** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. spiderza007

spiderza007 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับขอฉลอง 800 หน้าด้วยครับ

มีเรื่องมาสอบถามครับ คือบ้านผมอยู่จรัญ13 ผมจะไปวัดสะแกทางไหนดีที่สุดครับ ที่รถไม่ติดครับ พอดีดูแผนที่จากกูเกิ้ลแมพและยังงงอยู่มากๆครับ ถ้าทานใดพอมีแผนที่ที่ชัดเจนรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ว๊าว ติดตามมาหน้า 800 แล้วหรือนี่

สวัสดีครับพี่พี่ๆ ผมเป็นคนหนึ่งที่ศัทธาหลวงปู่ดู่ครับ

3. motana2008

ผมเคยนั่งแล้วท่องไตรสมาคม ช่วงแรกๆดีมากเข้ากับลมหายใจ
    แต่พอหลังๆไม่รู้ทำไม เหมือนไม่เข้าจังหวะลมหายใจครับ แปลก:'(
    ไม่รุ้ทำไงดีต่ออ่ะครับ

4. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ฉลองหน้าที่ 800 ด้วยครับ ^^

5. Nuengzz

Nuengzz เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    ก่อนอื่นผมต้องขอบอกก่อนนะครับว่าผมก็ไม่ได้เก่งอะไรนะคับ แต่ถ้าดูจากที่คุณบอกแล้วนะคับ
    ผมคิดว่า คุณพยายามนึกถึงความรู้สึกเดิมตอนที่รู้สึกว่าเข้ากับลมหายใจได้ดีนะคับ
    ผมคิดว่ายังไงคุณก็สามารถทำได้แน่นอนคับ อีกอย่างนึงนะคับ เพื่อไม่ให้เราามีการปฏิบัติที่ไม่ถอยหลังไปนะคับ ให้เราพยายามจดจำความรู้สึกที่ดีที่สุดแล้วค่อยออกจากสมาธินะคับ ซึ่งพอเรามาปฏิบัติต่อในภายหลังแล้วจะสามารถทำให้เรามีแต่จะก้าวหน้าต่อไป ถ้าเรานั่งกำพระในมือด้วย พลังงานในการนั่งสมาธิของเราก็จะอยู่ในพระองค์นั้นด้วยคับ เพราะฉะนั้นพระกำนั่งถือว่าเป็นสิ่งที่ช่วยได้เยอะเหมือนกันคับ อีกอย่างที่ผมเกือบลืมคับ บทคาถาของหลวงปู่ดู่ บทสัพเพพุทธา สัพเพ ธัมมา สัพเพ สังฆา บทนี้ถือว่าดีมากคับให้ท่องก่อนออกจากสมาธิช่วงที่มีความรู้สึกดี สบาย เบาที่สุด ก็จะเป็นการบรรจุพลังงานของเราลงในพระกำนั่งคับ พอมาปฏิบัติครั้งต่อมาก็จะสามารถทำให้เราสามารถปฏิบัติต่อจากเดิมไปได้อย่างไม่มีถอยหลังเลยคับ ข้อความที่ผมพูดไป ผมเคยได้ฟังมาจากหลวงตาม้าเองคับ ไม่ใช่การปรุงแต่งขึ้นมาแต่อย่างใดคับ สำหรับสมาชิกท่านใดที่มีปัญหาก็มาเล่าสู่กันฟังนะคับ มาช่วยกันปฏิบัติตามแนวทางที่หลวงปู่ได้วางไว้คับ ขอบคุณคับ ผมมั่นใจว่าถ้าพวกเราตั้งใจแล้ว หลวงปู่ไม่ทิ้งเราแน่นอนคับ

6. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2011
    ...พี่หมอว่า น้าโจลองหาเลข7ตัวเล็กๆไปติดต่อท้ายเลขทะเบียน 99777 ...คงจะเฮงๆๆเพราะพอบวกกันแล้วได้=39 ลงด้วยเลข9 ซึ่งน้าโจช๊อบชอบอยู่แล้ว....ลองดูขอรับ

7. domedido

domedido Active Member

12 มิถุนายน 2009
    ดีใจด้วยครับ เข้าหน้าที่ 800 เเล้ว

8. max_thonglor

max_thonglor เป็นที่รู้จักกันดี

เลข3242 บวกกันแล้วได้11เองครับ....ต้องเพิ่มพลังกันหน่อยครับ....หาเลข8หรือเลข9ตัวเล็กๆมาติดที่ป้ายทะเบียนหรือมีเหรียญร.๙นำแขวนจะได้เป็นศิริมงคล...แก้เคล็ดๆ

9. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันครับพี่ แรกๆตอนเริ่มมาภาวนาไตรสรณคม ผมจะสับสนไปกับการภาวนาพุทธโธแล้วกำหนดลมหายใจเข้าออก แต่ไตรสรณคมเป็นบทที่ยาวกำหนดจังหว่ะหายใจเข้าออกยาก จนกระทั้งได้เอาคำถามนี้ถามท่านพี่หมี+พี่นิว ถึงได้รู้ว่าไม่ต้องกำหนดลมหายใจเข้าออกครับ ให้จิตเกาะแต่คำภาวนา รู้แต่คำภาวนา ตอนพี่เขาสอนก็เข้าใจครับ แต่พอนำไปปฏิบัติก็อยู่ในสภาวะเดิมเลยครับผม 555+ ท่านพี่หมีเลยแนะนำเคล็ดมาอีกให้กำหนดความไปรู้สึกไปที่ระหว่างคิ้วแทนลมหายใจเข้าออก ไม่ต้องสนใจลมเข้าออก ให้รู้สึกที่ระหว่างคิ้วแทนคร๊าบ สำหรับผมวิธีนี้ช่วยได้เยอะเลยคร๊าบ ทำให้ไม่ต้องกังวลกับจังหว่ะลมหายใจเข้าออก.. :cool:

10. purn05

_/\_สวัสดียามสายๆคร๊าบพี่ๆ ดีใจกับหน้าที่ 800 ด้วยคร๊าบบบ ผมเข้ากระทู้นี้ครั้งแรกตอน500กว่าหน้า ตอนนี้ผ่านไป200กว่าหน้า บ้านหลังนี้ยัง"อบอุ่น"ตั้งแต่วันที่เข้ามาอ่านครั้งแรก จนถึงหน้าที่800ไม่เปลี่ยนเลยคร๊าบบบบ :cool:

11. hmg

hmg เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2011
    ขอบคุณมากครับ ต้องลองหาเหรียญ ร.๙ มาแขวนดูบ้างแล้วครับ

บุญรักษานะครับ

12. max_thonglor

พุทโธ...ใจรู้ พุทโธ....รู้ใจ
    ถ้าดูลมหายใจหรือคำบริกรรม..อย่าไปเพ่งที่ลมหายใจ
    หรือคำบริกรรมนะขอรับ เดี๋ยวจะติดเพ่งแล้วแก้ยากครับ...บางคนติดเพ่งมานานกว่าจะแก้ได้เป็นปีๆ...ถ้าเราไปกำหนด(เพ่ง)ที่ลมหายใจ..จะกลายเป็นการติดเฉยติดสงบอยู่อย่างนั้น...เพราะคำว่า"กำหนด"เป็นภาษาเขมรแปลว่า กดเอาไว้...จะไม่สามารถเจริญวิปัสสนาด้วยปัญญาได้ขอรับ...คือถ้าเราเพ่งลมหายใจ...มันจะมองไม่เห็นไตรลักษณ์...ง่ายครับเวลาดูลมหายใจหรือคำบริกรรมแล้วมีอะไรมากระทบใจของเราให้"รู้"ตรงตามความเป็นจริงครับ เช่น กำลังดูลมหายใจอยู่ เกิดใจลอยไปคิดถึงแฟนก็ให้รู้...ความใจลอยก็จะดับเพราะสติเิกิด ก็ดูลมหายใจต่อไป...ทำให้รู้ว่าทุกอย่างเกิดดับบังคับไม่ได้เป็น"ไตรลักษณ์".......จะได้เดินปัญญาต่อไปได้ขอรับ
    ....ลองอ่านคำสอนพระพุทธเจ้าดูครับมีกริยาคือคำว่า"รู้"เท่านั้น ท่านว่า"ภิกษุทั้งหลายให้เธอคู้บรรลังก์ตั้งกายตรง ดำรงสติเฉพาะหน้า หายใจออกยาวให้รู้ว่า..หายใจออกยาว หายใจเข้ายาวให้รู้ว่า..หายใจเข้ายาว และหายใจออกสั้น ให้รู้ว่า..หายใจออกสั้น หายใจเข้าสั้นให้รู้ว่า..หายใจเข้าสั้น".......................................................................เจริญพร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  13. 9thammada

9thammada เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    _ sweet Home __ sweet Home __ sweet Home _

ฉลองหน้าที่ 800 ด้วยครับ

14. motana2008

อ้าว หรือครับ ลืมคิดไปสงสัยเริ่มติดลมหายใจต้องรีบแก้ไขแล้ว
    ขอบคุณครับ

อีกนึดครับ หากนั่งๆไปขาดสติหลับนี่มีแนวทางแก้ไหมครับ

15. Alas

Alas เป็นที่รู้จักกันดี

ลองเข้าศึกษาเวบนี้ครับ เน้นปฏิบัติเป็นหลัก พี่ๆในเวบนี้ หลวงปู่สอนโดยตรง เพื่อให้ลูกศิษย์ที่ไม่ทันหลวงปู่ได้มีที่พึ่งทางด้านปฏิบัติครับ
    luangpudu.com / luangpordu.com

16. max_thonglor

วันนี้คุณโจไม่อยู่ ขออนุญาติเป็นพระเอกสักวันนะขอรับ

ถาม:อีกนึดครับ หากนั่งๆไปขาดสติหลับนี่มีแนวทางแก้ไหมครับ?

ตอบ:ต้องถามตัวเองก่อนว่า ร่างกายของเราเหนื่อยมาทั้งวันหรือป่าว ร่างกายอาจต้องการพักผ่อน ถ้านั่งตอนดึกไม่ไหวจะหลับเอา เดี๋ยวฝืนนั่งไป..คุณนิวรณ์จะเอาไปรับประทานขอรับ...ก็นอนพักผ่อนเร็วหน่อยนึง...ลองตื่นมาสักตีสี่ครึ่ง ล้างหน้าล้างตาแล้วก็ยืดเส้นยืดสาย สวดมนต์ซะหน่อย...จากนั้นลองนั่งดู....โอ้โหกำลังดีจังและตัวรู้ก็เกิดเร็วขอรับ

หรือ..ตอนที่นั่งไปแล้วขาดสติหลับไป...เพราะคุณนิวรณ์เอาไปรับประทาน...มีอีกวิธีหนึ่งคือ...ลองเปลี่ยนมา"เดินจงกรม"อาจจะถูกจริตก็ได้ขอรับ...เดินไปก็ให้รู้สึกตัวไปว่า เรากำลังเดินอยู่ เดินอย่างมีสติ หรือจะบริกรรมคำภาวนาก็ได้ ไม่มีการเพ่งอะไรทั้งนั้นนะครับ...ถ้าเดินไปแล้วเกิดใจลอยหรือหลงไปคิดเรื่องอะไรก็ตาม?...ก็ให้รู้สึกตัวว่า เราใจลอยไปแล้วหรือหลงไปแล้วแค่นี้....ที่สำคัญคือไม่ต้องไปรู้เรื่องราวที่จิตเค้าคิดเรื่องอะไรทั้งนั้น....มิฉะนั้นถ้าเราไปสนใจเรื่องราวที่จิตเค้าคิดเรื่องอะไร...มันจะตกจากวิปัสสนาขอรับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ หลวงพ่อเทียน ท่านสอนว่า "ถ้ารู้ว่าจิตคิด จะได้ต้นทางของการปฏิบัติ".................ลองทำดูขอรับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2012
  17. purn05

_/\_ พี่แม็กคร๊าบ... แล้วอย่างผมใช้การภาวนาเป็นอารมณ์ในการนั่งสมาธิอย่างนี้จะเป็นการติดเพ่งมั้ยครับพี่ แล้วถ้าจะแก้ต้องแก้อย่างไรครับผม? พี่แม็กครับไม่ทราบว่ามีที่ไหนสอน หรือแนะนำบ้างเกี่ยวการเจริญสติครับ? แล้วไม่ทราบว่าพี่แม็กเรียนการเจริญสติจากครูบาอาจารย์ท่านใดครับผม? :cool:

18. max_thonglor

ตอบ: ถ้าเราใช้การบริกรรมเป็นอารมณ์เช่น พุทโธ...ก็ให้รู้ว่ากำลังภาวนาพุทโธ...พอมีอะไรมากระทบใจเรา...ก็ให้ตามรู้ทัน เช่น กำลังบริกรรมพุทโธอยู่เิกิดใจลอยไปคิดถึงพี่โจ...ก็ให้มีสติตามรู้ทันว่า"เมื่อกี้ใจลอยไปแล้ว"...พอสติเกิดปั๊บ...กิเลสคือความใจลอยเมื่อกี้มันดับเลย...เพราะสติจะเกิดตรงข้ามกับกิเลสเสมอครับ

ถ้าติดเพ่งนะ...ก็จะรู้สึกแน่นๆที่น่าอก...จะแข็งๆทื่อๆ...ไม่โปร่งโล่งเบา...เคล็ดลับของสมาธิคือ ต้องรู้สึกสบาย......อีกอย่างถ้าเราเพ่งนะ...ก็ใหู้รู้ทันว่า เมื้อกี้เราเพ่งไป....จิตก็จะตั้งมั่นแล้วมันก็จะไม่เพ่ง....แต่ถ้าเพ่งอีก...ก็ให้รู้ทันอีกคือรู้ให้ทัน.....ที่ผิดอยู่ ก็จะถูกเองครับ

จริงๆแล้ว...สมาธิ แปลว่า "ความตั้งมั่น" ไม่ใช่แปลว่า สงบ สมาธิแปลว่า "ความตั้งมั่น" คือ ความตั้งมั่นของจิต...ตั้งมั่นอย่างไร?คือ จิตจะตั้งมั่นทำหน้าที่ เป็นผู้รู้ ผู้ดู ผู้เห็น ธาตุขันธ์ทั้งหลายเป็นตัวแสดงละครให้ดูครับ... เช่น ร่างกายมันหายใจ...จิตมันเป็นคนดูอยู่...มันจะเห็นทันทีเลยว่า ร่างกายที่หายใจอยู่...เป็นสิ่งที่จิตไปรู้เข้าครับ ร่างกายที่หายใจอยู่นั้นไม่ใช่ตัวเรา

ทั้งหมดที่เขียนมา
    ...น้องปืนต้องมีโยนิโสมนสิการคือ ความแยบคายหรือพิจารณาหรือการตริตรองในการอ่านการฟังในครั้งนี้ อย่าเพิ่งเชื่อง่ายๆจากสิ่งที่พี่maxเขียนมาทั้งหมด ต้องแสวงหาค้นหาไปด้วยตนเอง เพื่อหาเหตุผลที่ถูกต้องอื่นมารองรับด้วยขอรับ...........................ส่วนคำสุดท้่ายจะตอบทางpm

19. purn05

_/\_ ขอบคุณคร๊าบพี่แม็ก....เริ่มเก็ทขึ้นแล้วครับ ^^ :cool:

พี่แม็กครับ แล้วอย่างการใช้การเพ่งเป็นอารมณ์เช่น กสิณ พุทธานุสติ สังฆานุสติ เขาใช้วิธีการเดียวกันมั้ยครับ? หรือแตกต่างกันอย่างไรครับผม?

20. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    จากพระอาจารย์ ปราโมทย์ ปราโมทโช หรือป่าวครับ ?

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้