คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ_2

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 17 กุมภาพันธ์ 2011.

1. IIvII

IIvII Active Member

ขอคำแนะนำที่เหมาะสมกับจริตหน่อยค่ะ การเริ่มปฎิบัติต้องทำไงคะ*-* ขอบคุณค่ะ

2. zerozodiac

zerozodiac Active Member

20 ธันวาคม 2010
    ท่านพี่พูดถูกครับ ผมต้องเลือกทำงานให้เสร็จ แล้วท่านพี่ไม่อยากจัดงานอะไรแบบนี้บ้างเหรอครับ เห็นพี่พูดถึงเหล็กไหล ผมขอถามอะไรหน่อยครับ

คือที่ว่า เวลามีคนได้พระบรมสารีกธาตุ หรือธาตุศักดื์สิทธิ์ต่างๆ ก็จะบอกประมาณว่า ไปนั่งอธิฐานจิต แล้วได้มา หมายความว่า ไปนั่งสมาธิแล้วสิ่งเหล่านั้นมันจะโผล่ออกมาเองหรือหล่นลงมาเองเหรอครับ

3. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

ทำต่อไป
    ให้เพิ่มคำว่า ปะชานาติ เข้าไปด้วย เป็น
    สุขิ ตายัง ธัมมัง ปะชานาติ

ยาวหน่อยนะครับ เพื่อความรวดเร็ว ภวนา 7 วันแล้วมาส่งการบ้านนะคับ

4. JIT_ISSARA

ให้ภวนา พุทโธ เมตตา ปะชานาติ ที่กลางหน้าอกแล้วส่งความรู้สึกออกไปสู่จักรวาล ให้มีความรู้สึกว่าเสียงดังไปถึงจักรวาล ภวนา 7 วันแล้วส่งผลนะครับ

5. JIT_ISSARA

บางที่ก้อมาเอง บางที่เขาก้อให้มา แต่ของน้องนะเขาไม่มาหรอกนะ เพราะจิตเรามันรวมเป็นหนึ่ง แค่คิดถึงเขา เขาก้อรู้แล้ว เพราะจิตน้องเริ่มใสแล้ว แต่ตัวรู้ยังงไม่ชัดนะ ให้จิตรู้สึกถึงจักรวาล เป็นหนึ่งกับจักรวาลภวนา
    วิญญาณัง อนันตรัง พุทโธ ปะชานาติ
    ลองทำดูซัก 7 วันแล้วมาเล่าให้ฟังนะครับ

6. IIvII

IIvII Active Member

อนุโมทนาคะ แล้วจะกลับมาส่งการบ้านค่ะ*-*

7. rossalen

rossalen เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เข้ามาทักทายคุณจิตอิสระ ค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักมากๆ และขอบคุณสำหรับพระสมเด็จรุ่นจิตจักรวาล รวมทั้งหลวงปู่ทวดด้วยนะคะ ดิฉันเชื่อค่ะสิ่งที่คุณบอก ถึงแม้ว่าดิฉันจะปฏิบัติและฝึกยังไม่ได้ขั้น ไม่มีพลังสัมผัสรับรู้อะไรมากมาย พูดง่ายๆ หางอึ่งยังไม่ได้เลย แต่กำลังพยามยามอยู่ค่ะ และบอกตรงว่าวันที่นั่งคุยกันนั้น ดิฉันคุ้นมากๆกับคุณเหมือนเคยเจอกันที่ไหนมาก่อน ขอบคุณเบื้องบนจัดสรรค่ะ:z10

8. zerozodiac

ว้าว คาถาอันนี้ มันจี๊ดเข้าไปถึงทรวงดีจริง :D

9. n@kARin

n@kARin Active Member

29 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่จิตครับ ขอการบ้านใหม่ด้วยครับ อันเก่าลืมส่ง คงหายไปกับกระทู้เก่าแล้ว

10. ถูกทาง

ถูกทาง สมาชิก

พอดีพึ่งเข้ามาเจอครับต้องขอบคุณอีกครั้งนะครับที่ได้แนะนำสิ่งดีๆที่บ้าน อ.ไก่และได้แนะนำให้ผมท่อง ปะสะนะวา ปะชานาติ ตอนนี้ครบ2วันแล้ว จะเริ่ม อิติ ภควาติ ได้เลยไหมครับ
    และเมื่อวานพอกลับถึงบ้านเพลียมากๆอาจจะนั่งนานไปหน่อยหรือเปล่า และช่วงที่กำลังนอนรู้สึกแปลกๆสมองจะปั่นป่วนและพอตื่นมาอีกวันก็รู้ท้องพะอืดพะอมเหมือนร่างกายไม่ปกติทั้งวันเลยรวมถึงขณะนี้ด้วยครับ

11. JIT_ISSARA

ภวนา สุขิ ตายัง ธัมมัง ปะชานาติ
    ภวนา 5 วันและมาส่งการบ้านนะครับ

ลองภวนาลง จิตจักรวาลนะครับ ให้นึกถึงจิตจักรวาลใหญ่ หรือจิตหนึ่ง จิตเขาจะรับรู้ถึงความกว้างใหญ่ ความรัก ให้ภวนาลงตรงนั้นนะครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่ง รูปที่ใช้แทนตัวนะ เขาบอกถึงความอ้างว้าง โดดเดี่ยว ความสันโดษ ขอแนะนำให้ลองเปลี่ยนนะครับ เป็นรูปดอกบัวที่บานแล้ว เป็นรูปทุ่งดอกบัว หรือเป็นรูปพื้นป่าที่มีน้ำตก หรือ อื่นที่สัมผัสแล้วแสดงตัวตนว่าเป็นคนที่เบิกบาน สว่าง แจ่มใส่ เบิกบาน
    จิตเปลี่ยนแล้ว น่าจะเปลี่ยนรูปดูนะครับ แล้วถ้าเลือกที่จะเปลี่ยน ลองสัมผัสดูนะครับ ว่า หลังจากเปลี่ยนรูปแล้วจิตเราเป็นอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มีนาคม 2011
  12. JIT_ISSARA

หน้าตาแบบนี้ เหมือนไม่ได้เจอกันที่บ้าน ดร นะครับ
    ไปลดความอ้วนมาหรือเปล่า

13. JIT_ISSARA

ต้องส่งการบ้านก่อนครับว่า
    ภวนา ปะสะนะวา ปะชานาติ ก่อนและหลังภวนา เป็นอย่างไร
    ความโลภ เป็นอย่างไร
    ความโกรธ เป็นอย่างไร
    การรู้เท่าทันอารมเป็นอย่างไร เมื่อเจอสิ่งที่กระทบเข้ามาเป็นอย่างไร
    ความเบิกบานใจเป็นอย่างไร

ถ้าตรวจการบ้านแล้วผ่าน ก้อสามารถภวนาบทต่อไปได้ครับ

ลองภวนาลง จิตจักรวาลนะครับ ให้นึกถึงจิตจักรวาลใหญ่ หรือจิตหนึ่ง จิตเขาจะรับรู้ถึงความกว้างใหญ่ ความรัก ให้ภวนาลงตรงนั้นนะครับ

14. สรรพญาณ

สรรพญาณ สมาชิกใหม่

16 กุมภาพันธ์ 2011
    รับทราบค่ะ จะพยายามท่อง ภาวนาให้บ่อยที่สุดค่ะ แต่ที่คุณ JIT-ISSARA บอกว่าเพื่อความรวดเร็วนี่หมายความว่าอย่างไรคะ

15. JIT_ISSARA

คำว่า ปะชานาติ นั้น เป็นคำบริกรรมที่เพิ่มเติม เรื่อง สติ สมาธิ และ อิทธิบาท4ลงไปด้วนนะครับ ภวนา ไป ก้อเพิ่มตัวนี้ไปด้วยนะครับ ไม่มีอะไรหรอก เป็นความรู้อย่างหนึ่ง ทำอะไรสำเร็จต้องมีอิทธิบาท4 มี สติ สมาธิ ในเรื่องนั้น ถึงจะสำเร็จอย่างรวดเร็ว

16. mandark

mandark Active Member

อย่างผมนี่ต้องภาวนาอะไรครับท่าน

17. JIT_ISSARA

ส่งกระแสเมตตา กับความสงสัยมานครับ
    ปะสะนะวา ปะชานาติ ที่กลางหน้าอกครับ

18. JIT_ISSARA

สิ่งที่กล่าวต่อไปนี้ จงรับรู้เป็นความรู้อย่างหนึ่ง อย่าตัดสินใจว่า ใช่ หรือ ไม่ใช่ , ถูกหรือผิด โดยนำความคิด ความเชื่อในเรื่องต่างๆ มาตัดสิน จงรับรู้แล้วปล่อยวาง

ทุกดวงจิตในจักรวาลนี้ และจักรวาลไหน ๆ และในปิติไหนๆ ทุกๆดวงจิต แตกออกมาเติบโตจากพระผู้สร้างเดียวกัน หรือ พระเจ้า หรือ ธาตุแห่งพุทธะ เหมือนข้าว 1 เมล็ดที่ตกในพื้นดินที่อุดมสมบูรณ์ ได้รับอาหาร น้ำ อากาศ ที่บริบุรณื เมล็ดข้าวเมล็ดนั้นเติบโตแห่งวิถีต้นขาว ออกรวง และออกผลคือเมล็ดข้าวอีก 1,000 เมล็ด และทุกๆเมล็ดมีลักษณะเหมือนข้าวทุกประการที่เมื่อได้น้ำดี อาหารดี อากาศดี ย่อมออกผลอย่างต่อเนื่อง เมล็ดข้าวแต่ละเมล็ด 1,000 เมล็ด เหมือนจิตเราที่มาจากแหล่งเดียวกัน มีคุณสมบัติเหมือนกับ รู้ตื่น เบิกบาน สร้างสรรค์ และมีพลังในการก่อกำเนิดสิ่งใหม่ๆ
    เวลาเราจะมองอะไรก้อตาม อย่ามองอะไรที่รูปลักษณะ ให้มองให้ถึงจิตวิญญาณเดิมแท้ ที่ทุกทุกดวงจิต มีลักษณะเต็มบริบูรณ์ มั่งคั่ง สร้างสรรค์ สงบ สันติ และเบิกบานเป็นนิจนิรันดร์ ทุกดวงจิตสว่างไสอยู่แล้ว มิต้องทำอะไรก้อสว่างไส จงอย่ามองในด้านที่ไม่ดีเนื่องจากเขามีความคิดนึกปรุงแต่งมาเคลือบไว้ แต่จองมองส่วนดีของเขาเต็มร้อย เลือกจดจ่อแต่สิ่งที่เป็นกุศล
    จริงแล้วในจักรวาลนี้ ไม่มีดี หรือ ไม่ดี มีแต่ทางแห่งกุศล คือปฎิบัติแล้วเจริญขึ้น และทางแห่งอกุศล ปฎิบัติแล้วจิตเดินลงต่ำ ให้มองทุกสิ่ง ทุกๆความคิดนึกและรู้สึกเป็นองค์ความรู้อย่างหนึ่ง ไม่มีถูก หรือผิด ใช่หรือไม่ใช่ ควรหรือไม่ควร ไม่เลือกข้างฝ่ายไหน อยู่ที่ ตรงกลางที่แตกต่างกัน ที่หลากหลายกัน แล้วเราจะเห็นความสร้างสรรค์ ความเบิกบาน ความรักใคร่ ความกลมเกลียว สอดประสานกัน
    เรามิใช่มนุษย์ เราคือจิตวิญญาณ อันประภัสสร เป็นจิตจักรวาลใหญ่ที่เต็มไปด้วยความรักของทุกๆดวงจิตรวมกัน สื่อถึงกันเป็นจิตหนึ่ง ตอนนี้เรามีเรียนรู้การคิดนึก รู้สึก และความสร้างสรรค์ ก่อกำเนิดสิ่งใหม่ๆ แบบที่มนุษย์เขาทำ เมื่อเราละจากร่างกายมนุษย์นี้แล้ว เราจะกลับไปรวมกับองจิตหนึ่ง เพื่อสร้างสรรค์แบบจิตหนึ่ง เพราะจิตวิญญาณเราไม่เคยตาย มีแต่สภาวะที่เปลี่ยนไป แต่ทุกๆในการเปลี่ยน จิตวิญญาณเราสว่างใส เบิกบานอยู่ทุกเมื่อ

19. zerozodiac

สวัสดีครับท่านพี่ เข้ามาตอนเช้ารอบหนึ่งละแต่นึกไม่ออก่าจะเล่าอะไร ตอนนี้นึกออกละครับ เมื่อคืนมีพลังงานบางอย่างเข้ามาในร่างกายผมครับ แฟนผมก็คงจะได้ด้วยเช่นกัน

==a มันคือพลังงาน หรือ แรง G (อันนี้ขำขำ)
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=U7mPqycQ0tQ&feature=related]YouTube - 소녀시대_Gee-뮤직비디오[/ame]

20. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    พอดีผมเพิ่งเข้ามาอ่านในกระทู้
    ก็เลยลองจับคำภาวนา ธัมมังปะชานาติ
    ลองภาวนาดู สักพัก รู้สึกหวิวๆ มันหมุนๆ ตัวโยก ซ้าย ขวา
    บอกไม่ถูกอ่ะครับ
    กลัวๆ ก็เลยลืมตา
    ไม่รู้ว่าคิดไปเองหรือยังไง
    เพราะปกตินั่งสมาธิ ไม่เคยหวิว
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ