ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจะไม่เล่าจนกว่า luke skywalkian จะชี้แจงว่าผมทำอะไรให้ไม่พอใจครับ? เห็นมากดไม่เห็นด้วยแบบลงที่ผมคนเดียว ผมกับเจ้าหมูรอฟังครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2013
  2. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ไม่ค่อยจะแสดงความไม่เห็นด้วยกับความคิดเห็นใครสักเท่าไร
    แต่ความคิดเห็นนี้ขอไม่เห็นด้วยครับ
    เอาเรื่องการเมืองมาคุย มีแต่บานปลาย แตกแยก
    เพราะสังคมไทยปัจจุบันมันเป็นอย่างนี้จริง ๆ
    ในเว็ปนี้ขัดแย้งกันเรื่องภัยพิบัติที่เห็นไม่ตรงกันพอกระมังครับท่าน
    :'(

3. nut_20036

nut_20036 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    คุณ luke skywalkian เค้าก็ไม่เห็นด้วยกับข้อความของผมเป็นประจำ
    คุณ sunny430 อย่าไปสนใจเลยครับ

4. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ถนนเส้นสะเมิง-แม่ริม เวลาประมาณ 16.00 น. เกิดพายุลูกเห็บกระหน่ำ ทำให้ต้นไม้ล้มทับ ขวางเส้นทาง.. (ลูกเห็บเยอะมากอย่างกับนาเกลือ)

ขอบคุณที่มาจาก คุณAmorn Chaiyasao

ภาพเพิ่มเติม ลูกเห็บ ตก สะเมิง เชียงใหม่
    พายุฤดูร้อน ลูกเห็บ ตก สะเมิง - แม่ริม เชียงใหม่

ขอบคุณภาพจาก คุณสายธาร จักรกรด

5. engineer03

engineer03 เป็นที่รู้จักกันดี

ผู้วิเคราะห์ : ประภาศรี อุดใจ

6. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

พละ ตะบะ อินทรีย์ไม่เเก่กล้าพอ ไม่ควรเอาเรื่องจริงพูดให้สะเทือนใจกันไปเลย
    อยู่กันเเบบเบลอๆกันไปนี่เเหละไปได้ ใครก่อกรรมดีก็ได้รับผลไปในทางเจริญรุ่งเรือง
    สุขกายสุขใจไร้คนเเช่าด่า...

7. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ตาพอน คนเฒ่าเฝ้าดูมาตลอดแยกแยะได้พอประมาณ คุณ Sunny อย่าไปจิตตกเพราะความไม่อยู่กะร่องกะรอยของความไม่มีตัวตนของคนในโลกไซเบอรนี้เลย บางเวลาเชื่อในเรื่องไสยศาตร์ถึงขนาดอ้างว่าถูกรังควานด้วยมนต์ดำ '

ตาพอนชอบดูนะ Star war น่ะ

8. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    เป็นอะไรกันไปหมดแล้วครับ กระทู้ดีมีสาระ แถมยังไม่ซ้ำซาก อ่านไปก็ไม่เครียด เล็กน้อยก็เอามาเป็นประเด็น ผมยังคิดว่า เอ่อ ดีนะสมาชิกที่ให้ข่าวสารดีๆ ค่อยๆกลับมาพูดคุยเล่าเรื่องราวต่างๆอีกครั้ง แต่ยิ่งอยู่ไป ยิ่งมีปัญหา ผมไม่เข้าใจจริงๆครับ เงินทองก็ไม่ได้เรียกหลอกใคร แล้วจะอะไรกันครับ ผมว่าบางครั้งมันก็ทำให้ สับสนนะ ขอโทษนะครับที่ผมโพส เพราะมันเบื่อมากแล้วครับ ไม่ได้ความรู้อะไรเพิ่มเติมเท่าไหร่ น่าปวดหัวครับ

9. sunny430

สวัสดีตอนดึกครับ ทุกท่าน ดูแล้วยังไงก็ตามอย่าให้กระทู้นี้เดือดไปด้วยเลยครับ คืออย่างนี้ครับรวบรัดเข้าประเด็นเลยนะครับ คือตอนนี้ ผมศึกษาว่าว่า petroldollar (ระบบน้ำมันที่ผูกขาดกับการขายโดยใช้ us dollar เป็นค่าเงินผูกมัดในโลกใบนี้) กำลังจะถูก จีนและรัสเซียและอินเดีย รวมหัวกันทำลายลง เพราะเป็นอย่างเดียวที่รักษาให้ เมกาเป็นมหาอำนาจ หากไม่มีระบบ petrol dollar แล้ว อเมริกาก็จะเป็นประเทศธรรมดาประเทศหนึ่งที่ไม่มีอะไรนอกจากหนี้ที่มากที่สุดในโลก หากว่ากันตามประสาผมกับหมาของผมก็คือ หาก petrol dollar ล่ม จีน อินเดีย รัสเซีย จะใช้ระบบ ซื้อขายน้ำมันด้วยทองคำแทน ครับพี่น้อง มาถึงจุดนี้ทุกท่านคงเข้าใจภาพรวมแล้วนะครับ เท้าความนิดหนึ่ง ที่ผ่านมา ประเทศอิรักและลิเบีย เคยคิดค้นระบบ น้ำมัน ซื้อ ขายด้วย ทองคำมาแล้ว และทุกครั้งที่คิดกำลังจะปรับใช้ เมกาเจ้าโลกก็จะหาเรื่องไปถล่มประเทศเหล่านั้นโดยใช้สื่อนำไปก่อนว่าประเทศนั้นมีอาวุธที่ทำลายโลก ล่าสุดอิหร่านก็ขายน้ำมันให้ อินเดีย จีน แลกเป็นทอง เมกาก็ฮึ่มจะถล่มอีหร่านครับ แต่พอดีมี เกาหลีเหนือมาเบ่งซะเลยชะงักไป และแล้วตอนสำคัญก็มาถึง พ่อใหญ่ จีน เค้าคิดว่าถึงเวลาแล้วที่มังกรจะทะยานประกาศตนเป็นเจ้าโลก เลยจะรุกฆาตเมกาด้วยการพลิกมาใช้ เงินหยวนและทองคำ ซื้อน้ำมัน และทำไปได้พักหนึ่งซะแล้ว เมการู้ว่าทุกอย่างกำลังจะเป็นสาเหตุให้เมกา พัง เพราะทุกคนจะหันหลังให้เงินตัวเอง แต่ทว่าจะใช้มุกเก่าไปหาท้าสงครามกับจีน เยี่ยงที่ทำกับอีรักก็ไม่ได้ เพราะจีนมีกองทัพที่เเกร่งกว่าตน และมีนิวเคลียเหมือนเมกา เมกาเลยจำใจต้องทำตามทางที่ไม่มีทางเลือกแบบเดียวคือ ถล่มราคาทองคำทิ้งซะ เอาง่ายๆ หากราคาทองคำผันผวน จีน อินเดีย รัสเซีย ก็ซื้อน้ำมันด้วยทองไม่โสภาเท่าที่ควรและไม่มีเสถียรภาพ จีนพอรู้ก็เดินเกมส์เขย่า ดอลล่า เมกาก็ทุบราคาของโลหะสีทอง เอาเป็นว่า ลงทั้งคู่ครับ.......และจะลงอีก sunny430 ขอเดาว่า 14000 มีให้เห็นครับบบบ ไม่ต้องเชื่อผม ไม่ต้องด่าผม แต่ผมไม่มีทองสักบาท ผมซื้อแต่ไฟฉายและถ่าน และของเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติ เพราะ ทองกินไม่ได้ คืนนี้เอาเท่านี้ก่อน

10. md626

md626 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ sunny430 นะคะที่กลับมา บอกกล่าวเล่าสถานการณ์ต่างๆ ได้อย่างเล้าใจจริงๆ ถึงสถานการณ์บางอย่างจะไม่เกิดก็ชั่ง อ่านแล้วสนุกดี มีสาระ
    หลังจากที่หายไปนาน เมื่อกลับมาแล้วก็ขอให้อยู่ต่อนานๆนะคะ

11. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

การสนทนา เรื่องเล่า เรื่องที่พบเห็น นำมาวางไว้ตรงนี้ไม่ผิดที่ครับ
    หัวข้อภัยพิบัติและการเตรียมการ

ใครที่สนใจ อยากรู้ ก็เข้ามาอ่าน
    ไม่ใช่คนที่เข้ามาอ่านจะต้องจะต้องเชื่อไปซะทุกคน
    ถือเป็นเรื่องเล่าให้ฟัง
    คนที่ไม่เชื่อ เห็นว่าไม่น่าสนใจ ก็ไม่ควรมาทำกีดกัน
    พากันก่อกวน ไปไหนไม่ได้ จนต้องล้มโต๊ะล้มกระดานปิดกระทู้หนีนะครับ
    เพราะหลาย ๆ คนก็กำลังดู กำลังคุยกันอยู่

ช่วยหัดมีมรรยาทในการแสดงความคิดเห็นนิดนึง
    และไม่ควรละเมิดในสิทธิความคิดเห็นของผู้อื่นนะครับ

12. Spammer

Spammer เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    ทั้งไอ้กันและเจ็กก็เคยมีประวัติปั้มแบงค์ใช้เองมาแล้วทั้งนั้น
    มันก็ทำเพื่อตัวมันเองทั้งนั้นแหล่ะมีไทยนี่แหละที่ปั้มเหรียญ
    ไอ้กันมันเที่ยวเป็นหนี้ไม่ยอมจ่ายไปทั่วแค่หนี้ยูเอ็นก็บานละ
    ทองผมได้มาบาทละสองหมื่นในราคาตอนนั้นเกินสองห้าละ
    ผมก็เข้ามาอัพเดทข่าวสารประจำส่วนหัวเรื่องแค่ได้พอขำๆ
    กระตุ้นอะดีนารีนไปวันๆ หลังๆไม่ค่อยเพราะงานเยอะมากๆ
    ผมว่าช่วยกันค้นคว้าหาข่าวมาลงกันต่อดีกว่า ทุกท่านจะได้
    พร้อมเสมอกับทุกสถานการณ์ ความพร้อมสำคัญกว่าอื่นใด
    แม้ปัจจุบันผมจะไม่ค่อยเชื่อหรือกลัวสักเท่าไหร่ แต่ก็รับฟัง

13. sunny430

ผมตอบไปแล้วครับ ว่า ผมขอสงวนสิทธิ์เก็บไปฉายไว้ก่อนครับ หากพี่อาญาสิทธิ์ ไม่ได้อ่านบทนำของผมสำหรับเดือน พค ลองกลับไปดูที่สักสามสี่หน้าก่อนหน้านี้ได้ครับ ผมเขียนไว้แล้วว่า ไฟฉายที่ผมมีมากก็จริงแต่คงต้องขอเก็บไว้ก่อนเพราะมีความรู้สึกว่าจวนตัวที่จะต้องใช้ครับ เพราะปีนี้เร็ววันอาจมีเหตุการณ์อะไรบางอย่างที่ไม่มีไฟฟ้าใช้นานๆครับ

คลังไฟฉายผมมี

fenix รุ่นต่างๆ 25 อันครับ ตั้งแต่เล็ก กลาง ใหญ่มาก และ แสงขาวแสงเหลือกและ xml u2 รุ่นกว้าง

surefire แบบ g2 หลายอัน และ แบบ x300 x400 ติดปืน อย่างละอันครับ

และที่มีมาก คือไฟฉาย led จากจีนครับ มี 400 กว่าอันครับ(ซื้อมาอันละ 25 บาท ราคาส่ง) มีหลอดขาว กับ แดง อย่างละหลอดครับ ให้แสงกว้าง ตั้งได้ กินไฟน้อยใช้ถ่าน AAA ผมได้ถวายพระสงฆ์ต่างจังหวัดไปบางส่วนครับ และที่เหลือก็เก็บไว้อย่างที่บอกครับ เพราะ บางทีหลายร้อยอันก็จริง แต่หากต้องเปิดทุกวันเป็นเเรมปี หรือ สิบปี ก็จะได้มีอะหลัย้สับกันใช้ครับ เพราะของจีน ราคาไม่สูงแต่วงจรพังง่ายครับ

ที่เหลือก็ไฟฉายดำน้ำและ อื่นๆ แบบต่อสายกับรถยนต์ ไฟฉายเสียบคอม usb และ ไฟฉายขนาดเล็กติดปลอกคอหมาของ niteize อีกตามที่ผมรักในแสงไฟครับ

และถ่านไฟฉายอีก 500 ก้อนรวมทุกไซส์ และแบบชาร์ทได้ รวมทั้งอุปกรณ์ชารท์ด้วย solar cell หลายชุดครับ จะได้หมุนเวียนใช้ได้หลายปี

ทั้งหมดผมไม่เเจกใครทั้งนั้น ยกเว้นเห็นว่าจำเป็นจริงๆ เช่น ถ้าพี่อัสนีจะออกไปต่อสู้ปราบปรามผู้ร้ายมาเอาไปได้เลยครับ หรือพี่ตาพอน จะเอาไปต่อลำแสงสู้กับเจได ก็ได้ อิอิ หรือ พี่ falkman จะไปสำรวจปล่องภูเขาไฟอะไรแบบนี้ก็ได้เลยครับ

งดถาม งดขอ งดชิงรางวัล ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2013
  14. sunny430

สวัสดีตอนดึกครับ ทุกท่าน ดูแล้วยังไงก็ตามอย่าให้กระทู้นี้เดือดไปด้วยเลยครับ คืออย่างนี้ครับรวบรัดเข้าประเด็นเลยนะครับ คือตอนนี้ ผมศึกษาว่าว่า petroldollar (ระบบน้ำมันที่ผูกขาดกับการขายโดยใช้ us dollar เป็นค่าเงินผูกมัดในโลกใบนี้) กำลังจะถูก จีนและรัสเซียและอินเดีย รวมหัวกันทำลายลง เพราะเป็นอย่างเดียวที่รักษาให้ เมกาเป็นมหาอำนาจ หากไม่มีระบบ petrol dollar แล้ว อเมริกาก็จะเป็นประเทศธรรมดาประเทศหนึ่งที่ไม่มีอะไรนอกจากหนี้ที่มากที่สุดในโลก หากว่ากันตามประสาผมกับหมาของผมก็คือ หาก petrol dollar ล่ม จีน อินเดีย รัสเซีย จะใช้ระบบ ซื้อขายน้ำมันด้วยทองคำแทน ครับพี่น้อง มาถึงจุดนี้ทุกท่านคงเข้าใจภาพรวมแล้วนะครับ เท้าความนิดหนึ่ง ที่ผ่านมา ประเทศอิรักและลิเบีย เคยคิดค้นระบบ น้ำมัน ซื้อ ขายด้วย ทองคำมาแล้ว และทุกครั้งที่คิดกำลังจะปรับใช้ เมกาเจ้าโลกก็จะหาเรื่องไปถล่มประเทศเหล่านั้นโดยใช้สื่อนำไปก่อนว่าประเทศนั้นมีอาวุธที่ทำลายโลก ล่าสุดอิหร่านก็ขายน้ำมันให้ อินเดีย จีน แลกเป็นทอง เมกาก็ฮึ่มจะถล่มอีหร่านครับ แต่พอดีมี เกาหลีเหนือมาเบ่งซะเลยชะงักไป และแล้วตอนสำคัญก็มาถึง พ่อใหญ่ จีน เค้าคิดว่าถึงเวลาแล้วที่มังกรจะทะยานประกาศตนเป็นเจ้าโลก เลยจะรุกฆาตเมกาด้วยการพลิกมาใช้ เงินหยวนและทองคำ ซื้อน้ำมัน และทำไปได้พักหนึ่งซะแล้ว เมการู้ว่าทุกอย่างกำลังจะเป็นสาเหตุให้เมกา พัง เพราะทุกคนจะหันหลังให้เงินตัวเอง แต่ทว่าจะใช้มุกเก่าไปหาท้าสงครามกับจีน เยี่ยงที่ทำกับอีรักก็ไม่ได้ เพราะจีนมีกองทัพที่เเกร่งกว่าตน และมีนิวเคลียเหมือนเมกา เมกาเลยจำใจต้องทำตามทางที่ไม่มีทางเลือกแบบเดียวคือ ถล่มราคาทองคำทิ้งซะ เอาง่ายๆ หากราคาทองคำผันผวน จีน อินเดีย รัสเซีย ก็ซื้อน้ำมันด้วยทองไม่โสภาเท่าที่ควรและไม่มีเสถียรภาพ จีนพอรู้ก็เดินเกมส์เขย่า ดอลล่า เมกาก็ทุบราคาของโลหะสีทอง เอาเป็นว่า ลงทั้งคู่ครับ.......และจะลงอีก sunny430 ขอเดาว่า 14000 มีให้เห็นครับบบบ ไม่ต้องเชื่อผม ไม่ต้องด่าผม แต่ผมไม่มีทองสักบาท ผมซื้อแต่ไฟฉายและถ่าน และของเตรียมพร้อมรับภัยพิบัติ เพราะ ทองกินไม่ได้ คืนนี้เอาเท่านี้ก่อน

ปล ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านนะครับ และพี่ที่ชอบหมาผม และ พี่ achiko1011 ที่ยังรอกันอยู่ครับ อันนี้ผมเอามาย่อ font ให้อ่านง่ายครับ

15. Mickycc

Mickycc เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    Get Ready! The Next 72 Hours Are Going To Be Insane - Business Insider | Economy

16. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    เข้ามาเยี่ยมกระทู้เพื่ออัพเดทข่าวสาร เช่นกันค่ะ คุณ spammer

อืมม... เนื้อหาในวีดิโอนี้ น่าสนใจมากค่ะ

we may soon learn a whole lot about the state of the global economy. According to American sociologist Immanuel Wallerstein in the video interview below, the REAL financial crisis has yet to come.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  17. บุญ+ทา

บุญ+ทา เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ดูสภาพกว้างๆ

ทำไมจะไม่มหาโหด ดูเหตุการณ์จากต่างประเทศซิ ทั้งโรคติดต่อ น้ำท่วม แผ่นดินไหว หิมะตก อุณหภูมิบางประเทศวันนี้ 20 องศา พรุ่งนี้ติดลบ หิมะตกเป็นก้อนเท่าลูกกอล์ฟ มีคนตาย เค้าตั้งชื่อถูกต้องแล้ว อย่าดูแต่ภายในประเทศ ดูภาพรวมทั้งโลก เหมือนที่ อาจารย์ปิยะชีพท่านเตือน เราไม่ได้เป็นสาวกของใคร เราอ่านทุกกระทู้ แต่อ่านกระทู้ของพวกคุณ เราบอกตรงๆ เราไม่ได้ความรู้อะไรเพิ่มเติมเลย คุณกำลังทำบาปอย่างมากมายทีเดียว ที่พยายามปิดกั้นข้อมูลของเรา ซึ่งเราเป็นคนรับข้อมูล เราจะพิจารณาแยกแยะเอง วิเคราะห์เอง ไม่ต้องการให้คนอื่นมีชี้แนะหรือครอบงำทางความคิด เรารู้ว่าเราจะต้องทำอย่างไร ในสถานการณ์อย่างไร ถึงแม้ข้อมูลที่ได้รับจะผิดบ้าง ถูกบ้าง ก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเลย ส่วนเรื่องการซื้อที่ดินแล้วไม่ได้เอกสิทธิ์ มนุษย์เกิดมาตัวเปล่า ไปก็ตัวเปล่า แค่ยังมีชีวิตแล้วมีที่อยู่โดยไม่มีใครมาไล่ที่ก็พอแล้ว เมื่อไม่เกิดภัยก็ถวายวัดไปให้สาธุชนญาติโยม เพื่อนร่วมชาติ ร่วมโลก ได้ใช้เป็นสาธารณะประโยชน์ และยังมีบุญกุศลติดตัวไปโลกหน้าอีก คิดอะไรมากมาย ทำไมต้องการเป็นเจ้าของในสิ่งที่นำไปด้วยไม่ได้ในเวลาที่ลาโลกนี้ไปแล้ว ที่ต้องการไม่ให้ใครมาไล่ที่ก็เพื่อจะได้ปลูกพืชพรรณธัญญาหารเอาไว้ เวลาเกิดภัยจะได้มีอยู่มีกินตามทฤษฎีเศรษฐกิจพอเพียง พึ่งพาตนเองได้ก็เท่านั้น ข้อมูลที่หลายๆ ฝ่ายให้มา ถ้าเกิดก็มีที่หลบภัย ถ้าไม่เกิดก็ดีไป การรับข้อมูลเพื่อเตรียมตัวก็ไม่เห็นผิดตรงไหน ที่ทำนายมันก็ถูก แต่เหตุการณ์มันไปเกิดที่ต่างประเทศ สิ่งใดๆ ในโลกนี้ เค้าให้ยืมใช้ เมื่อลาโลกแล้วต้องส่งคืน ถ้าไม่ส่งคืนก็จะกลับมาเกิด มีภพมีชาติ ไม่มีที่สิ้นสุด เกิดเป็นคนไทย ในพุทธศาสนา หวังว่าคงเข้าใจ สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  18. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    "ทั้งหมดผมไม่เเจกใครทั้งนั้น ยกเว้นเห็นว่าจำเป็นจริงๆ เช่น ถ้าพี่อัสนีจะออกไปต่อสู้ปราบปรามผู้ร้ายมาเอาไปได้เลยครับ หรือพี่ตาพอน จะเอาไปต่อลำแสงสู้กับเจได ก็ได้ อิอิ หรือ พี่ falkman จะไปสำรวจปล่องภูเขาไฟอะไรแบบนี้ก็ได้เลยครับ"

ขอบคุณเหลือหลายครับ ตาพอนชอบอ่านไปเรื่อยๆยกเว้นมีอะไรไม่ค่อยเข้าท่าเข้าทางก็จะมาเม้นท์บ้างเล็กๆน้อยๆ เรื่องไฟฉาย ตาพอนก็ตุนไว้พอสมควรเมื่อก่อนยังพอมีเรี่ยวแรงออกตกปลาก็จะสะสมพวกสปอร์ตไลท์เพราะอยู่บนเรือส่องได้ไกลดี ตอนนี้LEDจากจีนเข้ามาก็สะสมพวกนี้เอาไว้บ้างเพราะสว่างดีกินไฟน้อยกว่าพวกหลอดฮาโลเจนแบบเก่า ฮาโลเจนเปิดติดต่อกันไม่ถึงครึ่งคืนหมดแล้วเลยต้องมีหลายดวง+แบตแห้งฯอีกเป็นลัง เครื่องชาร์ตแบตตาพอนก็ประยุกต์เอาUPSที่เขาบอกว่าเสียแล้วมาปรับแต่งนิดหน่อย ที่เขาบอกว่าเสียที่จริงแล้วมันแค่แบตฯเสื่อมแต่ไอ้เจ้าชุดแผงวงจรชาร์เจอร์เค้าไม่ได้เสีย ว่างๆว่าจะไปเดินหาชุดโซล่าชาร์เจอร์มาตุนไว้ซักชุดสองชุด ช่วงนี้ตาพอนไม่ค่อยได้ออกไปไหน ก็ได้แต่นั่งหน้าจอคอมพ์ฯ เรื่องตุนของกินของใช้ช่วงน้ำท่วมที่ผ่านมาโดนลูกหลานด่ากระจายเพราะข้าวสารอาหารแห้ง มอดยกโขยงมากินโต๊ะจีนที่บ้านตาพอนอิ่มเอมกันทั่วหน้า....555555

19. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    เหมือนกันเลยครับ ตอนน้ำท่วม ผมก็ตุนของกินซะเยอะเลย สุดท้ายก็เอาไปแจกคนน้ำท่วมละแวกนั้นหมด เพราะตัวผมออกมาอยู่ที่พักที่เตรียมไว้แทน อาทิตย์นึงก็แวะเข้าดูบ้าน แถมยังต้องเอาลูกกระสุนที่เตรียมไว้ ไปเผื่อผู้ใหญ่บ้าน แกว่าขโมยชุมช่วงนั้น ยิงขู่ไว้ก่อน ของกินก็หาซื้อใหม่ไปแจกเขาด้วย ของที่ตุนไว้ในบ้านจะหอบออกมาก็ลำบาก แจกให้คนแถวนั้นไปหมดเลยครับ ได้มิตรมาอีกเพียบ จนถึงทุกวันนี้ ส่วนไฟฉาย ผมก็ซื้อแบบชาร์ตโซล่าเซลล์ได้ และสามารถหมุนเพื่อชาร์ตในตัวได้ และสามารถเสียบไฟบ้านไฟรถได้ไว้ 3 กระบอก เพียงพอต่อการใช้งานกับครอบครัวครับ ถ้ามีเหตุการณ์แบบนี้อีก รอบหน้า คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่ของผมแล้ว เพราะได้ข้อมูลดีๆ และเตรียมความพร้อมไว้ตลอดครับ ยามฉุกเฉิน

20. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แหะๆ คุณตาพอนจะให้เอาไปฉายไปสำรวจปล่อยภูเขาไฟ :'(

พึ่งสังเกตลายเซ็นต์ใหม่ของน้อง sunny (one-eye)