คำนวณ 1 นาที บนสวรรค์ชั้นดาวดึงค์ เทียบกับโลกมนุษย์

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 11 ตุลาคม 2004.

1. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคิดอย่างนี้เป็นไงครับโลกเขาหมุนรอบตัวเอง 1 รอบใช้เวลาเท่ากับโลกหมุนรอบตัวเอง 100 ปี คงใบใหญ่มาก และหมุนรอบตัวเองช้ามาก.. ไปดาวดึง 3เดือนโลก ส่วนเวลานับได้ทางโน้นเรียก 3.6 นาทีหน่วยในโลกเขาได้เท่านั้นของหน่วยวันเขา เวลามันเท่ากันครับ และไปข้างหน้าเท่ากัน 1วัน เรา นับเวลาได้น้อยกว่า1วันดาวดึง นั่นเอง ดาวดวงอื่นก็เช่นกัน หากนับ การหมุนรอบตัวเอง และการโคจรรอบดวง อาทิตย์ เวลาเท่ากัน แต่นับวันได้ ไม่เท่ากัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2013
  2. dewpepsi

dewpepsi เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาอีกอย่างหนึ่ง ทางพระพุทธศาสนา คือทางจิตใจนะครับ คือว่าเวลาที่เราทุกข์รู้สึกจะ
    เวลาจะยาวนานมาก และสุขจะรู้สึกว่ามันเร็วมาก อย่างเช่นเอามือไปรนไฟสัก 1 นาที คุณรู้สึกยังไงละครับ เหมือนชั่วกัปชั่วกัลใช่ไหมละครับ ฉะนั้นเวลาขึ้นอยู่กับจิตใจของเราที่รับรู้ว่ามันมีอยู่จริงครับ เวลาคือนิยามครับ สิ่งที่เราคิดขึ้นเอง ไม่มีตัวตน แต่เมื่อเราไม่มีจิตใจ หรือการรับรู้สิ่งที่เป็นไป สิ่งพวกนี้ก็ไม่มีอยู่จริงครับ เพราะไม่มีการรับรู้สิ่งที่เป็นไป ผมคิดว่าเวลาก็คือจิตใจของเราที่คิดหรือสร้างขึ้นมาเองครับ

3. Thammasawasdee

Thammasawasdee เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจค่ะ เป็นความรู้ที่ดีขอบคุณค่ะ

ธรรมะสวัสดี :)

ขออนุโมทนา สาธุจร้า

สาธุ สาธุ สาธุ

4. Proud&Prime

Proud&Prime Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2013
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    จิตอยู่เหนือกาลเวลาเท่านี้ก็จบแล้วครับ
    ถ้าเดินทางด้วยจิตไปต่างมิติใช่ว่าเวลาของมิติเราจะต้องเดินไปพร้อมๆกันเสมอไป

5. nur_alize

nur_alize สมาชิกใหม่

:':)@:cool:(k):boo:({):p:boo:[BIGVDO][BIGVDO]
    PHP:
    :cool:
    [/BIGVDO][/BIGVDO]

6. skymatrix

skymatrix สมาชิก

12 พฤษภาคม 2016
    คุณบอกว่า 1 วันสวรรค์=100 ปีมนุษย์ แล้วคุณรู้ได้อย่างไรว่า
    24 ชม.สวรรค์=1 วันสวรรค์ ในเมื่อ 1 วันสวรรค์ยาวนานขนาด 100 ปีมนุษย์ ดังนั้น
    1 วันสวรรค์ ก็ต้องมี ชม. มากกว่าวันมนุษย์อย่างแน่นอน มีอย่างน้อยคือ 24 ชม. มนุษย์ X 100 คับ ดังนั้น 1 ชม. สวรรค์=152วัน มนุษย์ ไป 1 นาที = 2.53 วัน แล้ว 1นาทีที่นั่น ตามความเข้าใจของผมคุณจะสามารถ พูดคุยได้นานเป็น ชม.ของมนุษย์ แต่ใช้เวลาแค่ 1 นาทีสวรรค์ ไม่ใช่ว่าสวดมนต์อิติปิโส 3 จบในโลกมนุษย์ใช้เวลาแค่ 1 นาที แต่สวดบนสวรรค์อาจใช้เวลาไม่ถึง 1 ใน 100 ส่วน ของ 1 นาทีสวรรค์ก็ได้ ไม่อย่างนั้นคุณถอดจิตไปได้แค่เห็นแล้วก็ต้องกลับไม่มีเวลาไปคุย เพราะไปถึงก็ไม่ได้หมายความว่าเจอพระอินทร์ ก็ต้องรอกันทั้งนั้น แบบนี้น่าจะใกล้เคียงกับความเป็นจริงนะ ผมว่า

7. skymatrix

skymatrix สมาชิก

12 พฤษภาคม 2016
    ผมอยากบอกความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เท่าที่อ่านความเห็นทุกคน ผมว่าระยะเวลามันอยู่
    ตอนที่กำลังเข้า กับ กำลังออก จากสวรรค์มากกว่า พอเข้าไปแล้วมันเป็นเวลาของมิติที่นั่น จะวัดกันยังไงไม่รู้ แต่ไม่มีผลกับเรา มันจะมีผลต่อเมื่อเราเดินทางออกมายังโลกมนุษย์เท่านั้น เวลาจะต้องนับตรงนี้ บางคนอาจจะบอกว่าแค่คิดก็ไปถึงแล้วมันจะนานอะไร ผมไม่เคยถอดจิตไปสวรรค์หรือนรกนะ แต่จะถามว่าคุณพกนาฬิกาไปด้วยหรือเปล่า คุณจะได้รู้ไงว่าไปถึงเข็มยังไม่กระดิก การเดินทางไม่ว่าจะเร็วแค่ใหนมันต้องใช้เวลาทั้งนั้น ถ้าเป็นอย่างที่เข้าใจกันว่า
    กายทิพย์ใปใหนแค่คิดแล้วถึงเลย งั้นก็ต้องขอให้คุณเดินทางผ่านกาแลคซี่หรือผ่านทางช้างเผือก ซึ่งมีอยู่จริง ที่ฝรั่งเขาทำบันทึกกันไว้เรียบร้อยแล้ว เขาอยากจะรู้ว่าสภาพพื้นผิวมันเป็นอย่างไร มีสิ่งมีชิวีตใหม คุณก็แค่ดูแผนที่จักรวาลแล้วกำหนดจิตไป ไม่ถึงนาที
    คุณก็สำรวจจักรวาลอันใกลโพ้นได้อย่างง่ายดาย มันเป็นไปได้มั้ยล่ะ ที่คุณจะเดินทาง ใกลถึง 100 ปีแสง แค่วินาทีเดียว กายทิพย์ก็เป็นพลังงานอย่างหนึ่งนะครับ ไม่ใช่ของวิเศษและก็ไม่อยู่เหนือกฏของฟิสิกส์ ปัจจุบันนี้เขากำลังพัฒนาส่งยานอวกาศขนาดเล็ก ผลักดันด้วยแสงเลเซอร์ความเข้มข้นสูงคือจะให้มันเดินทางไปในอวกาศให้เร็วเท่าแสงอาทิตย์ แต่จากการทดลองมันไปได้แค่ 30% ของความเร็วแสงเท่านั้น

หรือเลือกแบบไม่ต้องแสดงความคิดเห็นกันแบบเพ้อเจ้อ ก็ให้ไปถามพระอินทร์ดูก็จบ