ฆ่าตัวตายแล้วทำให้ผู้อื่นมีความสุข

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย bom2011, 31 ธันวาคม 2010.

1. bom2011

bom2011 สมาชิก

31 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับทุกทุกคน

ผมจะพยายามทำให้ดีที่สุดสำหรับ คำแนะนำครับ

2. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมอยากให้คุณ bom2011 มา download หนังสือ ' ชีวิตเป็นอย่างนี้ ' ใต้ comment ของผมไปอ่านให้จบครับ อ่านให้จบทั้งเล่มนะครับเเล้วค่อยๆตั้งสติใหม่ อย่าไปฆ่าตัวตายนะครับ ฆ่าตัวตายไปที่ไม่ดีเเน่นอนครับ เรามีชีวิตอยู่ เรายังทําความดีได้อีกเยอะครับ อยากให้คุณ bom2011 หันมาสวดมนต์ นั่งสมาธิได้ตั้งเเต่วันนี้เลยครับ ทําเเล้วก็เเผ่เมตตาไปทั่วทุกสารทิศ ทั้งจักรวาล ไม่ต้องเลือกเฉพาะเจาะจงว่าเราจะให้ใคร ทําอย่างที่บอกนี้นะครับเเล้วชีวิตจะไปในทางที่ดีขึ้น เเต่ขอให้ปฎิบัิติทุกวันจนถึงวันสุดท้ายของชีวิตเลยนะครับ หากนั่งสมาธิไม่เป็น ผมมีวิธีให้คุณ bom2011 ปฎิบัติเเล้วครับ เชิญอ่านกระทู้ข้างล่างได้เลยครับ เป็นกําัลังใจให้ครับ คนเราไม่เคยมีใครไม่เคยทํษผิดนะครับ ทําผิดเเล้วคิดเเก้ไข อันนี้เป็นเรื่องที่ดีที่สุดครับ เจริญในธรรมครับ

วิธีนั่งสมาธิขั้นเบื้องต้นของหลวงพ่อฤาษีลิงดํา

http://www.palungjit.org/smati/books/index.php?cat=420

อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ

http://palungjit.org/threads/อุปสรรคและวิธีแก้ไขในการทำสมาธิ.217531/

3. ending

ending เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2010
    ผมก็คิดอยากฆ่าตัวตายเหมือนกัน แต่ก็ไม่เคยทำ

4. ekkapon.ch

ekkapon.ch เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    ผมว่าตายแล้วก็ยังลำบากคนอื่นจัดงานให้อยู่ดีครับ สู้เอาเวลามาทำประโยชน์ให้คนอื่นที่เขาลำบากกว่าเราจะดีกว่าครับ ปัญหามีไว้สร้างปัญญาครับ สู้เพื่อตัวเราเองถ้าไม่ได้คิดถึงใคร อย่าสู้เพื่อเอาชนะใครจงสู้กับตนเองเพื่อเอาชนะใจตนเองครับ โชคเอกับวันปีใหม่ครับ

5. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    อย่าคิดอย่างนั้นเลยค่ะ ถ้าทุกข์หนักถึงขั้นนั้นก็ลองเปลี่ยนวิกริต( เขียนยังไงหว่า¨!¨¨!¨แต่ก็อยากช่วย) ให้เป็นโอกาสดู คือ ถ้าเราไม่ทุกข์เราก็ไม่เข้าหาธรรม ไม่เห็นธรรม อย่างน้อยคุณก็ยังมีความโชคดีที่ได้รู้จักเว็ปธรรมะนี้และยังมีเพื่อนในนี้ให้คำปรึกษาที่ดีๆทั้งนั้น ผู้ที่มีปัญหาในชีวิตเกิดจากกรรมเก่าที่ตนเองเคยทำไม่ดีมาทั้งนั้น จะตายกี่ชาติก็ยังต้องชดใช้อยู่ดี เพียงเราเปลี่ยนตนเองให้เป็นคนดีได้ ถ้ามีเวลาก็ลองไปปฏิบัติธรรมกรรมฐานบ้าง เพราะเป็นบุญใหญ่แล้วอุทิศให้แก่เจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงแล้วหรือมีปัญหากับใครก็อุทิศให้คนนั้น ทำให้เป็นประจำจะทุกข์ขนาดไหนก็ใช้จิตตามดู รู้ว่าทุกข์ ไม่มีอะไรจะจีรังยั่งยืนเท่าความสุขแห่งรสพระธรรมหรอก กลับตัวกลับใจใหม่ ปฏิบัติธรรมกรรมฐานซะตั้งแต่บัดนี้ คนอื่นช่วยเราได้แค่แนะนำ แต่ตัวเราเองเท่านั้นที่จะช่วยให้ผ่านพ้นไปได้ ไม่แน่อาจจะได้เป็นคนเปิดกรรมในอนาคตก็ได้นะ;););) อ่านมาก็มากแล้วขอให้สบายใจได้แล้วเนาะ และลองค้นหาสถานที่ปฏิบัติธรรมได้ในกูเกิ้ล มีเยอะทั่วประเทศ มีปัญหาอะไรก็ปรึกษาเราได้นะ จะช่วยเท่าที่คนๆนึงสามารถจะช่วยได้ ซึ่งตัวเราเองก็มีปัญหาไม่น้อยแต่ก็คิดเสียว่าเราเองได้เคยสร้างมาเองอย่างก็ต้องได้รับผลอย่างนี้ ,,ดีแล้ว,,จะได้หมดกรรมกันสียที คิดอยู่อย่างนั้นแหละให้ติดเป็นนิสัย พอมีอะไรมากระทบใจจะได้ไม่เสียท่าให้แก่กิเลสนั้นๆ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มกราคม 2011
  6. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ไร้สาระปี 2554

7. โลกุตตระ

โลกุตตระ เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนากับทุกท่าน ที่เสนอทางออกให้น้องเขา
    ซึ่งอย่างน้อยที่สุดก็เป็นกำลังใจให้สู้กับชีวิตต่อไป
    ชีวิตเป็นของมีค่า คนเราบางครั้งเวลาทุกข์มากๆ
    จะหาทางออกให้กับชีวิตไม่เจอ มองเห็นความตาย
    เป็นทางออกทางเดียว ที่คิดว่าเมื่อตายแล้วก็จบกัน
    หมดเวรหมดกรรมกัน...

จริงแล้วไม่ใช่ ยิ่งสร้างเวรสร้างกรรมหนักเข้าไปอีก
    คนเราเกิดมามีชีวิตไม่เกินร้อยปี ทนทรมานสาหัส
    อย่างไรก็ไม่เกินร้อยปี ..

แต่หากตายไปด้วยความทุกข์ความคับแค้นใจ
    จะต้องไปเผชิญทุกข์ในโลกหน้าอีกยาวนานแสนนาน
    อย่างทรมานแสนสาหัสเทียบกันไม่ได้กับทุกข์เพียง
    แค่เล็กๆน้อยๆในโลกนี้

ดีใจด้วยที่คิดได้ ขอให้ตั้งสติให้ดีแล้วหาทางออกให้
    ดีที่สุดกับทุกฝ่าย ยอมรับทุกอย่างที่เราทำไปแล้ว
    ไม่มีใครไม่ทำผิด แต่เมื่อทำไปแล้วรู้สำนึกในสิ่งที่
    ตนได้กระทำลงไป นี้สิน่าสรรเสริญ..

ขออวยพรให้พบทางออกที่ดี..นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  8. moonoikk

moonoikk Active Member

17 ธันวาคม 2010

ผมดีใจนะครับ ที่คุณยังมีความเป็นคนอยู่

1. จิตใจผมสกปรก ผมก็ควรทำยังไงดีครับ
    เพราะ คุณรู้ว่าคุณทำผิด
    2. แต่ผมยอมรับผิดนะครับ เพราะผมไปทำร้ายเขาก่อน
    และ คุณยอมรับในความผิดนั้น
    3. ผมไม่สบายใจเลยครับ ผมเป็นคนมีกรรม ผมชดใช้ยังไงก็ไม่หมด
    และ คุณเริ่มรู้แล้วว่า กรรม นั้นมีจริง ไม่ว่าดี หรือ ชั่ว
    4. คิดว่าจะฆ่าตัวตายเพื่อ ให้ ทุกคนหมดความทุกข์
    แต่คิดผิด ว่าการชดใช้ วิธีนี้ เป็นการทำให้ทุกข์ของคุณและผู้อื่นหมดไป

วิธีแก้ไข ขอยืนยันจากประสพการณ์ตรง จากผู้ที่เคยคิดผิดเหมือนท่าน

คุณเริ่มมาถูกทางแล้ว ที่ก่อนตัดสินใจผิด ก็ได้มาถามไถ่ที่เว็ปบอร์ดนี้ก่อน
    ซึ่งแปลกไม๊ครับ ทุกท่านที่ตอบกระทู้ท่าน ทั้งๆที่ไม่รู้จักท่าน แต่ก็ตอบและชี้แนะท่านด้วยความเมตตาและกรุณา
    ไม่เคยต่อว่าท่านเลยว่าเป็นคนไม่ดี ที่ไปทำร้ายผู้อื่น
    ซึ่งผมขอแนะนำให้ท่าน พยายามอ่านกระทู้ที่โพสต์ ในเว็ปนี้ให้มากที่สุดเท่าที่มากได้ แล้วลองค้นหาดูสิว่า " ธรรมะ" คืออะไร
    แล้วคุณจะเข้าใจคำตอบได้เองว่า
    " แม้แต่สัมผัสเปลือกของธรรมะ" ช่วยอะไรท่านได้บ้าง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2011
  9. สกั๊ง

สกั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2010
    ถือว่าพวกเราขอร้องนะครับ
    ใครๆก็ต้องเคยคิดไม่อยากมีอยู่
    หลายๆคนก็เคยคิดจะฆ่าตัวตาย
    แต่ยังมีสิ่งหนึ่งที่เรียกร้องครับ
    จากรอบข้าง จากธรรมชาติ จากผู้ที่ปรารถนาดีกับคุณ (ทั้งมองไม่เห็น)
    ตอนนี้คุณจำเป็นจะต้องรับความรัก นั้นมา (จากสิ่งเล็กๆน้อยก็ได้)
    ในการที่เราไม่มีวันให้อภัยตัวเอง อยากให้เขาทำกับเราบ้าง ๆลๆ
    ต่อให้เราชดใช้ไปจนหมด ก็ไม่เห็นมีประโยชน์อะไร
    เพราะเราแค้นตัวเอง และผู้ที่ถูกเรากระทำ ก็แค้นเรา
    เรามาช่วยปลดปล่อยกันและกันเถอะครับ (กลับใจใหม่เป็นคนใหม่เพื่อปลดปล่อยผู้ที่เคียดแค้นชิงชังเรา ส่วนความยากลำบากนั้น เราก็จะรู้สึกยินดี เพราะนี้คือสิ่งที่เราพยายามทำเพื่อให้ พวกเค้าเป็นสุข)
    ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ในความทุกข์เสียใจนั้น คุณก็จะไม่กลับไปทำมันอีก
    เราจำเป็นต้องผ่านจุดที่ เห็นผลของบาปอย่างแท้จริง
    เมื่อคุณตระหนักดีแล้ว ก็ถือเป็นความสว่าง ที่จะเริ่มต้นใหม่ครับ
    **หลายๆคนบอกว่า ความรักต้องเริ่มที่ตัวเอง แต่สำหรับผม
    ผู้อื่นหยิบยื่นให้ จนผมต้องน้อมรับ และให้อภัยตน และต้องมีชีวิตที่ดีถึงพร้อม
    เพื่อจะไม่ผิด กับ ทุกคน ที่ให้อภัย แก่ ผม ครับ**

10. konsongkrung

konsongkrung Active Member

15 สิงหาคม 2010
    ปีใหม่แล้ว ลองพิจารณาว่ามีใครบ้างที่เป็นคนที่คุณรักที่สุด และรักคุณที่สุด ไปหาเขาซะ อย่าอยู่คนเดียว จะคิดมาก การฆ่าตัวตายไม่ใช่ทางแก้ไขปัญหา เป็นการหนีปัญหา ทำผิดกับใคร ก็ยอมรับผิดกับเขา ขออภัยจากเขา ถ้าเขาไม่ให้อภัย ก็วางเฉยซะ และพยายามแก้ไขหรือทำทุกวิถีทางที่ให้เขาอภัย แม้ต้องทนต้องคำพูดที่เหยียดหยาม ด่าทอ
    ก็ตาม ชีวิตมีคุณค่า ยังมีประโยชน์ต่อคนใกล้ตัวของคุณ พยายามทำ "Life Record"
    ให้ได้ว่า คุณมีบันทึกความดีในชีวิตอะไรบ้าง ขอให้ชีวิตคุณผ่านไปด้วยดีนะครับ

11. OddyWriter

OddyWriter เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    ผมว่าคุณบวชเถอะครับ

ไหนๆ ก็คิดจะฆ่าตัวตายอยู่แล้ว ลองบวชดู เพราะการบวชก็เหมือนกับการเปลี่ยนภพของตัวเองไปในทิศทางที่ดีขึ้น

แต่การฆ่าตัวตายเป็นการเปลี่ยนภพไปในทิศทางที่แย่ลง

12. ถิ่นธรรม

ถิ่นธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    หนีทุกข์เล็กไปหาทุกข์ใหญ่นะสิครับ
    คนที่ฆ่าตัวตาย ใจต้องมืดมัวมากถึงสามารถฆ่าตัวตายได้ แล้วคนที่ฆ่าตัวตายด้วยวิธีใดๆก็ต้องไปฆ่าตัวตายด้วยวิธีนั้นๆแต่โหดกว่าเป็นพันเป็นหมื่นเท่าในนรก เช่นยิงศีรษะตัวเองตายก็จะถูกบังคับให้ยิงศีรษะอยู่อย่างนั้น มนุษย์ยิงหัวนัดเดียวก็ตายแล้ว แต่สัตว์นรกตายยากต้องยิงตัวเองจนหัวเละไปเลยถึงจะตายสักครั้ง แล้วก็วนเวียนฆ่าตัวตายอยู่อย่างนั้นเป็นแสนเป็นล้านครั้งนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2011
  13. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมถึงคิดแบบนั้น มันจนตรอกขนาดนั้นเลยหรอค่ะ เมื่อคนเราท้อและหมดกำลังใจมักจะคิดแบบนี้เสมอขอให้คุณผ่านมันไปให้ได้นะค่ะ มีหลายคำแนะนำที่อ่านแล้วน่าปฏิบัติตามมาก เอาใจช่วยอีกแรงนะค่ะ

14. อิติปิโส_ภควา

อิติปิโส_ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจะรู้ได้อย่างไรคะว่าหากคุณตายแล้วคนอื่นจะเป็นสุข ขอเตือนว่าหากสิ่งใดที่ตัวคุณทำแล้วเดือดร้อน(เป็นอันดับแรก)คุณไม่ควรทำค่ะ ต่อมาสิ่งที่คุณทำแล้วคนอื่นเดือดร้อน(อันดับที่2)คุณก็ไม่ควรทำค่ะ แต่ในกรณีของคุณเข้าใจว่าคุณอาจจะทำให้คนอื่นเดือดร้อนไปแล้ว ผิดไปแล้ว 1 กระทง จะทำผิดซ้ำให้ครบ 2 หรอคะ ถ้าหากคุณฆ่าตัวตาย คุณพ่อคุณแม่ของคุณจะมีความสุขเหรอ?? ตั้งสติคิดดีๆค่ะ อย่าวิ่งหนี คุณต้องรับมือและสู้ปัญหาให้ได้ค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้หาทางออกได้นะคะ สู้ๆค่ะ

15. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

นันทิคือความเพลิดเพลิน ควรละเสีย อกุศลที่เกิดขึ้นก็เช่นกัน คิดมาคิดไปคิดฆ่าตัวตายเวรกรรมเหมือนกันนะเนี่ย

16. LloydVernet

LloydVernet เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เริ่มต้นมองมุมมองใหม่ๆ ให้มีแสงสว่างที่ตัวเองที่เว็บนี้ คุณมาถูกทางเลย กำลังใจดีครับ ทุกท่านเต็มใจช่วย ผมก็ปิติไปด้วยกับเว็บนี้ อนุโมทนาสาธุครับ

17. siyapa

siyapa Active Member

หวัดดีค่ะ
    ยุ้ยตอนนี้ทุกข์มากค่ะ ปัญหาทางบ้านพ่อ แม่ น้อง ไม่เห็นค่าในตัวเราทุกคนเห็นเราเป็นที่ระบายอารมณ์ ไม่มีใครเข้าใจเรา ภาระหนี้สิน ธุรกิจพังไม่เป็นท่า ชีวิตคู่กับคนรักไม่รู้ว่าจะเป็นยังงัย แฟนหนูตอนนี้เค้าไม่สนใจหนู ไม่แคร์แค่นิดก็ไม่ แถมหนูยังมีน้องอีกคนในท้อง พ่อแม่ก็รู้ไม่ได้ รับไม่ได้แน่นอน โอยปัญหามาพร้อมๆ กันแก้ไม่ไหว ทุกข์มากจริงๆ ช่วงเวลาที่ผ่านมาเดือนกว่าเกือบสองเดือน ทุกข์คนเดียว รับไม่ไหวเกือบตายมาแล้ว แล้วถ้าตอนนี้ลูกในท้องอาการก็ไม่ค่อยดี จิตใจเราจะเหลืออะไรให้ยึดเหนื่ยว หรือ ยืนหยัดเพื่ออะไร ถ้าการทิ้งชีวิตนี้ไปข้างหลังคงจะบาปมากๆๆๆๆๆ แต่หนูขอแค่หวังว่าหนูจะอดทนได้ต่อไป ก็แค่หวังว่า

18. Phusaard

Phusaard เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกำลังใจให้ครับ ทุกคนล้วนผ่านทุกข์อันแสนสาหัสมาด้วยกันทั้งนั้น

จะแตกต่างก็ตรงที่ผ่านกันมาได้อย่างไร

และคนส่วนมาก ก็สามารถผ่านมันมาได้ครับ

เข้าหาธรรมมะ เป็นที่พึ่ง ช่วยยกระดับจิตใจได้

ซึ่งจะทำให้เรามองสิ่งเหล่านั้นได้กว้างขึ้นเข้าใจมากขึ้น

ปรับตัวได้ดีขึ้น

19. สกั๊ง

สกั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2010
    หวัดดีครับ ...
    ถ้าผู้ที่เรารักมากที่สุด ไม่เห็นคุณค่าในตัวเรา ก็น่าท้อใจนะฮะ
    เหมือนโดนหักหลัง.. ผู้ที่เราอยู่ด้วยมากที่สุด กลับเข้าใจเราน้อยที่สุด..
    แล้วยุ้ย ยังถูกกระทำเป็น ที่ระบายอารมณ์..
    หนี้สินธุรกิจ หนักหน้ายังไงก็ยังแค่ภายนอก ก็แค่ตัวเราพังทลาย ถ้ายังมีเพื่อน..
    ผมจะไม่ขอให้ยุ้ย เข้าใจคนรอบข้างหรอกนะ แต่ผมเชื่อว่า ถ้ายุ้ยบอกบุพการี
    พวกเค้าจะต้องเปลี่ยนไป และแฟนของยุ้ยนั้น ให้เวลาเค้าหน่อย
    เพราะว่า เพราะว่าๆ ยุ้ยอย่ารับมัน ไว้คนเดียวเลยนะครับT^T
    น้องในท้องต้องเอาใจช่วยแน่ สู้สู้.. คุณแม่ ..สู้ สู้ ~เย่ ^^
    ยุ้ยจำเป็นต้องแข็งแรงนะ อย่างน้อยฝืนๆ กินหน่อย
    ไม่ต้องยืนหยัดเพื่อใครหรอกครับ แต่ผมขอแค่อยากให้ยุ้ยมีความสุขบ้าง
    และมากขึ้นเรื่อยๆ นี่.. อึดมากเลยนะ (เป็นผมคงเอากีต้าร์ฟาดหัวทุกคนไปแล้วหล่ะ^^") ขอให้อดทน อีกนิด และ อีดนิด ๆ ๆๆ ๆๆ
    หาที่ระบายบ้าง ถ้าคนใกล้ตัวทำให้ทุกข์ ลองมองคนไกลตัวบ้างนะ อย่างในบอร์ดนี่ มีคนใจดีเยอะฮะ pm ได้เลย พวกเรา หน้าด้านอยากช่วย
    ขอติดตลก หน่อยเน้อ
    โหย ถ้ายุ้ยฆ่าตัวตาย คงจะเฮี้ยนน่าดูเลย
    แล้วก็จะมีเด็กเกรียน มาลองของ(ส่วนมากโตเป็นควายแล้ว แต่โรคจิต มีความสุขในความกลัวของตัวเอง โดยอาศัยความเจ๊บปวดของผู้อื่น)
    เอาเป็นว่า ถ้าทนไม่ไหวยังไง อย่าลืม ชวน ผม หรือ คนอื่นๆ
    ขอให้ชวนนะครับ ถ้าผมให้แม้แต่กำลังใจไม่ได้ ผมก็จะตายไปกับคุณเอง
    ขอโทษในความไม่สุภาพ...
    พวกเรารักคู๊น♪
    เฮ้! ผมรัก คุณ
    พวกเรารักเธอนะ **ด้วยรักและปรารถนาดี จากทุกคน**

20. Buatham

Buatham Active Member

ขอเป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ ให้ผ่านพ้นเรื่องร้ายๆๆ