งานนี้ พระเกษมไม่รอด ฝ่ายธรรมยุต มหาเถระสมคมจ่อฟัน พระอจ.เกษมประพฤติผิดพระวินัย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 20 กันยายน 2011.

1. suriyanvajra

suriyanvajra Active Member

19 กรกฎาคม 2011
    ผู้น้อยได้ดูได้ฟังข่าวแล้วน้ำตาไหล
    เสียใจที่ช่วยหลวงพ่อเกษมไม่ได้

ด้วยด้อยการศึกษา...ตนไม่รู้เรื่องวินัยสงฆ์
    ด้วยไร้อิทธิฤทธิ์...เบื้องหลังมีสิ่งใดเกิดขึ้นตนสุดจะหยั่งถึง

รู้แต่เพียงว่า...ท่านเป็นญาติของพวกเรา
    รู้แต่เพียงว่า...ท่านพยายามเต็มที่ตามวิถีของท่านแล้ว
    รู้แต่เพียงว่า...ท่านไม่ได้มีเจตนาอาฆาตมาตรร้ายต่อตนเลย
    รู้แต่เพียงว่า...ตนเองก็ไม่มีเจตนาที่จะทำร้ายท่านเช่นกัน

2. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    สิ่งที่ดีทำไว้ก็ส่วนดี แต่เมื่อทำอะไรที่ไม่ดีไม่ชอบ ผิดศิล ผิดวินัยก็ต้องอาบัติ
    เมื่อก่อนเคยมีพระที่ดี แต่คงเป็นเพราะกิเลสพาไป จึงได้ทำผิดศีล ถึงขั้นปาราชิก

คือนำเด็กมาเลี้ยง นั่นถือว่า คิดดีทำดี ต่อมาเด็กโตเป็นสาวกับทำอนาจารและข่มขืน

ถ้าจะนำเปรียบเทียบ ก็คือ ทำดีก็อยู่ในส่วนของความดี แต่ถ้าผิดเพี้ยนถึงขั้นทำให้
    พระศาสนาต้องมัวหมองแบบนี้ ชาวพุทธ คงรับไม่ได้ครับ

3. ลมพัดมา

ลมพัดมา Active Member

9 พฤศจิกายน 2009
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=YdUC_WfBaRA&feature=player_embedded#]แก้ข้อกล่าวหากรณี คลิปอยากดังฯ - YouTube[/ame]!

4. warrrior

warrrior Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2011

ผมก้อเข้าใจแบบนั้นครับ คนที่รู้แจ้ง และศึกษาจริง คงไม่ทำกิริยา มารยาทแบบนักเลง แบบนี้ สงสารคนที่ฟังธรรมจากท่าน ไม่รู้ว่าสอนอะไรผิดๆๆมามั่ง
    ผมศึกษาพระธรรมวินัยมาน้อย ก้ออาศัยการได้เห็นได้ยิน ได้ฟัง พระอริยสงฆ์ที่เรารูจักสายปฎิบัติ ก้อไม่ได้แสดงอาการยินดียินร้ายประการใด ในสิ่งเกิดขึ้นตรงหน้า
    กระทู้นี้ผมแสดงความเห็นผิด-ถูก อย่างไรผมก้อขอน้อมรับครับ

5. ประกายพลอย

ประกายพลอย เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่ เผา คนที่ทำ คนที่มีส่วนโมทนา มีส่วนร่วม

ไม่คิดขอมา สำนึกผิด ลงนรกนะครับ

ผมบอกไว้กันคนอื่น ลงนรก คนทีไม่ส่วนด้วย อย่าไปโมทนา การกระทำ

ของพวกเานะครับ

6. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

สมัยก่อน ตอนที่หลวงพ่อฤาษีบวชใหม่ ยังเป็นพระใหม่

หลวงพ่อปาน (หลวงพ่อท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อปาน)
    คนอยุธยา ทราบดีว่า หลวงปานเป็นพระโพธิสัตว์ ในสมัยนั้น หลวงพ่อปาน ได้อันเชิญ พระพระพุทธรูปประฏิมากร ไปประดิษฐาน ที่วัดนอกเมือง ในสมัยนั้น พระพระพุทธรูปประฏิมากร ไม่ได้หาง่ายๆอย่างเช่นทกวันนี้

การอันเชิญ ในสมัยนั้น คนมากันเยอะ ที่มาร่วมงาน มีการแห่ มีการแสดง

การละเล่นต่างๆ มีทำงานทำบุญเลี้ยงพระ จัดงานใหญ่โต ในการอันเชิญ

พระพุทธรูปประฏิมากร หน้าตักแค่ เก้านิ้วเอง พระองค์เล็กๆ หลวงพ่อฤษี

มาเห็นเข้า ก็เลยถามหลวงพ่อปานว่า พระองค์เล็กนิดเดียว ทำไมจัดงานซะใหญ่โต

เลยขอรับ หลวงพ่อ

หลวงพ่อปานพอได้ยินก็เลยถามกลับไปว่า

"แกเห็นว่าเรื่องของพระพุทธเจ้า เป็นเรื่องเล็กๆรึ"?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2011
  7. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009

อ้าว ถ้าเป็นแบบนั้น ก็สู้วัดสามแยก ไม่ได้สิครับ วัดนั้น ทั้งเผา ทั้งทำลาย

8. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

จัดหนักไป

นี่ฝรั่ง ที่เราว่าพวกเขา ไร้วัฒนธรรม พวกเขาเคารพ บูชา ไม้กางเขน

ซึ้งเป็นตัวแทน ของพระผ้เป็นเจ้า

คำภีร์อัลกุรอาน ศาสนาอิสลาม ที่เรา่พวกเขา ไร้มนษย์ธรรม เป็นพวกก่อการร้าย

พวกเขาก็มีสิ่งยึดเหนี่ยว ก็คือคำภีร์อัลกุรอาน

9. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

บอกละแล้ว วางแล้ว

ละแบบว่า ด้วยการ เอารูปซึ้งแสดงสัญญาลักษ์ เป็นองค์แทนของพ่อ(พระพุทธเจ้า)

มากระทืบ มาเผา มาเหยียบย่ำ ละกันแบบนี้ วางแบบนี้ ผมไม่เอาด้วยครับ

10. sutanon

อยากทราบความเห็นครับ

-------------------------

ผมไม่ได้มีเจตนาจะลบหรู่หรือดูถูกความคิดคุณนะครับ
    แค่อยากเห็นผลรับ กับการกระทำแบบนี้ ว่าจะมีใคร
    นำไปปฏิบัติหรือเห็นด้วยหรือไม่
    คำถามคือ คุณได้เอาพระพุทธรูปที่บ้านไปเผาหรือทิ้งหรือไม่ครับ
    เพราะเค้าบอกว่าอย่าไปเคารพ เห็นคุณศรัทธาเค้าเลยเข้าใจว่า
    คุณก็น่าจะเห็นด้วยกับการกระทำนั้น

ถ้าคุณเห็นด้วย นั่นหมายถึง การกระทำของเค้าได้เป็นผลออกไปเป็นวงกว้าง
    จาก 1 เป็น 2 และถ้าคุณบอกต่อๆ ไปให้กระทำแบบนั้น และมีคนคล้อยตาม
    ก็จะยิ่งเสียหายกับพระศาสนา ก็จะเกิดแบ่งแยกทางความคิดทางศาสนาขึ้นมาอีก เหมือนเช่นการเมืองทุกวันนี้

ในวีดีโอคลิป ล่าสุด!! ที่เค้าได้ออกมาชี้แจง
    บอกว่า"ทำแบบนี้คนทำไมถึงสนใจ" (ผมให้ยกมาแค่นี้นะครับ)
    คืออย่างนี้ครับ ถ้าคุณเป็นไม่ใช่พระ จะพูดจา หรือทำตัวอย่างไร คงไม่มีใครว่า
    ผมคงไม่สนใจก็จะไม่ว่าอะไร นั่นเป็นสิทธิของคุณ
    แต่ในเมื่อคุณมีฐานะเป็นพระ ซึ่งเปรียบเสมือนตัวแทนพระศาสนา
    จึงไม่ควรอย่างยิ่งที่จะทำให้พระศาสนาเสื่อมเสีย
    ซึ่งนั่นหมายถึงผู้ที่อยู่ในศาสนาพุทธ ทุกคนควรจะต้องปกป้อง
    ไม่ให้เกิดเรื่องเสื่อมเสีย เช่นนี้

เสื่อมเสียหรือไม่ ดูเอา
    -ถุย กล่าววาจาหยายคาย
    -ทำกิริยาไม่สำรวม
    -เอาพระพุทธรูปซึ่งเป็นดั่งตัวแทนพระศาสดามาทำลาย

11. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ใครเป็นจขกท.นี้ครับ? คิดเห็นอย่างไร ถึงตั้งกระทู้แบบนี้?(ถามดีๆนะครับ ไม่มีเจตนาอะไร?)

12. ผู้เตือน warn

ผู้เตือน warn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองครับ ป้องกันคนตกนรกเพิ่มครับ

13. Arthur Br

Arthur Br สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2011
    อิทธิพลราหู

เมื่อราหูเข้าครอบครองสังคม (โลก)

ความหลงผิดจะเกิดขึ้น

สมมติว่ามีอยู่2ฝ่าย (ดีทั้งคู่) แต่ว่าอยู่ภายใต้ราหู..เราจะมองว่าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ไม่ดี..หรือไม่ก็ ดีทั้งคู่ (เอ้า! กลายเป็นแยกกันอีก)
    ดีในที่นี้ ก็คือ - มึงส่วนมึง , กูส่วนกู - ความขัดแย้งในส่วนกลาง ยังคงอยู่

คือเราต้องเข้าใจราหู..และแก้ไขให้เข้าร่องรอย

เมื่อถึงเวลา ผมว่าควรจะลบกระทู้นี้นะ

คนจะได้ไม่ทำบาป เพิ่มมากขึ้น

14. Arthur Br

Arthur Br สมาชิก

26 กุมภาพันธ์ 2011
    เรื่องพระพุทธรูป (อีกด้านหนึ่ง)

การไหว้พระพุทธรูป ที่มีลักษณะไม่ดี (ลักษณะไม่งาม เหมือนกับพระพุทธเจ้า) บางที่เขาว่า นั่นคือการกราบสิ่งที่ไม่ใช่พระพุทธเจ้า (นะ)

พูดตรงๆก็คือ เป็นการกราบมาร
    (ยกตัวอย่างเช่น การกราบพระพุทธรูปดำ - อันนี้เป็นตัวอย่าง)

ในศาสนาคริสต์เอง ก็มีบอกไว้ว่าไม่ควรไหว้รูปเคารพ
    ศาสนาอิสลามก็ห้าม

ที่หลวงพ่อ(เกษม)ท่านพูด ผมว่าท่านก็มีหลักการนะ
    เขาอาจจะหมายถึงว่า ไม่ให้มีการยึดติด (เพราะสิ่งข้างบนนั้น ดีกว่า)

ส่วนอื่นๆที่บอกว่าควรกราบพระพุทธรูป ผมก็เห็นด้วย..เพราะว่าพระพุทธรูปเป็นตัวแทนของพระพุทธเจ้า ได้ ในบางโอกาส (สามารถเป็นที่พึ่งทางจิตใจ ได้)

ผมว่าควรมาเจอกันครึ่งทางนะ

15. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ลบเถอะครับ...ผมเตือนท่านด้วยความหวังดี (แสดงความเห็นกันไปก็แค่นั้น)

16. พหูรูด

พหูรูด Active Member

22 กันยายน 2010
    ว่าไปแล้วรูปปั้นก็คือ อิฐหิน เรากราบไว้อิฐหิน ถ้าจะว่าเรื่องการระลึกถึง มีอีกตั้งหลายวิธี อาจเป็นเรื่องไม่ยินตาต่อชาวโลก ชาวโลกเห็นแล้วติเตียน.....ก็ระวังบาป ง่ายที่ไม่ต้องอะไรมาก วจีกรรม 4

17. สิบหก

สิบหก เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
  18. sutanon

ผมขอแย้งนะครับ

--------------------

พระพุทธชินราช ที่ประดิษฐานอยู่วัดที่ จ.พิษณุโลก ท่านกล้าทำลายตามที่ได้
    ถูกสอนสั่งมาหรือไม่

พระแก้วมรกต ที่ประดิษฐานอยู่วัดพระแก้ว ท่านกล้าที่จะลบหรู่หรือไม่

ถ้ากล้า ผมขอนับถือและชื่นชมคุณ ที่ได้หลุดพ้น เพียงเพราะคำสั่งสอนของใครบางคน

19. sutanon

ศาสนาแต่ละศาสนา มีความแตกต่างกัน
    เค้าจะนับถือหรือไม่นับถือรูปสมมติ ก็เรื่องของเค้า

จะเอามาเกี่ยวข้องและเปรียบเทียบกับเราไม่ได้ มันไม่เหมือนกัน
    ควรจะมีเหตุผลและไตร่ตรองก่อนที่จะนำคำกล่าวออกมานะครับ

20. sutanon

พระที่รักษาศีลไม่ครบ ไม่สมควรจะได้รับการยกย่อง