ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ไม่เห็นเจ้าหมูนานและ เอามาฝากลงรูปให้ดูบ้างนะครับ คิดถึงเลย วันนี้แถวบางบัวทองฝนตกตอนเช้า มาทั้งลมทั้งฝน แต่เวลานี้ แดดแรงมากครับผม ร้อน อากาศไม่ปกติจริงๆครับ

2. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

06-05-2013

เตือนกทม.เจอฝนร้อยละ 40 ลมกระโชกแรง

วันที่ 6 พ.ค. กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานว่า คลื่นกระแสลมตะวันตกเคลื่อนผ่านภาคเหนือแล้ว ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้ พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคตะวันออก ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณประเทศไทยตอนบน มีฝนฟ้าคะนองกระจาย กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งในระยะนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้

ภาคเหนือ มีเมฆบางส่วนกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงใหม่ เชียงราย พิษณุโลก พิจิตร และเพชรบูรณ์ อุณหภูมิสูงสุด 32-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 20-24 องศาเซลเซียส ลมตะวันตก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีเมฆบางส่วนกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดเลย หนองคาย บึงกาฬ สกลนคร นครพนม ชัยภูมิ นครราชสีมา อำนาจเจริญ ศรีสะเกษ และอุบลราชธานี อุณหภูมิสูงสุด 30-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีเมฆบางส่วนกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ ชัยนาท ลพบุรี สระบุรี พระนครศรีอยุธยา สุพรรณบุรี และกาญจนบุรี อุณหภูมิสูงสุด 35-37 องศาเซลเซียสอุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีเมฆบางส่วนกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดฉะเชิงเทรา ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด อุณหภูมิสูงสุด 33-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆมากกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดชุมพร สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา ปัตตานี ยะลา และนราธิวาส อุณหภูมิสูงสุด 33-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆมากกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดภูเก็ต กระบี่ ตรัง และสตูล อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออก ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีเมฆบางส่วนกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากทางตอนบนและด้านตะวันตกของพื้นที่ อุณหภูมิสูงสุด 34-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

3. engineer03

อัพเดททุก 3 ชม.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  4. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันจันทร์ที่ขมุกขมัว แต่ก๋ไม่ร้อนครับ วันนี้เป็นวันหยุดชดเชยวันฉัตรมงคลและ เป็นวันที่เราๆท่านได้พักผ่อนอยู่บ้าน ผมขอเข้าประเด็นวันนี้เลยนะครับว่า มันได้เริ่มต้นแล้วสำหรับระรอกใหม่ของความไม่สงบทางสังคมอันเป็นผลมาจากการเมืองภายในประเทศ โอ้โห พูดไปดูอลังการมากครับ สรุปง่ายๆว่า ผมคิดว่ามิติใหม่ของความแตกแยกอย่างรุนแรงทางการเมืองกำลังจะเกิดขึ้น อาจร้ายแรงถึงขั้นจราจลครับ วันนี้สิ่งที่ตอกย้ำเรื่องนี้คือการพาดข่าวขอหนังสือพิใไทยรัฐ ที่ว่า แดงกร้าวยกระดับล่ารายชื่อ 1 ล้าน ถอด ตลก.(ตุลาการ ศาล รธน) และ ปชป ปลุกมวลชนต้าน ........อันนี้เป็นสัญญาณที่หนังสือพิมใหญ่สีเขียวเค้าพยายามสื่อว่าถึงเวลาแล้วครับ เฮ้อ เราคงหลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะคงเป็นกรรมที่เราทำร่วมกันไม่ในชาติที่แล้ว ที่เราไปช่วยกันยุเเยงให้พม่าทะเลาะกันและเราได้ความได้เปรีบยครับ อย่างไรก็ตามปัญหาใกญ่ในการรับมือภัยพิบัติจากคน หรือ จราจลกลางเมืองคือ 1อาหารและน้ำที่ขาดแคลน เพราะเซเว่นปิด 2 ไฟไหม้ เราต้องเตรียมถังดับเพลิงไว้ก่อน เพราะ คนไทยเดี๋ยวนี้นิยมเผา 3. หากจราจลยืดเยื้อ ต้องหาน้ำมันเติมรถให้เต็มไว้แต่ต้น เผื่อหนีได้ 4. พวกยารักษาโรคต่างๆ ต้องเตรียมให้พร้อม เพราะ หากรุนแรงจริง รพ คงไม่ปิด แต่หมอคงไม่ว่าง แลการเดินทางคงลำบากครับ 5. แน่นอนขโมยชุกชุม เพราะฉะนั้น อาวุธป้องกันตนเองและทรัพย์สิน อย่างชอบธรรม ในบริเวณเคหสถาน คุณก็รู้ว่าคุณต้องเตรียมอะไร.....

งานนี้ ตอนนี้ วินาทีนี้ ผมมีความรู้สึกได้ว่า ครั้งนี้จะเป็นการปะทุของการปะทะเลิงมวลชนครั้งใหญ่และครั้งสำคัญของไทยครับ เพราะปัญหาต่างๆได้สุกงอมแล้วครับ โดยเรื่อง ตลก ตุลาการ ศาล จะตกเป็นเป้าหมายถูกอุ้มหรือไม่ ก็อยู่ที่ ประชาชนที่จะปกป้องหรือเห็นด้วย แล้วเมืองไทยก็จะลุกเป็นไฟ อีกเรื่องคือหารที่ฝ่าย รบ จะ เเก้ รธน และ พรบ ให้ได้ครับซึ่งคนส่วนมากอีกครึ่งไม่เห็นด้วย อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจับรวมแล้วครับ ว่าจะชี้ไปทางรุนแรง หรือ ในทาง อึนและอั้นไ้ว้ปะทุ อนึ่งเส้นทางสงบไม่มีเหลืออีกแล้วครับ

5. engineer03

จับตาดูหย่อมความกดอากาศต่ำ 2 ลูกในมหาสมุทรอินเดียว่าจะพัฒนาต่อหรือสลายไป

6. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    สวัสดีครับ วันชดเชยวันฉัตรมงคล เช้านี้ฝนตกหนักมากแล้วครับ ทำให้อากาศเย็นลง แม้ในช่วงกลางวันจนถึงเย็นแดดจะออก แต่ความเย็นของฝนที่ตกหนัก ทำให้ทั้งวันไม่ร้อนเลยครับ....

7. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ไปๆมาๆก็ไม่พ้นโพสต์เรื่องการเมืองอยู่ดีนั่นแหละ.....เฮ้อเบื่อ :boo:

8. sunny430

ขอบคุณครับพี่ nirvana ผมเองคิดว่า สถานการณ์จะทำให้ลำบาไม่แพ้น้ำท่วมครับ แบบว่าเราต้องเตรียมพร้อมครับ ไม่ไม่เลือกฝั่งและไม่มีสีครับ แต่ผมต้องเตรียมการณ์และเตรียมเฝ้าระวังสถานการณ์ที่กำลังจะปะทุ และเป็นภัยจากมวลชนแน่ครับ และ ถึงเวลานั้นเราจะต้องตั้งรับ เฝ้าคนที่เรารักและเตรัยมเฝ้าบ้านครับ ว่าแต่ผมชอบนะครับ พี่อาญาสิทธฺ์ และ koongkula และ ชาว คณะตลกอีก สองสาม คนคอยกด dislike ผม หรือ กดไม่เห็นด้วยกับผมตลอกเวลา และเวลามีคนบ่นผม ก็จ:p

9. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

หนีไปไหนไม่พ้นนะครับ เรื่องการเมือง สังคม เศรษฐกิจ อีกมากมายซึ่งเราไม่เอามาคุยกันในที่นี้ ซึ่งต้องเจอกันตลอดเวลา
    ในที่นี้เท่าที่อ่านมา เป็นการพูดโยงแบบไม่เลือกข้างให้คอยระมัดระวังเรื่องอันตรายเท่านั้นเองครับ

ขอให้ใจกว้างนิดนึงนะครับ อายุก็มากกันแล้ว ฟังความคิดความเห็นเค้าหน่อย
    ไม่ใช่คุณหรอกที่เบื่อ ใคร ๆ ก็เบื่อด้วยกันทั้งนั้นแหละ

10. sunny430

สรุปสถานการณ์ร้อนระอุตอนนี้

1. เมกาตื่นตัวสูงสุดกับการเฝ้าระวังแผ่นดินไหว เกิน 8 ริกเตอร์ตามแนวชายฝั่วตะวันตก เน้น California และ มหานคร Los angeles

2. ตะวันออกกลางกำลังดูท่าทีว่า หลังจาก อิราเอล ยิงระเบิดทำลายล้างสูง หรือ นิวเคลียมินิ ลงใส่ เมืองหลวงซิเรีย จะเป็นอย่างไรต่อไป จะปะทุเป็นสงครามระดับตะวันออกกลางได้หรือไม่

3. ทั่วโลกมีกระแสเฝ้าระวัง ภัยพิบัติอะไรก็ตาม ที่อาจจะเกิดระหว่างวันที่ 1-11 พค 2556 โดยเน้นน้ำหนักไปที่ 7 8 9 11 พค ครับ เชื่อไม่เชื่อก็อีกเรื่อง แต่เค้าเฝ้าระวังกันผมก็เฝ้าด้วยครับ

4.ในอเมกา กระเเสข่าวเรื่องการพบเห็นมนุษต่างดาว มีมาก กว่าเดิมมากและ มีจำนวนการ report ต่อสื่อมากกว่าที่ผ่านๆไปครับ และ ประชาชนในเมกา อาจจะเริ่มก่อตัวขึ้นต่อต้าน รัฐบาลเรื่องการแก้รัฐธรรมนูญหลายข้อ โดยเฉพาะเรื่อง welfare และ อาวุธปืนด้วย

5. ในประเทศไทยร้อนระอุไปด้วยกระเเส ดับเครื่องชนของสองฝั่ง ไม่ต้องเอ่ยชื่อ แต่ ประเด็นจุดระเบิดคือ เรื่องเกี่ยวข้องกับทาง ศาล รธน ............ จะเกิดไม่เกิดให้ดูวันที่ 8 นี้ว่าการชุมนุมจะไปทิศทางใด......... ที่ผมเน้นเรื่องภัยจากมนุษย์เพราะผมมีประสบการ เคยไปร่วมมาหมดแล้วทุกม็อบใหญ่ครับ เพือ่ไปสังเกตุการณื แม้ ผบ ทบ(ผู้บรรชาการที่บ้าน) จะด่าผมหูดับว่าไม่ให้ไป และผมเองก็มีประสบการณืจากการที่เมื่อเวลามีม็อบแล้ว ผมเห็นกับตาว่าในซอยบ้านผมมีมอไซค์โจร และเเกงเเว๊นออกลาดตระเวณหาเหยื่อกันอย่างชุม และแต่ละคนดูมีอาวุธเป็นไม้หรืออะไรก็ตามด้วย อันตรายมากคระบ และอีกทั้งผมมีประสบการณ์คนในครอบครัวโดนปล้นชิงทรัพย์ต่อหน้าต่อตา ในระหว่างที่ ตร วุ่นอยู่กับการสนธิกำลังไปเฝ้าม็อบ เพราะฉะนั้น ผมถึงเน้นและเฝ้าติดตามภัยพิบัติจากคน ที่ปะทุจาก การเมืองด้วย เพราะเป็นห่วงทุกท่านครับ และไม่อยาให้ใครต้องมาเสียเลือดเนื้อเสียทรัพย์ไปกับสถานการณ์เลวร้าย ทั้งๆที่เราต่างเฝ้าระวังกันมานาน ผมเองเป็นคนรอบคอบครับ อยากให้ทุกท่านปลอดภัย อิอิ ไม่ได้ชอบการเมืองนักหรอก แต่ผมก็จะเขียนต่อไป หากรำคาญก็รบกวนข้ามไปนะครับ ผมขอโทษจริงๆ เพราะรู้ว่าบางท่านอ่อนไหวกับประเด็นนี้

ปล พวก ตลก ที่อยากมาร่วมกันกด ไม่เห็นด้วย กับผม มาเลยนะครับ ตลกดี

11. engineer03

07-05-2013

กรุงเทพฯฝนฟ้าคะนอง อีสาน-กลาง ลมกระโชก "ใต้"มีฝนเกือบทั่วไป

วันนี้ (7 พ.ค.) กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานลักษณะอากาศโดยทั่วไป ว่า คลื่นกระแสลมตะวันตกเคลื่อนผ่านภาคเหนือตอนบนเข้าปกคลุมประเทศลาวแล้ว ทำให้บริเวณภาคเหนือมีฝนลดลง ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง ภาคตะวันออก และภาคใต้ ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณดังกล่าว มีฝนฟ้าคะนองกระจายถึงเกือบทั่วไปกับมีลมกระโชกแรงบางแห่งในระยะนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่
    และมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงใหม่ เชียงราย
    พะเยา น่าน อุตรดิตถ์ พิษณุโลก และเพชรบูรณ์
    อุณหภูมิสูงสุด 33-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 21-25 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันตก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่
    และมีลมกระโชกแรงบางแห่ง
    ส่วนมากบริเวณจังหวัดเลย หนองคาย บึงกาฬ สกลนคร นครพนม
    อำนาจเจริญ ศรีสะเกษ อุบลราชธานี และนครราชสีมา
    อุณหภูมิสูงสุด 34-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 23-25 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่
    ส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ ชัยนาท ลพบุรี สระบุรี
    พระนครศรีอยุธยา สุพรรณบุรี กาญจนบุรี และราชบุรี
    อุณหภูมิสูงสุด 35-38 องศาเซลเซียสอุณหภูมิต่ำสุด 25-26 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก มีเมฆเป็นส่วนมาก กับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่
    ส่วนมากบริเวณจังหวัดฉะเชิงเทรา ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด
    อุณหภูมิสูงสุด 34-39 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.
    ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีเมฆมากกับมีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่
    และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดชุมพร สุราษฎร์ธานี
    นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา ปัตตานี ยะลา และนราธิวาส
    อุณหภูมิสูงสุด 30-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.
    ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีเมฆมากกับมีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่
    และมีฝนตกหนักบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดพังงา กระบี่ ตรัง และสตูล
    อุณหภูมิสูงสุด 32-34 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-25 องศาเซลเซียส
    ลมตะวันออก ความเร็ว 15-30 กม./ชม.
    ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล มีเมฆเป็นส่วนมากกับมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่
    กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากทางตอนบนและด้านตะวันตกของพื้นที่
    อุณหภูมิสูงสุด 35-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2013
  12. engineer03

ความคืบหน้าเกี่ยวกับหย่อมความกดอากาศต่ำ 2 ลูกเมื่อวานนี้ในมหาสมุทรอินเดืย ลูกแรกได้สลายตัวแล้ว อีกลูกได้ทวีกำลังเป็นหย่อมความกดอากาศต่ำกำลังปานกลาง มาติดตามกันต่อนะครับว่าจะแรงขึ้นอีกหรือไม่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2013
  13. engineer03

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    จริงๆก็ไม่เบื่ออะไรหรอก ครับ

เบื่อคนมาทะเลาะกันบนบอร์ด เกะกะสมาชิกที่จะเข้ามาหาข้อมูล
    Nirvana ไม่เชื่อเรื่องความเป็นกลาง เพราะทุกคนมีธงในใจของตนเองทั้งนั้น ไม่ต้องมาเสแสร้ง เพียงแต่ไม่นำเอามาเป็นประเด็นให้ต้องถกเถียงกัน

เพราะบอร์ดนี้เป็นภัยพิบัติจากธรรมชาติ

เคยคิดเหมือนกันว่าจะตั้งกระทู้แบบการเมืองให้ผู้ฝักใฝ่เข้าไปถล่มกันให้เต็มที่แบบห้องราชดำเนินของพันธุ์ทิพย์ จะได้ไม่ต้องไปป่วนกระทู้อื่น
    คิดแล้วว่าคงจะบานปลายหาจุดจบไม่ได้เลยล้มเลิกไป

เอาเป็นว่าใครอยากมันก็ไปหาที่มันส์กันเอาเองแล้วกัน ครับ

15. sunny430

โล่ง!! โสมแดงเคลื่อนขีปนาวุธออกจากฐานปล่อยแล้ว

เจ้าหน้าที่สหรัฐฯ กล่าววานนี้ ตามเวลาท้องถิ่นว่า เกาหลีเหนือได้เคลื่อนขีปนาวุธ 2 ลูก ออกจากฐานปล่อยทางชายฝั่งตะวันออกของประเทศแล้ว ซึ่งเป็นสัญญาณบ่งชี้ถึงความตึงเครียดบนคาบสมุทรเกาหลีที่ลดลง หลังเกิดความกังวลว่าเกาหลีเหนือจะทดสอบอาวุธนิวเคลียร์

เจ้าหน้าที่กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กล่าวว่า ขีปนาวุธ 2 ลูกนี้ พร้อมที่จะถูกปล่อยออกจากฐานปล่อยได้ทุกเมื่อ แต่เกาหลีเหนือได้เคลื่อนขีปนาวุธทั้ง 2 ลูกนี้ออกไปแล้ว และไม่น่าจะมีภัยคุกคามแบบฉับพลันเกิดขึ้นอีก

ทั้งนี้ เกาหลีเหนือได้เคลื่อนขีปนาวุธมูซูดานเข้าประจำที่เตรียมพร้อมสำหรับการปล่อยได้ทุกเมื่อ ขณะที่สหรัฐฯ และพันธมิตรอย่างญี่ปุ่นและเกาหลีใต้ ก็ได้เตรียมพร้อมรับมือด้วยการระดมกำลังเจ้าหน้าที่ความมั่นคงและจรวดสกัดกั้นขีปนาวุธเข้าประจำที่ โดยเฉพาะช่วงก่อนที่จะถึงการฉลองวันชาติของเกาหลีเหนือเมื่อวันที่ 15 เมษายน ที่ผ่านมา

16. engineer03

วันนี้มีกลุ่มฝนมาจากทางภาคเหนือ ผ่านมาทางภาคอีสานตอนบน ช่วงบ่ายสภาพฝนจะเกิดทางด้านตะวันออกเป็นส่วนใหญ่ ชายฝั่งอ่าวไทย ส่วนฝนในภาคใต้ที่เมื่อวานค่อนข้างหนาแน่น วันนี้ไปปกคลุมบริเวณทะเลอันดามัน การเฝ้าติดตามการเคลื่อนตัวของกลุ่มเมฆที่จะมากับมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ วันนี้ดูมีการเคลื่อนตัวมาใกล้เรื่อยๆ ทางนักอุตุฯอินเดีย คาดหมายจากข้อมูลในเดือนที่แล้ว ให้ไว้บริเวณประเทศไทยประมาณวันที่ 15 พ.ค. ยังไงเสียค่าเฉลี่ยก็อยู่ประมาณนี้อยู่แล้ว จะเฝ้าติดตามมารายงานเรื่อยๆครับ
    ที่มา vagaries of the weather
    JMA SAT
    CNN

ขอบคุณ กองข่าวอากาศ (เหล่าอุตุนิยมวิทยา) WEATHER DIVISION RTAF THAILAND

17. engineer03

แบบจำลองพื้นที่ฝนตกในวันที่ 11 พ.ค. 2556 เวลา 16.00-19.00 น.
    (สังเกตพื้นที่มหาสมุทรอินเดียและอ่าวเบงกอล)

ที่มาจากแบบจำลอง GFS Model
    แนวโน้มถ้าเกิดขึ้นจริง ก็จะไปทางฝั่งตะวันออกของประเทศอินเดีย อย่างไรก็ตามยังมีโอกาสผิดพลาดสูงครับ โปรดติดตามข้อมูลต่อไปครับ

แบบจำลองทำให้เราเห็นโอกาสแนวโน้มล่วงหน้าครับ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเกิดทั้งหมดครับ อาจจะไม่เกิดจริงก็ได้ แต่หากเกิดจริงแล้วเราไม่มีการเตรียมพร้อมก็ส่งผลเสียได้เช่นกันครับ

และแบบจำลองมีการปรับปรุงคำนวณข้อมูลใหม่ทุกๆ 6 ชั่วโมง ดังนั้นเมื่อมีการคำนวณใหม่ของเก่าที่ผมเคยโพสต์ไว้ก็จะเก่าไปแล้ว ไม่ทันสถานการณ์แล้วครับ ของล่าสุดก็จะใกล้เคียงความจริงมากกว่า

ขอบคุณ The Weather Lover Club

มีหลายคนในหลายเว็ปว่าอาจจะเป็น พายุไซโคลน ติดตามกันนะครับ

18. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากครับ ท่านengineer ที่ให้และพยายาม หาข่าวสาร ที่เป็นปัจจุบัน มามากที่สุด เพื่อเป็นประโยชน์ กับพวกเรา ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ

19. kb 2500

kb 2500 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับที่แจ้งข้อมูลอันมีประโยชน์นี้ จะได้เฝ้าระวังเตรียมการณ์ตามเหตุตามผลกันต่อไปครับ

20. engineer03

ภูเขาไฟมายอนในฟิลิปปินส์ เกิดประทุ

ทำให้มีผู้เสียชีวิต 5 คน เป็นชาวเยอรมัน 4 คน อีก 1 คนเป็นไกด์ชาวฟิลิปปินส์ บาดเจ็บ 7 คน ใน 7 คนมี คนไทยรวมอยู่ด้วย 1 คน ยังไม่ทราบชื่อครับ

Westernpacificweather | Facebook

ขอบคุณ The Weather Lover Club

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2013