ความเห็นเกี่ยวกับการแจกพระธาตุ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย นายตถาตา, 16 กรกฎาคม 2010.

1. อุทิศ ทองทวี

อุทิศ ทองทวี เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนา ครับ
    เห็นด้วยครับ :cool:

2. วัตรธรรม

วัตรธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2010
    การแจกพระธาตุนั้นเป็นบุญกุศลอย่างยิ่งครับ แจก 1 คน ทำให้เกิดผู้ที่ทำความดี 1 คน
    แจก 100 คน ทำให้เกิดผู้ที่ทำความดี 100 คน..อนุโมทนา...ครับ

3. ongdai

ongdai เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ในส่วนตัวผมคิดว่าการทำอะไรก็ตาม ถ้าคนๆนั้นทำโดยบริสุทธิ์ใจก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายอะไร
    อีกอย่างถ้าให้แจกกับมือทุกคน ผมคิดว่าคงต้องหาสถานที่ใหญ่ๆเพื่อรองรับญาติธรรมที่จะ
    มาขอรับนะครับ การส่งทางไปรษณีย์เป็นวิธีที่ผมคิดว่าดีในระดับหนึ่งครับ เพียงแต่ทั้งผู้ส่ง
    และผู้รับเมื่อจะส่งหรือรับพระธาตุนั้นควรจะต้องตั้งจิตอธิฐานก่อน แต่อีกเรื่องหนึ่งผมก็คิด
    ว่าสำคัญนะครับนั่นคือ ผู้ที่มีบุญกับพระธาตุองค์นั้นเท่านั้นที่จะได้รับองค์พระธาตุมาบูชา
    ผมไม่ทราบว่าคิดถูกหรือเปล่า หากผิดต้องขอประโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอบคุณ

4. ICDS

ICDS เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ได้รับพระธาตุจากเว็ปฯนี้แหละ ครับ
    ผมเชื่อว่าการที่เราทำอะไรด้วยความบริสุทธิ์ใจนั้นก็เป็นสิ่งที่ประเสริฐที่สุดแล้ว การที่เราแจกพระธาตุให้คนอื่นได้บูชานับว่าเป็นกุศลอย่างสูง การส่งทางไปรษณีย์เป็นทางเลือกหนึ่งที่เราไม่ต้องให้ผู้รับต้องเสียค่าใช้จ่ายไปมากกว่านี้ เพราะต้องเข้าใจว่าบางคนอยู่ไกลมากๆ แล้วไม่เคยรู้มาก่อนว่าในพื้นที่ที่ตนอยู่นั้นจะมีผู้ใจบุญคอยแจกพระธาตุอยู่รึเปล่า เพราะฉะนั้นการส่งทางไปรษณีย์จึงเป็นสิ่งจำเป็นต้องทำ
    ผมว่าพระพุทธองค์ท่านเป็นผู้ซึ่งไกลจากกิเลสทั้งปวงแล้ว คงไม่ถือโทษโกรธคนที่มีจิตอันเป็นกุศลอย่างพวกท่านทั้งหลายหรอกครับ
    ทำดีแล้วก็ทำดีต่อไปครับ ผมเอาใจช่วย สาธุ...

5. wisaruth

wisaruth เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราทำอะไรที่ถูกต้องแล้ว ทำไมต้องกราบขอขมาในสิ่งที่กำลังจะกระทำล่ะครับ ก็แสดงว่าสิ่งที่กำลังจะกระทำเป็นสิ่งผิดสิครับ จึงต้องกราบขอขมาพระก่อน

6. unchalee

unchalee เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง เมื่อก่อนดิฉันก็เป็นคนหนึ่งซึ่งนิสัยไม่ดีซักเท่าไร ผิดศีลข้อ5 เป็นประจำ แต่เมื่อได้รับพระสารีฯจากหลายๆคนในเว็ปนี้ ก็กลัวพระสารีฯจะเสด็จหนีก็เลยต้องหันมาถือศีล5 ให้บริสุทธิ์ ต้องหันมาสวดมนต์ทุกวัน คิดว่าผู้ใดได้รับพระสารีฯต้องมีความเห็นเหมือนๆกัน และไม่ใช่ดิฉันคนเดียวเพื่อนๆและญาติๆที่ได้รับพระสารีฯต่อจากดิฉันก็คิดและปฏิบัติในศีลธรรมที่ดีขึ้นทุกคน ขอยืนยัน

7. warodomsathan

warodomsathan เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ได้รับพระธาตุจากเว็ปฯ นี้ เห็นด้วยกับคุณ nivee กับข้อความที่ว่า "ทุกท่านเทิดทูนบูชาในพระพุทธเจ้าทั้งหมด เพียงแต่มีการมองที่แตกต่างกันเท่านั้น" ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมะ พบแต่สิ่งดี ๆ และพ้นทุกข์ครับ

8. unchalee

unchalee เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    จะหยุดทำไมล่ะหนิง ถ้าเราได้รับหน้าที่นี้มาแล้วพี่คิดว่าก็ต้องทำต่อไป เป็นธรรมดาที่ต้องมีมองต่างมุม แต่ในมุมมองของพี่ทุกคนต้องการทำดีทั้งนั้นและเมื่อเราคิดดี ทำดี จิตใจเราตั้งมั่นอยู่ในการประกอบกรรมดี พี่ขอเน้นว่าหนิงควรทำต่อไปทั้งในการส่งต่อพระสารีริกธาตุและการเจริญพระกรรมฐาน ขออนุโมทนาจ้ะ

9. Nat_usp

Nat_usp เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ถ้าเป็นการไม่สมควรผมว่าพระบรมสารีริกธาตุท่านเสด็จหนีไปหมดแล้วครับ

พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ อยู่ที่ใดก็ไม่เสือมครับ

เรื่องเหมาะสมไหมก็อยู่ที่เจตนาเป็นสำคัญครับ

10. ยามา

ยามา เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2005
    แต่ผมตรงข้าม เพราะบางท่านคงไม่สามารถเดินทางไปได้แน่นอนเช่นถ้าคนบ้านอยู่เหนือสุดยอดดอย อีกคนอยู่ใต้สุดแผ่นดินสยาม เค้าจะเดินทางไปได้อย่างไร การที่มีเรื่องเล่าว่าพระธาตุเสด็จมานั้น มันก็เป็นเพียงเรื่องเล่าจะมีจริงหรือไม่ไม่มีใครทราบ แต่ตัวเองยึดมั่นในสิ่งที่พิสูน์ได้ และไม่เคยคิดว่าการส่งมานั้นจะเป็นการปรามาส เพราะถ้าคนทำๆมห้ด้วยจิตเป็นกุศล อยากให้คนอื่นมีที่พึงทางใจ และอยากให้ประกอบกรรมดี และคนรับก็รับด้วยจิตที่เป็นกุศล และพร้อมที่จะกระทำความดีเมื่อได้รับสิ่งที่คนส่งอ้างว่าเป็นตัวแทนพระพุทธองค์

ดังนั้นไปรษณีย์เป็นเพียง กระบวนการส่งผ่านวัตถุของความดีมาให้จากคนหนึ่งไปยังคนอีกคนหนึ่งเท่านั้น เขาก็ทำตามหน้าที่เขา และเพราะหีบห่อนั้นปกปิดก็ไม่มีใครทราบว่าเป็นอะไร ก็คงไม่ใช่การปรามาส

อนุมานว่าถ้าเกิดมีคนทำพระธาตุร่วงดินลงไปแล้วมีคนเดินมาเหยียบเพราะไม่รู้ว่านั่นมีพระธาตุปนอยู่ เพราะสันฐานรูปร่างไม่ต่างจากก้อนดินก้อนหิน แล้วคนๆนั้นเค้าผิดด้วยหรือและคนที่ทำร่วงนั้นผิดด้วยหรือ

อยากให้มองที่เจตนากันมากกว่า ... นะครับ

อีกเรื่อง ส่วนตัวก็ชอบนะใครบอกมีพระธาตุ ผมก็ขอไว้ถ้าไม่ซ้ำกันนะ และก็ขอเท่าที่จะของท่านพึงจะให้ได้เท่านั้น และผมกก็บไว้เพื่อบูชา และศึกษาด้วย มรรค 8 ไม่ได้อามาแบบงมงายที่เชื่อว่าต้องอย่างนั้นอย่างนี้ และคนอื่นที่กว้านขอก็อาจจะไม่ทุกคนที่มีความโลภอยากได้เท่านั้นนะครับ

อยากจะใให้มองกันหลายๆแง่ มองด้านร้ายก็มีด้านดี นะครับ

11. Alakazampkma

Alakazampkma เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าถามพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ คงจะยุติได้ครับ เพราะต่างคนต่างความคิด ต่างเจตนา สาธุ

12. ชาวสวน

ชาวสวน เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ขอแสดงความคิดซักนิด

ไม่รู้ทำไมถึงเอาพระบรมสารีริกธาตุมาเป็นทุกข์กัน

ทั้งๆๆที่ผู้แจกก็เป็นผู้แจก ก็มีความสุข ผู้รับก็สุขใจ

น้อ คิดไรกันมาก

นิพพานัง ปรมัง สุขัง

นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง สุขเพราะไม่มีสิ่งใดในโลกนี้มาเจือปน

ทุกข์ย่อมไม่ตกถึงผู้ที่หมดไร้กังวลแล้ว

13. vvasan

vvasan เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2009
    ครับเห็นด้วยกับพระคุณเจ้า ยึดมากก็ทุกข์มาก

14. วีระพันธ์11

วีระพันธ์11 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    ผมก็ได้รับพระบรมสารีริกธาตุจากคุณ nivee ,peck และอีกหลายท่าน (ผมไม่เคยมีไว้บูชามาก่อน)
    และได้บูชาไว้ ในเจดีย์แก้ว จำนวนองค์ยังเท่าเดิมครับ
    แต่สันฐานของบางองค์มีการเปลี่ยนแปลงทั้งขนาดและ
    สีสันครับ ผมแปลกใจมาก เป็นสิริมงคลจริงๆครับ
    หลังจากได้รับผมก็ได้อธิฐานขอขมาก่อนบรรจุในเจดีย์แก้วครับ
    คิดว่าทุกอย่างอยู่ที่ ความศรัทธา ความเลื่อมใส เป็นที่ตั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2010
  15. c_payly2012

c_payly2012 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    เมตตาคุณณัง อะระหังเมตตา<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3550483", true); </SCRIPT>

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กันยายน 2010
  16. wisaruth

wisaruth เป็นที่รู้จักกันดี

เราจะเอาส่วนของพระวรกายขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า มาใส่ถุงแจกกันอีกหรือ คนในศาสนาอื่นมาได้รู้เขาขำมาก(เพื่อนผมที่อยู่ศาสนาอื่น เขาฝากมาถามว่า นี่หรือคือพระบรมสารีริกธาตุที่คนพุทธเขาเรียก เขานับถือศาสดาของศาสนาพุทธแบบนี้หรือ แจกใส่ถุงนี่นะทำไมทำกับศาสดาเอกได้น่าสงสารจัง) ฟังแล้วสะเทือนใจมาก ผมคิดว่าก็จริงอยู่ว่าท่านอยากทำบุญสงเคราะห์คน แต่เคยคิดไหมว่า คุณกำลังทำลายศาสนาอยู่ แล้วท่านท่านทั้งหลายคิดว่าอย่างไร การทำบุญต้องไม่เจือด้วยบาป ด้วยเหตุแห่งการปรามาสที่ไม่อันควรเป็นอย่างยิ่ง บางคนคิดว่ามารับพระบรมสารีริกธาตุได้ยากเพราะอยู่ห่างไกลและเหตุผลอื่น ๆ นานัปการ แล้วถ้าผมถามทุกท่านว่าท่านศรัทธาในพระพุทธองค์มากน้อยเพียงไร เข้าถึงจริงหรือไม่ ถ้าเปรียบเทียบว่าให้เดินทางมาอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุท่านบอกยุ่งหรือติดธุระงาน และอื่น ๆมากมาย แต่ถ้าให้เดินทางมารับเงินสักร้อยล้านท่านจะมาไหม? ขอความคิดเห็นแบบกัลยาณมิตรและสุภาพชนด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2010
  17. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างแรงครับ

แต่ก่อนผมก็เคยส่ง แต่พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านเตือนมาก็เลยหยุดส่ง

ในสมัยแต่ก่อนรับพระบรมสารีริกธาตุนี้งานใหญ่เลยนะครับ

ขบวนช้างขบวนม้า มหรสพคบงัน เฉลิมฉลองสมโภช เพราะเป็นของหายาก

ที่แจกกันโดยทั่วไป ของจริงก็มี ของปลอมก็เยอะ รู้บ้างไม่รู้บ้างแต่ว่า ถ้าเราเคารพศรัทธาจริง
    ของจริงย่อมปรากฏ

ผมเห็นด้วยกับการไม่จัดส่งทางไปรษณีย์ครับ

18. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ของจริงหาได้ยาก และประเมินค่าไม่ได้
    สมมุติว่ามีคนเอาเงินมาให้เราฟรีสัก50ล้าน จากเชียงใหม่ต้องเดินทางไปยะลา
    ผมคิดว่าทุกคนคงต้องดั้นด้นไปรับเอง
    พระบรมสารีริกธาตุ ของประเมิณค่ามิได้ 50สิบล้านแค่เพียงเล็กน้อย
    อานิสงส์การบูชา เป็นเหตุปัจจัยให้เข้าถึงพระนิพพาน
    แต่เราต้องให้ส่งไปรษณีย์ ผมว่า ยังไงๆอยู่นะครับ

19. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ต่างคน ก็ต่างจิตใจค่ะ ในส่วนตัวแล้วเห็นว่าทุกคนที่ทำงานอยู่

มีเจตนาที่ดี หากมีผู้อยากได้มาบูชา แต่ติดขัดที่ระยะทาง และความเป็นอยู่

ของตน ก็คงต้องอดที่จะบูชานะ โดยส่วนใหญ่แล้วเราผู้มอบก็ต้องดู

ให้ดีก่อนที่จะมอบให้เขาค่ะ และขอขมาทุกครั้งที่ส่งทางไปรษณีย์ค่ะ

หากมัวกังวลใจในเรื่องนี้ ก็ไม่ต้องทำงานกัน

ขอขอบคุณ ในความคิคเห็นที่แตกต่างค่ะ ทำให้เราเพิ่มความ

ระมัดระวังมากขึ้นค่ะ และขอเป็นกำลังใจ ให้กับผู้อาสาทำงาน

ถวายพระบรมฯ ทุกท่านค่ะ จงก้าวต่อไปข้างหน้าด้วยความ

มุ่งมั่นและทำให้สำเร็จ ในสิ่งที่เรามุ่งหวังค่ะ

โมทนา สาธุ กับทุกๆความคิคเห็นค่ะ

20. จิตพุทธ

จิตพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี