ตอบคำถามเรื่องเด็กอภิญญาอายุ 13 จากกระทู้เรื่องแรงบุญแรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sasiriya, 22 พฤษภาคม 2008.

1. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

บทสวด ปลงสังขาร
    ตอนที่อยู่ วัดป่าขันติธรรม พระท่านสวดให้ฟัง เพราะดีคับ
    ทั้งเนื้อหา และจังหวะสวด การเอื้อน เพราะมากคับ

มนุษย์เราเอ๋ย เกิดมาทำไม นิพพานมีสุข
    อยู่ใยมิไป ตัณหาหน่วงหนัก หน่วงชักหน่วงไว้
    ฉันไปมิได้ ตัณหาผูกพัน ห่วงนั้นพันผูก
    ห่วงลูกห่วงหลาน ห่วงทรัพย์ศฤงคาร จงสละเสียเถิด
    จะได้ไปนิพพาน ข้ามพ้นสามภพ

ยามหนุ่มสาวน้อย หน้าตาแช่มช้อย งามแล้วทุกประการ
    แก่เฒ่าหนังยาน แต่ล้วนเครื่องเหม็น เอ็นใหญ่เก้าร้อย
    เอ็นน้อยเก้าพัน มันมาทำเข็ญ ให้ร้อนให้เย็น
    เมื่อยขบทั้งตัว ขนคิ้วก็ขาว นัยน์ตาก็มัว

เส้นผมบนหัว ดำแล้วกลับหงอก หน้าตาเว้าวอก
    ดูน่าบัดสี จะลุกก็โอย จะนั่งก็โอย
    เหมือนดอกไม้โรย ไม่มีเกสร จะเข้าที่นอน
    พึงสอนภาวนา พระอนิจจัง พระอนัตตา

เราท่านเกิดมา รังแต่จะตาย ผู้ดีเข็ญใจ
    ก็ตายเหมือนกัน เงินทองทั้งนั้น มิติดตัวไป
    ตายไปเป็นผี ลูกเมียผัวรัก เขาชักหน้าหนี
    เขาเหม็นซากผี เปื่อยเน่าพุพอง หมู่ญาติพี่น้อง
    เขาหามเอาไป เขาวางลงไว้ เขานั่งร้องไห้

แล้วกลับคืนมา อยู่แต่ผู้เดียว ป่าไม้ชายเขียว
    เหลียวไม่เห็นใคร เห็นแต่ฝูงแร้ง เห็นแต่ฝูงกา
    เห็นแต่ฝูงหมา ยื้อแย่งกันกิน ดูน่าสมเพช
    กระดูกกูเอ๋ย เรี่ยร่ายแผ่นดิน แร้งกาหมากิน
    เอาเป็นอาหาร เที่ยงคืนสงัด ตื่นขึ้นมินาน

ไม่เห็นลูกหลาน พี่น้องเผ่าพันธุ์ เห็นแต่นกเค้า
    จับเจ่าเรียงกัน เห็นแต่นกแสก ร้องแรกแหกขวัญ
    เห็นแต่ฝูงผี ร้องไห้หากัน มนุษย์เราเอ๋ย
    อย่าหลงนักเลย ไม่มีแก่นสาร อุตส่าห์ทำบุญ
    ค้ำจุนเอาไว้ จะได้ไปสวรรค์ จะได้ทันพระพุทธเจ้าจะได้เข้าพระนิพพาน

อะหัง วันทามิ สัพพะโส
    อะหัง วันทามิ นิพพานะปัจจะโยโหตุ .

2. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ขอบใจน้องเอ๊าะจ้า อ่านดูเพราะมากครับ
    ผมนำบุญมาฝากครับ วันนี้ผมได้บริจาครถ TOYOTA หนึ่งคันให้กับ SPECIAL OLYMPICS ครับ เมื่อสามปีก่อนผมก็บริจาครถ BUICK ไปอีกหนึ่งคันครับ ขอให้พี่น้องในเรือนร่วมโมทนากันด้วยครับ

3. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    catt24ขอร่วมโมทนาบุญกับคุณพี่ชัยวัฒน์ด้วยค่ะ
    คุณพี่ชัยวัฒน์ใจบุญ ทำบุญบ่อย ดีจังนะคะ.....catt7

4. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญกับคุณชัยวัฒน์ คุณ gentenaar คุณพี่เจนนี่ และหลายๆท่านค่ะ

วันนี้วันพิเศษ ช่วงบ่ายที่หนองคายเห็นสุริยุปราคาชัดเจนมากค่ะ
    (ไม่ทราบจังหวัดอื่นเห็นชัดไหม)

วันนี้วันพระ จินตั้งใจถือศีลแปดทุกวันพระค่ะ เป็นการฝึกสติ
    ของตัวเองได้ดีทีเดียวเชียว (เกือบเที่ยงแล้วยังไปซื้อมะม่วงมากินอยู่เลย
    กินไปได้หนึ่งชิ้น พอจะหยิบชิ้นที่2 เหลือบไปเห็นนาฬิกา 12.02 แล้ว
    ตกใจ เกือบไปแล้วเรา เฮ้อ สติ สติ)

5. gentenaar

gentenaar เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2008
    เรียนคุณพี่คัดเค้า
    ได้รับหนังสือและเทปสวดมนต์นั่งสมาธิแล้วค่ะ ขอบพระคุณมาก โมทนาบุญด้วยทุกบุญนะค่ะ ขอให้คุณพี่ได้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นค่ะ

บุญรักษาค่ะ

6. คนมีองค์

คนมีองค์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อยากพบลูกสาวคุณศศิริยะขอรบกวนช่วยโทรบอกที่อยู่หน่อยได้ไหมคะ 0899469688

7. เอ๊าะ2012

เอ๊าะ2012 เป็นที่รู้จักกันดี

:z1 เรือนนี้เงียบจังเนาะ
    คุณแม่ดีดี หายไปเลยนะคับ เอ๋...เที่ยวเพลินหรือว่าหลงทางน้อ
    หรือว่างานยุ่ง จนไม่มีเวลาเข้าเรือน ยังไงลูกหลานในเรือนคิดถึง
    คุณแม่ดีดี อยู่นะคับ กลับเรือนไวๆ น้าจ๊า...;aa44;aa44

8. Aonkan_wanlanid

Aonkan_wanlanid เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

เจ้าค่ะ รบกวนคุณพี่เม้ง PM บอกเบอร์น้องด้วยนะเจ้าค่ะ
    ลงสงขลามื้อไหน น้องจะได้โทรหาเจ้าค่ะ

9. Raintip

Raintip เป็นที่รู้จักกันดี

:z13
    ติดต่อที่ sasiriya6699@yahoo.com
    (แต่ช่วงนี้ "คุณน้องอภิญญา" ขอพัก...ต้องรออีกสักระยะหนึ่งนะคะ)

10. อ้างว้าง

อ้างว้าง เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยพี่ดีดีกลับเข้าเรือนคราวนี้..จะมีใครจำได้มั๊ยเอ๋ย...
    ...เพราะไปนั่งตากลมชมจันทร์ทุกคืน...

ขอให้มีความสุขในการพักผ่อนนะครับ...และอย่าลืมนำความสุขจากชายทะเลมาฝากพี่น้องในเรือนด้วยนะครับผม.. 555

11. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยพี่ดีดีติดลมแอะ:cool: อาจจะมาจะเอ๋:boo:กับผมที่อเมริกาก็ได้ใครจะไปรู้ครับ
    พี่่ดีดีเที่ยวสนุกจนลืมกลับบ้านแล้ว น่าสงสารจัง เอ้ยไม่ใช่ครับน่าอิจฉาจัง อิอิ

12. chaivat chinkidjakar

เวลาที่พบกับคนใหม่ ๆ ที่มากราบไหว้หลวงปู่ดู่
    เรื่องราวความประทับใจในอดีต ที่อดไม่ได้ที่จะนำมาเล่าสู่ผู้มาใหม่
    ให้ได้รับทราบปฏิปทา และ ความเมตตาของหลวงปู่เรื่องหนึ่งก็คือ การหาบุญ...โดยไม่ต้องใช้เงิน

ตอนนั้น พวกเราเลิกเรียนจากมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์
    ศิษย์ผู้พี่ที่มีรถ ก็มารับพวกเราไปกราบ และ สนทนากับหลวงปู่ดู่
    ระหว่างทางก็แวะซื้อพวงมาลัยไปถวายหลวงปู่
    เมื่อถวายพวงมาลัย หลวงปู่ท่านรับ และ อนุโมทนาบุญแล้ว เราก็นั่งสนทนากับหลวงปู่สักครู่ใหญ่

ก่อนจะกลับ ท่านก็พูดเบา ๆ ว่า
    "พวกแกยังเป็นนักเรียนนักศึกษา ยังต้องแบมือขอเงินพ่อแม่อยู่
    คราวหน้าอย่าได้เสียเงินซื้อพวงมาลัยมานะ
    ระหว่างทางที่มาวัด เห็นบึงบัวสระบัว ก็ให้น้อมถวายพระพุทธเจ้า
    แล้วก็แผ่เมตตาให้เทวดาที่รักษาสระ ก็ใช้ได้แล้ว"

แต่ประโยคเด็ดก็คือประโยคสุดท้ายที่ว่า
    "พวกแกอย่าเอาแต่กราบพระข้างนอก จนลืมพระที่บ้านนะ
    ...พ่อแม่นี้แหละ พระที่บ้าน ทำบุญกับท่านก็เหมือนทำบุญกับพระอรหันต์"

หลังจากนั้น พวกเราก็เริ่มเรียนรู้วิธีการทำบุญอีกมายมายหลายอย่างจากหลวงปู่ เช่น
    การบำเพ็ญตนให้เป็นประโยชน์ เป็นต้นว่า
    พาคนสูงวัยข้ามถนน
    การนึกโมทนากับคนที่เขาใส่บาตรข้างถนน
    การน้อมนึกถวายแสงสว่างจากไฟข้างถนนเป็นพุทธบูชาฯ
    การให้อภัยกับคนอื่น
    การโมทนาบุญกับคนอื่น ฯลฯ

แต่ที่สำคัญสุดก็คือ การทำบุญด้วยการ รักษาศีล และ เจริญภาวนา

มาเป็นลูกศิษย์หลวงปู่นี่ ไม่เคยต้องหนักอกหนักใจเลยว่า จะไม่มีปัจจัยไปทำบุญ
    เพราะหลวงปู่ท่านสอนให้เราฉลาดทำบุญ หาบุญได้ตั้งมากมาย หาได้ทั้งวัน
    และหลายอย่างก็ไม่ต้องอาศัยปัจจัยเงินทองอะไรเลย

ผู้ถามถามต่ออีกว่า ถ้าต้องการให้ผู้ที่ไม่สนใจ...มาทางเดียวกัน ควรจะทำอย่างไร
    หลวงปู่ตอบว่า "พอเวลาทำบุญก็ให้บุญกับเขา เรียกกายทิพย์เขามารับบุญ
    เขาเรียกว่า ให้บุญใน หรือให้ทางใน นานไปเขาก็เปลี่ยนไปเอง
    หรือ เราจะให้กับคนที่เขาโกรธเรา อาฆาตพยาบาทตัวเราก็ได้"

หลวงปู่ยังได้โยงไปถึงการให้บุญกับผู้อื่นอีก
    "บุญเป็นของดี เราให้ใครก็ได้ ไม่ว่าเจ้านาย ลูกน้อง
    หรือคนที่เราจะไปติดต่อขอความช่วยเหลือ ได้ทั้งนั้น
    บุญคือความสบายใจ การสร้างบุญ โดยการให้ด้วยจิตใจที่เมตตา
    ถือเป็นการกล่อมเกลาจิตใจไปในตัว และ เป็นการปฏิบัติธรรมอีกอย่างหนึ่งด้วย"

ยังมีเรื่องน่าขันอีกเรื่อง ก็คือเรื่องของคนอยากถูกลอตเตอรี่ เฝ้ามาอ้อนวอนขอร้องท่าน ซึ่งโดยปรกติแล้วท่านเป็นผู้ไม่ส่งเสริมและไม่เคยให้หวยใคร ๆ แต่วันนั้น ท่านคงต้องการให้คนอยากถูกหวยผู้นั้นเลิกมาตื้อท่านอีก ท่านจึงเขียนเลข ๗ ตัว ใส่กระดาษ พับไว้ข้างตัวท่าน แล้วก็รอเวลาไปเรื่อย ๆ จนกระทั่งใกล้เวลาหวยออก ท่านจึงยื่นให้ชายผู้นั้น แต่ทว่า...สายเกินไปเสียแล้ว แกวิ่งไม่ทันข้ามประตูวัด หวยก็ออกแล้ว ว่ากันว่าตรงเป๊ะ นี่แหล่ะคนเรา
    ไม่ประกอบเหตุอันควร แต่หวังผลเลิศ ก็จะเป็นเช่นนี้เอง

ขอขอบพระคุณที่มาครับ

***จากบทความของ คุณสิทธิ์ <!--IBF.ATTACHMENT_269-->

13. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนา
    กับ เรื่องราวดีๆ ครับ

14. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอบคุณคุณ treewin boys ที่นำข่าวมาแจ้งนะคะ ว่าจะไปหาหลวงปู่กับครอบครัวในวันเกิดพอดีเลยค่ะ;41

15. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณทวินบอยคะ ขอนุโมทนาบุญ ด้วยค่ะ ปลื้มใจด้วยจังที่ท่านๆ พบหนทางเดินที่ดี ตั้งแต่อายุยังน้อยและมีความเพียรในการกระทำดีนั้นๆ เข้ามาอ่านแล้วก็เป็นการกระตุ้นต่อมความเพียรไปในตัวค่ะ ตัวพี่เองยังไมถึงไหนเลย นั่งๆไป(สมาธิ) รู้สึกเหมือนแค่ตกภวังค์ ไม่พัฒทนาค่ะ แหะ แหะ พยายามเรื่องความเพียรอยู่ค่ะ
    วันที่ ๑๕ ที่ผ่านมาครอบครัวได้บริจาคเงินผ่านองค์กรเพื่อช่วยชาวเฮติที่ประสบภัย ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าสั่งมา ทุกชาติ หากข้าพเจ้าจะได้ประโยชน์ ได้ความสุขจากผลบุญนั้นๆ ขอประโยชนืและความสุขนั้นจงถึงชาวเฮติที่ประสบภัยทุกท่าน ด้วยเถิด

16. Pawanrat-jin

Pawanrat-jin เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังคิดถึงอยู่พอดี
    น้องธีร์วินท์ก็เข้ามา
    พร้อมกับบอกบุญใหญ่ที่น่าโมทนา

น้าจินไม่พลาดแน่ค่ะงานนี้

ขอให้น้องเจริญๆนะคะ..... อนุโมทนาค่ะ

17. Pawanrat-jin

กำลังคิดถึงอยู่พอดี
    น้องธีร์วินท์ก็เข้ามา
    พร้อมกับบอกบุญใหญ่ที่น่าโมทนา

น้าจินไม่พลาดแน่ค่ะงานนี้

ขอให้น้องเจริญๆนะคะ..... อนุโมทนาค่ะ

18. Pawanrat-jin

จินเป็นเหมือนพี่ลินดาเลยค่ะ
    ความตั้งใจสูง แต่ ความเพียรต่ำ อิอิ
    ไม่เป็นไรค่ะ
    ยังไงเราก็ยังเดินอยู่บนทางสายเอกนี้อยู่ดี
    ไม่ถึงชาตินี้ ก็เดินต่อไปชาติต่อๆไป เนอะ

โมทนากับบุญกุศลเพื่อชาวโลกที่ทุกข์ยากด้วยนะคะ

19. Jenny_Lee

Jenny_Lee เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    สวัสดีค่ะคุณจิน สบายดีนะคะ

น้าเจนนี่ก็รู้สึกเหมือนน้าจินนี่เลยค่ะ
    คิดถึงหลานธีร์วินท์อยู่บ่อยๆว่าหายไปใหน(มีจาม ฮัดเช้ย บ้างมั๊ยคะ)
    และต้องขอขอบคุณมากนะคะ ที่มาบอกบุญใหญ่
    อนุโมทนาสาธุ..ค่ะ

20. sasiriya

sasiriya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุก ๆ ท่านกันอีกครั้งนะคะ
    มีคนนึกว่าพี่ศิหายไปไหน ยังไม่หายค่ะ ยังอยู่ ๆ ยังมีชีวิตอยู่ 555
    พอดีเข้าเวปพลังจิตแล้วหนืดมากกว่าจะเขียนได้ พี่ศิมีเวลาจำกัดอยู่
    อีกทั้งญาติธรรมทั้งหลายพากันไปวิ่งเล่นซุกซนถามไถ่กันอยู่ที่หลังเรือน
    พี่ศิเลยต้องไปสิงอยู่ตามเสาเรือนคอยตอบคำถามที่นั่น
    กว่าจะออกมาได้ก็มึนแล้วค่ะ หมดแรงมาเรือนใหญ่
    ใครมีอะไรหากไม่เจอพี่ศิที่นี่ก็แว๊ปไปหลังเรือนได้เช่นกันนะคะ
    ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการเริ่มต้นของปีศักราชใหม่ถ้วนหน้ากันนะคะ

ทางเข้าหน้าเรือน ปาฏิหาริย์ แรงบุญ-แรงกรรม ใครว่าไม่มีจริง :: ศศิริยะ
    ทางเข้าหลังเรือน....ศศิริยะดอทคอม