** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อะนุรุทโธ

อะนุรุทโธ สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2011
    น้ำใจงามสุดยอดเลยครับสำหรับพี่ๆน้องๆในกระทู้หลวงปู่ดู่ของพี่ตุ้ย ให้ความรู้ดีมาก ได้รู้ ได้ศึกษาข้อมูลเชิงลึกมากมาย ผมยังไล่อ่านกระทู้เก่า ๆ ยังไม่หมดเลยครับ ขออนุโมทนาและคืนนี้ขอลุ้นสนุกด้วยคนครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนคร๊าบบบปม :VO

2. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบแทนพี่โจ นะครับ

คนนึงมีสิทธิ์เลือกได้คนละ 1 หมายเลขครับ
    ตัวเลขมีตั่งแต่ 00 - 99 รวมแล้ว 100 หมายเลขพอดี
    ผู้เลือกก่อนมีสิทธิ์ก่อน และ ถ้ามีการเลือกเลขซ้ำหรือแก้ไข หมายเลขที่เลือก ไว้ให้โพสข้อความใหม่โดยอ้างอิงข้อความเดิม ห้ามไปแก้ โพสข้อความเก่าเด็ดขาด เพราะจะทำให้ สับสนและเป็นการเอาเปรียบผู้ที่มาทีหลัง ถ้ามีการแก้โพสข้อความเก่าถือว่าผิดกติกา นะครับ

3. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

/\ ขอบคุณค๊าบบพี่อิฐ Getเลยครับ:cool:

4. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

บ่เป็นหยัง เด้อ (smile)

5. hydroxy

hydroxy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2011
    สาธุสาธุสาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ
    สัทธา ทานัง อนุโมทามิ :cool::cool::cool::cool:

6. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    คุณโจครับ นอกจากกองทุน รพ.ฝางแล้วยังมีอีกรายการนึงที่น่าสนใจคือทำบุญสร้างเมรุวัดพระธาตุเฉลิมพระเกียรติครับ เห็นคุณหมอเฉลิมยังเครียดๆเรื่องนี้อยู่เลยครับ หรือจะแยกเป็นอีกโครงการหนึ่ง บริจาคพระเครื่องประมูลเหมือนโครงการกองทุน รพ.ฝางที่เราเคยร่วมแรงร่วมใจกันดีไม๊ครับ ชาวบ้านเขาเดือดร้อนไม่มีเมรุเผาศพในหมู่บ้านครับ ผมขอฝากให้คุณโจและเพื่อนๆพิจารณาด้วยนะครับ:cool:

7. hydroxy

ขออนุญาติพี่โจลงข้อมูลเกี่ยวกับพระของหลวงปู่เกษม ที่ออกวัดพลับฯ นะครับ

พระผงรัตนเกษม หลวงพ่อเกษม เขมโก

เมื่อปี พ.ศ.2517 วัดพลับพลา จังหวัดนนทบุรี กำลังดำเนินการสร้างพระอุโบสถแต่ขาดทุนทรัพย์ จึงคิดไปขอพึ่งบารมีหลวงพ่อเกษม ขอสร้างเหรียญและพระผงรุ่นสร้างโบสถ์วัดพลับพลา และหลวงพ่อเกษมได้อนุญาตให้สร้างตามประสงค์เมื่อวันที่20 สิงหาคม พ.ศ.2517 ทางวัดพลับพลาโดยหลวงพ่อพระครูสิรินนทคุณเจ้าอาวาส จึงได้ดำเนินการจัดสร้างวัตถุมงคลขึ้น 3 รายการ คือ
    1.เหรียญรูปเหมือน หลวงพ่อเกษม เนื้อทองคำ เงิน นวโลหะ และทองแดง
    2.พระผงรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม และ

3.พระปิดตาเขมโก
    เมื่อสร้างเสร็จแล้วได้นำขึ้นไปให้หลวงพ่อเกษมปลุกเสก เมื่อวันที่ 5 ตุลาคม พ.ศ.2517 เวลา 19.39. น. ณ สุสานไตรลักษณ์ จังหวัดลำปาง ในการพิธีมนต์นี้ได้มีเหตุอัศจรรย์เกิดขึ้นซึ่งท่านพระครูสิรินนทคุณได้บัน ทึกไวัดังนี้ ในวันปลุกเสกนั้นเป็นเวลากลางคืนทางเหนือ หมดฝนแล้วได้ เวลาหลวงพ่อเกษมเดินออกจากกุฏิที่พักของท่าน พอมาถึงศาลามุงแฝก (หญ้าคา) ปะรำพิธีปลุกเสก ทุกคนในที่นั้นได้ยินเสียงฟ้าผ่าเปรี้ยง ชาวลำปางจึงตั้งชื่อพระรุ่นนี้ว่า รุ่นฟ้าลั่น ปัจจุบันนี้ชาวลำปางเก่าๆยังจำชื่อรุ่นฟ้าลั่นได้ พระชุดนี้เริ่มออกจำหน่ายจ่ายแจก ในวันที่ 9 ตุลาคม 2517 ที่วัดพลับพลา จังหวัดนนทบุรี ได้เงินสมทบจากพระชุดนี้จนสร้างพระอุโบสถวัดพลับพลาสำเร็จ

อยู่มาเมื่อปี 2536 ทางวัดได้จัดเขียนภาพจิตรกรรมฝาผนังอุโบสถ ขาดทุนทรัพย์ จึงนำพระชุดนี้ในส่วนที่เหลือ คือเหรียญเนื้อทองแดงประมาณ 200 เหรียญ พร้อมพระผงปิดตาเขมโก และ พระผงรัตนเกษม ออกมาให้เช่าบูชาจนได้เงินค่าเขียนภาพจิตรกรรมสำเร็จ เงินเหลือจากค่าจ้างเขียนภาพก็นำไปสร้างโรงครัวและห้องน้ำ 18 ห้อง

หลังจากนั้นทางวัดได้นำพระผงรูปเหมือนหลวงพ่อเกษม หรือ พระผงรัตนเกษม ในส่วนที่เหลือออกให้เช่าบูชาอีกครั้ง โดยท่านพระครูสิรินนทคุณได้มีลิขิตอธิบายดังนี้ ข้าพเจ้า ได้ทราบว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อเกษมได้ละสังขารไปแล้ว เมื่อวันที่ 11 มกราคม 2539 ข้าพเจ้าได้รำลึกถึงพระคุณของหลวงพ่อเกษม เขมโก ที่มีเมตตาต่อวัดพลับพลามาในอดีต คือได้เมตตาอนุญาตวัดพลับพลาจัดสร้างเหรียญและพระผงรูปเหมือนของหลวงพ่อเกษม เพื่อแจกจ่ายให้แก่คณะศรัทธาบริจาคทรัพย์สร้างอุโบสถจนสำเร็จตามโครงการ ข้าพเจ้าจึงปรึกษากรรมการวัดว่าพวกเราควรหาทางตอบแทนพระคุณของท่านบ้าง เพื่อทำบุญอุทิศไปให้ท่าน จึงได้นำพระผงรัตนเกษมที่เก็บไว้จำนวน 2000 องค์ ไปมอบให้ท่านประธานจัดงานศพ คือ เจ้าประเวทย์ ณ ลำปาง เพื่อสมทบทุนมูลนิธิหลวงพ่อเกษม เขมโกต่อไป โดยมอบให้เมื่อวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2539 พร้อมรับเป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมถวายในวันนั้นด้วย หลังจากเจ้าประเวทย์ได้รับมอบพระผงรัตนเกษมแล้ว ท่านคิดว่าการก่อสร้างของสุสานไตรลักษณ์หรือสิ่งอื่นภายในเมืองลำปาง โดยเฉพาะในสุสานไตรลักษณ์นั้นไม่มีอะไรจะปลูกสร้างแล้วหรือว่าจะสร้างต่อไป มูลนิธิของหลวงพ่อเกษมก็มีเพียงพอจึงปรึกษากันว่าสำหรับพระผงรัตนเกษม 2000 องค์นี้ ควรจะได้สร้างอะไรสักอย่างที่เป็นอนุสรณ์ของหลวงพ่อเกษม ถวายให้วัดพลับพลา พอดีวัดพลับพลากำลังจะดำเนินการสร้างศาลาการเปรียญขนาด 10 x 15 เมตร อยู่ เนื่องจากของเก่าไม่พอต้อนรับประชาชนในเวลาเทศกาล เจ้าประเวทย์จึงเมตตามอบพระผงรัตนเกษมกลับคืนให้วัดพลับพลาเพื่อดำเนินการ ต่อไป และขอให้ตั้งชื่อศาลาการเปรียญว่า ศาลาการเปรียญเขมโก
    นี่ก็เป็นอันว่าพระผงรัตนเกษมที่เคยสร้างพระอุโบสถวันพลับพลาเมื่อ ปี พ.ศ.2517 จะได้กลับมาสร้างศาลาการเปรียญให้วัดพลับพลาอีกครั้งในปี พ.ศ.2539 หรือ 22 ปีให้หลัง

8. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ..ข้อมูลนี้ถูกต้องแล้วครับ คุณ Hydroxy

จะว่าไปแล้ววัตถุมงคลสายหลวงปู่เกษม มีมากมายหลายร้อยรุ่นที่เดียว

แต่รุ่นที่เป็นที่นิยม และออกนอกสุสานไตรลักษณ์ กลับมีเพียงไม่กี่รุ่นที่ได้รับการยอมรับ

นอกจากเหรียญกองพันต่างๆแล้ว ที่เห็นก็รู้สึกจะมีเพียงเหรียญที่ออกโดยวัดพลับพลา นี่ล่ะครับ ที่ได้รับการจัดชุดนิยมเป็นมาตรฐาน มีในหนังสือพระทุกเล่ม และในรายการเหรียญมีรายการประกวดทุกสนาม

9. Jopaa

ครับคุณสมเกรียต ผมเห็นด้วยตามพี่ครับ...

เอายังไงดี..เพื่อนๆช่วยการพิจารณาด้วยน่ะครับ

10. Jopaa

ชื่อยังไม่ค่อยคุ้นเลยครับ พี่ยินดีต้อนรับเข้าบ้าน ในกลุ่มสมาชิกพวกเรา ศิษย์หลวงปู่ดู่ ด้วยความยินดีครับ..

เราชอบวัตถุมงคล สะสมวัตถุมงคลก็ดี แต่อย่างไรเสียก็อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นจนมากเกินไปนักน่ะครับ มีไว้พอเป็นฐานกำลังใจ เพื่อการศึกษา เพื่อหลวงปู่ท่านปกป้องคุ้มครอง....ที่สุดแล้วความเป็นศิษย์ท่านอย่างถูกต้อง ต้องไม่ละทิ้งซึ่งการปฏิบัติธรรมสมาธิ เพื่อสุดทางเป้าหมายแห่งการละ โลภ โกรธ หลง ให้คลายเบาบางลงจากจิตใจเราน่ะครับ

11. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณJopaaชื่อยังไม่ค่อยคุ้นเลยครับ พี่ยินดีต้อนรับเข้าบ้าน ในกลุ่มสมาชิกพวกเรา ศิษย์หลวงปู่ดู่ ด้วยความยินดีครับ..

เราชอบวัตถุมงคล สะสมวัตถุมงคลก็ดี แต่อย่างไรเสียก็อย่าได้ยึดมั่นถือมั่นจนมากเกินไปนักน่ะครับ มีไว้พอเป็นฐานกำลังใจ เพื่อการศึกษา เพื่อหลวงปู่ท่านปกป้องคุ้มครอง....ที่สุดแล้วความเป็นศิษย์ท่านอย่างถูกต้อง ต้องไม่ละทิ้งซึ่งการปฏิบัติธรรมสมาธิ เพื่อสุดทางเป้าหมายแห่งการละ โลภ โกรธ หลง ให้คลายเบาบางลงจากจิตใจเราน่ะครับ

อนูโมทนาสาธุครับคุณพี่โจ <!-- google_ad_section_end -->

12. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    พี่ตุ้ยครับ ขอถามนิดครับเกี่ยวกับเหรียญพระแก้วมรกต ของธนาคารศรีนครนั้น ไม่ทราบว่าหลวงปู่ดู่ ท่านได้ปลุกเสกจริงไหมครับผม ขอบคุณครับ

13. pkchalerm

pkchalerm เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาคุณสมเกียรติและพี่ๆน้องๆศิษย์หลวงปู่ทุกท่านครับ ขอเชิญชวนเข้าไปดูกิจกรรมกองทุนสงฆ์อาพาธ..และกองทุนสมทบทุนสร้างเมรุครับ โดยเฉพาะกองทุนสร้างเมรุห่วงและกังวลมากครับแต่ก็น้อยกว่าหลวงพ่อเจ้าอาวาสมากเพราะไม่รู้จะหาเงินจากที่ใหนมาสร้าง

http://palungjit.org/threads/ร่วมบุญร่วมกุศลสร้างเมรุเผาศพวัดพระธาตุเฉลิมพระเกียรติ.331938/
    http://palungjit.org/threads/ร่วมบุ...าธโรงพยาบาลฝางร่วมประมูลหน้า21.326615/page-23

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012
  14. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆทุกท่านที่แจกพระให้กับสมาชิกกันครับ (y)

15. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

แจ้งส่งพัสดุ EMS ครับ 26/04/2012 เวลา 08:54:22
    คุณกฤษณา RG 0396 4631 1 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณสมเกียรติ์ EI 1215 9735 7 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณบุรักษ์ EI 1215 9736 5 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณจงเกษม EI 1215 9737 4 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธนเดช EI 1215 9738 8 TH ขอบคุณมากครับ
    คุณธัชกร EI 1215 9739 1 TH ขอบคุณมากครับ

:cool::cool::cool::cool::cool::cool::cool:<!-- google_ad_section_end -->

16. hydroxy

ขอบคุณมากๆครับคุณตุ้ย ได้รับเกศาของหลวงปู่เกษม เรียบร้อยแล้วครับ สาธุสาธุสาธุ o(_/l\_)o

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

เหรียญนี้ผมก็มีนะ อยากรู้เหมือนกันครับ ....

18. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ผมกลัวเป็นเรื่องแต่งมากกว่าจะเป็นจริงนะครับ

19. อะนุรุทโธ

อะนุรุทโธ สมาชิกใหม่

28 กรกฎาคม 2011

:cool: ขอบคุณมากครับพี่ Jopaa ที่ให้คำแนะนำและข้อคิดเตือนสติที่ดีมากๆครับ

20. ตุ้ย ฉันทะ

ตุ้ย ฉันทะ ID LINE : 0818477768 ID WeChat : T8477768

คืนนี้ลงรายการไม่เกินเวลา 20:00 น.(2ทุ่ม)

มีหลายรายการที่ไม่ได้บอกราคาก่อนจองPMสอบถามหรือโทรสอบถามก็ได้นะครับ(เพราะบางรายการยังไม่เคยลงครับ)

หลังลงรายการเสร็จสักพักก็จะแจ้งให้ร่วมเลือกหมายเลขครับ ขอบคุณมากครับ

:z14​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2012
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้