** ฉันทะ ** วัตถุมงคล หลวงปู่ดู่ วัดสะแก อยุธยา **

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ตุ้ย ฉันทะ, 16 พฤษภาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    ผมเสนอระบบคัดความสวยของพระครับ เพราะจุดประสงค์งานนี้เพื่อหาเงินช่วยเด็ก ได้เงินเยอะๆ ก็น่าจะดี
    พระสวยๆ ก็ประมาณ 1000 ขึ้นไป
    พระปกติ ก็ลดหลั่นลงมา
    ส่วนพระหย่อนสวย เน้นแท้และทันหลวงปู่ ก็ยังมีให้เพื่อนได้มีไว้บูชาแบบไม่มกระทบกับเศรษฐกิจ ครับ

ส่วนกรณี 3 องค์ 1000 บาท
    เฉลี่ยราคาต่อองค์ ผมว่าราคานี้เหมือนแจกเลยหละ
    แต่สำหรับบางคนจะให้จองทั้งชุด ก็หนักเอาการอยู่
    กลายเป็นว่า คนเบี้ยน้อยไม่ได้พระ
    แต่คนทีสามารถจ่ายได้ ได้ราคาแจกฟรี ครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2011
  2. pintongpun

pintongpun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยครับร่วบบุญกันราคาวัด เพื่อเด็ก ๆ

3. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011

เห็นด้วยครับร่วมบุญราคาวัด เพื่อเด็ก

4. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กะจะหาหุ้นส่วน แบ่งคนละองค์ 2 องค์ ท่าจะไม่ไหว รอดู ข้อสรุปครับ......

5. ไทแทน

ไทแทน เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    ยอมรับทุกความคิดเห็นครับ ยังไงก็ได้ ขอให้ได้ทำบุญก็พอครับ :cool:

6. khanngoen

khanngoen เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ

พระประทานพรเนื้อผงที่จะนำมาให้บูชาเพื่อนำปัจจัยไปทำบุญแก่เด็กกำพร้าที่จ.อ่างทองนั้น หากมองว่าถ้าสมาชิกไปบูชาที่วัดสะแกรายได้เข้าวัดก็เป็นการทำบุญให้วัดโดยตรง ถ้าอย่างนั้นผมเห็นว่าก็ให้สมาชิกได้บูชาเพื่อทำบุญในราคาวัดคือ 650 บาทครับ ส่วนสมาชิกจะขอบูชาจำนวนกี่องค์ ก็เป็นไปตามกำลังปัจจัย กำลังศรัทธาที่จะทำบุญของแต่ละท่าน รายได้จากการบูชาจำนวน 100 องค์ ก็ได้ยอดบุญถึง 65,000 บาท ได้ทำบุญในราคาวัดโดยไม่ต้องเดินทางไปเช่าบูชาถึงวัดสะแก ก็ถือว่าคุ้มแล้วครับ อีกอย่างเด็กตั้ง 400 ชีวิต ผมว่าน่าจะมียอดบุญที่เยอะหน่อยน่าจะช่วยได้มากอยู่ครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวครับ อาจไม่ถูกใจท่านสมาชิกต้องขออภัยจริงๆ

7. เอก-ชัย

เอก-ชัย เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมเห็นด้วยกับคุณ ก ฯลฯ ฮ ครับ และขอเสริมคือ ให้บูชาได้ไม่เกิน 2 องค์เพื่อกระจายให้ทุกคนได้ร่วมทำบุญครับ

8. choke

choke เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดว่า.. การมีโอกาสได้ทำบุญร่วมกันในหมู่ศิษย์หลวงปู่ดู่เป็นเรื่องที่ดีอย่างยิ่งครับ แต่จะทำยังไงให้ได้รับกันทั่วถึง ค่าบูชาไม่สุงเกินไปบางท่านอยากได้บูชาแต่ปัจจัยในการทำบุญก็มีจำนวนจำกัดเช่นกัน ซึ่งครั้งนี้นับเป็นโอกาสอันดีสำหรับบางท่าน รวมถึงผมด้วยที่ยังไม่มีพระหลวงปู่พิมพ์นี้มาบูชาเลย และก็อยากบูชาเผื่อคนที่เรารักและนับถือด้วย เรียกว่าบุญต่อบุญครับ เรื่องราคาเป็นปัจจัยหนึ่งหากตั้งสูงแน่นอนได้ปัจจัยเยอะก็จริงครับ แต่ผมเชื่อว่าต้องมีคนที่ผิดหวังอย่างแน่นอนครับ พระแต่ละองค์ก็กำหนดขั้นต่ำเท่าไรไปครับ ส่วนท่านใดอยากบริจาคเพิ่มก็แล้วแต่ความปราถนาของทุกท่านครับ เพราะกองบุญใหญ่อยู่แล้วครับ อยุ่ที่จิตศรัทธาเพิ่มเติมอย่าปิดกั้นกันครับ ควรไม่ควรแล้วแต่พี่ๆ ด้วยความเคารพรักครับ

9. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอออก ไอเดียด้วยคนครับ ผิดถูกยังไงขออภัยไว้ด้วยครับ องค์ละ 400 บาทครับ แต่ถ้าจอง 3 องค์ก็ 1000 บาท และก็ให้ผู้ที่จองไปทำบุญที่ไหนก็ได้เพื่ออุทิศบุญกุศลให้หลวงปู่ของเราครับ แล้วมาโพสบอกว่าได้ไปทำบุญอะไรกันมาบ้างครับ และอีกอย่างครับขออย่านำพระที่ได้ไปปล่อยบูชาที่ไหน นอกจากจะให้กับญาติๆหรือบุคคลที่เราเคารพรัก และขอให้บูชาไว้ที่บ้านหรือห้อยติดตัวก็ได่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2011
  10. surachai2519

surachai2519 Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ผมคิดว่าถ้าต้องการกระจายให้ทุกคนนั้น 2 องค์ 1000 นั้นก็คือองค์ละ500
    ดังนั้นการทำบุญด้วยการบริจาคทานควรยึดหลักตามกำลัง
    ใครที่กำลังน้อยหน่อยก็ ทำบุญ 1 องค์ คือ 500 แต่ให้ไม่เกินคนละ 2 องค์ คือ 1000ครับ น่าจะกระจายให้กับทุกคนได้มากกว่า
    จะได้ไม่ต้องยึดติดกันที่ 2 องค์ 1000 หรือ 3 องค์1000 คิดไปคิดมาก็เกิดทุกข์เสียแล้ว

11. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ดีใจแทนเด็กๆครับ ที่ยังมีผู้ใหญ่ใจดีหลายท่านพยามช่วยเหลือพวกเค้าอยู่ เป็นกำลังใจให้ครับผม

12. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งกลับถึงบ้านครับ...เพื่อนๆสมาชิก

เข้ามาอ่านกระทู้ทุกระทู้..ขอบพระคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ที่ร่วมให้ข้อคิดเห็น

สิ่งหนึ่งที่ลืมไปก็คือ น้องๆนักศึกษา หรือน้องที่เพิ่งเริ่มทำงาน รายได้อาจจะยังน้อยอยู่ บางที่ยกชุดหลายองค์ อาจจะไม่ไหว ขอรับข้อเสนอนี้ครับ

ส่วนที่มีบางท่านถามว่า ราคาตลาดตอนนี้เท่าไร ผมขอชี้แจงดังนี้ครับ

1. พิมพ์นี้ รุ่นนี้ ที่วัดให้บูชาองค์ละ 1,000 บาทครับ แต่ถ้าว่าโดยสภาพพระทั่วไป ชุดนี้จะสวยกว่ามากครับ ไม่เคยถูกสัมผัสเลยตั้งแต่ออกจากวัด ใหม่กริ๊บทุกองค์เลยครับ

2. ผมก็ลืมไป ในความเป็นจริง ถึงแม้โดยรวมพระจะถือว่าสวย ฟอร์มพระเต็ม แทบไม่มีบิ่นหัก เพราะเก็บในตลับอย่างดี แต่ก็มีบางองค์ ที่สวยมากๆเลยครับ ถือว่าเป็น Vip พระจะติดหน้าตาคมชัด ทุกสัดส่วน เท่าที่ดูผ่านๆ ใน 100 องค์น่าจะมีสักไม่เกิน 5- 10 องค์ (เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอคัดพระโดยละเอียดๆก่อน) จึงคิดว่า พระคัดสวย น่าจะคัดแยกเป็นองค์เดียว สำหรับผู้มีกะตังค์หน่อย อาจตั้งในราคาแพงเพิ่มสักนิดจากสภาพปกติน่ะครับ

3. ราคาตลาด ว่ากันยาก อาจเป็นเพราะ เป็นพระชุดหลังๆ ตอนหลวงปู่ท่านเริ่มดังแล้ว ตอนที่ออกจากวัด เลยถูกจองโดยรายใหญ่ไปเสียเกือบหมด พระจึงไม่ค่อยมีหมุนเวียน และเห็นวางขายในท้องตลาดมากนัก จากพระธรรมดา จึงกลายเป็นพระหาค่อนข้างยากไปเลยในปัจจุบัน ไม่เหมือนพิมพ์สมเด็จเนื้อขาวทั่วไป จึงไม่อาจหาราคากลางได้

ราคารุ่นนี้ในท้องตลาดทั่วไป อยู่ที่ใครจะตั้งราคาขายเท่าไร แต่ถ้าเปรียบเทียบกับราคาพระสมเด็จ ที่มีมากกว่า หาได้ทั่วไป ปกติถ้าไม่ใช้หน้าคุณตุ้ย เขาก็จะขายกันอยู่ที่องค์ละไม่ต่ำกว่า 500 ขึ้นไป จนถึง 900 บาทครับ

4. พรุ่งนี้คงได้ข้อสรุปครับ เดี๋ยวผมขอปรึกษาคุณตุ้ย กะคุณนิวส์เขาดูก่อน โดยเฉพาะคุณตุ้ยหากพระกระจายเยอะ ต้องรับผิดชอบเรื่องการส่ง ไม่ง่ายเลยน่ะครับ เหนื่อยที่เดียว เมื่อได้แล้วจะประกาศราคาแน่นอนในวันพรุ่งนี้ และคาดว่าจะเปิดจองได้ตามเวลาปกติคุณตุ้ยเลย คือ ประมาณ 20.30 น. หรือถ้าคุณตุ้ยจะลงพระพรุ่งนี้ด้วย เสร็จจากคุณตุ้ยลง ก็จองกันได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ..เพื่อนๆทุกคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2011
  13. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยครับ ดีทุกความเห็น แล้วแต่ความเหมาะสมนะครับ

14. BT.50

BT.50 Active Member

24 ธันวาคม 2009
    โมทนาด้วยครับ
    พรุ่งนี้เข้ากะดึก จะจองทันกะเขาไม๊เนี่ย!!!!!
    เหรียญเศรษฐี2 ก้อไม่ทันทั้ง3รอบเลย.....เศร้า!!!

15. ก ฯลฯ ฮ

ก ฯลฯ ฮ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    เชื่อว่าตอนนี้หลายคน คงอธิฐานขอพระกับหลวงปู่กันใหญ่
    ก็ขอให้สมหวังทุกคนครับ
    ตัวผมเองก็ขอเหมือนกัน 55 ..ขอองค์เดียวพอ
    เอ หรือสองดี ความอยากได้นี้ไม่มีสิ้นสุดจริง สำหรับพระหลวงปู่

ลืมไปมาพิมพ์เพิ่ม
    ขออนุโมทนากับคุณตุ้ย คุณนิวส์ ในบุญกุศลนี้ และที่ผ่านมาทั้งหมดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2011
  16. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    สงสัยคงจะไม่ได้ร่วมด้วยซะแล้ว เพราะวันนี้อยู่แต่ภาคเช้า ภาคดึก ต้องเลี้ยงลูก .....

.... แต่ถ้ามีภาคเช้าด้วยก็ดีนะครับ ....

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

17. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    พี่ครับมีพระชุดพาหุงของหลวงปู่ดู่มั้ยครับ พอดีผมตามหาอยู่ ขอรบวนถามหน่อยครับ

18. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สนับสนุนให้มีภาคกลางวันด้วยครับ

อาจจะมีบางท่านที่ไม่สะดวกช่วงกลางคืน (อย่างเช่นผม) อิอิ

ยังไงก็ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ

19. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    สาธุ อนุโมทนาด้วยครับพี่ ยังไงผมจะร่วมบุญบูชาด้วยครับพี่ๆ

20. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

พระครูวุฒิธรรมาทร พ่อของเด็กกว่า 400 ชีวิต
    <HR class=hrcolor SIZE=1 width="100%">

"ของเหลือจากคนเมืองอันมีจะกิน เป็นสิ่งมีค่าเหลือหลายสำหรับเด็กที่ไม่เคยได้ใช้ "เงิน" แม้แต่บาทเดียว . . ."

พระครูวุฒิธรรมาทร พ่อของเด็กกว่า ๔๐๐ ชีวิต

"ของเหลือจากคนเมืองอันมีจะกิน เป็นสิ่งมีค่าเหลือหลายสำหรับเด็กที่ไม่เคยได้ใช้ "เงิน" แม้แต่บาทเดียว . . ."
    คำพูดนี้กลั่นออกมาจากปากของ "พระครูวุฒิธรรมาทร" เจ้าอาวาสวัดโบสถ์วรดิตถ์ วัดแห่งหนึ่งใน อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง …

ในขณะที่ทุกคนเข้าวัดเพื่อทำบุญหรือหาที่พึ่งทางใจ แต่ ณ วัดป่าโมก วัดเล็กๆ ที่ไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก กลับเป็นสถานที่ชุบเลี้ยงเด็กอีกหลายร้อยชีวิต พวกเขาคิดว่า "วัด" คือบ้านที่ให้ชีวิตพวกเขา ให้แหล่งพักพิงอันยิ่งใหญ่ที่สุดที่คนไร้ญาติ ขาดคนเหลียวแล และคนจนเช่นพวกเขาจะได้รับ

หลวงพ่อพระครูวุฒิธรรมาทร เจ้าอาวาสวัดโบสถ์วรดิตถ์ เล่าถึงความเป็นมาของวัดว่า เมื่อประมาณ 30 ปีที่แล้ว พวกทหารพรานนำเด็กกว่า 30 คนมาฝากให้ท่านเจ้าอาวาสรูปก่อนดูแล ส่งเงินให้เดือนละ 500 บาท เด็กๆ ที่นำมาฝากส่วนใหญ่เป็นเด็กกำพร้า เพราะพ่อแม่เป็นพวกคอมมิวนิวส์ หลังพ่อแม่ถูกฆ่า ถูกกวาดล้างก็มาขอพึ่งพาอาศัยใบบุญวัดเพื่อให้มีชีวิตอยู่รอด

"ต่อมาชาวเขาทางภาคเหนือที่มีฐานะยากจนรู้เรื่องก็ส่งลูกๆ มาให้ทางวัดดูแลอีก
    เขาบอกว่าอย่างน้อยก็ยังดีกว่าอดตายอยู่บนเขา และก็มีมาอีกเรื่อยๆ เกือบทุกจังหวัด
    จนถึงปัจจุบันก็กลายเป็นกว่า ๔๐๐ คน แล้ว ก็ต้องดูแลกันไป จำชื่อได้บ้างไม่ได้บ้าง ดื้อบ้างซนบ้าง
    แต่อาตมาก็ดูแล ไม่ให้ทะเลาะกัน ถ้าทะเลาะกันจะไม่ถามเลยว่าใครผิดใครถูก จะตีทั้งคู่
    เด็กๆ เขาก็ซนตามประสาเด็กๆ" หลวงพ่อกล่าว พร้อมด้วยรอยยิ้มเล็กๆ ที่แฝงไว้ซึ่งความเมตตาต่อเด็กๆ

พร้อมกันนี้ท่านยังบอกอีกว่า ทางวัดก็มีโรงเรียนให้เด็กๆ ได้เรียนหนังสือ
    เป็นโรงเรียนประจำแต่ก็เป็นไปตามอัตภาพที่จะทำได้ มีตั้งแต่ชั้นระดับอนุบาลจนถึงมัธยมศึกษาปีที่ ๖
    แต่เด็กเป็นร้อยคนดูแลเด็กก็ต้องไปบิณฑบาตข้าวของเครื่องเรียนต่างๆ เพื่อนำมาให้เด็กๆ เขาใช้
    ส่วนครูที่สอนหนังสืออยู่ที่นี่ก็เป็นระบบกึ่งข้าราชการ มีเงินเดือนมีสวัสดิการให้จากภาครัฐ
    แต่เงินเดือนจะไม่ขึ้น ที่เขาเสียสละมาอยู่กับเด็กๆ ก็เพราะรัก

"ทุกวันนี้หลวงพ่อไม่เคยมีปัญหาอะไร มีแต่ทุกข์ ขนาดเป็นพระก็ยังมีทุกข์ ทุกข์ที่ว่ากลัวจะมีไม่พอเลี้ยงเขา จะอยู่กันไปตลอดได้อย่างไร บางคนเรียนจบก็กลับมาช่วย บางคนก็ไม่กล้ามา เขาคงละอายใจตัวเองที่ยังช่วยวัดไม่ได้

เพราะในแต่ละเดือนภาระค่าใช้จ่ายของทางวัด เฉพาะค่าไฟก็ไม่น้อยไปกว่า ๓ หมื่นบาท รายได้ก็มาจากการบริจาค ส่วนใหญ่ก็ต้องไปขอบิณฑบาตรเอาปัจจัยบ้าง และของที่บริจาคจะเป็นจำพวกข้าวสารอาหารแห้ง แต่บางทีข้าวสารไม่พอ วัดก็ไปขอหยิบยืมมาจากโรงสี พอมีผ้าป่ากฐินมาวัดก็เอาเงินไปใช้เขา
    ถ้าไม่มีหรือไม่พอเขาก็ไม่ทวงทางวัด ก็ถือว่าเป็นการทำบุญไป" หลวงพ่อกล่าว

... ในขณะที่หลายคนเกิดมาบนกองเงินกองทอง เรียนบ้างเล่นบ้างตามประสา ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยตามสมัยนิยม แต่ในวัดเล็กๆ แห่งนี้ยังมีเด็กอีกหลายร้อยชีวิตที่ไม่เคยได้สัมผัส "เงิน" ที่กลายเป็นปัจจัยในการดำรงชีวิต หรือไม่มีเสื้อผ้าใหม่ๆ ดีๆ สวมใส่

"ของเก่ามันเก่าที่บ้าน แต่กับเด็กๆ ที่เขาไร้โอกาสมันก็เป็นของใหม่สำหรับเขา แต่ส่วนใหญ่เด็กๆ เค้าก็ดีใจ เราเคยบอกกับเด็กๆ ว่าถ้าไม่มีคนช่วยก็ต้องต่างคนต่างไป

เพราะญาติโยมที่มาก็ไม่เยอะมาก แต่แค่เงินทำบุญหาได้เดือนชนเดือนก็พอใจแล้ว ไม่ได้หวังอะไรมาก

ส่วนใหญ่คนที่มาบริจาคเค้ามาเอง มาแบบปากต่อปาก วัดไม่เคยออกไปโฆษณาทางไหน
    ของบริจาคอยากจะบริจาคเสื้อผ้า ของเล่น อะไรก็เอามาบริจาคได้ อาหารแห้ง ถ้าเหลือใช้ไม่รู้จะทิ้งที่ไหน ก็เอามาได้"

เรียกได้ว่า ทุกคำพูด ทุกลมหายใจเข้าออกของหลวงพ่อพระครูวุฒิธรรมาทร จะคิดคำนึงถึงปากท้องของชีวิตน้อยๆ ที่ต้องเลี้ยงดูอยู่เสมอ

"การกินเป็นสิ่งสำคัญต้องมาก่อนอย่างอื่น เด็กๆ ต้องกินแล้วค่อยร่ำเรียน ยังไงก็ต้องให้เค้ามีกิน ถึงจะไม่ดีตาม แต่ก็ต้องได้กิน ทุกวันนี้กลัวอย่างเดียวคือวันข้างหน้าจะมีไม่พอให้เค้ากินเค้าใช้"

หลวงพ่อกล่าวความทุกข์ที่เป็นกังวลใจ พร้อมๆ กับฝากถึงคนที่มีโอกาสว่า
    "กว่าพ่อแม่จะเลี้ยงมาได้ กว่าจะเติบโตมาเป็นคนได้ มันสุดแสนจะยากลำบาก
    ยังมีชีวิตก็ยังมีโอกาส อย่าไปคิดสั้นชีวิตมันยังต้องต่อสู้กันต่อไป"

บางสิ่งบางอย่างคนที่มีเพียบพร้อมอาจจะมองเป็นเพียงแค่เศษขยะ
    เป็นของเหลือกินเหลือใช้ แต่ในทางตรงกันข้าม สิ่งของเหล่านั้นอาจจะช่วยประทังชีวิตเล็กๆ ให้อยู่ต่อข้ามพ้นไปในอีกวัน

... สำหรับท่านที่อยากบริจาคช่วยเหลือวัดโบสถ์วรดิตถ์
    สามารถโอนเงินเข้าบัญชีชื่อ
    วัดโบสถ์วรดิตถ์โดยพระครูวุฒิธรรมาทร
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาป่าโมก บัญชีออมทรัพย์ 182-2-11-364-4
    หรือต้องการบริจาคสิ่งของก็สามารถบริจาคได้ที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อำเภอป่าโมก จังหวัดอ่างทอง

ข้อมูล : จาก www.Prompanyo.com

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้