** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. หูกาง

หูกาง เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2007

ง่ะ...พรุ่งนี้ไปอีกเหรอพี่ แล้วจะกลับมากี่โมงเน๊๊ย...:cool:

2. SKTC

SKTC เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2011
    เด๋วต้องหาโอกาสไปเลี้ยงข้าวน้องๆหลานๆซะหน่อย เห็นแอบไปกินก๋วยจับเยาราช ล่าสุดก็สุกี้หม้อเด็ด สงสัยคุณโจคงเปนคนพาไปทัวร์แน่เลย:)

3. อิฐมอญ

อิฐมอญ เป็นที่รู้จักกันดี

:z5:z5:z5

ผมก็ยังอยากได้ของที่พี่โจแจกอยู่นะ อิอิ

4. หูกาง

หุหุ...ขานี้ต้องแจกคนอื่นอย่างเดียวครับ:cool:

5. หูกาง

ทำไมวันนี้เงียบ ๆ กันหมด ส่งสัยมีรอบดึกแน่เลย...:cool:

6. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    วันนี้ไม่มีรอบดึกคับ...น้องนิว เจอพี่ตุ้ยมากราบหลวงปู่ที่วัดช่วงบ่ายๆ นั่งคุยกันอยู่พักใหญ่ เพื่อจะมีพี่ๆสมาชิกมากราบหลวงปู่ แต่ก็ไม่มี คุยกันไปกันมาปาเข้าไป 6 โมงเย็นก็แยกย้ายกับบ้านคับ....ว่าแต่พี่โจหายไปไหนนร้า....พี่อิฐมอญเค้ารอรับพระแจกอยู่(สมเด็จ27) อิอิ

7. sbsub

sbsub Active Member

วันนี้โอนเงินรายการที่ 1062 และแมงมุมหลวงปู่สุภา(ลำดับที่13)ให้แล้วครับ
    ที่อยู่แจ้งทางPM ครับ ขอบคุณครับพี่:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2012
  8. หูกาง

อ๋อครับ เด๊๊ยวจะรีบอ่านหนังสือช่วงเช้า ช่วงบ่ายเผื่อจะได้เข้าพันทิพย์...อิอิ
    :cool:

9. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    วันนี้ได้มีโอกาศฟังเรื่องความเมตตาอย่างสูง ของหลวงปู่สุภา จากเพื่อนที่อยู่ที่ภูเก็ต

เขาเล่าว่า แม้หลวงปู่สุภาจะอายุมากแล้ว แต่ก็ยังให้ความเมตตา

ต้อนรับบรรดาลูกศิษย์ที่ไปหาท่านไม่ได้ขาด

ยิ่งไปกว่านั้นหากวันไหนที่ท่านกำหนดจะออกบิณฑบาตรในเส้นทางที่แตกต่างไปจากเส้นทางเดิมนั้น

ท่านจะนั่งภาวนาปฏิบัติตลอดทั้งคืนโดยไม่นอน เพื่อที่คนที่ใส่บาตรท่านในตอนเช้า

จะได้บุญอย่างเต็มที่...........

พอได้ยินเรื่องนี้มา......ทำให้ซึ้งถึงคำว่า "พระมาโปรด" ขึ้นมาอย่างมากครับ

10. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ปริศนาอะไรหนอ..สมเด็จ 27 ไม่ค่อยเข้าใจ

ฤา..จะเป็นสมเด็จ 9 ชั้น..ฤาจะพิมพ์ผิดเป็นน้ำมันยาง 92 หนอ..

เอ๊ะ..ชักงง..ๆ...ข่าวช่างไวจริงน่ะ..เพ่

กำลังคิดอยู่ จะออกไปเดินเล่นคลองถมดีมั๊ย

วันนี้วันเสาร์ซะด้วย มีของขายถึงตี 2 ตี 3 ของเยอะดี..

แต่ออกจะง่วงๆ คิดๆอยู่ ยังไม่ได้ตัดสินใจเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2012
  11. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาจิตอันเป็นกุศลของพี่โจ พี่มองโลกแง่ดีมากๆครับ

12. Jopaa

ในทางธรรม หนทางหนึ่งในการพยายามทำจิตให้ผ่องแผ้วในชีวิตประจำวัน ก็คือ Positive Thinking

Negative มากๆไม่ไหว..เครียด แก่เร็ว รอยย่น รอยตีนกาขึ้นหน้า ไม่เป็นที่นิยมแก่ผู้พบปะพูดคุย..ไม่เห็นจะมีดีเลย..

Positive ไว้ดีกว่า..สบายๆ..ดีเนอะ

13. Jopaa

หน้าว่างๆ คิดอะไรเพลินๆ..หาเรื่องอะไรมาพูดคุย..งั้นเรามาคุยเรื่องธรรมะกันดีฟ่ะ

หัวข้อคือ..เรื่อง.." การต่อราคา "

ท่านมีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการซื้อขาย ซื้อผัก ซื้อปลา ซื้อเสื้อผ้า เครื่องประดับ ซื้ออะไรจิปาถะ แล้วต้องต่อราคาไว้ก่อนอะไรประมาณนี้..

เพื่อนๆมีความคิดเห็นเกี่ยวกับ การต่อราคา ในทางธรรมว่ายังไงกันบ้างครับ

ลองมาแชร์ๆความรู้สึกนึกคิดกันดีม่ะ..

14. หูกาง

ถูกต้องครับพี่...:cool:

15. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE style="WIDTH: 367pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=490 x:str><TBODY><TR style="HEIGHT: 18.75pt; mso-height-source: userset" height=25><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ccccff; BORDER-TOP-COLOR: windowtext; WIDTH: 48pt; BORDER-LEFT-COLOR: windowtext; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl23 width=64 x:num>28</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: silver; BORDER-TOP-COLOR: windowtext; WIDTH: 71pt; BORDER-LEFT-COLOR: windowtext; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl24 width=95 x:num>640.28</TD><TD style="BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ffcc99; BORDER-TOP-COLOR: windowtext; WIDTH: 71pt; BORDER-LEFT-COLOR: windowtext; BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid" class=xl25 width=95 x:str="berbapor ">berbapor </TD></TR></TBODY></TABLE>สวัสดีครับคุณตุ้ย เดี๋ยววันจันทร์ผมโอนเงินค่าแมงมุมไปให้นะครับ 640 บาท ชุดที่ 28
    ว่าจะเข้าไปเอาที่พันทิพย์ช่วงนี้ไม่ว่างเลยอดแวะไปเยี่ยมเลยครับ... ขอบคุณครับผม

16. KonnoK

KonnoK เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับพี่โจคับ ผมยังคุยกับแฟนเรื่องคนที่มีพื้นเป็นโทสะจริตว่าต้องเจริญเมตตา แต่ก่อนจะเจริญเมตตาได้ต้องมี Positive Thinking หรือมองโลกแง่ดีไว้ก่อน ผิดถูกหรือป่าวไม่รู้แต่ผมเข้าใจของผมแบบนี้ครับพี่...

17. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    สำหรับผม หากว่าเราต่อราคา จากความรู้เนื้อรุ้ตัว ว่าเราจ่ายได้แค่ไหนสำหรับ

สินค้าชิ้นนั้นๆ ก็ไม่ได้ถือว่าไม่เป็นอกุศลจิตครับ

แต่หากต้องการต่อ โดยไม่สนใจความทุกข์ยาก หรือลำบากใจของคนขายเลย

แบบนั้นเป็นการก่อเวรครับ

18. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

หน้าว่างๆ คิดอะไรเพลินๆ..หาเรื่องอะไรมาพูดคุย..งั้นเรามาคุยเรื่องธรรมะกันดีฟ่ะ

หัวข้อคือ..เรื่อง.." การต่อราคา "

ท่านมีความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการซื้อขาย ซื้อผัก ซื้อปลา ซื้อเสื้อผ้า เครื่องประดับ ซื้ออะไรจิปาถะ แล้วต้องต่อราคาไว้ก่อนอะไรประมาณนี้..

เพื่อนๆมีความคิดเห็นเกี่ยวกับ การต่อราคา ในทางธรรมว่ายังไงกันบ้างครับ

ลองมาแชร์ๆความรู้สึกนึกคิดกันดีม่ะ...
    ผมคนหนึ่งก็ชอบต่อครับ...จะถูกจะแพงผมขอต่อไว้ก่อนส่วนจะได้หรือไม่ได้นั้นค่อยว่ากันอีกทีฮ่ะ แต่ในทางธรรมผมไม่รู่จะไปต่อรองกับใคร หรือจะต่อรองกับตัวเองก็เห็นจะแปลก บอกว่าวันนี้ขอนั่ง ปฎิบัติธรรม 1 ช.ม ต่อไปต่อมา เหลือ5 นาทีแล้วกัน อิอิ แล้วยังนี้เมื่อไหร่จะเกิดมรรคเกิดผล ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ครับผม

19. Jopaa

คุณนกน่ะโชคดีมากเลยน่ะ..นอกจากได้แฟนสวยแล้ว ยังเป็นผู้ปฏิบัติธรรม คุยกันภาษาธรรมด้วยกันทั้งคู่ หาได้ไม่ง่ายเลยหนอ..โลกใบนี่ช่างหาคู่บุญเช่นนี้ได้ยากเต็มทีเข้าไปทุกวัน พี่ชื่นชมมาก ขอยินดี และขออนุโมทนาสาธุการด้วยยิ่งครับ..ขอให้มีแต่ความจำเริญๆ ยิ่งๆขึ้นไปน่ะครับ ทั้งทางโลกและทางธรรม

บอกแฟนคุณนกด้วยว่า พี่โจคิดถึงน่ะครับ ไว้วันเหมาะสมๆคงได้พบกันทั้งคู่เลยน่ะครับ

20. นิววัดสะแก

นิววัดสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2011
    ส่วนตัวผมเองก็ยังมีควบคู่ทั้งสองอย่างคับ แต่ผมมีอีกอย่างที่เพิ่มมาก็ sensitive มากๆคับ....ฮิ้วๆๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้