ตอบคำถาม คุณใบไม้นอกกำมือ และเรื่องลบกระทู้ พระพุทธเจ้ามาจากต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 6 พฤษภาคม 2008.

1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมโง่ครับ เลยไม่อวดฉลาดครับ

ว่าแต่ว่า คุณนารายน์เข้าถึงปรมัตถ์สัจจะแล้วเหรอครับ

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    คำก็มาร สองคำก็มาร

พูดคำว่า "มาร" บ่อยๆ แสดงว่า มี "มาร" ในใจ เพราะถ้าในใจ "ไม่มีมาร"คำว่า "มาร" คงไม่ออกมาจากใจ

เรื่องสนองตัญหาหรือความอยาก ผมนึกว่าเป็นเรื่องของใบไม้นอกกำมือซะอีกครับ เห็นโพสต์ไว้ว่า เป็นแนวคิดเพื่อสนองความอยาก ไม่ได้สนองความดับทุกข์

3. thanatos hipnos

thanatos hipnos Active Member

หุหุ มาร คือผู้ขัดขวางความดีครับ

4. Komodo

145
    โมทนาครับ เราน่าจะขอบคุณที่ท่านมาทดสอบเรานะครับ ถ้าผ่านไปได้เราก็จะเป็นผู้เข้าถึงซึ่งความดีที่แท้จริง หุหุ

5. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ผมอ่านได้สองหน้าก็ปวดหัวละ มันเป็นเรื่องของคนที่คิดว่าตนทำถูกด้วยกันทั้งสองฝ่าย เอางี้ผมขอเสนอไอเดียอ่อนๆ ให้เพิ่มช่องโหวตเข้าไปเลยครับ รับร้อยเสีียงแรก ถ้าไม่เห็นด้วยเยอะกว่าก็ลบไป ถ้ามีคนเห็นด้วยก็เอาไว้ แล้วใครมีข้อคัดค้านอะไรก็เอาหลักฐานมาหักล้าง ดีไหมครับ
    ....ปล. คุึณโคโมโดครับ ผมว่าคุณนิ่งไ้ว้ดีกว่า ไม่ต้องมาตอบโต้หรอก ยิ่งเถียงมากเรื่องก็ยิ่งยาว ผมดูแล้วเหมือนเด็กทะเลาะกัน เมื่อฝ่ายหนึ่งไม่จบแล้วอีกฝ่ายจะจบได้อย่างไร ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ แต่จะเป็นทีมงานต้องนิ่งกว่านี้....จบข่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2008
  6. Komodo

145
    http://palungjit.org/showthread.php?t=128010
    <TABLE class=tborder id=post1188695 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"> เมื่อวานนี้, 04:25 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #5 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Komodo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1188695", true); </SCRIPT>
    ทีมงานเว็บพลังจิต (คมน์)

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:46 PM
    สถานที่: อยู่ในท้องทุ่งครับ
    ได้ให้อนุโมทนา 12,192 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 16,169 ครั้ง ใน 1,893 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1090 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1188695 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->โมทนา และอโหสิกรรมครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

http://palungjit.org/showthread.php?t=128010&page=2
    <TABLE class=tborder id=post1189658 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">เมื่อวานนี้, 11:04 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #25 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Komodo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1189658", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 12:45 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 12,192 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 16,169 ครั้ง ใน 1,893 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1090 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1189658 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->น่าจะแก้ชื่อกระทู้เป็นทดสอบกำลังใจนะครับ หุหุ

สำหรับผมวางแล้วครับ ขอเวลาเตรียมใจสำหรับวันวิสาขบูชาก่อนครับ

ส่วนใครจะอย่างไร ผมเฉยๆครับ ขอวางเฉยกับห้องนี้ชั่วคราว ไว้หลังวันวิสาขบูชา เรามาเจอกันใหม่ หุหุ

สำหรับสันโดษ เราไป "จ้อ" กันที่ Chat Box นะ หุหุ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

7. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แม้แต่ กระทู้ก็ ขี้เกียจเขียน[​IMG]

...โอ้โห..วางจิงๆ ก็อป มาแปะ

8. Komodo

145
    เคยบอกว่า จะหยุดโต้กับพี่เค้าแล้วเลยเอาหลักฐานว่า ประกาศหยุดโต้ที่ประกาศไว้ตั้งแต่เมื่อวานมาให้ดูครับพี่ หุหุ (tm-love)

9. thanatos hipnos

10. Komodo

145
    เอามาให้ดูอีกอันครับ หุหุ

http://palungjit.org/showthread.php?t=122206

<TABLE class=tborder id=post1191677 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>Komodo<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1191677", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:51 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 12,303 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 16,346 ครั้ง ใน 1,916 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1092 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1191677 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ขันธ์ [​IMG]
    วันนี้ กระผมทำวิปัสสนาแต่เช้า ก็ปรากฎนึกถึงบุญคุณของบุคคลดังต่อไปนี้ที่เราลืมนึกถึงไปคือ
    เว็ปสโนว์ และ ทีมงานทุกท่าน

ที่ทำให้ กระผมมีความสุข และ มีหนทางในการช่วยเหลือแนะนำคนอื่นในด้านพุทธศาสนา
    และ ทำให้เพื่อนๆ หลายคนมีหนทางที่ถูกต้อง
    มี ภพ ที่มีความสุข คือ ภพแห่งเว็บพลังจิตนี้

ในโอกาสนี้ กระผมขอ คุณพระศรีรัตนไตร เทพยดา และ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายขออวยพรให้ เว็บสโนว์ และ ทีมงานพลังจิตทุกท่าน และ เพื่อนๆ ในเว็บพลังจิตทุกท่าน มีแต่ความสงบสุขร่มเย็น มีธรรมะคุ้มครอง
    มีทรัพย์ทั้งอริยทรัพย์ และ โลกีย์ทรัพย์ พรั่งพร้อมสมบูรณ์ทุกประการ
    ตลอดจนเข้าถึงพระนิพพาน ด้วยเทอญ

จากใจจริง

ขันธ์
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขออนุโมทนาด้วยครับพี่ขันธ์

คนเราบางครั้งอาจแข้งกันเรื่องหลักการ แต่สุดท้ายเราก็จะเข้าใจกันครับ เพราะเราเป็นคนไทยด้วยกันครับ เลือดย่อมข้นกว่าน้ำครับ

อะไรที่ผมล่วงเกินพี่ รวมทั้งหลายๆท่าน อาทิ พี่ใบไม้นอกกำมือ พี่นารายน์ พี่พิทักษ์1 ฯลฯ รวมทั้งสมาชิกอีกหลายท่าน ผมก็กราบขอขมาและขออโหสิกรรมด้วยครับ

ไม่ว่าใครจะถูกหรือผิดก็ตาม ผมก็ขอเป็นอภัยทานจากทุกท่าน รวมทั้งขอให้ทุกๆท่านอภัยทานให้ซึ่งกันและกันถวายเป็นพุทธบูชาในวันวิสาขบูชานี้นะครับ

ขออนุโมทนาและขออโหสิกรรมด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

11. thanatos hipnos

12. yungyao

yungyao เป็นที่รู้จักกันดี

คนเมา เค้าก็เถียงว่าตัวเองไม่เมา
    คนบ้า เค้าก็เถียงว่าตัวเองไม่ได้บ้า
    คนผิด เค้าก็เถียงว่าตัวเองไม่ผิด
    สรุป ใครคิดอะไรทำอะไร ย่อมรู้แก่ใจตัวเอง
    ผิดถูก อย่างไร ใจตัวเองกระทำย่อมสำนึกได้
    มนุษย์คือสัตว์ประเสริฐที่สุดแล้ว
    หวังว่าคงคิดออกนะครับ

ผมยอมเสียเวลาอ่านและทำความเข้าใจ

ขออนุโมทนากับทีมงานครับ
    พวกคุณทำดีที่สุดแล้ว
    ผมเข้าใจทีมงานครับ

13. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ระงับเวร เป็นสิ่งน่าสรรเสริญ

14. thanatos hipnos

ราคะ โทสะ โมหะ ไม่มีดีเลยครับ

15. Surapon

Surapon Active Member

คุณใบไม้นอกกำมือครับ ผมไม่ทราบหรอกว่าสิ่งที่คุณอธิบายมันจริงหรือไม่ แต่ด้วยถ้อยคำและภาษาที่ใช้มันทำให้ บุคคลท่านอื่นๆมองไปในแง่ลบ สิ่งที่คุณกำลังอธิบายร้อยเรียงออกมานั้น มันไปกระทบสิ่งที่เรียกว่า ศรัทธา ถ้าคุณต้องการให้ใครเข้าใจแนวความคิดหรืออะไรก็ตามที่คุณพยายามอธิบาย คุณเองก็จำเป็นจะต้องใช้ภาษาที่มันไม่ไปกระทบต่อศรัทธาหรือทำให้คนรู้สึกเป็นอื่น นอกเหนือจากการติดตามฟังและอ่านเหตุผลที่สนับสนุนแนวความคิดนั้นๆ ผมเชื่อว่าท่านท่านใบไม้ มีความรู้ทางธรรมมากมาย มีความรู้เกี่ยวกับการศึกษาประวัติพระพุทธเจ้า รวมทางศาสตร์อื่นนานาประการ ท่านใบไม้ก็น่าจะทราบด้วยว่า ตถาคตเวลาท่านทรงกล่าวสิ่งอันใด ที่จะสั่งสอนศิษของท่าน หรือ โปรดเวไนยสัตน์ทั้งหลายก็ตามที พุทธพจน์ของท่านล้วนแต่เป็นวาจาที่บริสุทธิ์ ปราศจากการทำให้เป็นสิ่งเดียวเป็นสองสิ่ง หรือเห็นสิง่ใดสิ่งหนึ่งไปนอกเหนือจากที่ต้องการจะแสดง ดังเช่นนี้เอง เมื่อคุณใบไม้อยากจะสอนธรรมสมาชิก สิ่งที่ควรปรับปรุง คือภาษาให้มีความละเมียดละไม เป็นกลาง พอเหมาะพอควร เหมาะแก่การอ่านและรับฟัง ของ ปุถุชน เถิดครับ

16. thanatos hipnos

ยังยืนยันครับ

17. O๐.AnGle.๐O

O๐.AnGle.๐O เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    อะ สะ พะ กุ๊ย บ๊ย

ทำ ดี ได้ ดี ทำ ชั่ว ได้ ชั่ว

o_O

18. yokine

yokine เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2007
    ครูใครใครก็รัก ครูใครใครก็หวง ครูใครใครก็ห่วง

19. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    แล้ว คุณ WebSnow ทำไมไม่มาตอบคำถามผมเหมือนคุณมาตอบคำถามให้กับคุณใบไม้ในกระทู้นี้ละครับ คำถามที่ผมเมลล์ไปถามคุณ ในสิ่งที่ผมคาใจเรื่องกระทู้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤษภาคม 2008
  20. thanatos hipnos