คุยกันฉันท์เพื่อน - ( ๔๑) ^_^

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ชนินทร, 17 กันยายน 2009.

1. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอโทษค่ะ ขอแก้ไขหน่อยค่ะ ธรจำผิดค่ะ...

*๔. ธงชาติ และธงธรรมจักร อย่างละเกือบ ๕๐ ผืน ...

ขอแก้เป็นอย่างละ ๗๔ ผืน ค่ะ...

2. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถนนสาย 345 ถ้าจะไปออกถนนสายไปสุพรรณบุรี ผมเอาป้ายชื่อวัดขนาดประมาณ 30 x 50 ซม.พื้นสีเหลือง ตัวหนังสือสีแดง ขนาด 3 นิ้ว จำนวน 6 ป้ายไปมอบให้ โดยจะไปรอที่ปั้ม ปตท.(จิฟฟี่) ที่ตั้งอยู่บนถนนสายไปสุพรรณบุรี ช่วงเลยที่ว่าการอำเภอบางบัวทองไป 200 -300 เมตร ส่วนจอคอมพิวเตอร์ ที่ อ.คณานันท์ จะถวายที่วัดหนองหญ้าปล่องนั้น ผมจะนำไปพร้อมสังฆทานที่ผมจะนำไปถวายพระอาจารย์โนรี ช่วยวาดแผนที่ให้ด้วย เอาตั้งแต่ ตัวอำเภอหนองปรือไปถึงวัดถ้ำผาแดง

3. nuttadet

nuttadet เป็นที่รู้จักกันดี

ทางเข้าจากที่ไปจากหนองปรือ วิ่งมาต่อที่ ต.ม่วงเฒ่า ยังไงถ้ามาถึง ม่วงเฒ่าแล้ว คิดว่าน่าจะจำปากทางเข้าได้นะครับ

จะนำป้ายไปติดให้ตรงปากทางเข้าครับ

4. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    พี่ธรคะพี่อุ้ยโอนเงินมาบัญชีพี่เล็กคณานันท์ทำบุญกับพี่ธร๑,๐๐๐บาททำบุญผ้า ๕๐๐ หล่อพระ๕๐๐ค่ะ วันเสาร์ปูจะแวะไปบ้านพี่เล็กค่ะ

5. nuttadet

ขอเชิญร่วมงาน

“เททองหล่อพระเกตุสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก ๑๐ วา ๑ ศอก ๘ นิ้ว
    และ ฉลองอายุวัฒนมงคล ๕๒ ปี ของ พระครูใบฎีกานเรศ ปิยธมฺโม (พระอาจารย์โนรี)”
    ที่วัดหนองหญ้าปล้อง
    ต.จรเข้เผือก อ.ด่านมะขามเตี้ย
    จ.กาญจนบุรี 71260

ประธานเททองหล่อพระ คือ

- หลวงปู่ละมัย ฐิตมโน
    สวนสมุนไพร จ.เพชรบูรณ์

- พระครูอาทร ธรรมโสภิต (หลวงปู่ชะอ้อน)
    จ. ปราจีนบุรี

กำหนดการ

- 8.00 น. ทำพิธีบวงสรวง
    ประธานในพิธีบวงสรวงมี 3 องค์ คือ
    ๑. พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต
    (วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี)

๒. พระปลัดวิรัต โอภาโส
    (สำนักสงฆ์ธรรมยาน จ.เพชรบูรณ์)

๓. พระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺโม
    (วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี)

- 10:00 น. เจริญพระพุทธมนต์ โดยพระภิกษุสงฆ์ ซึ่งเป็นพระเกจิอาจารย์ จำนวน ๖๐ รูป
    - 11:00 น. ถวายภัตตาหารเพลพระภิกษุสงฆ์ จำนวน ๕๐๐ รูป
    - 13:00 น. ทำพิธีเททองหล่อพระ

6. พุทธโกมุท

พุทธโกมุท เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่เท่าไรครับ ;hi2

7. nuttadet

ขออภัยจ้าที่ตกหล่น วันเสาร์ที่ 24 กรกฏาคม จ้า

8. พุทธโกมุท

ติดภารกิจทั้งเสาร์ - อาทิตย์พอดีเลย
    ขอโอนเงินไปร่วมทำบุญด้วยนะครับ

9. nuttadet

พระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่องจักรพรรดิ และ พระพุทธรูปสมเด็จโต

พระองค์เล็กๆ อีกจำนวน มากมาย ที่ทาง พี่โส่ย ได้นำมาร่วมในงานบุญต่างๆ

ส่วน การลงสี พี่มิ้งได้มาช่วยกันพ่น สี ที่องค์พระท่าน ให้ดูสวยงามขึ้น

พระที่นำมาให้โมทนาบุญนี้ จะนำไป ให้คนที่มาร่วมงาน ร่วมกันปิดทองและ

ร่วมบรรจุลงในองค์พระที่จะหล่อวันเสาร์ และ วันอาทิตย์ นี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      804 KB
      เปิดดู:
      550
      ขนาดไฟล์:
      783.5 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      723.9 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      554.6 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      782.5 KB
      เปิดดู:
      75
  10. nuttadet

สามารถร่วมทำบุญได้ที่นี่เลยจ้า

11. พุทธโกมุท

ขอโอนเงินร่วมทุกอย่างในการทำบุญครั้งนี้ เป็นจำนวนเงิน 500 บาท (โอนเข้าบัญชีพี่ธร เมื่อเย็นวันนี้ 500.01 แล้วครับ)

ขอโมทนากับทุกท่านที่มีเจตนาเป็นสัมมาทิฐฐิตั้งมั่นในงานสาธารณะกุศล แม้ข้าพเจ้าซึ่งจิตใจยังขาดความมั่นคง ก็ขอให้อย่าได้พลาดในงานกุศลทั้งปวง ตามที่ได้เคยร่วมสถาปนากันมาในกาลก่อนก่อน บุญกุศลอันใดในการทำทาน และการบำเพ็ญภาวนาของข้าพเจ้าตั้งแต่อดีตกาลจนปัจจุบัน จงมีผลเพื่อพระนิพพานเป็นที่สุดในชาตินี้ด้วยเทอญ

12. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

สืบเนื่องจากได้พบกับกลุ่มกัลยาณมิตรจากจ.เชียงใหม่

มาบอกบุญและชักชวนให้ไปงานทอดจุลกฐินที่วัดปันเสา จ.เชียงใหม่

วันที่ 30-31 ตุลาคม 2553 พี่ได้มาบอกบุญกับน้อง ๆ ทางกทม.

น้อง ๆ มีจิตศรัทธาอยากร่วมบุญครั้งนี้ด้วย จึงร่วมปัจจัยสมทบด้วย

พี่ก็เกิดปิ้งไอเดียขึ้น จึงบอกไปทางน้องอ้อยว่าทางพี่และน้อง ๆ กทม.

ขอเป็นเจ้าภาพจุลกฐินวัดปันเสา 1 กอง ประกอบด้วย

น้องธร น้องณ น้องอ้อยนครปฐม พี่ลี

จึงขอเรียนเชิญพี่ ๆ น้อง ๆ มาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะค่ะ

เชิญอ่านเพิ่มเติมที่เว็บไซต์เพื่อเจริญศรัทธาค่ะ

http://palungjit.org/threads/พระธาตุเสด็จมากมาย-ณ-วัดปันเสา-ใครอยากได้-ไปนั่งสมาธิอัญเชิญเองได้เลย.256465/

13. ชนินทร

ชนินทร พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

สวัสดีค่ะทุกท่าน

ธรหายไปนานเลย
    ว่าจะกลับมาพูดคุยกันเหมือนที่เคยนานมาแล้ว...

ที่ผ่านมาธรพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเพื่อนๆ หลายคนด้วยกัน (ตั้งแต่นี้ ขออนุญาตใช้ คำว่า ทุกคน ...คน แทน ทุกท่าน ...ท่าน แล้วกันนะคะ ค่อยฟังดูใกล้ชิดกันมากขึ้นอีกหน่อย) ไม่ว่าจะเป็นทางโลก ทางธรรม...

นอกจากนั้นธรส่งข้อความธรรมะ อีกทั้งกำหนดการงานบุญต่างๆ รวมทั้งงานบุญที่ได้ทำไปแล้ว เข้าระบบส่งข้อความทางมือถือ ให้เพื่อนๆ หรือผู้ที่สนใจประมาณ 70 - 80 คนอยู่... แต่ตอนนี้ต้องขอโทษทุกคนด้วยค่ะ เพราะมือถือมีปัญหา ต้องก๊อบชื่อทั้งหมดเข้าเครื่องใหม่ แต่รายชื่อมาไม่ครบบ้าง สูญหายบ้าง ชื่อซ้ำกันบ้าง ธรเลยกำลังรวบรวม แก้ไขอยู่ค่ะ... บางครั้งต้องโทรไปสอบถามทีละเบอร์ทีละเบอร์ว่านี่เบอร์ของใครคะ... ถ้าการกระทำดังกล่าวก่อให้เพื่อนๆ คนไหนเกิดความรำคาญใจ ธรขอโทษด้วยนะคะ...

เมื่อรวบรวมเสร็จแล้ว จะเริ่มส่งข้อความธรรมะกันใหม่ค่ะ... เพื่อนคนไหนไม่ประสงค์จะรับข้อความธรรมะ อีกทั้งกำหนดการงานบุญต่างๆ รวมทั้งงานบุญที่ได้ทำไปแล้ว (เพื่อให้ร่วมกันโมทนา)... ช่วยบอกให้ธรทราบด้วยค่ะ... ธรจะได้เอาชื่อออก... ขอบคุณค่ะ...

ตอนนี้เพื่อนๆ (ที่มีเวลาร่วมไปทำบุญด้วยกันได้ ที่ผ่านมา) กับธร มักจะหาโอกาสไปทำบุญ กันในวันอาทิตย์ ซึ่งเป็นวันที่ว่างจากงานประจำกัน...

เช่นเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา... พวกเราไปหล่อพระ เสร็จแล้วไปร่วมกันปล่อยปลาที่วัดเกษมฯ ที่นครปฐม จำนวน 3,500 กิโล (พวกเราร่วมเงินกันไปซื้อปลาสมทบปล่อยเพิ่มอีก 150 กิโล ร่วมกันทำในนามของลูกศิษย์หลวงพ่อโนรีค่ะ) ปล่อยหอยขมกับทางวัด อีกหลายร้อยกิโล ปล่อยนกกับทางวัดอีก 1,000 ตัว

หลังจากที่หาอะไรทานกันที่ตลาดลำพญาแล้ว... พวกเราก็ไปถวายมหาสังฆทานกับหลวงพ่อเล็กที่บ้านอนุสาวรีย์ แล้วไปถวายมหาสังฆทานต่อ อีก 5 ชุดที่ซอยสายลม... โมทนาด้วยกันนะคะ...

แล้วเดี๋ยววันที่ 24 เมษา 54 พวกเราจะไปร่วมกันหล่อสมเด็จองค์ปฐมทรงเครื่อง (ประดับพลอย) องค์ใหญ่ ที่สำนักสงฆ์ถ้ำหินผาแดง ที่กาญจนบุรี ดดยมีหลวงปู่พวงเป็นองค์ประธาน และหลวงพี่ปูเป็นผู้ดำเนินการค่ะ...

ท่านใดสนใจจะไปร่วมกัน ก็เชิญเลยนะคะ...

ถ้ามีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม ธรจะมาบอกกล่าวเพื่อนๆ กันเป็นระยะค่ะ...

อ้อ บางทีธรก็อาจจะแอบมาบ่นนั่นบ่นนี่บ้างตามประสานะคะ...

พระรักษาทุกท่านค่ะ...

14. ชนินทร

ที่ผ่านมา... มีคนมากมายเข้ามาพูดคุยเรื่องต่างๆ ให้ฟัง ทั้งสุขและทุกข์... ถ้าเป็นความสุข ธรจะยินดีด้วย อาการปีติในจิตจะฟูฟ่อง... มีความสุขไปด้วยทุกครั้ง... แต่ถ้าเป็นเรื่องทุกข์... ธรก็จะพยายามนำข้อธรรมะที่ผุดขึ้นมา ณ ตอนนั้น พูดคุยบอกกล่าวไป... ก็คงช่วยได้บ้าง ไม่ได้บ้าง... เพราะกำลังบุญบารมียังอ่อนด้อยนักหนา...

มีหลายครั้งที่มีหลายคน ชอบที่จะมาทดสอบว่าไอ้ที่บอกว่ารู้น่ะ รู้จริงไหม... (หมายถึงข้อธรรมะต่างๆ น่ะนะคะ)... ทั้งๆ ที่รู้ว่ากำลังโดนลองภูมิ... ธรก็... ก็ยังตอบข้อซักถามเหล่านั้นอยู่ดี... เพราะอะไร...

นั่นสินะ... เพราะอะไรกันนะ...

เพราะธรคิด (ของธรเอาเอง) ว่า... ไม่ว่าผู้ถาม หรือ ผู้ที่มาคุยด้วยจะมีจิตเจตนาเช่นไร... ไม่ว่าเขาจะมีความทุกข์เจียนตายแค่ไหน... หรือแค่อยากมาพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการปฏิบัติธรรม แลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการดำเนินชีวิต... หรือมาลองภูมิ... หรือ อื่นๆ อีกมากมาย...

สิ่งที่ธรตอบกลับให้พวกเขาเหล่านั้น คือความจริงใจที่ธรมีให้... ณ วันนี้ เขาอาจจะรับสิ่งเหล่านั้นไม่ได้... อาจเห็นเป็นเรื่องสนุกที่หลอกใครสักคนได้...

แต่ธรเชื่อว่าสิ่งที่ธรพูดคุยแนะนำไปนั้นจะไม่สูญเปล่าไปไหน... เพราะสักวันที่เขาเหล่านั้นเดินมาถึงหลุมพรางที่ตัวเองดักล่อตัวเองไว้เมื่อไหร่... คำพูดเหล่านั้นคงจะมีประโยชน์กับพวกเขาขึ้นมาบ้าง ไม่มากก็น้อย...

ส่วนคนที่มีความทุกข์จริงๆ... ถ้าสิ่งที่ธรพูดคุยออกไปนั้น จะมีประโยชน์ในการเป็น... แม้เพียงหยดน้ำหยดเดียวที่จะหล่อเลี้ยงให้เขาผู้นั้นก้าวเดินต่อไปได้อีกแม้เพียงสักเล็กน้อย ธรก็ดีใจแล้ว

เช่นเดียวกับผู้ที่อยากพูดคุยแลกเปลี่ยนทรรศนะคติในเรื่องต่างๆ กับธร... ธรจะดีใจ และสนุกมากเลย... โดยเฉพาะถ้าคนเหล่านั้น เอาหลักเหตุผล ความเป็นจริง และเปิดใจกว้างยอมรับฟังซึ่งกันและกัน... และยอมรับซึ่งความเป็นตัวตนของอีกฝ่ายได้... ^___^ ... การพูดคุยนั้นจะสนุกมากๆ เลย

15. nuttadet

16. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขออนุโมทนากับการเผยแพร่หลักธรรมะ ผมยังส่งต่อหรือเอาไปเปิดให้แฟนอ่านดีมากครับ

17. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณธร ไม่มีอะไรจะถาม แต่มีอะไรจะบอก จะบอกว่า
    "คิดถึงค่ะ และฟอร์แมทเครื่องทำให้เบอร์โทรคุณธรหายไปนะค่ะ"
    สบายดีนะค่ะ

18. ชนินทร

ขอบคุณค่ะ... ทุกคนเลย...

สงสัยต้องหาหนังสือของหลวงตาท่านมาอ่านบ้างแล้วค่ะ... น่าสนใจ น่าศึกษาทุกเล่มเลย... สั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ไหมน๊า...

ส่วนข้อความธรรมะ... รอหน่อยนะคะพี่ ^___^

คุณวีคะ... ขอบคุณมากค่ะ นางฟ้าน่ารักมากเลย... รายชื่อโทรศัพท์หายพอสมควรเลยค่ะ... ขอเวลารวบรวมก่อนนะคะ

19. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2011
  20. nuttadet

อนุโมทนาครับ ขออนุญาติไปเผยแพร่ต่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2011