ตอบคำถาม คุณใบไม้นอกกำมือ และเรื่องลบกระทู้ พระพุทธเจ้ามาจากต่างดาว

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 6 พฤษภาคม 2008.

1. ลี้น้อย

ลี้น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ใบไม้ตอบmailผมหน่อยหรือตอบในนี้ก็ได้

2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมนึกว่าพี่นับถือศาสนาพุทธ นิกายมหายาน ซะอีก

สรุปว่า พี่ใบไม้ฯ เหนือกว่า ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2008
  3. พุทธอาคม

พุทธอาคม เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2007
    ผมได้อ่านกระทู้และการตอบกระทู้ของคุณใบไม้นอกกำมือ หลายกระทู้แล้ว คุณใบไม้เป็นคนที่มีความรู้มากอยู่ ในบางสิ่งที่ชี้แจงมาก็ทำให้เข้าใจว่าคุณใบไม้เข้าใจ แต่การตอบกระทู้หรือการใช้คำ ในสังคมของคนหมู่มากต้องระวังให้มากนะครับหรือไม่ผมก็ขอแนะนำให้คุณใบไม้ไปขอเปิด website ของตัวเอง www.baimainokkummu.com ซึ่งก็ยังว่างอยู่และก็เปิดเผยแพร่ในสิ่งที่คุณใบไม้คิดว่ามันถูกต้องและก็ทำเป็น webboard และ หาสมาชิกเข้าใช้บริการคุยกันในสังคมที่รู้สึกว่าสิ่งที่รู้มันถูก คำพูดที่ใช้มันดีแล้ว จะดีกว่าเพราะผมว่าในนี้คนไม่น้อยเลยที่อ่านแล้วก็เกิดความไม่สงบใน web อย่างคุณใบไม้มีความรู้ระดับนี้ผมว่าคงไม่ลำบากที่จะทำ ปล่อยให้ที่นี่อยู่อย่างสงบจะดีกว่าไหม และเมื่อเปิด web เองก็ไม่ต้องกลัวใครจะมาแบนด้วยสบายใจได้เพราะคุณก็ตั้งกฎของ web คุณเองได้ คุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณได้เต็มที่ดีไหมครับ หรือจะสร้างนิกายใหม่หรือเอาสิ่งที่อยากชี้แจงออกเผยแพร่โดยไม่ต้องสนใจสังคมรอบข้างก็ได้ครับ โมทนาครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 พฤษภาคม 2008
  4. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    พระพุทธเจ้าสอนเถรวาทแค่ใบไม้ในกำมือ สอนมหายานก็อีกกำมือ
    ช่วงที่พระพุทธเจ้าทรงเผยแพร่ศาสนามิได้มีการแบ่งเป็นนิกาย แล้วจะมีมหายานได้อย่างไร

5. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

2

โอ้ พระเจ้า คุณใบไม้รู้ได้ยังไงครับ ในพระไตรปิฎกมีหรือ
    คุณไปรู้มาจากไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2008
  6. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ใครบอกว่า ปี 5500
    พระไตรปิฎกบอกว่า ศาสนาพุทธอยู่ได้ 5000 ปี หลังจากนั้น คนอายุจะลดลงและตัวเลกกว่าปัจจุบัน คนจะฆ่ากัน

แล้วฝนตกตลอดวันคืน น้ำจะท่วมแล้วแผ่นดินทั้งโลกจะราบเรียบ
    มนุษย์จะอายุยืน แปดหมื่นปี
    เป็นไปไมได้ว่า จะใช้เวลา 500 ปีในการเปลี่ยนแปลง

----------------
    หลวงพ่อฤาษีลิงดำบอกว่า

ศาสนาพระศรีอารย์อีกประมาณ 1 ล้านปี ท่านจะมาตรัสรู้แถวพระเทศพม่า(เทียบกับโลกปัจจุบัน)

------------------
    บางคนบอกว่าเห็นพระศรีอารย์อยู่ในเว็บพลังจิตแล้ว อยู่ในห้องวิทยาศาสตร์ทางจิตและลึกลับ มีความรู้ทุกศาสนา ถามอะไรตอบได้หมด

7. kittitpx

2
    ผมไม่ได้ว่าคุณบ้า หรือเพี้ยน หรือ เพ้อเจ้อ
    แต่อยากบอกคุณว่าคุณใบไม้ลองไปสนธนาธรรม แลกเปลี่ยนความรู้
    กับพระอริยสงฆ์สิครับ เช่น หลวงตามหาบัว หลวงพ่อจรัญ
    เป็นต้น (หวังดีนะเนี้ย)หรือพระองค์ไหนก็ได้ที่คุณคิดว่า สามารถนับถือได้อย่างสุดใจ
    เป็นพระสุปฎิปันโน ผู้ปฎิบัติดี เป็นต้น
    พระท่านอาจจะบอกได้นะครับว่า ความคิดของคุณนั่นถูกหรือผิด

ที่ผมกล่าวมาทั้งหมดไม่ได้จะเข้าข้างใคร
    เพียงแต่จะบอกว่าคนอย่างคุณใบไม้นี้ต้องไปเจอระดับพระอริยสงฆ์
    เพราะระดับพวกเราคงเทียบกับคุณไม่ได้ (ฟังดูแม่งๆไหม)
    สำคัญอยู่ที่ว่า คุณเป็นคนที่สามารถเปลี่ยนความคิดเห็นของตนได้ไหม
    (ถ้าเกิดรู้ว่ามันผิดนะ) และรับฟังเหตุผลได้ไหม

ที่กล่าวมาเป็นวิธีการที่ดีที่สุดแล้ว ผมคิดว่าทุกคนคงเห็นด้วย อิอิ
    จะทะเลาะไปใย นี่มันบอร์ดพระศาสนานะ เดี่ยวก็ได้ไปนรกกันซะหรอก
    (คนหวังดีนะครับ) เออ เหนี่อย อุตส่าห์หาภาพมาใครจะเซพรูปเก็บไว้ก็ได้นะ
    ------------------------------------
    สร้างความดี สู่ทางบุญ ทางพระนิพพาน สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2009
  8. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

สติครับ แต่เขาเหล่านั้นประวัติโดนเวปมาสเตอร์แบน

เพราะว่า ......

ปล. ไปตรวจสอบดูนะครับว่าใครโดนใบแดง ใครโดนใบเหลือง มากกว่ากัน

ปล. สิ่งที่ท่านฝัน นี่คือพระศรีอาริย์เมตไตรฯ ของท่านหรือครับ คุณเวปหิมะ

หึหึ

9. หล่อลากดิน

หล่อลากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

^
    ^
    ^

และขอร้องไว้อย่างหนึ่งว่า หากไม่ถึงพระอริยสงฆ์เจ้า กรุณาอย่าเอาภาพท่านอรหันต์ท่าน มาโพสท์แถวๆนี้นะครับ

มิเช่นนั้น ผมจะไม่ปราณีอีกต่อไป นี่เตือนๆ กันไว้

หึหึ

10. MVPhoenix

MVPhoenix เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    จริงๆทุกอย่างมันเป็นสิ่งที่เราสมมุติกันขึ้นมาทั้งนั้น...
    คำพูดไพเราะ คำพูดหยาบคาย แต่รวมความแล้วไม่ว่า
    จะการกระทำ คำพูด ที่เราทำแล้วทำให้ผู้อื่นและจิตเราเอง
    เศร้าหมองนั้นล้วนเป็นอกุศลกรรมทั้งสิ้น

คุณใบไม้... คำพูดที่คุณใช้ไม่ควรใช้ไปในความหมายที่
    เหมือนลบหลู่พระพุทธเจ้าไม่ว่าคุณตั้งใจหรือไม่ก็ตาม
    แต่ทำให้ใจคนที่นับถือพุทธหลายคนที่ได้อ่านข้อความของคุณ
    เศร้าหมอง

อย่าง magic นั้นอาจใช้คำว่า เวทมนต์ หรือ อภิญญา๕
    น่าจะดูดีกว่ามายากลเยอะนะ

ที่สำคัญแม้เป็นผู้ปรารถนาโพธิญาณ เก่งกาจสามารถขนาด
    ท่องนรก จบสวรรค์ รอบรู้ในและนอกจักรวาลก็ยังอาจไม่
    พ้นอบายภูมินะครับ ดูอย่างท่านพระเทวทัตนั้นท่านก็เป็น
    หนึ่งในผู้ปรารถนาในโพธิญาณเช่นกันนะครับ

ฉะนั้นคำพูดต่างๆ ความรู้ต่างๆที่อยู่นอกพระไตรปิฎก ก็ควร
    ระวังให้มาก มันอาจทำให้คุณลงก็ได้ ยิ่งการถ่ายทอดข้อมูล
    กันใน Web นั้นมีคนจำนวนมากได้อ่าน ซึ่งถ้าเป็นข้อมูลที่
    ผิดนั้น จะเป็นการสร้างกรรมกับคนหมู่มาก

ขออภัยถ้าทำให้ระคายหู แต่เตือนเพราะหวังดีครับ

11. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    เห็นด้วยอย่างยิ่ง

12. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พระพุทธองค์ประกาศไว้ว่า พระศาสนาของพระองค์จะมีอายุ 5,000 ปี แล้วทำไมพระองค์จะไม่ทราบครับว่า ธรรมอะไรที่ควรสอนเผื่อสำหรับมนุษย์อีก 5,000 ปีครับ

พระพุทธองค์ คือ ผู้รู้แจ้งในทุกข์สรรพสิ่ง และเป็นผูที่มีพระเมตตาอย่างหาผู้ใดเปรียบมิได้ แน่นอนว่า พระองค์ย่อมรู้ว่าอะไร คือ สัมมาทิฏฐิ และ อะไร คือ มิจฉาทิฏฐิ

สิ่งที่พระองค์กำไม้ในมือ แน่นอนว่า นั่นคือ แก่น คือ สาระ ที่พระองค์ประสงค์จะมอบไว้ให้แก่สรรพสัตว์ เพื่อหนทางแห่งความหลุดพ้น และเข้าสู๋พระนิพพาน

สิ่งใดที่พระองค์ไม่ทรงกำไว้ แน่นอนว่า นั่นอาจะเป็นสิ่งที่เป็นสัมมาทิฏฐิ หรือ มิจฉาทิฏฐิ ก็ได้ เพราะความรู้มีมากมาย แต่ที่พระองค์ไม่ทรงสอน เพราะนั่นไม่ใช่คนทางของการดับทุกข์

พี่ใบไม้ฯเคยบอกว่า ธรรมนอกกำมือ เป็นเรื่องเกี่ยวกับความอยากรู้อยากเห็น ซึ่งผมคิดว่า นั่นไม่ใช่หนทางแห่งการดับทุกข์ แน่นอน เพราะหนทางของการดับทุกข์ คือ การปล่อยวาง และเข้าใจในกฎของธรรมชาติ โดยเฉพาะกฎแห่งกรรม

ส่วนเรื่อง พ.ศ. อะไรของพี่นั้น ก็เป็นเรื่องที่พี่คิดเอง เออเอง ไม่มีอะไรมายืนยัน และเป็นสิ่งที่พี่อ้างเสมอว่า พี่รู้คนเดียว

ผมไม่ว่า พี่หรอกครับ เพราะบุคคลที่ปรามาสพระรัตยตรัย โดยเฉพาะพระพุทธเจ้า ย่อมเป็นผู้มืดทางธรรม เพราะขนาดใบไม้ในกำมือของพระพุทธองค์ พี่ยังมองไม่เห็น แต่กลับไล่ตามใบไม้ที่อยู๋นอกกำมือ ซึ่งไม่รู้ว่า ใบไหน คือ ของจริง ใบไหน คือ ของปลอม

แนะนำให้พี่หมั่นขอขมาพระรัตนตรัยบ่อยๆนะครับ อย่ามัวแต่นั่งเพ้อเจ้อ และพูดว่า "วางแล้ว ไม่เก็บเอามาคิด" แต่กลับโพสต์ประจานตัวเองอยู่เรื่อย สงสัยกลัวคนอื่นไม่รู้ว่าพี่เป็นเช่นไร

ลองใช้ใจของพี่พิจารณาเอาเองนะครับว่า อะไรจริง หรือไม่จริง มองดอกบัวที่พี่เห็นให้ชัดครับ ว่ามันคือ "กงจักร" หรือ "ดอกบัว" กันแน่ครับ

ขออนุโมทนา

13. lucktist

lucktist เป็นที่รู้จักกันดี

"แม้จะจบพระไตรปิฏกหมดแล้ว จำพระธรรมได้มากมาย
    มีคนเคารพนับถือมาก ทำการก่อสร้างวัตถุได้มากมาย
    หรือ สามารถอธิบายถึง อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    ได้อย่างละเอียดแค่ไหนก็ตาม ถ้ายังประมาทอยู่
    ก็ยังถือว่าไม่ได้รสชาติของพระพุทธศาสนาแต่ประการใด
    เพราะสิ่งเหล่านี้เป็นของภายนอกเท่านั้น เมื่อพูดถึงประโยชน์
    ก็เป็นประโยชน์ภายนอก
    คือเป็นไปเพื่อสงเคราะห์สังคม เพื่อสงเคราะห์ผู้อื่น
    เพื่อสงเคราะห์อนุชนรุ่นหลัง หรือเพื่อสัญลักษณ์ของศาสนวัตถุ
    ส่วนประโยชน์ของตนที่แท้จริงนั้นคือ ความพ้นทุกข์ จะพ้นทุกข์ได้ก็
    ต่อเมื่อรู้จิตหนึ่ง

14. lucktist

lucktist เป็นที่รู้จักกันดี

- จิตที่ส่งออกนอก เป็นสมุทัย
    - ผลที่อันเกิดจากจิตที่ส่งออกนอก เป็น ทุกข์
    - จิตเป็นจิต เป็นมรรค
    - ผลอันเกิดจากจิตเป็นจิต เป็นนิโรธ

...ขอให้เลิกละการคิดและการอธิบายเสียให้หมดสิ้น เมื่อ
    นั้นเราอาจกล่าวได้ว่า คลองแห่งคำพูดได้ถูกตัดขาดไปแล้ว
    พิษของจิตก็ได้ถูกถอนขึ้นจนหมดสิ้น จิตในจิตก็จะเหลือแต่ความ
    บริสุทธิ์ ซึ่งมีอยู่ประจำอยู่แล้วในทุกคน...

ธรรมะ จาก พระราชวุฒาจารย์ (หลวงปู่ ดูลย์ อตุโล)

15. kittitpx

2
    รวมทั้งข้อความเหล่านี้
    พระพุทธเจ้าก่อนโคตมะเป็นมนุษย์ต่างดาว(ยักษ์) มนุษย์ถูกโคลนนิ่งหรือเปลี่ยนพันธุกรรมมา
    พระพุทธเจ้าเป็นพระเจ้า ท่านจึงนักเล่นกลที่เก่งที่สุดในโลกและในจักรวาล
    พิสูจน์กันจะจะว่า

16. kittitpx

2

17. kittitpx

2
    เอาล่ะในเมื่อคุณเป็นพระอริยบุคคลและได้ญาณ 4
    แล้วคุณนั่งสมาธิมาดูผมหน่อยสิ ว่าผมเป็นใคร อธิบายมาหน่อย

คุณบอกว่าผมเคยตั้งจิตอธิษฐานไว้เมื่อประมาณ 2600 ปีก่อน
    แสดงว่าคุณบรรลุปุพเพนิวาสานุสติญาณ ญาณระลึกชาติ
    ถ้าเป็นความจริงผมก็ยินดีด้วย แต่ทำไมคุณดันคุยกับ
    พวกวิญญาณไม่ได่ล่ะ ได้แค่เจอแต่คุยด้วยไม่ได้

18. kittitpx

2
    ผมบอกให้คุณไปคุยกับพระอริยเจ้า คุณกล้าไหม
    ไม่สิคุณเข้าสู่ความเป็นอริยะบุคคล และได้ฌาน 4 แล้วนิ
    แล้วคุณเป็นอริยะบุคคล ขั้นไหน ถ้าบรรลุจริงก็จะรู้ เอาน่าพูดมาเถอะ

19. Komodo

145
    คิดเอง เออเอง มั่วเอง สรุปเอง ยืนยันเอง
    สรุปพี่บอกว่า เป็นพุทธเถรวาท แต่บอกเถรวาทไม่ดี
    ผมถามว่า พี่เป็นมหายานเหรอ พี่ก็บอกไม่ใช่

สรุปให้แน่ให้นอนหน่อยครับ เลือกเอาสักอย่าง

พระพุทธเจ้าไม่เคยสอนให้เชื่อพระองค์ แต่พระองค์สอนให้ใช้หลักกาลามสูตร 10 พิจารณาก่อน แล้วจึงเชื่อครับ

ว่าแต่ว่า ผมเชื่อในพระพุทธเจ้านะครับ พระพุทธรูปที่บ้านผมก็กราบ พระเครื่องผมก็กราบไหว้ ส่วนพระเจ้าของศาสนาอื่น ผมเคารพครับ แต่ผมไม่ได้ปฏิบัติตามความเชื่อของศาสนานั้น

พระพุทธเจ้าสอนให้คนทำดี และสอนให้คนเชื่อว่า ทำดี ย่อมได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว

ว่าแต่มีคนถามพี่ว่า สมัยพุทธกาล พระพุทธองค์ไม่เคยสอนแบ่งแยกมหายาน และเถรวาทนี่ครับ ผมก็เลยสงสัยว่า พี่ศึกษาหลายคัมภีร์มากเกินไปหรือเปล่าครับ

ส่วนโพสต์อีกอันนั้น ผมขออนุโมทนาสำหรับหลักธรรมของหลวงตามหาบัวครับ ส่วนข้อความของพี่ ผมอ่านแล้วครับ ตกลงสรุปเอาเองเช่นเคยใช่ไหมครับ

20. kittitpx

2
    คุณบอกว่าพระพุทธเจ้าประทานความรู้นอกกำมือให้ผม
    แล้วพระพุทธเจ้าไม่ได้บอกคุณด้วยหรือว่าให้ใส่ใจในความรู้ในกำมือให้มากที่สุด พระพุทธเจ้าบอกอย่างนี้ไหม