ชาวบ้านฮือฮา..หลวงพ่อพิมพ์ประกาศรู้วันละสังขารวันที่9เดือน9เวลา3ทุ่ม

ในห้อง 'ข่าวพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย ษิตา, 8 กันยายน 2014.

1. nattasit010

nattasit010 Active Member

ข่าวที่ออกมามั่วทั้งสิ้นครับ

อยากรู้ความจริงทุกอย่าง
    เอาไว้ให้หลวงปู่ท่านอาการอาพาธดีก่อนนะครับ
    ใครที่กังขา สงสัยอะไรอย่าซ๊้ซั่วดูแต่ข่าว ถ้าคิดอกุศล เด๋วบาปจะติดตัว
    ผมใกล้ชิดหลวงปู่มานาน รู้จักท่านดี
    ไปวัดป่าเวฬุวันเลยครับ ไปสัมผัสกับท่านเอง
    เอาเรื่องเขสียวัตรก่อนนะครับ หลวงปู่นอนเที่ยงคืน ตื่นตี2 ตี3ทำวัตรเช้า
    6 โมงเช้าเดินลง(ภู)เขาไปบิณฑบาตร ไป-กลับ 8-9 กิโล เรื่องแบบดีๆนี้สื่อเขาก็ไม่ยอมออกข่าว เอ้ออีกเรื่องนะครับหลวงปู่ไม่เคยบอกว่าเป็นลูกศิษย์คนสุดท้ายของหลวงปู่มั่น ข่าวก็มั่วไปเอง แล้วแต่นะครับผมมาดี

ไฟล์ที่แนบมา:

2. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงน่าจะไปตั้งแต่ วันที่ 9 แล้ว ก็ประกาศไปแล้วว่ารู้วันละสังขาร วันที่9เดือน9เวลา3ทุ่ม วันนี้วันที่ 17 แล้วทำไมยังไม่ตายซักทีล่ะครับ ไม่ตายจริงแล้วไปประกาศให้คนอื่นรู้ทำใหม? ต้องการอะไร? แบบนี้เข้าข่าย "อวดอุตริมนุสธรรมที่มีในตน" ใช่หรือไม่?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2014
  3. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    หากเป็นความจริงตามนี้ ผู้น้อยกราบขออภัยที่ปรามาสท่านและล่วงเกินท่าน เพราะหูเบาเชื่อข่าวต่างๆที่ออกมา แต่จากภาพที่ออกจากสื่อต่างๆ หากเป็นเท็จก็เท่ากับว่ามีขบวนการจ้องทำลายท่านอย่างมากมาย ทั้งสื่อนสพ. ทีวี และอื่นๆ และมีการตัดต่อภาพต่างๆ รวมทั้งมีจนท.ตร.และพระหลายรูป ร่วมกันทำลายท่านมากมาย เช่นนี้ใช่ไหมครับ เอวัง...

4. remixsong

remixsong เป็นที่รู้จักกันดี

พระอยู่ในที่ลับตากับผู้หญิง 2 คน มีการถูกเนื้อต้องตัวผู้หญิง มันถูกต้องหรือครับ ต่อให้บอกว่าเป็นลูกสาว ยังไงก็ไม่สมควรไม่เหมาะสม ถ้าเป็นแบบนี้ "ผ้าประเคน" จะมีไว้ทำไม?กลับไปอ่านพระธรรมวินัยให้ดีเสียก่อน
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=sJNXjMw-nY4]ข่าว หลวงปู่พิมจะละสังขารอีก + คลิปถลกจีวรให้สาวนวด - YouTube[/ame]

ตรรกะง่ายๆ นะครับ ถ้าจะมาบอกว่า สื่อออกข่าวบิดเบือนทั้งหมด รวมทั้งจนท.ตร.และพระหลายรูป ต่างร่วมกันกลั่นแกล้งและทำลายหลวงพ่อพิมพ์ แล้วหลวงพ่อพิมพ์ ปฎิบัติดีปฎิบัติถูกต้องแล้ว นั่นหมายถึง การประกาศว่ารู้วันตายของตัวเองล่วงหน้านั้นเป็น ทิพยจักษุญาณ นะครับ คือ
    อนาคตังสญาณ รู้เหตุการณ์ในกาลข้างหน้าต่อไปได้
    แล้วท่านบวชเป็นพระในพระพุทธศาสนามันสมควรแล้วหรือ? ที่จะมาเปิดเผยตัวเองให้คนอื่นได้รู้ว่า ตัวเองมี ทิพยจักษุญาณ มันถูกต้องใหม?
    แล้วพอถึงเวลาตายก็ไม่ได้ตายจริงๆ มันอาบัติใหม? สำหรับการกระทำทั้งหมดของหลวงพ่อพิมพ์
    ส่วนเรื่อง เสขิยวัตร อย่าเอามาอ้างครับ มันเป็นเรื่องที่คนที่บวชเป็นพระ สมควรที่จะต้องประพฤติปฎิบัติให้ดีอยู่แล้ว บวชเป็นพระ ต้อง บิณฑบาต ให้ชาวบ้านใส่บาตร ทำบุญ ถ้า เสขิยวัตร แย่ๆ ประพฤติปฎิบัติผิดพระธรรมวินัย ก็ไม่สมควรที่จะอยู่ห่มผ้าเหลืองต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2014
  5. a5g1aeka

ขอบคุณ remixsong ที่นำคลิปข่าวมาเผยความจริง หมดข้อสงสัยเลยว่าสมีพิมพ์ ต้องอาบัติปาราชิก ลูกเดียว ไม่ใช่ลาออกจากการเป็นเจ้าอาวาสแล้วให้น้องชายรับช่วงต่อและตนเองเสวยสุขต่อหรืออยู่หลอกต่อๆไป ให้สาธุชนเสื่อมศรัทธา ชาวพุทธที่มีปัญญาย่อมยึดธรรมะของพระพุทธองค์เป็นที่พึ่ง เอวัง...

6. a5g1aeka

เราเข้าใจถูกต้องแต่แรกแล้วว่า นายพิมพ์บวชเพื่อลาภสักการะ และลวงโลกไปวันๆ

7. Psycowhite

Psycowhite สมาชิกใหม่

3 กุมภาพันธ์ 2015
    สวัสดี ครับ
    ผมเคยบวชมา 2 ษา ษาที่ 2 มาอยู่กับหลวงปู่พิมพ์ สิริพิมโพ เกือบปีกว่า ที่ อยู่กับท่าน
    พระที่อยู่ที่นี้ ต้องตื่น ตี 3 มาทําวัตรสวดมนต์ สวดมนต์ 1 ชม นั่งสมาธิ 1 ชม ก็เกือบๆเช้ามืดพอดี
    ทําวัตร นี้ทําทุกวันนะครับ ไม่ใช่ทําเฉพาะเข้าพรรษา ทําวัตรเย็น ก็ประมาณ 2 ชม พระห้ามอยู่รวมมกัน ต้องอยู่คนละ พยายามอย่าคุยกัน โทรศัพท์ก็ไม่ให้พก ต้องคืนญาติโยมหมด มีอะไรมาโทรขอหลวงปู่ เวลาจากฉันเพล หลวงปู่ ก็จะถักกําไลลูกปัดเป็นของขวัญให้แก่ญาติโยม เพราะญาติโยมบ้างคนมา ท่านก็อยากจะตอบแทนโยม ชาวบ้านที่มาก็มาจะทั่วทุกภาค

ภายในวัดเงียบสงบมาก
    เดินบิณฑบาต หลังวัด มีสะพานเหล็ก ทอดยาวไปอีกฝั่ง สะพานเมื่อก่อนเป็นไม้ไผ่ จนสมัยยผมอยู่เป็นสะพานเหล็ก
    ไปกลับ 8 กิโล ผ่านทุ่งนาเขียวขจี ไปกลับประมาณ 1 ชม กว่าๆ
    กลับมาถึง รอเพล 10 โมงตีระฆัง
    ทุกครั้ง หลวงปู่ก็จะเทศน์ให้ญาติโยมฟัง โยมมาน้อยมาเยอะท่านก็เทศน์ วันพระเล็กโยมจะมาเยอะหน่อย แต่ถ้าวันพระใหญ่โยมมาถือ ศีล อุโบสถ กันเยอะมาก ตรงนี้หลวงปู่จะเน้นยํ้าให้ คนที่มา ตถ้ามาได้ก็จะดีเป็นบุญเป็นกุศล ทําไมต้องมาวันพระใหญ่ สําคัญยังไงไปศึกษากันเอานะครับ ถ้าคนปฏิบัติ เค้าจะรู้ว่าทําไมเสร็จแล้ว ให้พรโยม แปลด้วย
    ก็ 11 โมง เพลพอดี

ฉันในบาตร ฉันมื้อเดียว หลังจากนั้น ล้างบาตร แยกย้าย หลวงปู่ท่านจะห้ามนอนกลางวัน ห้ามในที่นี้ หมายถึงว่าถ้าใครไม่นอนได้ยิ่งดี กวาดนู้นกวาดนี้ ดูแลความสะอาดอะไรก็ว่า ไป
    วัด เวฬุวันที่ทําขึ้นก็มาจากศรัทธาของญาติโยม หลวงปู่ตอนแข็งแรงท่านทําเองเกือบทั้งหมด ท่านมักจะพูดว่า กายทํานามรู้ ท่านสร้างทุก ร่วมกับพระ หลายรุ่นๆ แต่วัดนี้พระจะไม่เน้นเยอะ เน้นคุณภาพ ไม่มีทีวี สิ่งอํานวยความสะดวกนะครับ หนังสือก็ห้ามอ่าน อ่านได้เฉพาะหนังสือสวดมนต์ แต่ก็ไม่ได้ห้ามแต่ถ้าใครทําได้ก็ดี ตอนผมบวช ผมมีอย่างละช้นเท่านั้น กับภาพอาบนํ้าฝน เงิน ที่ได้มาผมก็ไม่เคยเอาออกมาใช้ตอนเป็นโยมสักบาท ผมเป็นเด็กกรุงเทพ แต่ไม่รู้ทําไมถึงได้มาถึงขนาดนี้ ทุกครั้งที่ เล่าให้ใครฟังก็ผมก็เล่าตามความจริง ผมภูมิใจที่ได้ศึกษากับท่าน

ในวัด ไม่มีตู้บริจาค หลวงปู่ไม่ทําวัตถุมงคล ท่านเคารพพระพุทธเจ้ามาก ท่านไม่เคยแม้แต่จะเรียกอะไรจากโยมเลยบ้างครั้ง แล้วเวลาญาติโยม จะนิมนต์ไปทําบุญบ้านหรืองานศพก็ดี หลวงปู่จะกําชับเรื่องว่างานบุญ อย่าฆ่าสัตว์นะ คนต่างจังหวัดจะ ฆ่าวัว ทําเลี้ยงงาน แต่หลวงปู่ท่านจะบอกว่า ให้ไปซื้อเอานะ ซื้อที่เค้าจัดการมาแล้ว แล้วห้ามกินเหล้า ถ้างานไหนมี ท่านจะบอกปัดไม่ไปเลย
    แต่ ชาวบ้านที่ศรัทธา ท่านก็ทําตามคําแนะนํา บางท่าน ก็มีชีวิตที่ดี ขึ้นจน ติดปาก เพียงแค่คุณ มาถือศีลอุโบสถ์ วันพระใหญ่ พยายามมาบ่อยๆ ท่านจะเน้นเรื่องปฏิบัติมาก และที่ดูดวงเปลี่ยนชื่อ หลวงปู่ท่านก็ไม่ได้บังคับ แต่ญาติทีเค้าศรัทธา ทําตามก็ได้ดิบได้ดี เพียงแค่มาถือศีลอุโบสถบ่อยๆ คุณคิดดูเอาละกันว่าทําไม
    ลองไปรู้จักท่านกันเองเถอะครับ

ถ้าคิดว่ามีภูมิธรรม คิดว่าหลวงปู่ ต้อง อาบัติอะไร ก็ลองไปสนทนากับท่าน

และข่าวที่ออกกัน นะ ผู้หญิงที่นวด ก็ ลูกท่าน เอง
    ผมเข้าใจว่าไม่สมควร แต่ลูกนะครับ ลูกดูแลพ่อไม่ได้หรือ
    แล้ว ตํารวจก็เป็นคนบุกขึ้นไปกับชาวบ้านนิครับ

ท่านไม่เคยอยากจะเป็นเจ้าอาวาสไม่เคยอยากได้ ยศพระครู ท่านพูดกับ ว่ามันไม่มีค่าอะไร

สิ่งหนึ่งที่ ผมได้ฟังจากท่าน ท่านไม่เคยผู้ว่าท่านสําเร็จอะไร ทุกอย่างที่เจอท่านเห็นท่านก็พูดไปตามที่ท่านเจอ แล้ว คําถามนักข่าวไปบอกว่าเป็นศิษย์หลวงปู่มั่น ท่านหมายถึงในนิมิตหลวงปู่มั่น มาสอนสมาธิท่าน ใน นิมิต สิ่งที่ หลวงปู่มั่นบอกหลวงปู่ คือ รู้แล้วอย่าพูดอย่างวด

นี้คือส่วนที่ไม่ได้เล่า ถ้าท่านอยากรู้ทําไมไม่ไปรู้จักท่านกันเองละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2015