ตอบคำถาม คุณใบไม้นอกกำมือ และเรื่องลบกระทู้ พระพุทธเจ้ามาจากต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 6 พฤษภาคม 2008.

1. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คุณน้า Komodo ครับ ไม่ต้องไปซีเรียสนะครับ
    ความจริงก็คือความจริง ไม่อีกอะไรเปลี่ยนแปลงความจริงไปได้

ไม่รู้ว่าผมมายุ่งกับเรื่องไร้สาระหรือเปล่านะ ผมแค่อยากรู้ความจริง
    ว่าสิ่งที่คุณใบไม้พูดนั้นจริงหรือเปล่าก็แค่นั้น

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    สมัยนั้นคนปรามาสพระพุทธองค์พระความไม่รู้เยอะด้วยดิ
    ว่าแต่ว่า เสียดายจัง มีโอกาสเจอพระพุทธเจ้า แต่ดันไม่ยอมนิพพาน

คำอธิษฐานเก่าของพี่ คือ ขอน้อมรับกรรมที่เคยปรามาสพระพุทธองค์ไว้ และขอขมาพระรัตนตรัยก่อนตาย

ชาตินี้คำอธิษฐานเลยเป็นจริง เพราะมารับกรรมเก่าจากการปรามาสพระรัตนตรัย เลยกลายเป็นคนมืดบอดในพระธรรม

ปล.ความเห็นส่วนตัว ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด

3. kittitpx

2

คุณยังไม่ตอบมาเลยนะ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ตามสะดวกเลยครับ ผมก็เข้ามาตอบพี่ใบไม้ฯในฐานะสมาชิกคนหนึ่งครับ ไม่มีไรมากครับ เราคุยกันด้วยหลักของเหตุและผลครับ

5. kittitpx

2
    อันนี้ด้วย

6. namprighom

namprighom เป็นที่รู้จักกันดี

เหอๆๆ

นี่แหละ ปัญญา........

เฮ่อ....

7. kittitpx

2
    พระพุทธเจ้าประทานความรู้นอกกำมือให้ผม เพราะผมเคยตั้งจิตอธิษฐานไว้เมื่อประมาณ 2600 ปีก่อน

สมัยนั้นคุณเป็นใครครับ

8. lucktist

lucktist เป็นที่รู้จักกันดี

สามารถอธิบายถึง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ได้อย่างละเอียดแค่ไหนก็ตาม ถ้ายังประมาทอยู่

ก็ยังถือว่าไม่ได้รสชาติของพระพุทธศาสนาแต่ประการใด

ก็ไม่ทราบว่าคุณใบไม้นอกกำมือ ยังประมาทอยู่หรือไม่ครับ
    ถ้าคุณใบไม้นอกกำมือ ไม่ประมาทแล้ว แสดงว่าคุณใบไม้นอกกำมือ
    'พ้นทุกข์'แล้ว งั้นผมขออนุโมทนาด้วยนะครับถ้ามันเป็นอย่างที่ว่า
    แต่ถ้าคุณใบไม้นอกกำมือ ยังประมาทอยู่ ความรู้ที่คุณใบไม้นอกกำมือ
    มีอยู่นั้นก็คงไม่มีประโยชน์ซักเท่าไหร่นะครับ เพราะยังไม่ได้รับรสชาติ
    ของพระพุทธศาสนาอย่างแท้จริงนะครับ ความรู้ที่เป็นสัญญาขันธ์
    มันเป็นความรู้ที่เรารู้แล้วยึดนะครับ ถ้าเรายังยึดอยู่อย่างนี้ แล้วเรา
    จะปล่อยวางและพ้นทุกข์ได้อย่างไรล่ะครับ อวิชชาทำให้เกิดนามรูป
    และทำให้เกิดไปเรื่อยๆจนถึงอุปทาน ถ้ายังติดอยู่ในอุปทาน เราก็โดน
    เจ้าตัวอวิชชาหลอกแล้วอ่ะครับ และผมคิดว่าสิ่งที่คุณใบไม้นอกกำมือ
    รู้ขึ้นมา มันก็มาจากจิตปรุงแต่งทั้งสิ้นแหล่ะครับ อย่าปรุงแต่งมากเกินไป
    นะครับ นั่งสมาธิให้จิตสงบซะบ้างจะได้สบายๆ นะ ผมเป็นห่วง :)

9. pakung

pakung เป็นที่รู้จักกันดี

ล่องหน เรืองแสงงงง

10. Komodo

145
    นั่นสิครับ ผมเลยสงสัยว่า พี่บอกผมเองว่า พี่เป็นพุทธ เถรวาท ผมก็เลยสงสัยครับ เพราะถ้าพี่ตอบว่า มหายาน ก็จบแล้วครับ

งงกับพี่จริงๆเลยครับ

ปล.งั้นผมขอเป็นผู้ดูที่ดีสักพักนะครับ

11. pakung

pakung เป็นที่รู้จักกันดี

Kodomo --- << โคโดโมะ

12. Komodo

145

13. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมชื่อ นายพลศักดิ์ วังวิวัฒน์ ครับ

พระพุทธเจ้าเรียกผมว่า บารมีธรรมโพธิสัตว์

พระอวโลกิเตศวรเรียกผมว่า เพื่อน

.....................................

ผมว่าท่าจะคุยกันยากแล้วครับ

14. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008

15. ธนานุวัตร

ธนานุวัตร เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    น่ากลัวความรู้ที่คุณใบไม้ได้มา "กลัวว่าจะเป็นอุปาทาน" หลวงพ่อฤาษีลิงดำถึงแม้ท่านจะได้ญาณทั้ง ๘ แต่สิ่งที่ท่านรู้มา ท่านถาม"พระ" ทั้งนั้นเพราะว่าท่านกลัวว่าจะเกิดอุปาทาน แล้วสิ่งที่คุณใบไม้รู้มานั้นคุณเคยขอบารมี"พระ"ท่านแลถามท่านดูสักครั้งไหม

16. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

1

17. jinny95

1

ชมซะเขินเลยครับ เอาให้พ้นอบายภูมินะครับ :d

18. kittitpx

2
    สิ่งที่ผมทำและสิ่งที่คนอื่นอยากรู้ คือการหาความจริงจากคุณ
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนนะ ว่าผมไม่ได้โกรธคุณใบไม้หรอกนะ ผมแค่อยากรู้ความจริงจากคุณเท่านั้น
    ไม่มีใครเขาสนใจหรอกนะ ว่าคุณเป็นใคร ชื่ออะไร มาจากไหน
    ใครเรียกคุณว่าอะไร ไม่ต้องมาบอกสิ่งเหล่านี้ให้ฟัง
    กระทู้นี้เขียนขึ้นมาเพื่อหาความจริงจากคุณเท่านั้น คุณไม่ต้องไป
    บ่ายเบี่ยงหรือออกนอกเรื่องหรอกนะ คุณบอกว่าคุณไม่ผิด
    ทางทีมงานอย่าแกล้งคุณแล้วกัน เพราะงั้น สิ่งที่ทำให้คุณพ้นผิดได้น่ะ คือ
    คุณจะต้องตอบคำถามในสิ่งที่คนอื่นถามชนิดล้วงลึกจากคุณ เพื่อพิสูจน์คุณ
    ความจริงและความสำคัญในการพิสูจน์คุณ เริ่มขึ้นจาก คุณไปเอาความรู้
    ที่คุณโพสต์มาจากไหน ทีแรกคุณไม่ยอมตอบ พอผมถามไปคุณตอบมาว่า
    เมื่อเข้าสู่ความเป็นอริยะบุคคล และได้ฌาน 4 เมื่อคุณมีหน้าที่เกี่ยวข้อง คุณจะรู้เอง แล้วยังพูดอีกว่า พระพุทธเจ้าประทานความรู้นอกกำมือให้ผม เพราะผมเคยตั้งจิตอธิษฐานไว้เมื่อประมาณ 2600 ปีก่อน ขอความรู้อันนี้ คำอธิษฐานนั้นจึงเป็นจริงในชาตินี้ แล้วคุณยังจะทำนาย พระศรีอริยะเมตตรัย อีก
    ซึ้งคุณ WebSnow แย้งคุณไปแล้ว ผมถามคำถามคุณไปหลายอย่างคุณก็ไม่ยอมตอบ ที่ไม่ตอบก็เพราะว่าตอบไม่ได้ จะหาความจริงจากคุณน่ะมันง่ายนิดเดียว ถ้าคุณใบไม้ไม่อยากตอบคำถามล้วงลึกของผม หรือคำถามจากคนอื่นชนิดถามไป ตอบมา ตรงๆ คุณก็ไม่ต้องมาแก้ตัวแล้ว
    คุณใบไม้คุณน่ะพอได้แล้ว<!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2008
  19. jinny95

1
    ช่าย ฉลาดนักเรื่อง โง่ ๆ :d

20. kittitpx

2
    55 งั้นเหรอครับ
    คุณนารายณ์ครับ คุณรู้หรือเปล่าว่า สิ่งที่คุณใบไม้พูดนั่นน่ะเป็นความจริง
    แค่ไหน เค้าบอกว่า พระพุทธเจ้าประทานความรู้นอกกำมือให้ผม เพราะผมเคยตั้งจิตอธิษฐานไว้เมื่อประมาณ 2600 ปีก่อน แล้วยังพูดอีกว่าพระพุทธเจ้าเรียกผมว่า บารมีธรรมโพธิสัตว์พระอวโลกิเตศวรเรียกผมว่า เพื่อนวิญญาน 4 ดวงในสิงคโปร์เรียกผมว่า พระโพธิสัตว์กวนอิมที่เป็นผู้ชาย
    เพียงแค่นี้จะปักใจเชื่อทันทีหรือครับ
    แล้วไหนหลักฐานคำพูดของเค้าล่ะครับ หรือสิ่งที่จะพิสูจน์ความจริงล่ะครับ
    เพราะงั้น จึงหาทางพิสูจน์เค้ายังไงล่ะครับ ไม่มีใครเขาจะอิจฉาตาร้อน หรือจะคิดว่าใครจะเก่งกว่าพวกข้าไม่ได้หรอกนะครับ คุณรู้ได้ยังไงว่าทีมงานเขาคิดอย่างนั้น ทางทีมงานเค้าก็แค่หาหลักฐานมาคุยกับคุณใบไม้ก็แค่นั้น
    ลองไปอ่านในสิ่งที่ทีมงานพูดสิครับ แล้วผมก็ไม่ได้คิดเข้าข้างใครด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2008