ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. damrongp

damrongp เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2012
    ขอคารวะท่าน บุญ+ทา

ขอคารวะท่าน บุญ+ทา สิ่งที่ท่านpost ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่อยู่ในใจคนส่วนใหญ่ที่เป็นชาวพุทธ ที่มาหาข้อมูลในห้องภัยพิบัติ และโดยเฉพาะpost ของคุณsunny430ที่ให้ข้อมูลในหลายแง่มุมที่เป็นประโยชน์เพื่อการเตรียมการสมชื่อห้อง ถูกบ้างผิดบ้างเป็นของธรรมดาเพราะอย่าลืมว่าเรากำลังพูดถึงอนาคตที่ยังไม่เกิด (เพราะผมเชื่อว่าสิ่งที่แน่นอนคือความไม่แน่นอน)เราจักต้องขอบคุณเสียด้วยซ้ำในการอดตาหลับขับตานอนหาข้อมูลมาให้เราได้อ่านได้พิจารณากัน ในตัวสังคมเองนั้นมีความหลากหลาย(ธรรมชาติคือความหลากหลาย) ยังไงก็ขอให้สังคมอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ใครมีจริตทางไหนก็ไปทางนั้นตามธรรมชาติของตน "อยู่ให้เขารักจากให้เขาคิดถึง"ยังไงก็ขอขอบคุณเจ้าของpost(sunny430)อีกครั้งครับ.

2. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010

ขอบคุณครับที่ชี้แนะ :cool::cool::VO

3. u^u

u^u Active Member

ติดตามพี่ engineer03 ดินฟ้าอากาศ :cool:
    ตั้งแต่พี่ Sunny กลับมา
    พักหลังไม่เห็นพี่เค้าในกระทู้นี้อีก
    ยังไงมาให้ข้อมูลเหมือนเดิมก็ได้ อ่านได้หลากหลายความเห็นดี

4. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้มีธุระตอนกลางวันน่ะครับ จะมีเวลาว่างก็ช่วงค่ำๆ ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับที่ติดตาม

5. engineer03

6. engineer03

เตือนภัยฝนตกหนักที่จังหวัดน่านนะครับ

ตั้งแต่ตีหนึ่งถึงเจ็ดโมงของวันที่ 4 พฤษภาคม

(ดร.วัฒนา กันบัว)

ใครที่อยู่ที่เมือง น่านโปรดเฝ้าระวังพายุฤดูร้อนจากแบบจำลอง BRAMS เขียวๆเปรียบเสมือนเมฆ Cb ที่มียอดสูงถึงระดับ 200 เฮกโตปาสคาลหรือระดับ 10 กม.เลย

ขอบคุณ The Weather Lover Club

7. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ตอนนี้เย็นวันศุกร์ทุกท่านคงกำลังง่วนอยู่กับการออกไปรับประทานอาหารข้างนอกนะครับ เพราะว่า เสาร์ อา จันทร์นี้เป็นวันหยุดยาวสำหรับหลายท่านครับ

จาวน่านต้องระวังฝนฟ่าตามที่ท่าน engineer03 เตือนนะครับ ดูเหมือนจะมาแรงเลยทีเดียวครับ

ผมมานั่งทบทวนดูอุปกรณ์ของรับมือภัยพิบัติ และกระเป๋า edc ของผมเองในวันนี้ครับ พอดีมีเวลากลับมาตรวจตู้เก็บอุปกรณ์และสำรวจตรวจสอบกระเป๋าภัยพิบัติของผมอย่างจริงจังพบ ว่า ถ่านไฟฉาย cr123 ที่ผมซื้อไว้เตรียมพร้อม ที่ว่ามีอายุ 10 ปี ตอนนี้ผ่านมา 4 ปีแล้วครับ เวลาผ่านไปช่างรวดเร็วจริงๆจัง อย่างไรก็ดี ผมยอมให้ถ่านผมหมดอายุไปโดยไม่เกิดอะไรขึ้น จะดีกว่า บ้านพังหมดเพราะภัยพิบัติแต่ได้ช้ายถ่านไฟฉายเหล่านั้นครับ

ตอนนี้ผมให้ความสำคัญกับพวกถุงมือและรองเท้ามากครับ พยายาม จัดหารองเท้าและถุงมือเผื่อใช้ในช่วงเวลาเกิดภัยพิบัติครับ เอามาเตรียมไว้ใกล้กระเป๋าเตรีมรับครับ เพราะสิ่งที่ทุกกกกกคนมองข้ามก็คือ สภาพปรักหักพังและ ความเปียกเลอะเทอะของสิ่งของรอบตัวในบ้านคุณครับ อย่าลืมนะครับ หากเกิดแผ่นดินไหวรุนแรง ไหนจะส้วมแตก ท่อน้ำเสีย น้ำดีไหลมาท่วมปนกัน กระจกแตกเกลื่อนพื้น แถมยังมี สัตว์เลื้อยคลานออกมากันเต็มประดาละกันครับ ผมคิดเองเล่นๆนะครับ ว่าทุกวันนี้คุณอาจจะไม่เคยรู้เลยว่าบ้านคุณมีหนูอยู่ใต้พื้น และ แมงสาบอยู่กับคุณกี่ตัว แต่ถ้าแผ่นดินไหว แรงๆ คุณได้พบปะทักทายทั้งหมดแน่ครับ กลางวันก็สยองแล้ว ลองนึกว่ากลางคืนเป็นไง แม้นมีไฟฉาย 400 อันก็ไม่ช่วยครับ เพราะฉะนั้นสิง่ที่ผมพูดมา หมายถึงเหตุการณ์แผ่นดินไหวนี้ห้ามไม่ได้แต่ คุณหาอุปกรณ์สวมเท้าสวมมือป้องกันการสัมผัสกับสิ่งน่ารังเกียจได้ครับ และ กระจก ซากไม้ และ เหล็กจะได้ไม่เสียบเท้าเอา

วันนี้ ท้านมีรองเท้า และถุง มือ ไว้สวมช่วงที่อาจเกิดภัยแผ่นดินไหว หรือ พายุ หนัก หรือยัง????????????????????

ตลกดี ที่พี่ falkman ได้เห็น ลายเซ็นไหม่ผม อิอิอิอิ

8. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณมากครับ เพื่อนคิดว่าเราพูดลอยๆ จะได้เอาข้อมูลไปยัน

9. engineer03

04-05-2013

กรมอุตุฯเผย ภาคเหนือฝนคะนองลมแรง อีสานตอนล่าง,ตะวันออก และภาคกลางตอนล่างฝนเพิ่ม-กทม.ตก30%

กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานอากาศ ประจำวันที่ 4 พฤษภาคม 2556 ลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. คลื่นกระแสลมตะวันตกกำลังเคลื่อนเข้ามาปกคลุมภาคเหนือ ทำให้ภาคเหนือมีฝนฟ้าคะนองกระจายกับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง สำหรับ ลมตะวันออกเฉียงใต้ที่พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนล่าง ภาคตะวันออก และภาคกลางตอนล่างเริ่มมีกำลังแรงขึ้น ทำให้บริเวณดังกล่าวมีฝนเพิ่มขึ้นในระยะนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดแม่ฮ่องสอน เชียงราย เชียงใหม่ ลำพูน ลำปาง ตาก และกำแพงเพชร อุณหภูมิสูงสุด 34-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 20-25 องศาเซลเซียส ลมตะวันตก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดหนองคาย บึงกาฬ เลย อุดรธานี สกลนคร นครพนม มุกดาหาร อำนาจเจริญ และอุบลราชธานี อุณหภูมิสูงสุด 32-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 23-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

ภาคกลาง อากาศร้อนในตอนกลางวันและมีอากาศร้อนจัดในบางพื้นที่ บริเวณจังหวัดกาญจนบุรี และสุพรรณบุรี อุณหภูมิสูงสุด 37-40 องศาเซลเซียส โดยมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดลพบุรี สระบุรี กาญจนบุรี และราชบุรี อุณหภูมิต่ำสุด 26-28 องศาเซลเซียส ลมตะวันตก ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก อากาศร้อนทางตอนบนของภาค อุณหภูมิสูงสุด 35-39 องศาเซลเซียส โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดสระแก้ว ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด อุณหภูมิต่ำสุด 26-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) อากาศร้อนทางตอนบนของภาค อุณหภูมิสูงสุด 35-36 องศาเซลเซียส โดยมีฝนฟ้าคะนองเกือบทั่วไป ร้อยละ 70 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดเพชรบุรี ประจวบคีรีขันธ์ ชุมพร สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง และสงขลา อุณหภูมิต่ำสุด 24-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดระนอง ตรัง และสตูล อุณหภูมิสูงสุด 31-33 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันตกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล อากาศร้อนในตอนกลางวัน อุณหภูมิสูงสุด 36-38 องศาเซลเซียส โดยมีฝนฟ้าคะนองเป็นแห่งๆ ร้อยละ 30 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากทางด้านตะวันออกของพื้นที่ อุณหภูมิต่ำสุด 28-29 องศาเซลเซียส ลมใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2013
  10. engineer03

ตื่น!หิมะตกดอยอินทนนท์ขาวโพลน

ตื่น!หิมะตกบนดอยอินทนนท์ เป็นลูกเห็บขาวโพลนบริเวณกว้าง นักท่องเที่ยวแห่ขึ้นดูแชะรูปเป็นที่ระลึก

เมื่อเวลา 08.00 น. วันที่ 4 พ.ค. 56 นางสาวพรนภา ทองเทพ เวรพยากรณ์อากาศ ศูนย์อุตุนิยมวิทยาภาคเหนือ เปิดเผยว่าคลื่นกระแสลมตะวันตกกำลังเคลื่อนเข้ามาปกคลุมภาคเหนือ ทำให้ภาคเหนือมีฝนฟ้าคะนองกระจายกับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง โดยพื้นที่ภาคเหนือและจังหวัดเชียงใหม่จะมีฝนฟ้าคะนองกระจายร้อยละ 60 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางพื้นที่

นายคมสัน สุวรรณอัมพา ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดเชียงใหม่ เปิดเผยว่าตั้งแต่เมื่อเย็นวันที่ 2 พ.ค.56 จนถึงเช้าวันนี้ทางสำนักงานเราได้รับรายงานว่าเกิดพายุฝนฟ้าคะนอง และมีลมกรรโชกแรง มีพายุลูกเห็บตกลงมาใส่หลังคาบ้านเรือน และพื้นที่ทางการเกษตรของประชาชนได้รับความเสียหายรวมแล้ว 5 อำเภอคืออำเภอฝาง แม่อาย พร้าว สะเมิง และล่าสุดที่ อ.จอมทอง

โดยเกิดพายุลูกเห็บพักถล่มที่บริเวณจุดสูงสุดแดนสยาม ยอดดอยอินทนนท์ ตั้งแต่เวลา 18.00-19.40 น.จนท้องถนนเต็มไปด้วยลูกเห็บสีขาวเกลื่อนถนนขาวโพลนไปทั่ว จนคล้ายกับหิมะที่ปกคลุมยอดดอยจนขาวโผลนไปทั่ว และมีรายงานต้นไม้หักปิดทับเส้นทางหลายเส้นทางในพื้นที่ โดยรวมทั้ง 5 อำเภอมีบ้านเรือนประชาชนเสียหายกว่า 300 หลังคาเรือนที่หลังคาบ้านได้รับความเสียหาย และมีพื้นที่การเกษตรเสียหายกว่า 1,500 ไร่ ซึ่งเราก็ได้แจ้งให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น อำเภอ เข้าไปเร่งให้ความช่วยเหลือแก่ประชาชนในพื้นที่แล้ว

แต่จากเหตุการณ์พายุฝนและพายุลูกเห็บถล่มเชียงใหม่ใน 2 วันนี้ก็นับว่าเป็นผลดีต่อพื้นที่ที่ประสพภัยแล้งของจังหวัดเชียงใหม่ เพราะตอนนี้จังหวัดเชียงใหม่มีทั้งหมด 25 อำเภอ และทางจังหวัดได้ประกาศให้เป็นพื้นที่ภัยแล้งแล้ว 21 อำเภอ ได้แก่ อ.อมก๋อย, จอมทอง, สะเมิง, แม่แจ่ม, สันป่าตอง, ฮอด, กัลยาณิวัฒนา, ไชยปราการ, หางดง, สันกำแพง, ดอยหล่อ, แม่ออน, แม่ริม, เวียงแหง, ดอยเต่า, พร้าว, ดอยสะเก็ด, สารภี, สันทราย, เชียงดาว และ อ.แม่แตง มีราษฎรประสบภัย 111 ตำบล 943 หมู่บ้าน 124,363 ครัวเรือน อีกทั้งอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่ 2 แห่ง คือ เขื่อนแม่งัดสมบูรณ์ชลมีปริมาณน้ำ 88.445 ล้าน ลบ.ม. (33.38%) และเขื่อนแม่กวงอุดมธารา มีปริมาณน้ำ 61.098 ล้าน ลบ.ม. (23.2%) ซึ่งถือว่าน้อยมาก แต่จากปริมาณฝนที่ตกลงมาน่าจะช่วยบรรเทาปัญหาภัยแล้งในทุกพื้นที่และเพิ่มปริมาณน้ำในเขื่อนทั้งสองให้มีปริมาณมากขึ้นกว่าเดิมได้.

ที่มาจาก เดลินิวส์

11. engineer03

ไฟป่าแคลิฟอร์เนียลามหนักขยายวงกว้าง 3 เท่า

สถานการณ์ไฟป่าในท้องที่นครลอสแองเจลิส รัฐแคลิฟอร์เนีย เริ่มบานปลายมากขึ้น มีรายงานบ้านเรือนถูกเผาผลาญไปแล้วกว่า 4,000 หลัง พื้นที่การเกษตรและที่อยู่อาศัยอีกกว่า 28,000 เอเคอร์

สำนักข่าวต่างประเทศรานงานจากเมืองมาลิบู รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 4 พ.ค. ถึงความคืบหน้าของสถานการณ์ไฟป่าในท้องที่นครลอสแองเจลิส ว่าสถานการณ์บานปลายจนยากแก่การควบคุมมากขึ้น มีรายงานบ้านเรือนราษฎรเสียหายแล้วกว่า 4,000 หลัง พื้นที่การเกษตรและที่อยู่อาศัยถูกเผาผลาญไปแล้วกว่า 28,000 เอเคอร์

รายงานของสำนักงานบริหารจัดการภัยพิบัติแห่งรัฐบาลวอชิงตัน ระบุว่า ไฟป่าได้ลุกลามขยายวงกว้างอย่างรวดเร็วจาก 10,000 เอเคอร์ เป็น 28,000 เอเคอร์ สร้างความเสียหายให้แก่บ้านเรือนและอาคารพาณิชย์กว่า 4,000 แห่ง ในระยะเวลายังไม่ถึง 48 ชั่วโมงดี เนื่องจากมีปัจจัยหนุนคือกระแสลมกระโชกแรง และสภาพอากาศที่แห้งและร้อนจัด ทางการระดมกำลังเจ้าหน้าที่และอาสาสมัครดับเพลิงเกือบ 1,000 คน เฮลิคอปเตอร์ 8 ลำ และเครื่องบินอีก 6 ลำ เข้าควบคุมเพลิงในเขตเวนทูรา ซึ่งเป็นศูนย์กลางของไฟป่าครั้งนี้ ทว่าเจ้าหน้าที่สามารถควบคุมสถานการณ์ได้เพียง 20% เท่านั้น อย่างไรก็ตาม ยังไม่มีรายงานพบผู้เสียชีวิตหรือบาดเจ็บ

ขณะที่มหาวิทยาลัยแคลิฟอร์เนีย สเตท ( ซีเอสยู ) ยังคงขยายวงกว้างคำสั่งระงับการเรียนการสอนและกิจกรรมทุกประเภทของสถาบัน เช่นเดียวกับทางหลวงสายชายฝั่งแปซิฟิก ( พีซีเอช ) ที่ยังคงปิดการสัญจรเป็นระยะทางเกือบ 13 กิโลเมตร เนื่องจากเป็นเส้นทางที่ตัดผ่านใกล้จุดที่เกิดไฟป่า

รายงานล่าสุดจากสถานีโทรทัศน์ “ซีเอ็นเอ็น” ระบุว่า รัฐบาลสหรัฐประกาศให้ความช่วยเหลือทางการรัฐแคลิฟอร์เนีย ด้วยการรับผิดชอบค่าใช้จ่ายในการดับไฟป่า 75%

12. engineer03

พายุลูกเห็บถล่มเหนือ-อีสาน

เมื่อวันที่ 3 พ.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ช่วงดึกคืนที่ผ่านมา เกิดพายุฝนฟ้าคะนอง และลูกเห็บตกในหลายจังหวัดภาคเหนือ ไม่ว่าจะเป็น ที่อ.เมือง และอ.แม่ทะ จ.ลำปาง มีพายุพัดต้นไม้ใหญ่หักโค่นหลายจุด หลังคาบ้านเรือนของชาวบ้านถูกพัดได้รับความเสียหาย ส่วนที่ จ.เชียงรายได้รับความเสียหายทั้งหมด 7 อำเภอ คือ อ.เมือง อ.แม่จัน อ.เทิง อ.พาน อ.เวียงเชียงรุ้ง อ.พญาเม็งราย และอ.เวียงชัย มีบ้านเรือนเสียหาย 2,877 ครัวเรือน ที่ ต.แม่ขะนิง อ.เวียงสา จ.น่าน มีหลังคาบ้านปลิวหายไป 3 หลัง และเสียหายบางส่วน 7 หลัง ส่วนต้นลิ้นจี่ ลำไย และมะม่วงของชาวบ้านที่กำลังออกผลก็พากันร่วงหล่น

ด้าน ต.หงส์หิน อ.จุน จ.พะเยา มีบ้านเรือนถูกพัดเสียหายกว่า 20 หลัง เสียหายบางส่วน 98 หลัง มีประชาชนมาแจ้งขอรับการช่วยเหลือแล้ว 87 ราย ส่วนที่ จ.แม่ฮ่องสอน สภ.ขุนยวม รับแจ้งเหตุพบศพนางยุพิน กอขุนยวม อายุประมาณ 58 ปี สภาพฝ่ามือซ้ายมีรอยไหม้ และมีสายไฟตกอยู่ข้างๆ จึงคาดว่าถูกไฟดูดเสียชีวิต ที่ ต.ดงสิงห์ และต.จังหาร อ.จังหาร จ.ร้อยเอ็ด พายุพัดบ้านเรือนเสียหาย 72 หลัง ป้ายโฆษณา และต้นไม้ล้มระเนระนาด ไฟฟ้าดับตลอดทั้งคืน ที่ต.หนองโสน อ.นางรอง จ.บุรีรัมย์ มีบ้านเรือน และยุ้งข้าวของชาวบ้านได้รับความเสียหายกว่า 47 หลัง และพัดโรงเรือนเลี้ยงไก่ของฟาร์มจุฬารัตน์เสียหาย มีสังกะสีปลิวถูกคนงานและเด็ก ได้รับบาดเจ็บ

ขณะเดียวกัน ที่ต.บัวบาน อ.ยางตลาด จ.กาฬสินธุ์ บ้านเรือนประชาชนนับร้อยหลังถูกพายุพัดเสียหาย ส่วนที่ร.ร.โพธิ์ศรีโปร่งแควิทยาเสริม อ.ยางตลาด ถูกพายุพัดหลังคาอาคารเรียนหลุดออกทั้งหลัง ทำให้อุปกรณ์การเรียนได้รับความเสียหาย ทางโรงเรียนจึงแจ้งสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษากาฬสินธุ์ เขต 2 เพื่อขยายระยะเวลาเปิดภาคเรียนจนกว่าจะซ่อมอาคารเรียนเสร็จ เบื้องต้น นายสุวิทย์ สุบงกฎ ผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ สั่งการให้นายอำเภอยางตลาด พร้อมเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องสำรวจความเสียหาย เพื่อช่วยเหลือชาวบ้านที่ได้รับความเดือดร้อนต่อไป

13. engineer03

14. engineer03

05-05-2013 วันฉัตรมงคล

กรมอุตุเผยไทยตอนบน มีฝนฟ้าคะนองกระจายกับมีลมกระโชกแรงบางแห่งในระยะ 1-2 วันนี้

กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานลักษณะอากาศทั่วไปเมื่อเวลา 04:00 น. คลื่นกระแสลมตะวันตกยังคงเคลื่อนเข้ามาปกคลุมภาคเหนือ ประกอบกับมีลมตะวันออกเฉียงใต้พัดนำความชื้นจากทะเลจีนใต้และอ่าวไทยเข้ามาปกคลุมภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคตะวันออก ลักษณะเช่นนี้ทำให้บริเวณประเทศไทยตอนบน มีฝนฟ้าคะนองกระจายกับมีลมกระโชกแรงบางแห่งในระยะ 1-2 วันนี้

พยากรณ์อากาศสำหรับประเทศไทยตั้งแต่เวลา 06:00 วันนี้ ถึง 06:00 วันพรุ่งนี้.

ภาคเหนือ อากาศร้อนในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดเชียงใหม่ เชียงราย พะเยา น่าน ลำพูน ลำปาง แพร่ อุตรดิตถ์ พิษณุโลก พิจิตร และเพชรบูรณ์อุณหภูมิสูงสุด 33-38 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 20-25 องศาเซลเซียสลมตะวันตก ความเร็ว 10-25 กม./ชม.

ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ อากาศร้อนในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดเลยหนองคาย บึงกาฬ สกลนคร นครพนม ชัยภูมิ นครราชสีมา บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ อำนาจเจริญ และอุบลราชธานี อุณหภูมิสูงสุด 34-37 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 23-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคกลาง อากาศร้อนในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่งส่วนมากบริเวณจังหวัดนครสวรรค์ ชัยนาท ลพบุรี สระบุรี พระนครศรีอยุธยา สุพรรณบุรี และกาญจนบุรี อุณหภูมิสูงสุด 37-39 องศาเซลเซียสอุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 10-30 กม./ชม.

ภาคตะวันออก อากาศร้อนทางตอนบนของภาค โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากบริเวณจังหวัดฉะเชิงเทรา ชลบุรี ระยอง จันทบุรี และตราด อุณหภูมิสูงสุด 34-38 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 25-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันออก) มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ ส่วนมากบริเวณจังหวัดชุมพร สุราษฎร์ธานี นครศรีธรรมราช พัทลุง สงขลา ปัตตานี ยะลา และนราธิวาส อุณหภูมิสูงสุด 33-36 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-27 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

ภาคใต้ (ฝั่งตะวันตก) มีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 60 ของพื้นที่ส่วนมากบริเวณจังหวัดภูเก็ต กระบี่ ตรัง และสตูล อุณหภูมิสูงสุด 34-35 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 24-26 องศาเซลเซียส ลมตะวันออก ความเร็ว 15-30 กม./ชม. ทะเลมีคลื่นสูงประมาณ 1 เมตร บริเวณฝนฟ้าคะนองมีคลื่นสูงประมาณ 2 เมตร

กรุงเทพมหานครและปริมณฑล อากาศร้อนในตอนกลางวัน โดยมีฝนฟ้าคะนองกระจาย ร้อยละ 40 ของพื้นที่ กับมีลมกระโชกแรงบางแห่ง ส่วนมากทางตอนบนและด้านตะวันออกของพื้นที่ อุณหภูมิสูงสุด 35-38 องศาเซลเซียส อุณหภูมิต่ำสุด 27-28 องศาเซลเซียส ลมตะวันออกเฉียงใต้ ความเร็ว 15-30 กม./ชม.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  15. engineer03

การพยากรณ์อากาศจะอัพเดททุก 3 ชม.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  16. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

­ขอขอบคุณ คุณ engineer03 มากนะค่ะ ที่เข้ามารายงานสภาพอากาศให้ทุกวันไม่ต้องเสียเวลาไปเข้าเวปอุตุ
    วันนี้ 8 โมงกว่า ๆ นนทบุรี ฝนตกหนัก ลมแรงมาก มีฟ้าร้องด้วยค่ะ

เมื่อวานก็เป็นแบบนี้ เช้าฝนตกหนักมาก พอหลังจากฝนหยุด แดดร้อนสุด ๆ เลย แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

ขอชื่นชมจากใจจริง ในความมีเมตตา และความเสียสละเวลามาให้ข่าวสารที่เป็นประโยชน์นะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

17. engineer03

ครับคุณ natatik ถ้ามีเวลาจะพยามอัพเดทให้ทราบทุกวัน ตอนนี้ แก่งคอย สระบุรี ยังไม่หยุดตก ฟ้าร้อง ลมแรง ยังดีที่ไฟไม่ดับครับ

18. engineer03

กลุ่มฝนจากอยุธยา อุทัย นนทบุรี เคลื่อนเข้า กทม จากเหนือลงใต้

19. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเช้าวันฉัตรมงคลครับ วันนี้เป็นวันดีของประเทศไทยนะครับ โทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจก็ถ่ายทอดสดพิธีหลวง.....

ผมขอพูดสั้นๆว่าภัยพิบัติจากมนุษย์ที่กำลังคุกคามเว็บเเละชุมชนของเราอยู่นี้มันช่างน่าเกลียดและน่ารังเกียจนะครับ และยังเอา dsi มาอ้างอีกโดยที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่า dsi มีโครงสร้างการทำงานอย่างไร ผมเอือมแต่ก็ไม่อย่ากไปยุ่งครับ เลยขอบ่นในพื้นที่ของผม

วันนี้ กทม ฝนตกเปียกปอนมาก หมาของผมเจ้าหมูวันนี้มอมไปทั้งตัวเพราะไปขุดกระดูกกลางพระพิรุณเลยออกมาเป็นหมาลายโคลนเลยครับ ผมยืนดุอยู่ต้างนาน แต่เจ้าหมูหมาของผมกลับยิ้มแล้วกลิ่้งตัวชวนเล่นซะเลย เอ่องงครับ

ผมกำลังมีความคิดให้เจ้าหมูหัดใส่อานสำหรับหมาแล้วจะฝึกให้แบกของบางอย่าง สมมติว่าเกิดภัยอะไรก็ตาม เพราะเจ้าหมูสามารถทำความเร็วได้คล่องกว่าผ่านซากปรักหักพัง ผมคิดว่าแม้ซองกระสุนหรืิลูกปืนก็ให้เจ้าหมูแบกได้

20. Ajintai

Ajintai เป็นที่รู้จักกันดี

เหอ เหอ ความคิดกระฉูดกลางสายฝนเล้ยยยย น้องsunny430:cool: