จนะครับ ขอแยกประเด็นตามลำดับดังนี้
    - พื้นที่จัดทำมวลสารเป็นโต๊ะ 2 ตัว จัดเป็นรูปตัว L วางติดกันภายในโดมหน้าตึกรับสังฆทาน พื้นที่ประมาณ 4x4 ม. ได้ และคนก็อัดอยู่บริเวณนั้นกัน 10 กว่าคน ฉะนั้น ใครทำอะไรก็รู้ก็เห็นกันหมดครับ
    - การบดและตำมวลสารให้เป็นผง พระนิพพานท่านเป็นคนเริ่มลงมือก่อนคนแรกครับ ท่านทำอยู่นานจนมวลสารเหลือไม่มาก ก็มีพระในวัดทยอยมาช่วยกันตำ มาช่วยกันบด โดยใช้ครกหินแบบครกตำน้ำพริกในบ้านเรานี่แหละครับ (อีกกลุ่มหนึ่งก็ตะไบชนวน อีกกลุ่มก็ตัดธงและผ้ายันต์ต่่าง ๆ ทำอยู่ข้าง ๆ กันนั่นแหละครับ) พอมวลสารละเอียดดีแล้วจึงเอามาเทรวมกันในกะละมัง ฉะนั้น ไม่น่าจะมีมวลสารที่เป็นก้อนผ่านหู ผ่านตา หรือผ่านมือไปได้อย่างแน่นอน
    - หลังจากที่ทั้ง 3 กลุ่ม ทำมวลสารให้เป็นผงหรือป่นเป็นชิ้นเล็ก ๆ หมดแล้ว จึงเอามวลสารมารวมกันไว้ในกะละมังแล้ววางทิ้งไว้จนพระนิพพานท่านมาตรวจสอบและลงมือผสมผงมวลสาร ผงตะไบ และเศษจีวร ธง ผ้ายันต์ต่าง ๆ เข้าด้วยกัน จนเป็นเหตุให้พบกับพระปัจเจกฯ ในที่สุด
    ข้อสังเกต : หากคิดว่ามีคนแอบเอาใส่ลงไปนะครับ พระปัจเจกฯ รุ่นนี้ ทางวัดสร้างเมื่อประมาณปี 50 (พี่จารุคงไม่ได้วางแผนล่วงหน้าถึง 5 ปีหรอกมั้งครับ)
    ทางทีมที่ไปช่วยนี้ หลาย ๆ คนเป็นลูกศิษย์หน้าใหม่ ไม่มีใครมีพระปัจเจกฯ องค์นี้แน่นอน และพระปัจเจกฯ รุ่นนี้สร้างมานานแล้ว ทางวัดก็ไม่มีแ้ล้วครับ
    จะว่าพระนิพพานท่านแอบเอาลงไปใส่เองเพื่อหวังสร้างปาฎิหาริย์ให้วัดดังก็คงไม่ใช่ ที่สำคัญท่านเสด็จมาในลักษณะเหมือนเพิ่งออกจากเ้บ้านะครับ คือมีคราบดินจากเบ้าติดมาเต็มไปหมด ถ้ามาจากการแอบใส่ การที่ใครสักคนมีพระทองคำไว้ในมือนานถึง 5 ปี เค้าคงไม่เก็บในสภาพนี้มั้งครับ น่าจะมาในสภาพขัดทอง ปัดผิวองค์พระมาแล้วมากกว่า

- เมื่อพบพระองค์แรกแล้วทุกคนก็ต่างพยายามหากันต่อสักพักหนึ่ง พอไม่เจอก็เลยมี 4 คนมาช่วยกันผสมมวลสาร ผสมไปได้ประมาณครึ่งชั่วโมง พี่คนหนึ่ง (ผมไม่รู้จักชื่อ) ก็เอ่ยปากอธิษฐานว่าถ้าท่านเสด็จมาจริง ก็ขอให้มีอะไรยืนยันเพื่อเป็นกำลังใจให้ลูกหลานด้วยเถิด และพี่ step & time ก็มาเล่าให้ผมฟังว่า ตอนนั้นที่ได้ยินพี่คนนั้นอธิษฐาน พี่เค้าก็เลยอธิษฐานในใจตามไปด้วยครับ และหลังจากนั้นครู่เดียว ทั้ง 2 คนก็ได้พบกับพระปัจเจกฯ ที่เสด็จมาอีก 2 องค์ ในลักษณะที่มาแบบไม่เต็มองค์
    ข้อสังเกต : พี่ step & time ขับรถไปช่วยงานกับผม พี่เค้าอายุแก่กว่าพี่จารุประมาณ 10 ปีได้ เป็นผู้ใหญ่มากแล้ว และเพิ่งเคยมาช่วยงานพี่จารุเป็นครั้งแรก ฉะนั้น การที่พี่เค้าจะมาฮั้วกับพี่จารุนี่ตัดออกไปได้เลยครับ
    - ในระหว่างที่ทำมวลสาร พี่จารุไม่ได้มายุ่งบริเวณนั้นเลยนะครับ เพราะพี่เค้าบอกว่าครั้งนี้มาเพื่อสอนงาน อยากสอนวิธีการให้รุ่นต่อ ๆ ไปทำกันบ้าง เพราะพี่เค้าทำคนเดียวแรงเสียดทานก็เยอะ และก็เริ่มมีภาระหนักขึ้นเรื่อย ๆ พี่เค้ากลัวว่าจะแบกไ่ม่ไหว ครั้งนี้พี่จารุเลยดูอยู่ห่าง ๆ คอยให้คำแนะนำว่าต้องตะไบยังไง ต้องตำยังไง มวลสารแต่ละอย่างต้องผสมยังไง ผสมเสร็จแล้วต้องใส่น้ำมัน ใส่ปูนเปลือกหอย อย่างละประมาณเท่าไหร่ ทุกอย่างพี่จารุพยายามไม่เข้ามาแตะต้องเลย ให้พวกผมและพี่ ๆ ที่อยู่บริเวณนั้นช่วยกันทำเองหมด
    - พระที่พบเจอทั้งหมด พระนิพพานท่านเอาไปถวายหลวงตาหมด ผมเองกำลังช่วยทำมวลสารอยู่ จึงไม่รู้ว่าหลวงตาท่านกล่าวว่าอย่างไรบ้าง เพราะท่านอยู่ในห้องรับสังฆทานกับกลุ่มที่ตัดแผ่นยันต์ข้างในห้องรับสังฆทานครับ รู้แต่ว่าตอนเช้าท่านบอกว่าพระที่เจอทั้งหมดให้เอาไปบรรจุไว้ในองค์พระที่กำลังสร้าง

นี่เป็นเหตุการณ์โดยละเอียดที่เกิดขึ้นในวันนั้น
    ตอนที่พบองค์พระท่านเสด็จมา พวกเราทุกคนที่ทำมวลสารกันอยู่นั้นตื่นเต้นมาก
    ก็พูดกันอยู่ว่าใครไม่ได้อยู่กับเราที่นี่ ก็คงยากที่จะเชื่อ แต่ก็เพื่อให้ลูกหลานหลวงพ่อหลาย ๆ ท่านได้มีกำลังใจ ว่าบุญที่เราทำนี้ "ท่าน" ก็รับรู้และโมทนาด้วยเท่านั้นเอง

ทุกท่านที่สงสัยในตัวคุณจารุ ผมขอแนะนำอย่างนี้เลยครับ
    แทนที่คุณจะคิดเอง เออเอง หรือฟังจากปากต่อปากของใครมา
    ขอให้คุณลองมาช่วยทำงานกับคุณจารุดูครับ

เบอร์โทรทีมงานก็มีไว้ให้ เบอร์โทรพระที่วัดก็มีไว้ให้ ลองโทรไปดูซะหน่อยสิครับ
    เงินไม่กี่บาทแลกกับข้อมูลที่ตรงกับความเป็นจริง ดีกว่าการมาโพสต์ทำลายกำลังใจของคนที่มุ่งสร้างความดีมากนะครับ
    เวลาคุณโทรไป คุณก็ไม่ต้องบอกว่าใครโทรมาก็ได้ ก็แค่ถามเหตุการณ์กับผู้เกี่ยวข้องว่าอะไรเป็นยังไง ถ้าคุณคิดว่าทีมงานชุดนี้มีนอกมีใน ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไง เพราะทีมงานชุดนี้ไม่ได้เป็นทีมงานที่เซ็ตไว้แต่แรก หลาย ๆ คนใครว่างก็เสียสละเวลาไปช่วยงานกัน

การสงสัยไม่ใช่สิ่งที่ผิด แต่การที่มาูพูดโดยไม่พิสูจน์อะไรมาก่อนนี่ก็น่าตำหนินะครับ
    ในฐานะที่เป็นลูกหลานหลวงพ่อและลูกหลานพระพุทธเจ้า ท่านสอนให้เราทำ ให้เราพิสูจน์หาความจริงอยู่เสมอ ถ้าเราไม่เอาอย่างท่าน ไม่เดินตามท่าน ก็เกรงว่าที่ไปข้างหน้าอาจจะไม่ได้ตามท่านไปนะครับ (ที่พูดนี่เพื่อให้ลองทบทวนกำลังใจตัวเองนะครับ ว่าเป็นยังไง)

หนทางพิสูจน์ความจริงนั้นมีอยู่ ไม่ลองเดินบนหนทางนั้นดูหน่อยเหรอครับ หรือคุณคิดว่าสิ่งที่คุณทำนั้นถูกต้องแล้ว ในขณะที่หลาย ๆ คนต่างออกมาแสดงความเห็นทัดทานคุณเช่นนี้?

ความหวังดีผมไม่กลัวนะครับ แต่ผมกลัวคนที่เอาชื่อของความดีมาแอบอ้างครับ

8. chai8383

chai8383 เป็นที่รู้จักกันดี

.

1 - ผมว่า ถ้ามีอารมณ์ เฉยจริงๆ ไม่ควรมาโพสถามนะ

2 - ส่วนเรื่องปาฏิหาริย์ เป็นเรื่องปกติในคณะหลวงพ่อฤาษีอยู่แล้ว
    ความหมายคุณ เรื่องสร้างกระแส หมายถึงปั่นราคาใช่ไหม

3 - สงสัยก็เก็บใว้คนเดียวเถอะครับ อย่ามาโพสถามอีกเลย

(คนมีอารมณ์เฉยๆ เค้าไม่มีอารมณ์ สงสัยนะ)
    ถ้าให้เหมาะสม ควรโทรถามที่วัดเขาวง น่าจะเหมาะสมกว่านะ

คณะใคร คณะมัน กะทู้อื่นผมก็สงสัย ผมยังไม่เคยไปโพสถามเลย

คุณไปถามแบบนี้ ทุกกะทู้ไหมครับ ถ้าคุณไปถามทุกกะทู้จริงๆ

ผมก็ยอมรับว่า คุณตั้งใจทำเพื่อปกป้องพระพุทธศาสนา

4 - ท่านรู้จิตแล้วท่านยอมให้คณะนี้ทำตะกรุด
    แบบนี้ครูบาอาจารย์ ท่านเป็นคนยังไงล่ะ

.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 ตุลาคม 2012
  9. Amp119

Amp119 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2011
    โอนเงินให้แล้วครับและขอไปรับตะกรุดที่บ้านวิริยะบารมีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. waritj

waritj เป็นที่รู้จักกันดี

ลองถามหลวงพ่ิเล็กดูก็ดีนะครับถ้าสงสัย
    แต่ความบริสุทธิ์ของงาน ผมไม่สงสัยเลยตั้งแต่เห็นหลวงพ่อเล็กอธิษฐานจิตแท่งทองให้ครับ

คุณจารุไม่ได้บวช และเป็นหัวหน้าคณะทำงาน พอเงินเยอะ ก็ต้องมีคนสงสัยเป็นธรรมดาครับ
    ไม่ว่าเจตนาดีหรือไม่ดี ก็ต้องเจอเหมือนกัน ก็สร้างอุเบกขาบารมีกันไปครับ

11. worrawat_v

อีกเรื่องหนึ่งที่สำคัญที่ลืมเล่าไป

ในวันอาทิตย์หลังเสร็จจากพิธีบวงสรวงแล้ว หลวงตาท่านก็ไปนั่งพักในตึกรับสังฆทาน
    พวกเราก็เข้าไปฟังท่านเล่าเรื่องโน่นนี่ไปตามเรื่องตามราว เสร็จแล้วก็ออกไปกินข้าวกัน

สักครู่ หลวงตาท่านให้คนมาตามครับ บอกว่า "ขอเิชิญคุณจารุและคณะเข้าไปพบด้วย"
    เข้าไปถึงท่านก็เล่าเรื่อง ๆ หนึ่งให้ฟังครับ แต่เอามาเล่าต่อไม่ได้
    ท่านบอกว่าถ้ามีใครเอามาถามท่านว่าเรื่องนี้ท่านเล่าจริงหรือไม่?
    ท่านจะบอกว่าท่านไม่ได้เล่า ดังนั้น จึงถือว่าท่านไม่อยากให้เอาไปเล่าต่อนั่นเอง

หลังจากเล่าจบ ในนั้นมีคณะใหญ่ ๆ อยู่ 2 คณะ คือ กลุ่มของพี่โต กับกลุ่มของพี่จารุ
    หลวงตาท่านบอกว่าปีหน้า (2556) ท่านอยากทำวัตถุมงคลชิ้นหนึ่ง อยากให้ลูกหลานช่วยกันทำหน่อย
    ความตั้งใจคือถ้าทำสำเร็จตามที่หวัง จะได้เงินประมาณ 21 ล้าน
    หักต้นทุนประมาณ 10 ล้าน ก็จะเหลือเงินเข้าวัด 11 ล้าน ล้างหนี้วัดได้หมดพอดี
    ท่านตั้งใจเอาไว้ว่าถ้าทำสำเร็จท่านจะลาออกจากตำแหน่งปกครองทางสงฆ์
    ท่านจะวางมือจากงานบริหารงานสงฆ์ในฐานะเจ้าคณะอำเภอทั้งหมด แล้วออกมาอยู่กับลูกหลาน
    ท่านอยากออกมานั่งพูดคุยกับลูกหลาน อยู่ตามกอไผ่บ้าง โคนต้นไม้บ้าง ศาลาบ้าง
    ในบั้นปลายชีวิตของท่านนี้ ท่านไม่หวังอะไร นอกจากได้อยู่พูดคุยกับลูกหลาน
    แนะนำสั่งสอนลูกหลานให้ปฏิบัติธรรมตามที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและหลวงปู่ หลวงพ่อได้แนะนำสั่งสอนกันมา

ที่ท่านเอ่ยมาทั้งหมดก็คือตั้งใจจะฝากงานให้กับลูกหลานได้่ช่วยท่านหน่อย
    ท่านบอกว่าท่านเป็นเพียงสะพานบุญ สิ่งที่ลูกหลานทำจริง ๆ นั้น คือ
    การถวายความเคารพต่อพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ท่านเป็นเพียงตัวแทนที่มารับไว้เท่านั้น
    ลูกหลานทุกคนที่มาทำบุญกับท่านไม่ได้ทำเพราะตัวท่าน แต่ทำเพราะพระรัตนตรัย

งานบุญนี้ท่านอยากจะขอให้ใครสักคนช่วยเป็นคนดำเินินการใ้ห้ท่าน
    ท่านขอฝากความหวังในเรื่องนี้เอาไว้ด้วย

และทุกคนที่อยู่ในที่นั้น ต่างมองไปที่........(ไม่ต้องบอกก็คงจะรู้มั้งครับ)
    ถ้าตามที่คุณบอกว่าครูบาอาจารย์ย่อมรู้จิตลูกศิษย์ทุกคนดี
    การที่หลวงตาท่านฝากความหวังที่ที่เจ้าของกระทู้นี้ คงบ่งบอกได้ว่าเจ้าของกระทู้นี้มีจิตเ่ช่นไรนะครับ

อีกประการหนึ่ง ไม่ทราบว่าคุณที่ช่างสงสัยจะรู้หรือไม่ว่าหลวงพี่เล็กได้เมตตามอบเส้นเกศาของท่านให้เจ้าของกระทู้นี้ไว้ด้วย ท่านอนุญาตให้เจ้าของกระทู้นี้นำไปเป็นมวลสารในวัตถุมงคลที่จะจัดสร้างในอนาคต โดยท่านกำชับว่าเส้นเกศาของท่านนั้นท่านไม่เคยให้ใครเอาไปใช้แบบนี้มาก่อน ไม่มีใครมีแน่นอน แถมท่านยังพูดติดตลกว่าให้เก็บไว้ให้ดี วันข้างหน้าจะแพงมาก

แบบนี้ พอจะบ่งบอกจิตของเจ้าของกระทู้นี้ได้ชัดเจนขึ้นมาบ้างรึยังครับ?

12. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ขอแก้ข่าว ครับ ท่านหลวงพี่ไม่ได้มอบเส้นเกศาให้ผม ครับ หลวงพี่หน่อย พระลูกศิษย์ใกล้ชิดที่ท่าน แต่งตั้งให้ไปเป็นเจ้าอาวาส วัดหนองบ้านเก่า มอบให้โยม อุปัฎฐาก มา ท่านนั้นก็ จะมอบให้ผม ต่อ ครับ
    เดี๋ยว เจอข้อหาแอบอ้าง แต่วันนั้นที่ไปขออนุญาต ได้กราบเรียนท่านว่า ผมมีเส้นเกศา ของท่านจะ ขอบรรจุตะกรุด ท่านก็ไล่เรียง มาได้มาอย่างไร ผมก็กราบเรียน และท่านบอกว่า รองานสำคัญ ภายภาคหน้าครับ

13. waritj

waritj เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะหลังไมค์เรื่องที่หลสงตาเล่าให้ฟังได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

14. pathiwat25

pathiwat25 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอหลังไมค์ด้วยคนครับพี่ ฟังเพื่อเจริญศรัทธา

15. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    ผมว่า จะ โดร่ม หลัง จากงานนี้ให้ กลุ่มวัดเขาวง ลุย
    พี่worawat_v เอามาออกหน้าไมค์ :'(
    เหมือนโดนหัก คอ รอบสอง

16. econcu38

econcu38 เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ขอด้วยๆๆ ครับ :cool::cool::cool:

17. อารามบอย

อารามบอย เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกศิษย์รุ่นที่ทันหล่อพระปัจเจกทองคำ
    ยังน้อยคนนักที่จะมีพระปัจเจกทองคำไว้บูชาคะ

และทุกคนที่ได้บูชาพระปัจเจกทองคำกัน
    ก็จะเป็นแบบที่ขัดผิวแต่งองค์ และไม่มีกิ่งคะ

แต่ที่ท่านเสด็จมาเอง มีพร้อมทั้งกิ่งมาแบบนี้
    ไม่มีใครมีเก็บไว้แน่นอนคะ ยืนยันได้คะ

ส่วนการดำเนินงาน คุณจารุและทีมงานได้ขออนุญาต
    ครูบาอาจารย์ครบทุกอย่างเรียบร้อยแล้วด้วยคะ

โมทนาบุญกับคุณจารุและทีมงานทุกท่านคะ

18. worrawat_v

พระท่านดลใจครับ กลัวว่าคุณจารุจะโดดร่ม
    งานนี้ผมไม่ได้เล่าต่อนะครับ แต่ผม "พิมพ์" ต่อ :cool:

19. KRISDAPHOTIGANIT

KRISDAPHOTIGANIT เป็นที่รู้จักกันดี

เตรียมความพร้อมไว้ได้เลยครับ.....งานหน้ายิ่งใหญ่ขึ้นเท่าไหร่คนเสียประโยชน์ยิ่งมากขึ้นเท่านั้น จะโดนหนักกว่านี้มากนัก.....แต่ก็คุ้มครับ:cool::cool::cool:

20. Radiant Archangel

Radiant Archangel เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบเรื่องราวด้วยคนครับ
    เพื่อเป็นกำลังใจ ให้เคารพในคุณพระรัตนตรัยยิ่ืง ๆ ขึ้นไป
    กราบขอบพระคุณอย่างสูง