งานประกวดพระวันที่ 6 มิถุนายน 53 ใครไปบ้าง

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ตฤณ, 23 พฤษภาคม 2010.

1. ตฤณ

ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    พี่ ๆ ทุกท่านที่จะมารวมตัวที่โต๊ะผมในวันพรุ่งนี้ กรุณามาที่โต๊ะ B30 นะครับ งานนี้ไม่ได้นั่งที่เดิมครับ

2. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้มั่วๆไปได้ใหมครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      2.4 MB
      เปิดดู:
      55
  3. หลานปากน้ำ

ใช่โต๊ะเดียวกับโต๊ะ 30 ในเอกสารประกวดป่่าวครับ พระพ่อท่านเขียว วัดห้วยเงาะ ทั่วไป?

4. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

พระชินราช ใบเสมา อย่าส่งเลยครับ
    พระนางพญา ของคุณอังคาร องค์ดำ ด้วย อย่าส่ง<!-- google_ad_section_end -->

ขอบคุณ คุณนิลศิลป์ครับ ผมไม่กล้าแม้แต่จะคิดแล้วครับ มือใหม่ที่เพิ่งเริ่มเก็บพระมาก็เจอเก๊ แหล่ว...... จะรอดูในเวปนี้ครับอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ท่านที่ไปส่งและไม่ส่งประกวด

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ปฏิทินข่าวงานประกวดพระเครื่อง-พระบูชา

<TABLE style="WIDTH: 99%; COLOR: #000000" borderColor=#333333 align=center border=1><TBODY><TR style="BACKGROUND-COLOR: #f30; TEXT-ALIGN: center"><TD style="WIDTH: 20%">วัน/เดือน/ปี</TD><TD style="WIDTH: 40%">สถานที่จัดงานประกวด</TD><TD style="WIDTH: 40%">คณะผู้ดำเนินงานจัดการประกวด</TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>31 มกราคม 2553
    </TD><TD>ชั้น 8 ห้างพันธุ์ทิพย์ พลาซ่า งามวงค์วาน
    </TD><TD>นักเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า รุ่นที่32 (นพ.ไชโย ประสานงาน)
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>7 กุมภาพันธุ์ 2553
    </TD><TD>จังหวัดเชียงราย
    </TD><TD>-
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>21 กุมภาพันธ์ 2553
    </TD><TD>จังหวัดบุรีรัมย์
    </TD><TD>นายไพโรจ์ สิงห์น้อย (มุ่ย นางรอง)
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>7 มีนาคม 2553
    </TD><TD>จังหวัดน่าน
    </TD><TD>-
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>14 มีนาคม 2553
    </TD><TD>ออกใบรับรองพระแท้ของสมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย ที่พันธุ์ทิพย์ ชั้น 3
    </TD><TD>-
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>21 มีนาคม 2553
    </TD><TD>อาคารเฉลิมพระเกียรติสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช จ.จันทบุรี
    </TD><TD>หน่วยบัญชาการนาวิกโยธินและกองบัญชาการป้องกันชายแดนจันทบุรีและตราด
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>28 มีนาคม 2553
    </TD><TD>ชั้น 8 ห้างพันธุ์ทิพย์ พลาซ่า งามวงค์วาน
    </TD><TD>มูลนิธิเพื่อนตำรวจ โดย พล.ต.วรพล ชิวปรีชา เป็นประธาน
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>25 เมษายน 2553
    </TD><TD>อาคารศูนย์เยาวชนเทศบาลเมืองศรีราชา จ.ชลบุรี
    </TD><TD>นายฉัตรชัย ทิมกระจ่าง นายกเทศบาลศรีราชา
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>9 พฤษภาคม 2553
    </TD><TD>สมาคมศิษย์เก่า โรงเรียนวัดทอง
    </TD><TD>พล.ต.ต.ชยุตม์ ธนทวีรัตน์ ชั้น 8 ห้างพันธุ์ทิพย์ พลาซ่า งามวงค์วาน
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>6 มิถุนายน 2553
    </TD><TD>พล.ต.ต.สฤษฎิ์ชัย อเนกเวียง ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดยะลา
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>13 มิถุนายน 2553
    </TD><TD>ห้องประชุมจุฑานนท์ ศูนย์ฝึกอบรมตำรวจภูธรภาค 2 จังหวัดชลบุรี
    </TD><TD>พลตำรวจโท เกรียงศักดิ์ สุริโย ผู้บัญชาการตำรวจภาค 2
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>20 มิถุนายน. 2553
    </TD><TD>อาคารศาลปกครอง ชั้น 11 ถ.แจ้งวัฒนะฯ
    </TD><TD>จัดโดย คณะกรรมการศาลปกครอง (เลื่อนมาจาก30 พ.ค. 53)
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>4 กรกฏาคม 2553
    </TD><TD>พล.ต.ต.สฤษฎิ์ชัย อเนกเวียง ผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดยะลา
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>18 กรกฏาคม 2553
    </TD><TD>พลโทวุฒินันท์ ลีลายุทธ์ เจ้ากรมสารบัญทหาร
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>8 สิงหาคม 2553
    </TD><TD>หอประชุมชุณหะวัณ โรงเรียนนายร้อยตำรวจสามพราน
    </TD><TD>พลตำรวจโทพงษ์สันต์ เจียมอ่อน ผบ.ตร.ภาค 7
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>22 สิงหาคม 2553
    </TD><TD>นร.เตรียมทหาร รุ่น 11
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>5 กันยายน 2553
    </TD><TD>สมาคมศิษย์เก่า มศว.ประสานมิตร
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>19 กันยายน 2553
    </TD><TD>-
    </TD><TD>นร.เตรียมทหาร รุ่น 3
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>3 ตุลาคม 2553
    </TD><TD>ชั้น 3 ห้างพันธุ์ทิพย์ พลาซ่า งามวงค์วานออกใบรับรองพระแท้ เบญจภาคี, เนื้อดิน, เนื้อผง
    </TD><TD>สมาคมผู้นิยมพระเครื่องพระบูชาไทย
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>7 พฤศจิกายน 2553
    </TD><TD>สมาคมพระเครื่องพระบูชาสุพรรณบุรี โดยอ้า สุพรรณ และป๋อง สุพรรณ
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>14 พฤศจิกายน 2553
    </TD><TD>โรงเรียนพิบูลย์วิทยาลัย จ.ลพบุรี
    </TD><TD>ชมรมพระเครื่องเมืองละโว้, มลชัย สุติรัตนชัย ดำเนินงาน
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>21 พฤศจิกายน 2553
    </TD><TD>โรงเรียนสุโขทัยวิทยาคม จ.สุโขทัย
    </TD><TD>ชมรมพระบูชาพระเครื่องเมืองสุโขทัย
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>12 ธันวาคม 2553
    </TD><TD>กองพลทหารม้าที่ 1ค่ายพ่อขุนผาเมือง จ.เพชรบูรณ์
    </TD><TD>ชมรมพระเครื่องเมืองเพชรบูรณ์
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>19 ธันวาคม 2553
    </TD><TD>โรงเรียนบ้านสันโค้ง จ.เชียงราย
    </TD><TD>-
    </TD></TR><TR style="BACKGROUND-COLOR: #ccc"><TD>26 ธันวาคม 2553
    </TD><TD>สนามกีฬา 4,000 ที่นั่ง จ.นครสวรรค์
    </TD><TD>จิตตเกษม นิโรจน์
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    • หมายเหตุ : ปฏิทินงานประกวดพระนี้ ทางสมาคมผู้นิมพระเครื่องพระบูชาไทย ได้กำหนดไว้ล่วงหน้า อาจมีความคลาดเคลื่อนไม่เป็นตามที่วางแผนไว้ เพื่อความแน่นอน โทรตรวจสอบกับสมาคมฯ (ชั้น 3 พันธ์ทิพย์ฯ งามวงศ์วาน) ที่เบอร์ 029527898 เท่านั้น (ทางเวปฯ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง)

6. หลานปากน้ำ

ไปมาแล้วครับ หสโต๊ะคุณตฤณ ไม่เจอ เจอแต่ B34 35 36 B 301 อยู่ตรงใหนหว่าเดินหาซะตั้งนาน ^^ แถม โจรยังกะมาล้วงกาเป๋าอีก (กระเป่าถูกเปิด)
    เอาพระไปลองประกวดดูแล้วครับ สมเด็จเกไซโย ส่งโต๊ะ4-3 ตอนแรกหยิบมาดูลุกลีลุกรน หา กล้องส่อง ดูสักพัก บอกไม่ใช่นะ สิ้นประโยชน์ ไม่ใช่วางคูปองลงผมรีบถือเดินออกมา เพราะคนมามุ่งเยอะเกินเหตุ

เดินๆดูพระภายในงานเรือยๆ พยายามหาพี่ ตฤณ แต่หาโต๊ะ B30 ไม่เจอ ไปสะดุดพระคำข้าว องค์หนึ่ง เลยขอบูชามาเก็บไว้ ถูกดีอิอิ 140 บาท พอรู้สึกกระเป๋าโดนรูดชิบเลยรีบออกจากงาน พอจะออกจากห้างมีคนวิ่งมาทางผมบอกพี่ๆ รับซื้อพระครับ เพื่อนผมรีบดึ่งแขวนไปที่รถทันที่ ( คิดในใจห่วยอะไรจะปานนั้น)
    ตอนนี้กลับบ้านนอนตีพุงเอาแรงแล้ว

7. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    แผ่นดินไหว

ทดสอบการตอบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  8. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวซะขนาดนั้นเชียว ? ทั้งจะโดนขโมย ทั้งดักซื้อพระ ระวังมันตามมาบ้านนะครับแบบนี้ - -'

นี่ถ้ามีคนวิ่งตาม บอกขอซื้อพระ ก็คงจะแท้ละครับ อย่าลืมถ่ายรูป ลงให้ชมด้วยครับ

9. หลานปากน้ำ

อ้อนิดนึงครับเพื่อนๆ พี่ๆ ครับ ขอวิจารณ์ร้านพระเครื่องภายในงานหน่อยนะครับผมไปเจอมาครับก่อนส่งพระประกวด มีร้านๆ นึงติดกับตู้ท่าทราย มีหลวงพ่อปานเลี่ยมทอง (เพียบ) ผมสอบถามแบบอย่างมีมารยาทว่า " พี่ครับหลวงพ่อปานองค์ที่สาม นกนี้ ขอทราบเปิดบูชาได้ใหม" คำตอบที่ได้คือ ใหน...โอ้ยไม่มีปัญญาซื้อหรอก แพง... ผมเลยสวนไปว่า อ้อ..ครับพระพี่โชว์อย่างเดียวใช่ใหมครับ ผมขอโทษครับ กำลังจะเดินออกไปทางอื่น มีเสียงแววๆว่า บูชามาแพงแม่งมรึง หลักแสน .......ฯลฯ (แล้วก็ไม่ได้ใส่ใจเดินไปทางอื่นๆ ตรงเวทีต่อ)
    มาคิดๆดู ร้านนิสัยอย่างนี้ก็มีเนอะ ไม่ชอบลูกค้า_ไม่ขายแล้ว แค่เอามาโชว์ ทำมัยไม่ติดป้ายว่า "พระโชว์ห้ามถาม กรูรำคาญ" - ,-'

ส่วนร้านดีๆ ก็มี แถว A70 กว่าๆ หันหน้าเข้าร้านลุงเวทีอยู่ 3นาฟิกา ขวามือเป็นศูยน์อาหาร ผมขอดูพระพวกพระกริ่ง สอบถามอะไรก็บอก ต่อราคาก็ง่าย พูดจาดี ยิ้มแย้ม ไม่เหมือนอ้ายหมูหน้าใสๆ ด้านบน เลยบูชาเพราะความเกรงใจมาองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มิถุนายน 2010
  10. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

โห คุณ ตฤณ ใจร้าย ผมเดินกลับมาอีกที ไม่อยู่แล้ว ว่าจะขอความรู้พี่ทอดาว กับคุณตฤณ ซะหน่อย
    แต่ขอบอก กล้องส่องแจ่มครับเมื่อเทียบกับราคา ^_^

11. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

โหะๆๆๆๆๆ ตอนแรกก็ไม่อยากไป พอดีไปหาเพื่อนแถว ร.ร.เทพศรินทร์ นนท์ เลยไปฉายเดี่ยว เพือ่นไม่ได้ไปด้วยเพราะบอกเขาว่า ไม่ไป 55 ป่านนี้คงบ่นผมแน่

ไปมาแล้วยิ่งท้อกว่าในเวปเยอะ ท้อแล้วห่อเหี่ยวด้วยเพราะเสียเงินครับ เห็นเขาบ่นกัน พระทั่วไป 300 บาท พระเบญจ 500 บาท หรือไงเนี่ย ผมเลยดูอย่างเดียว ยืนดูตรงโต๊ะเลย ยืนดูเขาเช็คพระเบญจที่เดียว ที่อื่นไม่ดูเลย คุณเอ๋ยใครที่ว่าพระแท้อยากลองประกวด ไปสิแล้วจะรู้ว่าความท้อ ผิดหวังเป็นไง เชื่อไหม คนเข้าคิวรอเป็นแถวเลย มีทั้งระดับธรรมดา ถึงอาเสี่ย และนักธุรกิจ เอาพระมากันตั้งแต่ 1- 10 กว่าองค์ก็มี คิดเป็นเงินดูสิครับ องค์ละ 500 คูณเข้าไป แล้วจะหนาว ผมยืนดู 100 กว่าองค์ เน้น ร้อยกว่าองค์ ยืนจนขาแข็งกลับมาบ้านปวดขาเลย คุ้มไหมหล่ะ โอย..... คุ้มมากๆๆๆๆๆๆ ช่วงเวลาที่ผมยืนดู 100 กว่าองค์พวกคุณรู้ไหมแท้ยังไม่ถึง 10 องค์เลย ไม่ถึง สิบองค์ ครับท่าน ทั้งคนทั่วไป ทั้งเสี่ย ทั้งนักธุรกิจ หงอยเป็นแถว อย่าว่าแต่พวกเขาเลย ขนาดผมนี่แหละ แค่ยืนดูเฉยๆ ไม่ได้เสียเงิน ( พวกที่ไม่ผ่านบอก คิดว่าทำบุญค่าดู ) หรือเป็นพระตัวผมเอง ที่ส่งเข้าเช็ค ยังต้องหงอย และท้อแท้เสียยิ่งกว่าคำตอบจากความเห็นวิจารณ์ จากสมาชิกในเวปนี้เสียอีก เพราะฉนั้นผมคิดว่าทุกท่านสู้ๆ ตราบใดที่ยังต้องการพระแท้มาคุ้มครอง
    ส่วนโต๊ะคุณ ตฤณ ผมเจอแล้ว ขายกล้องส่องด้วย แต่คุณ ตฤณ ไม่รู้จักผมหรอก อิอิ ผมก็ไม่อยากแนะนำตัวเอง ด้วยเหตุผล พึ่งมาเป็นสมาชิกใหม่ แล้วอีกอย่าง พระที่มาถามเก๊หมด อายเขาเด๋วเขารู้ว่า อ้อนี่คือท่านอังคารพระเก๊นี่เอง 555555

12. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    คนอื่นๆ ไปที่งานมาเป็นอย่างไรบ้าง เล่าให้ฟังกันเยอะๆ นะครับ

ส่วนผมไม่มีโอกาศได้ไป เสียดายครับ ....

:z1

13. oondoyja

คุณอังคาร ไม่มีใครว่าคุณ หรอกครับ มาทักกันเถอะ กระผมก็ไปทักแป๊บเดียวเองครับ
    เลยอุดหนุน ท่าน ตฤณ ด้วยครับ
    เป็นเพื่อนกันไว้ไม่เสียหลาย

14. ตฤณ

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมผมที่โต๊ะนะครับและต้องขออภัยสำหรับท่านที่หาโต๊ะผมไม่เจอ ผมขอเพิ่มจุดสังเกตุอีกอย่างนะครับ โต๊ะผมจะวางขายกล้อง Belomo ครับ หากเห็น Belomo ก็เห็นผมครับ ผมว่าการที่คุณอังคาร99ไปยืนดูเค้ารับพระเป็นการหาความรู้ที่ดีอีกวิธีนึงครับเราจะได้รู้ว่าเซียนเค้าเล่นแบบไหนส่วนเรื่องพระเก๊ของเรานั้นไม่ต้องอายครับ ให้เข้าใจว่าเป็นค่าเรียนวิชาดูพระ ตอนที่เรายังเป็นนักเรียนยังต้องเสียค่าเทอมเลยเพราะฉะนั้นไม่ต้องอายครับ ผมเองพระเก๊เป็นกอง สำหรับงานคราวหน้าผมไม่แน่ใจว่าจะไปออกงานหรือเปล่าและขอบคุณทุกท่านที่มาอุดหนุนนะครับ

จากประสบการณ์ที่ออกงานประกวดพระสิ่งหนึ่งที่ผมเห็นบ่อยที่สุดคือ พวกเซียนพระจะมาเดินหาของกันในวันแรกครับ(ทุกครั้งที่จัดงานประกวดพระเค้าจะเริ่มวางแผงกันตั้งแต่วันเสาร์ครับ ส่วนวันอาทิตย์จะเป็นวันประกวดครับ) วันแรกที่ว่าคือวันเสาร์นะครับ

15. ตฤณ

ขออภัยด้วยนะครับ เนื่องจากโต๊ะผมทำเลดีไปหน่อยอยู่ซะใกล้เวทีเลย เสียงมันดังครับไม่ไหว อีกอย่างการแสดงเยอะแยะไปหมดคนเค้าแห่ไปดูหางเครื่องกันหมดคนขายเลยเซ็งครับ ขอขอบคุณ คุณอ่อนด้อยนะครับที่มาช่วยอุดหนุน

16. ตฤณ

โต๊ะขายของหมายเลข B30 ครับ ไม่ใช่โต๊ะกรรมการรับพระ ห่ะ ห่ะ

17. udomanthony

udomanthony เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาเหมือนกัน หาโต๊ะคุณตฤณไม่เจอ แต่เจอร้าน ขาย belomo อะ พอจะเข้าไปคุย อ่าว ไม่ใช่คุณตฤณ นินา เอหรือผมจำผิด เลย อยากหาเพื่อนคุย ซะหน่อย อุอุ

18. ตฤณ

คงเป็นช่วงที่ผมไปทานข้าวหรือไม่ก็ไปห้องน้ำ น้องคนนั้นเค้าเป็นเพื่อนร่วมโต๊ะครับผมไปขอแบ่งพื้นที่จากเค้าครับ

19. oondoyja

ไม่เป็นไรคราวหน้ายังมีครับ แล้วค่อยคุยกัน แล้วตกลง พี่ตู่ได้รางวันอะไรครับ

20. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษที่ตฤณด้วยนะครับ ผมติดธุระต้องไปซื้อคอมให้อาที่พันทิบแต่เป็นพันทิบใหญ่ เลยไม่ได้เข้าไปหาพี่เลย ช่วงนี้กำลังฝึกปรือวิชาพระ แหะๆเลยไม่ได้ เข้ามาบ่อย เดี๋ยวคืนนี้ขอเอาองค์สมเด็จวัดระฆังมาให้ช่วยพิจารณา แต่ผมถ่ายได้ไม่ชัดเพราะเป็นพระของพี่ท่านหนึ่งครับ