คำถามจากพระบวชใหม่

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย pacharapeace, 26 มีนาคม 2023.

1. pacharapeace

pacharapeace สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2014
    พอดีวันนี้มีญาติโยมมาถวายปัจจัยให้ผม ผมบอกว่าไม่รับเงินนะเพราะจะอาบัติเอา แล้วสักพักเลยให้ไปถวายพระรูปอื่นเอา ผมเห็นท่านรับเงินหลังบวชกัน แต่ต่อมาได้สติคิดได้ว่าเหมือนเราเอาบาปไปให้ท่านเหล่านั้น เลยไปอธิบายให้ฟังว่าไม่ควรรับเงินตามพระธรรมวินัย และไปขอโทษท่านทุกคนอีกที บางรูปเลยบอกว่าจะถวายวัด ผมจะบาปมากไหมครับ แล้วควรแก้ไขยังไง

อีกเรื่องที่สงสัย คือการชำระหนี้สงฆ์ สิ่งของที่ได้มาหลังบวชตั้งใจจะถวายวัดทั้งหมด แต่ของที่ได้มาก่อนหน้าเช่น มุ้ง โยมแม่ ให้มาตอนชุดขาว แปลงสีฟัน ยาสีฟัน ควรถวายวัดเลยไหมครับ หรือเอากลับบ้านด้วยได้ไม่ผิด?

ถ้าทำผิดพระธรรมวินัย เช่นบางครั้งฉันอาหารไม่เรียบร้อย หรือ ลืมเก็บที่นอนในกุฏิที่อยู่รูปเดียว ต้องปลงอาบัติ หรือ แก้ไขอย่างไรครับ

เจริญพร