** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

คือขอถามแบบตรงๆนะครับ การที่จะเข้าถึงไตรสรณคม ตรงส่วนนี้รู้สึกดีอะไรยังไงบ้างครับ คืออยากทราบความรู้สึกครับ รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

2. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

งง ครับ มีคนมากดไม่เห็นด้วย คอมเม้นท์ผม
    ผมทำอะไรผิดไปรึเปล่าครับ ??

rabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scaryrabbit_scary

3. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011
    เค้าอาจจะกดผิด หรือมือพลาดไปโดนโดยไม่ได้ตั้งใจก็ได้นะ ผมว่า....

4. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    คาดว่า กดพลาด ชัวร์

5. 9mm

9mm เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2011

ผมอยู่ เพรชเกษม 81 เวลาไปก็วิ่งไปกาญจนา ออกบางบัวทอง แล้วไปออกเส้นไปบางปะอิน ถึงวงแหวนก็ออกซ้ายวิ่งไปอยุธยา ไปเรื่อย ๆ จนเจอ Lotus อยุธยาแล้วชิดซ้ายจะมีป้ายบอกทางไปวัดสะแกอันเล็ก ๆ อยู่
    ที่เหลือใครชำนาญทางตรงนั้นช่วยบอกทีครับ ผมอธิบายไม่ถูกครับ แบบว่าเคยไปมาแค่ 2 - 3 ครั้งเองครับ.....

นี่ดีกว่าครับ http://www.wadsakae.com/main/index.php/map1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  6. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    ร่วมฉลอง 800 หน้าจ้า

7. bearkery

ตอนแรกผมก็คิดว่าแบบนั้น แต่เหลือบไปมองข้างล่าง ของคุณ hmg ก็โดนเหมือนกันเลย ผมเลย งง ครับ

แต่ ไม่เป็นไร ๆ ผมก็คาดว่าพี่เค้าคงกดผิดจริง ๆ แหละครับ
    :p

8. ยุทธhotline

ยุทธhotline Active Member

ผมไปมาเมื่ออาทิตย์ที่แล้วรู้สึกว่าทางยูเทรินใต้สะพานปิดอยู่นะครับ
    ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะเปิดใช้ทางได้หรือยัง

9. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เขากดพลาดแน่ๆเลยครับพี่โน๊ต ของพี่motana2008 กับของผม พี่เขาก็กดอนุโมทนานะครับ :cool:

10. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

สุดยอดเลยครับพี่แม็ก นับถือ ๆ ตามนั้นเลยเจ้าปืน...:cool:

11. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ เด๊ยวที่เหลือถามคนพื้นที่ไปเรื่อยๆครับ

12. bearkery

คร้าบบบบบป๋มมมมม :cool:

13. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011

ครับตอนแรกผมก็นึกว่าผมทำผิดอะไรหรือเปล่า เลยไม่ค่อยกล้าจะโพสอะไรเท่าไหร่ เพราะอยากจะศึกษาด้วยนะครับ ความรู้เรื่องของหลวงปูู่ดู่ผมก็ไม่ค่อยจะมี แต่อยากจะมีส่วนร่วมบ้างในกระทู้นี้ครับ ถ้าผมไม่สุภาพหรือทำอะไรผิดพลาดไป ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

บุญรักษาครับ

14. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

_/\_ รับทราบคร๊าบท่านพี่ :cool:

15. domedido

domedido Active Member

12 มิถุนายน 2009
    ผมผิดไปเเล้วครับขอโทษครับ พอดีผมกดในโทรศัพท์ครับมันเล็กอะครับต้องขออภัยจริงๆครับท่านทั้งสอง อภัยให้ผมนะครับผมสะเพร่าไม่ได้ตรวจเช็ค ผมเจตนาจะกดอนุโมทนาครับ

16. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ครับผมก็โล่งใจไปครับ ที่ไม่ได้ทำอะไรผิดไปครับ ขอบคุณมากครับ

17. domedido

domedido Active Member

12 มิถุนายน 2009
    ผมกดผิดนะครับท่าน ขอโทษครับ โพสอ้างอิงไม่เป็นด้วย นานๆจะโพสทีขอโทษจริงๆครับ

18. bearkery

รับทราบครับ ไม่เป็นไรครับ ไม่ต้องคิดไรมากครับ ผมก็เคยกดผิด ใน iPad นี้ตัวดีเลย มันลื่น ๆ ไปโดนได้ง่าย ๆ เลยแหละ
    เราศิษย์หลวงปู่ดู่เหมือนกัน แค่เราเข้าใจตรงกัน แบบนี้ก็สบาย ๆ ครับผม ^^

19. Alas

Alas เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ขออนุญาตินำบุญมาฝากเพื่อนๆสมาชิกครับ เนื่องจากเมื่อวันเสาร์ได้ไปกราบหลวงปุ่อุทัยและถวายปัจจัยรายเดือน และเป็นอีกครั้งที่รู้สึกว่าโชคดีที่หลวงปู่ท่านเมตตาให้ตามไปดูสำนักสงฆ์สาขา เนื่องจากมีแม่ชีต่างชาติจะมาขอพักและศึกษากับหลวงปู่ ซึ่งแห่งแรกอยู่ไม่ไกลจากวัดหลวงปู่มากนักประมาณ 17 กิโลเมตร สถานที่เงียบสงบและสมถะจริงๆ ไม้ที่สร้างก็มาจากบ้านเก่าที่ถูกรื้อและบริจาคมาให้ ดูคร่าวๆจะไม่ค่อยมีสิ่งอำนวยความสะดวกนัก แต่ก็เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีปัญหาด้านการกินอยู่และต้องการเน้นปฏิบัติธรรมเข้มข้นครับ ส่วนอีกแห่งจะอยู่ที่ซับสนุ่น มวกเหล็ก สระบุรี สามารถเข้าจากปากช่องได้ครับ เส้นทางนี้จะมีรีสอร์ทอยู่หลายแห่งตามรายทางเช่น ภูตะวัน ทองสมบูรณ์คลับ สมายรีสอร์ท ฯลฯ ห่างจากปากช่องประมาณ 32 กิโลเมตร ครับ ที่แห่งนี้เหมาะมากสำหรับการปฏิบัติธรรม มีเครื่องอำนวยความสะดวกที่จำเป็น ตามแบบฉบับวัดป่า ได้มาเห็นจริงๆแล้วรู้สึกว่าที่นี้เหมาะมาก เงียบสงบมาก หลวงปู่เมตตาพาเดินไปดูที่พัก โรงครัว และหลวงปู่อธิบายให้ฟังอีกว่าที่แห่งนี่มีเขาล้อมรอบทุกด้านยกเว้นทางเข้าทางเดียว ปลอดภัย จากเสือ หมี และช้าง แต่ก็จะมีงูบ้าง ซึ่งเป็นเรื่องธรรมดา และแต่ละแห่งก็มีความเป็นสับปายะด้วยกันเหมาะสำหรับปฏิบัติธรรม จากนั้นเมตตาไขข้อติดขัดของผู้ที่มาปฏิบัติภาวนา ก่อนกลับ

ขอเสริมครับ ส่วนตัวคิดว่า สถานที่แห่งนี้เหมาะแก่การปฏิบัติมาก อากาศดี เงียบสงบ แวดล้อมด้วยเขา และคิดว่าที่ๆมีลักษณะคล้ายๆแบบนี้คงมีไม่มากนัก และที่สำคัญที่พักแต่ละแห่งมีทางเดินจงกรมส่วนตัว ซึ่งเหมาะมาก แต่ก็สามารถไปใช้ทางถนนเป็นทางเดินจงกรมได้เช่นกันครับ

สำหรับผู้ที่สนใจและยังไม่มีที่ปฏิบัติธรรมที่คิดไว้ สามารถไปกราบเรียนหลวงปู่และขออนุญาติจากท่านได้ครับ แต่ที่แห่งนี้รู้สึกว่า ให้เฉพาะผู้ที่เคยผ่านการอบรมมาก่อนจึงสามารถมาทำภาคปฏิบัติธรรมที่แห่งนี้ได้ ส่วนผู้ที่ไม่เคยผ่านการอบรบนั้น สามารถขอความเมตตาจากหลวงปู่เพื่ออบรมก่อนได้ครับ เพราะหลวงปู่ให้โอวาทว่าจะถูกกิเลสความเหงา ความเศร้า และอื่นๆ เล่นงานได้ง่าย ถ้าหากจิตใจยังไม่เข้มแข็งที่จะสามารถอยู่คนเดียวได้ หลวงปู่จึงให้เฉพาะผู่ที่เคยผ่านการอบรมก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กันยายน 2012
  20. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

<table id="post6674273" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-right: 0px">[​IMG] วันนี้, 05:41 PM </td> <td class="thead" style="font-weight:normal; border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px" align="right"> #4972 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175"> ธรรมประทีป
    สมาชิก

Groans: 1
    Groaned at 3 Times in 3 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 1,245
    ได้รับอนุโมทนา 2,555 ครั้ง ใน 724 โพส
    พลังการให้คะแนน: 385 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_6674273" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> .

วันนี้ได้ไปที่วัดสะแกกราบหลวงพ่อทวด หลวงพ่อดู่
    ได้นั่งสมาธิถวายการบ้านท่าน

ผ่านกุฏิเจ้าอาวาสวัดสะแก เห็นข่าวสร้างพระ รุ่นเปิดโลกเศรษฐี'๕๕
    เลยเอามาลง ช่วยปชส.ให้ตามรูป

ส่วนนี้คือ ตัวอย่างเหรียญพระ
    แบบรวม

ตัวอย่างเหรียญหลวงพ่อทวด เปิดโลก ปี '๕๕ เนื้อสตางค์

ใบจอง ที่มีจำนวนสร้างและราคา

จะเปิดจองอย่างเป็นทางการจริง 15/9/55 ลงไทยรัฐ ตอนนั้น น่าจะรู้กันหมดแล้ว
    ช่วงนี้ก็รับจองก่อนแล้วเหมือนกัน
    ได้ยินแว่วๆ บางคนจองเปิดโลกเงิน/ทองแดง'๕๕ ไป 50 ชุด !!! [​IMG]

ปล.
    ผมไม่เกี่ยวข้องใดๆ เพียงแต่เห็นว่าเป็นสาธารณะแก่หมู่คณะ จึงนำมาบอกต่อ
    ใครอยากเช่า ไปติดต่อที่หน้ากุฏิเจ้าอาวาสวัดสะแกเองนะครับ
    จองตอนนี้ จะได้ไม่ต้องผิดหวังครับ

...

</td></tr></tbody></table>

อ้างอิง http://palungjit.org/threads/ประสบก...-วัดสะแก-จ-อยุธยา.208663/page-249#post6673739

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้