ชอบคนมีแฟนแล้วนี่ ทำไงดีคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย อุบาสิกาคนหนึ่ง, 13 ตุลาคม 2010.

1. Tom_Om

Tom_Om เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2009
    จริงทุกคำเขาบอก เมื่อก่อนก็เป็นอย่างนี้ แอบรัก ๆ แอบอยู่นั่นแหละ จนในที่สุด อยู่กับธรรม แล้วสบายใจจริงๆ ไม่ต้องหาวิธีเอาใจ หาคำพูด อดทน อดกลั้น เชื่อเถอะ อยู่กับธรรมดีกว่า ถ้าทำไม่ได้ ก็จงอยู่กับใจตัวเอง อนุโมทนากับทุกท่านด้วยค่ะ

2. pranatnon

pranatnon เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    รักแบบโลกๆ เหมือนการกินอ้อยจากโคนไปหาปลาย
    คือ หวานแต่ที่แรก และก็จะจืดไปในตอนหลัง
    เหมือนชายหนุมหญิงสาวรักที่จะอยู่ร่วมกัน
    ก็คงมีความสุขดีแต่ก็ตอนแรกๆ
    ใหม่ๆแต่พอนานไปรักก็เริมจืดจางไปเหมือน
    การที่เรากินอ้อยจากโคนไปหาปลายฉะนั้น

รักแบบทางธรรม เหมือนการกินอ้อยจากปลายไปหาโคน
    คือ อาจจะไม่มีรสชาติเท่าใดหนักในครั้งแรก แต่เมื่อกินไปๆ หมายถึงเริ่มเรียนรู้พระธรรมคำสอนเราก็จะเริ่มรู้สึกได้ถึงความสุขทุกข์ของโลก
    ความหวานที่ละน้อยๆ และก็จะรู้สึกถึงความหวานของโคนอ้อย คือพระสัทธรรมคำสอนของพระศาสดา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      2.9 MB
      เปิดดู:
      72
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2010
  3. Helen

Helen เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องนึกไว้อยู่เสมอว่า ความรักที่แท้จริง มิใช่การครอบครอง

ดังนั้น หากรักไปแล้ว ไม่เห็นต้องเลิกรัก

รักให้ถูกวิธี อยากให้คนที่เรารักมีความสุข ไม่จำเป็นต้องมาสุขอยู่กับเรา

เค้าอยู่กับคนที่เค้ารัก แล้วเค้ามีความสุข ก็ให้เรานึกดีใจไปกะเค้าด้วย

ในทางเดียวกัน หันมามองตัวเรา ทำจิตใจของเราให้สุขและผ่องใสบ้าง

นึกถึงคนที่รักเรา เช่น พ่อ-แม่-เพื่อน ฯลฯ

เราเองก็สุขได้ โดยมิต้องครอบครองคนที่เรารักคนนั้นค่ะ ^__^

สู้ๆนะคะ ขอเป็นอีก 1 กำลังใจให้คุณเจ้าของกระทู้ค่ะ

4. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    เอิ๊กๆๆ มาเจอคนอารมณ์เดียวกันละสิ เข้าใจค่่ะ เพราะอาการนี้เป็นบ่อย ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้ แต่ของตัวเอง จะต่างกับเจ้าของกระทู้คือ ไปชอบคนที่ยังไม่มีเจ้าของ แต่ไม่กล้าบอก คริๆๆ ทุกข์ทรมารใจน่าดูเลยล่ะ หลังจากนั้น พอเขามีเจ้าของแล้ว จะตัดใจทันที แต่ก็มีเหตุให้ไปพึงพอใจคนใหม่อยู่เรื่อยไป ไม่จบสิ้นนะสิ ทุกข์มากมาย ทรมารสุดๆ จนไม่รู้จะทำอย่างไร ก็คิดว่าคงจะเป็นเวรกรรมของเรา อดีตชาติคงทำให้คนอื่นทุกข์ใจเรื่องความรักมามาก เลยคิดขออโหสิกรรม โดยการนั่งกำหนดลมหายใจ เข้า-ออก หลังจากเลิกกำหนด ก็กล่าวว่า "บุญกุศลนี้ ข้าพเจ้าขอยกให้กับนาย...(ชื่อคนที่เราแอบรัก) ถ้าหากข้าฯ เคยล่วงเกินท่านเกี่ยวกับเรื่องความรัก ตั้งแต่อดีตชาติ ไม่ว่าจะภพไหน ชาติไหนก็ตาม บัดนี้ ข้าฯ สำนึกผิดแล้ว รู้แล้วว่าการแอบรักใคร ทุกข์ทรมารใจแค่ไหน ขอให้นาย...อโหสิกรรมให้กับข้าฯ ด้วยเถิด เมื่ออโหสิกรรมแล้ว โปรดอนุโมทนารับผลบุญนี้จากข้าฯด้วยเถิด" ทำทุกวันนะคะ ได้ผลเกินคาดค่ะ เพราะใจจะรู้สึกเฉยๆ พอเห็นหน้าก็เฉยๆ แต่ถ้าเว้นระยะไม่ทำต่อเนื่อง อาการเดิมจะกลับมาอีก ลองดูนะคะ เพื่อจะได้ผลบ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2010
  5. เลขโนนสูง

เลขโนนสูง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    อารมณ์..คือความรู้สึก...คือวิญญาน.....แล้วก็ได้สติ...อ้าว...แล้วไงต่อละที่นี้...ก็ความเข้าใจไง...ประมาณนี้หรือเปล่าไม่รุ้...ครับ...อิอิ...ก็แซวกันเล่นครับ...อิอิ

6. ธ.เธียรไท

ธ.เธียรไท เป็นที่รู้จักกันดี

ใจชอบก็ชอบไปเเต่ อย่า วาจา เเละกาย ไปเกี่ยวข้องเดียวจะวุ่นวายครับ
    เพราะเรื่องของใจมันห้ามบังคับยากครับ
    เราบังคับห้ามวาจาเเละกายเพื่อไม่ให้เกิดผลเสียมาก

7. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009

มิเป็นไรค่ะ ..สบายๆๆ.. ผ่อนคลาย ..ละก็.. ขำๆๆ ..แฝงธรรมะนิดๆ ..นะคะ

8. hangdong

hangdong Active Member

เหมือนผมนะคือมีเจ้าของอยู่แล้ว ดันไปชอบคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของเรา .....(f)

กิเลสครับ กิเลสตัวจริงเสียงจริงเลย ครบทุกหมู่ทุกเหล่าของกิเลสเลยหล่ะ

เอาใจช่วย จขกท ให้ชนะกิเลสนะครับ

9. pagorn

pagorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2010
    อยู่กับธรรมดีไหม อยากให้คุณหาเวลาไปปฏิบัติธรรมสู้กับกิเลศสักตั้งไม่ถึงกับต้องไปอยู่วัดหรอก แค่หาเวลาไปศึกษาการปฏิบัติแล้วนำกลับมาใช้กับชีวิตประจำวันของเรา และกาลเวลามันก็จะทำให้คุณลืมได้ในที่สุดเป็นกำลังใจให้น่ะ อนุโมทนา

ลองไปที่นี่ดุน๊ะ...:z8 http://www.jarun.org/v6/th/home.html

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2010
  10. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    นึกถึงเพลงนี้เลย "ไปไป ไปลงนรกเสียเถิดที่รัก ฉันจะลงโทษเธอ เวลาของเธอหมดแล้ว "ไปไป..... ๕๕๕

11. พลรัฐ

พลรัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

.....ของทุกชนิดที่มีเจ้าของ หากอยากได้ครอบครอง ให้รู้ไว้ จะเกิดการแย่งชิง....

....เมื่อ มีการแย่งชิงเกิดขึ้น....รักที่อยากจะได้ครอบครอง เพื่อความสุข....ตอนนั้น ใครสุขบ้าง.....

.... ต่างคน ต่างทุกข์ จะสุขได้อย่างไร.....

...ถ้า รู้แล้ว ว่า ต่างคนก็ต่างทุกข์ จะทำให้ใจเป็นสุขได้อย่างไร.....

....แค่รู้ ก็ ทำท่า จะเป็นสุขแล้ว.....

....จากนั้น ทำความเข้าใจ ...ยอมรับ ...เลิกสนใจ.....

...ทุกสิ่งล้วนเป็นไปตามกฎของกรรม อุปมา วัฏจักรแห่งน้ำสลับเปลี่ยนสถานะไม่จบสิ้น...

12. รักษ์11

รักษ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2010
    ผมนิสัยดี หน้าตาดี และก็ หัวใจผมว่าง จะมีใครบ้างจับจอง เปิดหน้าต่างไห้คุณ

ครอบครอง มาจับมาจองหัวใจผมได้....รับรองไม่เสียค่าแปะเจี๊ยะแต่อย่างใด แต่คุณผู้หญิงยอมไห้ไช้ แต่คุณผู้ชายผมห้ามจอง...หัวใจผมว่าง..(f)

หุหุ(deejai)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ตุลาคม 2010
  13. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากคำพดของท่านจขกท. ก็ไม่น่าจะทุกข์นัก เหมือนคนที่คิดได้แล้ว ว่ามั๋ย?

14. patวิมุตติ

patวิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2010
    ที่ผมเจอ ไอ้เราก็พยายามจะไม่คิดไม่ปรุงแต่งไปมากแต่งเขาก็ทำให้เราคิดแต่พอถามตรงๆก็ตอบว่าไม่ได้คิดกับเรา สรุปเข้ายากจริงๆวางตัวด้วยไม่ถูก

15. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

หาอย่างอื่นทำแก้...ไปก่อนสิ อ๋อฟังเพลงนี้สิ หลงรักคนมีแฟนแล้วมันผิดตรงไหน สิทธิของหัวใจ รักใครก็แล้วแต่ฉัน แค่พันผูกทางใจ จะเดือดร้อนใคร เท่าไหร่กัน ต่อให้ทุกข์ทน ต่อให้ทรมาน ฉันก็ยอม เอาไปคิดดูสิ ความหมายดีนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2010
  16. รัก_D

รัก_D เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์ ใจขื่นขม ระทมชั่วนิรันดร์

17. ปานรดา Phimdee

ปานรดา Phimdee เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    ต้องทำใจค่ะ ทำใจให้สบาย เวลา จะทำให้อะไรๆดีขึ้น^^

18. แมวเหมียว99

แมวเหมียว99 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณรักค่ะ

อ่านแล้วก็..ชอบค่ะ.และมีความเห็นตรงกับคุณค่ะ..นี่ก็เคยทุกข์เพราะความรักเช่นกัน...แต่เราต้องสู้ต่อไปและทำชีวิตให้มีความสุขค่ะ :cool:

19. Peace in mind

Peace in mind เป็นที่รู้จักกันดี

คิดง่าย ๆ ถ้าใครมาแอบรักแฟนเรา เราก็คงไม่รู้ แต่ถ้าเค้ามาแย่ง แล้วแฟนเราก็เลือกคนอื่น แทนที่่จะเป็นเรา เราคงเจ็บปวด เสียใจมิใช่น้อย ของ ๆ ใคร ของใครก็ห่วงหวง ถ้าเราเองก็ไม่อยากเจ็บจะได้ตัดใจง่าย ๆ หน่อย คิดได้แล้วก้ออย่าทำร้ายคนอื่นเลย ถ้าผู้ชายเค้าดีจริงรักเดียวใจเดียว เราก็เสียหน้าอีกตะหาก คนรักคงหาไม่ง่ายเท่าเพื่อนที่ดี รักใคร่ชอบพอเป็นพี่เป็นน้องกันดีกว่า คู่ใครก็คู่ใคร ถ้าเรามีวาสนาเป็นเนื้อคู่กับใครที่ยังไม่ได้พบเจอ เราอาจเสียใจที่ไม่ได้รอเค้า ^_^

20. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ทุกคนตอบได้ดีๆทั้งนั้นเลยค่ะ ขออนุโมทนาด้วย
    และขอให้กำลังใจจขกทน่ะค่ะ นับว่ายังมีสติ+ด้วยบุญ
    ที่ไม่ถลำเข้าไปทำให้ผิดน่ะค่ะ;aa57