ช่วย

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บัวใต้น้ำ, 13 ธันวาคม 2007.

1. อมตนคร

อมตนคร เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายคนที่ไม่ได้ดุจริงๆโดยเฉพาะเด็กๆที่ขาดโอกาสอยากให้คนไทยไปดูกันเยอะๆเลยครับ เพื่อที่จะเข้าใจหลักคําสอนของพระพุทะเจ้ามากยิ่งขึ้น
    ผมเองก็คงต้องอาศัยดุจากวีซีดีเหมือนกัน แต่ยังไงก็อยากดูครับเพราะทําออกมาได้ตรงตามพระไตรปิฎกมากจากการ ชมตัวอยาง

2. Tonkanoy

Tonkanoy สมาชิก

14 ธันวาคม 2007
    ขอให้พระพุทธศาสนา จงเจริญ อยู่นาน ๆ
    ธรรม จะ ชนะ อธรรม ตลอด ไป

3. 2S

2S Active Member

3 พฤศจิกายน 2005
    ท่าน 33 เข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า แขกขาวมีหลังจากพระพุทธเจ้านิพพาน เนื่องจากอเล็กซานเดอร์ เกิดหลังยุคพระพุทธเจ้า ยกทัพมาหลังจากนั้น คนแถบอินเดียน่าจะมีใบหน้าคล้ายคนเอเชียตะวันออกมากกว่า

มั่นใจหรือว่า พระพุทธเจ้าเกิดในอินเดีย

4. 2S

2S Active Member

3 พฤศจิกายน 2005
    ยังไม่ได้ดู
    บางทีหนังดี ทำตลาดไม่เป็น ก็ไม่ทำเงินครับ

5. จาริกบุญ

จาริกบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญ

ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญครั้งนี้อย่างยิ่ง เพราะทุกวันนี้มีแต่หนังไร้สาระและละครน้ำเน่า ตอนเด็กๆผมดูละครเรื่องพระเวศสันดร ผมอยากให้สร้างบ้างเพราะช่วงเย็นมีแต่ละครน้ำเน่าทั้งนั้น
    ขอระบายหน่อยครับ

6. thanya sukjaem

thanya sukjaem Active Member

อยากดูครับ แต่ว่าไม่ได้อยู่ในเมืองไทย ตอนนี้ทำงานอยู่ในต่างประเทศ ถ้าจัดทำเป็นdvdเมื่อไหร่ไม่พพลาดแน่ครับ ยยังไงก็ขออนุโมทนาด้วยครับ

7. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ไม่รู้ว่าทำเสร็จแล้ว และออกฉายแล้วด้วยซ้ำ
    การประชาสัมพันธ์คงอ่อนไปจริงๆหนะแหละครับ

เดี๋ยวผมจะรีบไปดูก่อนที่จะถูกถอดออกจากโรงครับ

โมทนาสาธุครับ

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยไปสองรอบแย้ว
    ขนคนไปดูอีก5คน
    ใครยังไม่ไปดูรีบๆเข้าเน้อ
    มีคนดูรอบละ3-4แถวเอง

9. yingclub

yingclub Active Member

26 ธันวาคม 2006
    yingclub

ไปดูมาแล้วค่ะดีมากๆเหมาะสำหรับเยาวชนเป็นอย่างยิ่ง จะได้พัฒนาให้พวกเขาเป็นคนดีในสังคมต่อไป
    อนุโมทนาสาธุค่ะ

10. natmarchy

natmarchy ย่านัท

เอาใจช่วยและจะไปช่วยดูตั้งใจไว้แล้วที่จะสนับสนุน และจะรอซื้อซีดีนะคะ ตั้งใจจะซื้อให้ได้ไม่ต่ำกว่า ห้าแผ่นเอาไปให้ญาติพี่น้องดูเลย
    **ทีการ์ตูน ตปท. งี้ ไม่ต้องโปรโมทกันเลยนะ รีบพากันไปดูจนแน่น แต่ไงก็อย่าเพิ่งท้อใจนะคะคุณอี้ ดิฉันโทรไปตามเพื่อนๆที่เรียนอภิธรรมกัน จะเมล์ไปบอกกล่าวให้มากที่สุดเลยค่ะ
    ***ในที่สุดหากว่าไม่ได้ดังหวังเราหวังด้านซีดีออกวาง จะได้ไม๊เนี่ย โดยไม่มีใครมาก๊อปขายนะจะได้อย่างหนังท่านมุ้ยไม๊น๊า ขอแรงสนับสนุนจากตรงนั้น.............แบบนั้นบ้างไม่ได้เหรอ ..............ถ้ามีอำนาจ-บารมีละก้อจะช่วยให้สุดดๆๆๆๆเลยค่ะคุณอี้
    ***********เอาใจช่วยค่า********* <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

จากคุณ : นัท <o:p></o:p>

11. สายนำแก่ง

สายนำแก่ง Active Member

6 พฤศจิกายน 2007
    ยังไม่ได้ไปดูครับ แต่อยากให้ไปดูครับเพราะมีสาระและให้ประโยชน์กับเยาวชน...

12. [11.59]

[11.59] Active Member

27 พฤศจิกายน 2007
    เรื่องราวของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า...
    animation ของคนไทย...ไม่ใช่ฝาหรั่งที่ไหน...
    สอนให้คนเป็นคนดีและรู้จักพุทธศาสนามากขึ้น...
    เด็กดูได้ผู้ใหญ่ดูดี...
    คณะผู้สร้างฝ่าวิบากเกือบตาย(อดตาย)...ขออนุโมทนาด้วยครับ
    ช่วยกันสนับสนุนนะครับ

13. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    นายกศีล ๕ ช่วยด้วย..........
    ไม่มีคนของรัฐออกมาสนับสนุนเลย
    น่าสงสารคนไทย หัวใจพุทธศาสน์

ผมและครอบครัว 5 คนไปดูมาแล้ว A+

14. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ไปอ่านเจอมาล่าสุดว่า... หนังโดนลดรอบเรียบร้อยแล้วค่ะ

เขาบอกว่า โดยเฉพาะเครือ SF และ เมเจอร์ฮอลีวู้ด เค้าเอารอบไปฉาย หนังฝรั่ง ไอแอม เลเจนด์ (ค่าย Fox) 3 อหังการ์เจ้าสุริยา (ค่าย มงคลฟิล์ม) โปงลาง (RS) Golden Compass (มงคลเมเจอร์) ที่ลดคงเห็นว่ารายได้ไม่ดี

15. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

10
    ขอสนับสนุนให้เด็กและเยาวชนไทยได้ดูกันมากๆ อยากให้เด็กๆในชนบทได้ดูกันจังเลย
    ทางผู้อำนวยการสร้างภาพยนต์การ์ตูนชุดนี้ บอกว่า ธีมเรื่องหลักๆ จะสอนให้เด็กเห็นกรรมดีกรรมชั่ว และในเนื้อหายังบอกถึงการดำเนินชีวิตของพระพุทธเจ้า.. ด้วยว่า กว่าที่ท่านจะมาเป็น พระพุทธเจ้า ต้องมีความ พยายาม
    วิริยะ ..อุตสาหะ กว่าจะประสบความสำเร็จ...

ขอเชิญชวนผู้มีจิตศรัทธาร่วมสนับสนุนโครงการฯ โดยการร่วมจัดซื้อ หนังสือและDVD ในราคา ๑,๕๐๐ บาท

ซึ่งจะจารึกรายนามผู้บริจาคลงในหนังสือ เพื่อมอบให้กับ

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]. :[/FONT][FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]โรงเรียนและสถาบันการศึกษาทั่วประเทศ [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]. :[/FONT][FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]หรือ ท่านใดมีความประสงค์จะมอบให้แก่สถาบันการศึกษาเดิม ที่ท่านเคยเรียนและจบการศึกษามาเพื่อเป็นการระลึกถึง[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]สถาบันแห่งนั้น และเป็นประโยชน์กับศิษย์ร่วมสถาบันรุ่นหลังๆ ของท่าน[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ท่านสามารถติดต่อร่วมบริจาคได้ที่[/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]" กลุ่มธรรมะการ์ตูน ๘๐ พรรษามหาราชา "[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อยจรัญสนิทวงศ์ ๔๘ บัญชีเงินฝากออมทรัพย์[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]เลขทีบัญชี ๑๒๑ - ๒๒๒๙๙๙ - ๑ [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]หรือติดต่อสอบถามได้ที่[/FONT]

[FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]"กลุ่มธรรมะการ์ตูน ๘๐ พรรษามหาราชา "[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]๘๔๐/๕ ถนนวงศ์สว่าง ๑๐ แขวงบางซื่อ เขตบางซื่อ กรุงเทพมหานคร ๑๐๘๐๐[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]โทรศัพท์ : ๐-๒๕๕๖-๑๓๖๖ ถึง ๗[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]โทรสาร : ๐-๒๕๕๖-๑๓๖๙[/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif]** กรุณาส่งสำเนาใบโอนเงินและชื่อที่อยู่ของท่าน มาที่ โทรสาร : ๐-๒๕๕๖-๑๓๖๙ **[/FONT]

http://www.thelifeofbuddha.net/news-T.htm

16. MBNY

10
    อี้ แทนคุณ กับโครงการ ''ชวนน้องดูหนังพระพุทธเจ้า''
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->[​IMG]

17. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ไปดูแล้วค่ะ วันที่ 5 พอดี.. คนเต็มโรง
    เลยค่ะ (แม้แต่แถวหน้าสุด) สนุกดี ชอบค่ะ ดูแล้วปิติ.. น้ำตาคลอ... สีสวยมาก อยากให้ไปดูกันเยอะๆ (ไม่รู้ตอนนี้ยังฉายอยู่รึเปล่า) คนข้างๆ น้ำตาไหลตั้งหลายรอบ.

(ทำไมเค้าไม่จัดให้เด็กๆดูฟรี..)

18. bue

bue เป็นที่รู้จักกันดี

ไปดูมาแล้วครับ รายละเอียดของเนื้อหาผมว่าสั้นเกินไปนะครับ จริงๆแล้วอะไรอีกเยอะมาก บางฉากถ้าไม่เคยอ่านหรือว่าศึกษามาก่อนจะไม่เข้าใจ ภาพรวมก็ซึ้งครับ ภาพสวยดี แต่ตัวละครดูแล้วแปลกตาดีครับ
    แนะนำ น่าจะบรรยายรายละเอียดเพิ่มเติมที่มาที่ไปของบางฉาก
    ขอบคุณครับ

19. ประภัสราวดี

ประภัสราวดี เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ ถ้าไม่มีธุระจะไปดูค่ะและจะซื้อแผ่นไว้ดูด้วยค่ะ เพื่อเป็นความรู้ให้แก่เด็กรุ่นต่อๆไปที่ต้องการศึกษาเกี่ยวกับพุทธประวัติมากขึ้น

20. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    พาลูกไปดูมาแล้ววันแรกเลย หลังจากที่ไม่ได้เข้าโรงหนังเกือบสิบปี เห็นว่าเรื่องนี้เป็นหนังที่ดีมากและลูกก็ไม่เคยเข้าโรงหนังเลย ครั้งแรกก็เป็นสิริมงคลกับลูก หนังน่าดูมาก ซึ้งและร้องไห้ไปด้วย ประทับใจจริง ๆ และชื่นชมฝีมือคนไทย เก่งมาก แต่เสียดายที่คนไทยไม่สนับสนุนหนังที่ทำให้คนเป็นคนดี วันที่ไปดูพ่อแม่ส่วนใหญ่จะไปดูเรื่องฝรั่งเรื่องหนึ่ง และเรื่องไทยอีกเรื่องหนึ่งที่กำลังทำรายได้อย่างมากในเวลานี้ น่าแปลกใจที่หนังดี ๆ ผู้สร้างและทีมงานอุตส่าห์พยายามทำอย่างเต็มความสามารถและดีจนไม่น่าเชื่อว่าเป็นฝีมือคนไทย แต่คนไทยเองกลับไม่สนใจหนังที่ให้ความรู้และสาระที่ดีกับชีวิต สนใจแต่กับหนังที่หาสาระแทบจะไม่ได้เลย ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน กำลังใจของผู้สร้างและทีมงานคงจะสะท้อนใจไม่ใช่น้อย เฮ้อ คนไทย พุทธแค่ทะเบียนบ้าน แต่ใจไม่รู้อะไร