จีบแฟนคนอื่นที่เขายังไม่แต่งงานกันถือว่าบาปไหม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย lionking2512, 4 ตุลาคม 2012.

1. MorningGlory Pb

MorningGlory Pb สมาชิก

ดิฉันเคยมีคนรักค่ะ เขาอายุมากกว่าดิฉัน รักกันดี ร่วมสร้างบุญสร้างกุศลด้วยกันเป็นนิจ ดิฉันมักจะชวนเขาสวดมนต์ไหว้พระ สอนสั่งกันแต่เรื่องดีๆ แต่อยู่มาวันหนึ่งคนรักของเรานั้นไปเจอคนที่สาม แล้วคนที่สามนั้นเกิดมีใจให้คนรักของเรา(การกระทำ) แต่ปากนั้นก็บอกว่า(ไม่อยากแย่งของของใคร) ทำให้ตัวเองนั้นดูดี ดิฉันพยายามทุกหนทางที่จะเตือนสติคนรักของเราว่ามันไม่ดี และเตือนคนที่สามด้วยว่า "เขาเป็นแฟนฉันนะ" ด้วยความสัตย์จริงค่ะ ดิฉันใช้วาจาเยี่ยงสุภาพชนทุกคำกับมือที่สาม แฟนก็มาด่าว่าจะไปยุ่งกับเขาทำไม จนเราต้องยอมขอโทษมือที่3 เขาบอกว่าอโหสิกรรมให้(แต่ด้วยความรู้สึกเป็นคำอโหสิที่โกรธแค้นมาก)จนในที่สุดเรากลายเป็นคนที่ระรานมือที่สามในสายตาแฟนเรา และกลายเป็นคนที่ร้ายกาจสำหรับเขา แล้วเขาก็ทิ้งเราไปคบกันอย่างมีความสุข วันนี้ไม่อยากจะถามว่าเขาทั้งสองจะได้รับเวรกรรมที่กระทำไว้ต่อดิฉันหรือป่าว ดิฉันอโหสิกรรมให้ค่ะ แต่ว่ากรรมนั้นยังคงทำหน้าที่อย่างซื่อสัตย์ค่ะ ดิฉันเองคงกระทำกรรมร่วมกับเขามาในอดีตจึงได้รับผลกรรมเช่นกัน ยอมรับว่าตอนนั้นโง่มาก เขลามาก นี่แหละหนอ "ความรักเป็นความร้าย" ตอนนี้สบายแล้วค่ะ ไม่มีใคร อยู่อย่างสันโดษโดยมีมรรคผลเป็นจุดมุ่งหมายในชีวิต ถึงยากปานใดก็จะพยายามค่ะ วันนี้กลับต้องขอบคุณเขาทั้งสองที่ทำให้เป็นทุกข์ในวันนั้นแล้วทำให้หาหนทางในการดับทุกข์ในตอนนั้น จะมาเจอธรรมะแท้ๆอย่างวันนี้ สุขพวกนั้นเป็นสิ่งสมมุติค่ะ เหมือนอาหารแสลงรสอร่อยของคนป่วย พระพุทธเจ้าไม่ได้ห้ามมีความรักนะคะ แต่ท่านก็วงเล็บไว้ว่า (ที่ใดมีรัก ที่นั่นย่อมมีทุกข์) ความพรัดพรากจากบุคคลหรือสิ่งของที่เป็นที่รัก ความต้องประสบกับบุคคลหรือสิ่งของที่ไม่เป็นที่พอใจ ปรารถนาอะไรไม่ได้ดั่งใจ ทั้งหมดนี้เป็นความทุกข์ที่บุคคลต้องประสบทั้งสิ้น... ก็พิจารณากันเอานะคะ

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขออนุโมทนาด้วยครับ กับการมองเห็นความจริงของชีวิต
    นี่แหละครับ อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
    เพราะความไม่รู้นี้แหละครับ จึงทำให้เราต้องเวียนว่ายตายเกิดกันไม่รู้กี่ชาติต่อกี่ชาติ
    ต้องก่อกรรม ทำเวรไม่รู้กีกัปกี่กัลล์
    ถ้าคุณพิจารณาได้ดั่งที่กล่าวมา แสดงว่าคุณได้ยกระดับจิตใจให้สูงขึ้นมาในอีดขั้นหนึ่ง
    ก็ขอให้รักษาสิ่งนี้ไว้ให้ยืนยาวต่อไป ส่วนสิ่งใดที่ยังไม่รู้ก็ขอให้พัฒนาต่อไปให้ดียิ่งขึ้นไปอีก

นี่แหละครับมรดกธรรมอันล้ำค่าที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงมีเมตตาสั่งสอนเหล่าเวไนยสัตว์ให้ดำเนินตามครรลองของพระองค์

3. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ^
    ^
    ^
    ใช่ค่ะ ชีวิตคือการเรียนรู้ ธรรม ที่มีอยู่รอบตัวเรานั่นแหละ เรียนให้มาก ทำให้มากเถิด...
    พวกเรายังต้องอาศัยตัวทุกข์ เพื่อให้เห็นธรรมเหล่านั้น โมทนาสาธุค่ะ

4. ไกสร

ไกสร Active Member

21 มิถุนายน 2013
    อโหสิกรรมเค้าไปเถอะ แค่กฎแห่งกรรมจองเวรเค้าก็ตกมหานรกแล้วจากกรรมที่ทำกับแม่ตัวเอง เราอย่าเอาตัวไปอยู่ในวังวน ถ้าเราจองเขา เราก็จะทำแบบเขาเหมือนที่เข้าทำกับเรา ก็ผลัดกันไปผลัดกันมา ปล่อยไปตามกฎแห่งกรรมเถิด แต่เราอย่าไปจองเขา

5. ประปราย

ประปราย เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดอยู่แล้วค่ะ เพราะถ้าผู้ชายคนนั้นไม่ดีจริงๆ ก็ควรไปเลิกกับเขาให้ชัดเจนเสียก่อน ไม่ใช่ไปคบซ้อน คบแบบนี้แสดงว่า หวัง 2 ทาง ถ้าไปกับคนใหม่ไม่รอดก็กลับมาคบกับคนเก่าเนียนๆ ถ้าคนใหม่ดีกว่า ก็ชิ่งไปกับคนใหม่ เลิกคนเก่า ส่วนจะมีกรรมอะไรบ้าง ไม่ทราบค่ะ อาจจะไม่เจอคนรักจริงมั้งค่ะ เช่น พอเจอคนใหม่ไป คนใหม่ก็ทิ้งเขาไปเหมือนที่ทำกับคนเก่า สมัยนี้เวรกรรมตามทันไวจะตาย ทำอะไรไว้ ไม่นานก็จะเจอแบบนั้น ทางที่ดี คุณควรถือว่าโชคดีแล้วที่หลุดพ้นผู้ญแบบนั้น เผื่อเบื้องบนให้โอกาสให้คุณเจอคนดีๆ ที่ดีกว่านี้น่ะค่ะ :cool:

6. Nu_MinT~

Nu_MinT~ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าไม่มีเรื่องของมือที่ 3 แต่ทิ้งกันปกติ ทำให้อีกฝ่ายเสียใจ ฝ่ายที่ทิ้งถือว่าเป็นบาปไหมค่ะ

แล้วถ้าเขาทำร้ายตัวเองตอนทะเลาะกัน คนที่ทะเลาะด้วยจะบาปไหมค่ะ

แล้วถ้าเขาฆ่าตัวตายเพราะถูกทิ้ง ฝ่ายที่ทิ้งจะถือว่าบาปหนักไปอีกไหมค่ะ

7. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้อหนึ่ง ไม่น่าจะผิดศีลข้อกาเม แต่น่าจะผิดมโนธรรมประจำใจมากกว่า อย่าลืมว่าใจเขาใจเรา เขาไม่ชอบอย่างไร เราก็คงไม่ชอบด้วยเช่นกัน หากทุกคนคิดโดยไม่มองตนเองเป็นศูนย์กลาง เอาใจเขามาใส่ใจเรา ความเบียดเบียนกันในโลกนี้คงไม่เกิด

ข้อสอง ไม่น่าจะบาปครับ เพราะเขาเบียดเบียนตัวเขาเอง แต่สามารถมองได้อีกด้านหนึ่งคือ อาจเป็นวิบากกรรมที่สร้างต่อกันมาในอดีตชาติ จึงต้องมาชดใช้กันในชาตินี้ อย่างเช่น กรณีของคู่ที่เคยเป็นศัตรูกันมาก่อนในอดีตชาติ ยกตัวอย่างจากข้อมูลที่ให้มานะครับ

ข้อสาม คำตอบเหมือนข้อสองครับ

จะตัดสินใจอย่างไร ขอให้ตั้งอยู่บนสติและให้คำนึงถึงกฏแห่งกรรมให้มาก ชาตินี้เราก็มีทุกข์กายทุกข์ใจมากอยู่แล้ว อย่าเพิ่มภพเพิ่มชาติอีกเลย