ด่วน!! รีบจองที่นั่งเฝ้าระวัง: เดี่ยวภัยพิบัติ1 เเสดงแล้ววันนี้ทุกประเทศทั่วโลก

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย sunny430, 24 มีนาคม 2012.

1. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    พอดีง่วงตั้งแต่เมื่อวานแทบทรุดลงไปกอง สนามแม่เหล็กโลกปกติไม่ใช่หรือ

2. montep

montep Active Member

มีการต่อต้านไหม ขอตามดูด้วยคน

3. nprofcomp

nprofcomp เป็นที่รู้จักกันดี

<embed src="http://www.youtube.com/v/m4wk6jSNZU8?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="315" width="560"></object>

<embed src="http://www.youtube.com/v/BR_midwZ2f0?version=3&hl=th_TH" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" height="315" width="560"></object>

4. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ..ตามข่าว ใน ทีวี หลายช่อง..เป็น แถว บางไทร ,ย่านตะกั่วป่าตลาดเก่า ซึ่ง น้ำท่วมทุกปี เวลา ฝนตกหนัก

อันเนื่องจาก...สมัยก่อน มีการทำเหมืองแร่ น้ำบนเขา ซะหินดินทราย ลงมาใน ลำคลอง ตะกั่วป่า ทำให้ ลำคลองตื้น ..และ ท่อระบายน้ำไม่ทัน ครับ..
    เมื่อ อาทิตย์ ที่แล้ว ผมเดินทาง ไปทาง ตะกั่วป่า, บ้านปากภู่ , ปากถัก (กะปง ) บางไทร..ผ่านเส้นทาง เห็นว่า...
    ทาง เจ้าหน้าที่ ใด้นำรถ แม๊คโค ขุดลอกร่องน้ำ ให้ น้ำในลำคลอง สาย ตะกั่วป่า ลึก ,กว้าง ทำให้น้ำระบายใด้ดีขึ้น..
    แต่ อาจจะ ไม่ทัน การ เนื่องจาก ฝนตกหนัก หลายวัน..
    ลำคลอง สาย ตะกั่วป่า คือ เส้นทางสายไหม เมืองท่าเก่า สมัยโบราณกาลครับ...จาก เมื่องเกาะพระทอง ,เกาะคอเขา (คุระบุรี),ท่าเรือ เขาทอง ( ขุดพบ ชิ้นส่วนของ สมัยไอยคุบย์ โรมัน ,, ชิ่นส่วนต่างๆ )อ.สุขสำราญ ระนอง ..
    เรือสำเภา มาจอด ท่า ที่ ท่าเรือบ้านย่านยาว ( ตลาดตะกั่วป่า ใกล้ ขนส่ง บขส.ตะกั่วป่า ปัจจุบัน ....)

เฉกเช่น ที่ อ.คุระบุรี ห่างจาก ตะกั่วป่า 55 กม. (ห่างจาก ระนอง ประมาณ111 กม.)
    น้ำไหลจากเขา ท่อระบายน้ำไม่ทัน ทำให้ น้ำล้นท่วม ในซอยแสงทอง ก่อนจะลงคลอง นางย่อน...
    ซอยแสงทอง จะมีสำนักสงฆ์ ซึ่งที่ผ่านมา มีคนขุดพบลูกปัด มากมาย..

พรุ่งนี้ ผมเดินทาง เข้า พัก นอนกลด ภาวนา ที่ เรือนธรรมภาวนาเวียงนาคา อ.คุระบุรี ....2 คืน พร้อมด้วย วิทยุสื่อสาร ข่ายสมัครเล่น HS8HNB

ภูเก็ต วันนี้ ตั้งแต่ 14.30 - ขณะนี้ ฝนหยุดทำการ ครึ่งวัน อากาศ ดีแล้ว..
    เมื่อวานนี้ ฝนตกหนักติดต่อกัน หลายวัน น้ำระบายลงท่อไม่ทัน ..
    ส่วนป่าตอง น้ำจากบนเขา ไหลท่วม ถนน อันมาจาก การตัดไม้ ..สร้าง...ของเหล่า คนต่างชาติ , คน รวย ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2012
  5. sunny430

sunny430 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นาคาไม่เห็นนานเลยครับ

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ที่ 10 มิย ครับ วันนี้ กทม อากาศเย็นเพราะลมแรงมากครับ และเป็นลมกรรโชกเหมือนก่อน เฮอริเคนเข้ายังไงยังงั้นครับ เมอื่ก่อนตอนผมไปเมกาก็เป็นอาการแบบนี้ น่าเสียวเล็กๆครับ ทั่วไทยเป็นอย่างไรบ้างครับ? ตอนนี้ผมจะออกไปเจาะกระดาษด้วยเครื่องเจาะ .45 กอ่นนะครับ จะกลับมาเที่ยงๆ

6. Somchai2523

Somchai2523 Active Member

23 พฤษภาคม 2012
    อยากถามผู้รู้ครับ ผมสังเกตุมาหลายวัน นกแถวๆบ้านที่อยู่ตามบ้านก็ดีที่อยู่ตามต้นไม้ก็ดี ช่วงเวลาประมาณ22.30-23.30มักได้ยินนกมันร้องเหมือนๆมันคุยกัน เมื่อก่อนหรือก่อนหน้านี้ไม่เคยได้ยินนกร้องช่วงเวลาดังกล่าวเลยครับ แล้วที่น่าสังเกตุอีกอย่างจิ้งจกในบ้านก็ร้องบ่อยและถี่มากช่วงนี้ เลยอยากจะถามผู้รู้หน่อยนะครับว่ามันแปลกรึเปล่า หรือว่าผมคิดมากไปเอง.

7. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

2 มิถุนายน 2008
    แถวอมตะนครชลบุรี...คลึ้มฟ้าคลึ้มฝน....เหมือนท้องฟ้าจะร่ำไห้..อิๆๆ:cool:

8. ภิศรณ์

ภิศรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยเช่นกันค่ะ เพราะที่บ้านก็สังเกตเห็นว่า นกคุยกันจ๊อกแจ๊กจอแจน่าดูชม แถมมีบ้างวันร้องละเมอกันเสียงดังในเวลากลางวัน ก็พยายามคิดในแง่ดีว่า คงเป็นฤดูกาลนี้มีฝนตกบ่อย บรรยากาศมันสดชื่น นกก็เลยร่าเริงเป็นไปได้มั๊ยคะ ส่วนจิ้งจกที่บ้านยังปกติไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงใด

9. rojanasara

rojanasara เป็นที่รู้จักกันดี

มดดำย้ายรัง ยกพลขึ้นที่สูง

มดเข้ามาชั้นล่างหรือชั้นสองคะ
    ถ้าแค่อยู่ในระดับแถวๆชั้นล่าง แปลว่าจะมีฝนมาก(หนัก)
    แต่ถ้ายกพลขึ้นชั้นสอง แปลว่า.........
    ปีที่แล้ว2554 มดดำยกพลขึ้นชั้ยสองของบ้านล่วงหน้าก่อนน้ำมา 3 เดือนอ่ะ
    (แถวพุทธมณฑลสายสี่)

10. da2496

da2496 เป็นที่รู้จักกันดี

11. sunny430

ผมกลับมาจากการไปเจาะกระดาษด้วยกะสุน 11 มม แล้วครับ วันนี้25 เมตรเกาะกลุ่มที่อกดีครับ กลุ่มประมาณ 6 นิ้วครับ ไม่แย่มาก ใช้ fnp-45 เรื่องนกผมว่าเป็นลางก็ว่าได้ครับ นกกับปลา จะเป็นอะไรที่แม่นมากครับ ส่วนเจ้าหมูหมาของผม ซึมๆครับ แมวเหมียวก็มาเดินตามเจ้าหมาแบบกลัวอะไรสักอย่าง ส่วนนกที่บ้านผมก็ร้องระงมแปลกๆครับ อันนี้เเปลกจนคุณแม่ทักครับว่าจะมีอะไรไหมหนอ ผมอยู่กลาง กทม น่าจะเป็นเรื่องแปลกเพราะ นก ไม่ร้องระงมแบบนี้นานแล้วครับ ตั้งแต่เมื่อวาน ส่วนกลางคืนนกก็ไม่ค่อยนอนครับ ปกติเอาไฟฉายส่องกิ่งไม้จะเห็นเหรือเอา night vission ส่องจะเห็นนกเกาะเป็นแนวนอนหลับครับ

ลมใน กทม วันนี้กรรโชกจริงครับ สงสัยผมขอทำนายเลยว่าเย็นนี้ กทม ฝนกระหน่ำแน่ และจะแรงเท่าเมือ่วาน ฮาๆ

12. sunny430

15.00น กทม ฝนตั้งเค้ามามืดครับ น่าจะเริ่มถล่มหลายพื้นที่ตั้งแต่ 15.15 เป็นต้นไปครับ

13. fang_aee

fang_aee เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากรูปให้คุณ sunny ดูครับ
    ตอนนี้ ทั้งเนื้อทั้งตัว มีแค่นี้เอง

ไฟล์ที่แนบมา:

14. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

คนใจร้าย.........:'(

15. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

อมตะนครชลบุรี.......ช่วงบ่ายกลับร้อนแปลกๆ.......

16. 9อมตะ9

9อมตะ9 อมตะ

มีว.แดง-ดำอย่างละ 3 ตัว ตอนนี้ให้เขาไปหมดแล้วช่วงน้ำท่วม..........แงๆๆๆๆๆๆ:'(

17. kaninw

kaninw Active Member

....................................................................................
    สุรินทร์บ้านผมก็เช่นกัน มดดำ มดแดงตัวเล็กๆ ตัวจิ๋วๆ มาแปลกปีนี้พากันกักตุนอาหารแล้วพากันย้ายสำมะโนครัวจากพื้นดินไปอยู่บนหลังคา ฝ้าเพดาน แรกๆผมสังเกตุว่ามีแค่รังเดียว ปัจจุบันทั้งที่ร้านและที่บ้าน อพยพกันขึ้นดาดฟ้ากันเป็นแถว น้องน้ำจะมาเยอะใช่หรือเปล่าครับ?

18. klu

klu เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีใครเริ่มติดตามสถานการณ์น้ำบ้าง ช่วงนี้ตอนบนปริมาณน้ำเท่าไหร่แล้ว กำลังจะไหลลงมาเท่าไหร่เตรียมวิธีบริหารจัดการหรือยัง

19. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    สถานการณ์น้ำในลำน้ำสายหลัก ดูได้จาก link นี้ค่ะ
    http://www.dwr.go.th/contents/files/statuswater/statuswater_th-09062012-131334-29050.pdf

20. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011