คนในพม่าไม่มีใครเชื่อหรือมีเรื่องราวเล่าเกี่ยวกับภัยพิบัติเลย

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ต้นที่สาม, 12 กันยายน 2012.

1. ต้นที่สาม

ต้นที่สาม เป็นที่รู้จักกันดี

และเขามีความเชื่อเรื่องเล่าว่าพม่าจะกลับมาเป็นชาติที่ยิ่งใหญ่เหมือนสมัยบุเรงนอง
    ที่เคยยึดครองเกือบทั้งแหลมทองทั้งหมด และก็มีความเชื่อว่าหลังเกิดภัยพิบัติใหญ่
    พม่าจะเจริญจนกลับมาครองดินแดนทั้งหมดได้
    คุยถึงตอนนี้ ก็เลยฉิวๆ หน่อยแหม กะมายึดประเทศไทยนี่หว่า
    เลยแหย่ไปว่า อ้าวงั้นยูก็ยึดบ้านเราด้วยดิ
    หมอนั่นยิ้มจนเหงือก สีออกม่วงๆจนน่าเกลียดออกมาโผล่ซะเต็มจนแห้ง
    บอกว่าก็เคยอยู่ด้วยกันนิ (5555 เด่วมีรายการเตะพม่าโชว์ก่อนที่มันจะมายึดบ้านเรา)

2. thaimont

thaimont Active Member

22 ธันวาคม 2010
    อยากฟังต่อครับ

3. มณีจำปา

มณีจำปา เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    ถ้ามีเวลามาเล่าให้ฟังอีกนะคะ ขอบคุณค่ะ

4. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ถ้าคนของเขากำลังใจดีขนาดนั้น ถึงรับรู้แต่คิดว่าไม่เป็นไร แถมติดตลกว่าจะยึดแหลมทองต่ออีก กำลังใจดีมากครับ
    แต่ของเราสิครับ พอรับรู้ปั๊บ มีแต่ตาย ๆ ๆ อย่างเดียว แล้วต้องรอดด้วยนะ ถ้าไม่รอดคงเครียดตายเลย แล้วก็คงปกป้องประเทศตัวเองไม่ได้ด้วย (ติดตลกเหมือนกันครับ)

ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม
    (หากเตรียมใจพร้อม ถึงไม่เตรียมกายก็หวังรอดได้ไม่ยาก)

5. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังต่อค่ะ:d

6. ต้นที่สาม

เล่าต่อครับ
    แต่มีเรื่องที่น่าสนใจก็คือ
    ทหารที่แอบมาก๊งเหล้า ในวงกาแฟของพวกเรานั้น
    มักจะคุยเรื่องความกังวลที่คนของประเทศเขาถูกสั่งให้ทำตามมานาน
    ช่วงก่อนสื่อใหนหรือพระองค์ใหนที่เล่าเรื่องราวที่กระทบกับความมั่นคง
    ปลอดภัยหรือความสงบเรียบร้อยของบ้านเขา ก็จะมีการเชิญตัวไปสอบถามความเห็น
    ว่าจะทำต่อไปหรือหยุดดี ถ้าหยุดก็เลิกแล้วต่อกัน แต่ถ้ายังดึงดันทำต่อ
    รับก็มีทางเหลือกให้สองทาง คือว่าจะตายดังๆ ผ่านสื่อ หรือหายไปเลย
    ไปทำหน้าที่ปุ๋ยแห่งชาติ จะได้ทำหน้าที่ช่วยต้นไม้ในชาติ
    555 มันเล่ายังกะ การเจี๋ยนใครซักคนในชีวิตเขานี่ เป็นเรื่องปกติจังเลย

นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งทำให้เรื่องเล่าปะติตปะต่อไม่ได้ จึงค่อยๆเลือนหายไป
    ผมถามถึงการย้ายเมืองหลวง ว่าเกี่ยวกับเรื่องนี้หรือเปล่า
    มันดันตอบเฉไปว่า วิทยุ นั้นแพงตรงเครื่องส่ง เครื่องรับไม่กี่ตังส์
    เพราะฉนั้นการสร้างความปลอดภัยให้กับ เครื่องส่งหรือผู้นำหรือรัฐบาลนั้น
    ไม่ว่าจากสาเหตุใดๆนั้นสำคัญ เพราะถ้าขาดคนส้่งกองทัพเขาก็ไม่ต่างจากกองโจร
    เล่าถึงตรงนี้ ถามต่อว่าจะปลอดภัยขนาดใหน
    เข้ายิ่้มด้วยความภูมิใจว่าเมืองหลสวงใหม่ของเขาออกแบบมา
    สำรับรับได้กับทุกสถานการณ์แม้แต่ สงครามนิวเครียส์
    แสดงว่ามีการเตรียมการและแหล่งหลบภัยที่ดีจริงๆ
    ขนาดนายทหารยศพันตรีเองยัง ยิ้มรับด้วยความภูมิใจ
    แล้วรัฐบาลไทย ผมน่าเป็นห่วงตรงนี้ครับ ตูมขึ้นมาถ้าไม่มีคนสั่งการ
    ทหารคนที่มีอาวุธ แล้วหิวตื่นกลัวก็ไม่ต่างจากโจรดีๆนั่นเองครับ
    หรือว่าบ้านเราก็มีระบบนี้ แจ้งข่าวด้วยนะครับ

7. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เชื่อ ไม่เชื่อ ถ้าภัยมาถึงคราวตาย ก็ตายเหมือนกัน เชื่อ จะได้เตรียมใจไวหน่อย ขยันทำดีอีกนิด

8. Prophecy

Prophecy เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นหลายประเทศพูดว่าหลังภัย ประเทศตัวเองจะยิ่งใหญ่ รวมไปถึง บางท่านในประเทศไทย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  9. Prachoom

Prachoom Active Member

15 กันยายน 2007
    ลองไปสืบค้นประวัติศาสตร์สงครามไทย-พม่าที่เมืองทวาย เจอจริงๆด้วยครับ มิน่าหล่ะ เจอกระดูกเพียบ บรื๋อออ.

http://iseehistory.socita.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=538711124&Ntype=15

10. ต้นที่สาม

วันนี้มีเรื่องเล่าจากที่ไปหาที่ใส่บาตรเนื่องจากเมื่อวันก่อนขับรถทับหมาตายไปตัวหนึ่ง
    เลยไปใส่บาตร กะถวายเป็นสังฆทานไปให้ 5555 ตอนแรกเป็นงง งง
    พระที่นี่เขาบิณทบาตรกันทั้งวัน พอไปถามชาวบ้านจึงเข้าใจว่าพระที่นี้ จะฉันมื้อเดียว
    เณร สองมื้อ แต่ทำไม่บิณทบาตรตอนกลางวันเราก็เก้ๆกังๆ
    ปรากฏว่าตอนบ่ายเขาจะใส่ดอกไม้หรือเงินเพื่อพราะจะเอาไปกราบพระ
    ตอนทำวัดเย็น
    พอเจอพระจริงหลังจากใส่บาตรแล้วเลยถือโอกาสไปสนทนาธรรมกับท่าน
    และกะเรื่องจะนิมนต์มาทำบุญที่ไซย์งานเพื่อทำบุญ
    ทานมองหน้าแล้วถามว่ายูจะทำบุญที่ไซย์งานที่ทำงานทำไม
    ผมก็เลยพาลซื่อว่าจะทำบุญถึงคนตาย หรือดวงวิญญานที่นั่นครับ
    เพราะมีการเจอกระดูกคนมากมาย แม้จะมีการทำบุญไปตอนเริ่มก่อสร้าง
    แล้วแต่อยากทำอีก เพื่อเป็นศิริมงคลและ ไปถึงเจ้ากรรมนายเวรว่าไปโน่น
    ท่านก็หัวเราะแล้วบอกว่า ทำบุญที่นี่หรือที่ใหนก็ถึงเหมือนกัน (แป๋ว ๆๆๆ เป็นงงเลยครับ)
    และที่ไม่ถึงก็ไม่ถึงเหมือนกัน ท่านยังบอกว่า ถ้าเป็นงานศพจะไปสวดให้
    แต่ถ้าจะทำบุญอย่างอื่นไม่ต้องใช้พระก็ได้ (อ้าว ทำไม่อย่างนั้นละท่าน) แค่จิตเป็นสมาธิ และมีเจตนาดี
    ที่จะทำบุญถึง ไม่จำเป็นต้องมีภาษาบาลีหรอกโยม(อ้าวไปโน่นเเลย)
    ..........ทำให้อดคิดว่าบ้านเราปรุงแต่งพิธีการที่เอามาจากพราห์มมามากมาย
    จนเป็นเหตุให้มีผลประโยชน์มากมายจากการบวช จึงมีมิจฉาชีพมากมายที่เข้ามาอยู่ใน
    ร่มกาสาวพัตร เป็นหนอนมอดมาบ่อนทำลายศาสนาบ้านเราไกลจากแก่นในทางปฏิบัติไปเรื่อยๆ ......

วันนี้เลยกลับมาทบทวนตนเองมากมายเลยครับ
    กับที่บ้านเราบอกว่าเป็นศูนย์กลางทางศาสนา

เดี่ยววันหยุดต้องไปที่วัดอื่นบ้างเผื่อจะมีวัตรปฏิบัติที่ต่างกัน
    อีกอย่างท่านชวนไปศึก๋ษาธรรมมะ ปฏิบัตรสมาธิด้วย
    ได้ความยังไงจะเอามาเล่าต่อครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2012
  11. ลูกคุณพระ

ลูกคุณพระ Active Member

ป้าฟังแล้วรู้สึกดีจังกับข้อปติบัติรู้สึกพระท่านตรงดี

12. ต้นที่สาม

วันนี้มีเรื่องเล่า
    หลังจากที่ได้ไปร่วมทำวัตรบ่าย(5555 ทำวัตรตอน 3 โมงกว่าตอนเย็น)
    แล้วมีโอกาสสนทนาธรรมและขอคำแนะนำในการฝึกสมาธิกับพระอาจารย์มะตอง
    น่าจะออกเสียงอย่างนี้นะครับ โดยเชื้อชาติแล้วท่านเป็นชาวมอญบวชมานานกว่า40 พรรษาแล้ว
    ก็ไม่แปลกใจครับในย่านนี้จะเป็นน่าจะเป็นคนมอญจะมากกว่าย่านอื่นๆสังเกตุว่าผิวจะขาวกว่า
    คนพม่าที่ออกจะดำๆเขียวๆผิวพม่าจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้
    แต่ในร่างกุ้งหรือทีทมัณฑเลย์ ส่วนใหญ่ก็จะขาวๆและสวยๆกัน
    โดยเฉพาะแถวมหาวิทยาลัย ส่วนใหญ่จะสวยรูปร่างดีกันไม่ค่อยเจอคนที่อ้วนเพละ
    เด็กรุ่นใหม่อย่างบ้านเรา สงสัยอาหารการกินของเขาที่ยังไม่ได้รับอิทธิพลอาหารแดกด่วนจากฝรั่ง
    แต่รู้สึกได้ถึงจริตจะกร้าน(น่าจะเป็นคำนี้นะ ว่าใครกร้านกว่ากัน) ยังดูเหมือน
    สมัยที่ผมยังเรียน ม.ต้น ไม่เหมือนสาวมหาวิทยาลัยบ้านเรา
    ที่แข่งกันเรื่องกระเป๋าหิ้วที่ฝรั่งมันหลอกว่าใครหิ้วแล้ว จะดูไฮโซ (แต่ไร้สมอง)
    แอบถามดูเรื่องกระเป๋าต๊องๆแต๊งๆ ที่ร้านกาแฟที่มีไม่กี่ร้าน เด็กมันหัวเราะบอกว่า
    เป็นเรื่องของคนโง่ๆ ที่มาอวดของที่ฝรั่งมันหลอกเอา อยากเห็นมากๆไปดูที่เมืองไทย
    ( แป๋วๆๆ) ที่นี้มีโรงงานก๊อปนะใครใช้ก็งั้นๆแหละ แหมมันมองว่าผมเป็นฟิลิบปินส์
    เลยจวกซะเต็มข้อเลย แต่ก็น่าเศร้าใจที่มีข่าวเด็กบ้านเราขายตัวเอาเงินไปซื้อกระเป๋า
    มันก็ควรให้เขาด่าเอา แต่ก็น่ารักและเห็นว่าประเทศเราในสายตาของเพื่อนบ้านเป็นอย่างไร

พอบอกจะเลี้ยงกาแฟเด็กกลุ่มเบ้อเริ่ม ก็คุยกันสนุกสนาน ที่คุยกันแล้วปวดหัวจนงงไป
    ที่ถามเขาเรื่องการขับรถชิดซ้ายชิดขวา เด็กๆบอกว่าในโลกส่วนใหญ่ชิดขวา
    ที่ชิดซ้ายเป็นเรื่องของประเทศส่วนน้อยของโลก
    ประเทศนั้นๆคงสงสัยเป็นทาสความคิดของอังกฤษ ( 555 ว่าไปโน้น เด่วมีเข็กกะโหลก)
    แต่ที่น่ากังวลแทนบ้านเราเมื่อพม่าเปิดประเทศ คือ
    เด็กที่นี่ที่ผมคุยด้วยส่วนใหญ่อยู่ปีที่ 2 พูดภาษาอังกฤษเปรี๊ยะทุกคน
    อีกหน่อยการแข่งขันข้ามประเทศน่าเป็นห่วง(ถ้ายังรอดกันหมดนะ)

ผมถามเรื่องภัยพิบัติ เด็กๆมันหัวเราะกันครืน ไปอ่านมาจากใหนเหรอ
    เพราะช่วงก่อนมีคนเอามาเผยแพร่ แต่โดนตำรวจซิวไปข้อหายุยงให้เกิดความไม่สงบ
    โดนซะจั๊งหนับ เรื่องเลยเงียบไป แน๊ะสงสัยมาขู่เรา ว่าอย่าพูดมากเดี่่ยวโดนจับ

13. ต้นที่สาม

เล่าต่อเรื่องพระอาจารย์ที่แนะนำเรื่องการทำสมาธิดีกว่านะครับ
    ท่านแนะนำโดยส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องของการฝึกสติคล้ายแบบที่พระอาจารย์ทอง
    ที่ อำเภอจอมทองสอนครับ จะต่างกันเรื่องการกำหนดและภาษาเท่านั้นเอง
    ผมถามว่าทำไมไม่ใช้วิธีกำหนดลมหายใจ
    ท่านบอกว่า การฝึกลมหายใจฝึกง่ายแต่พัฒนายากและเห็นพัฒนาการยาก
    การฝึกจากกายมาก่อนนั้น จะเห็นความก้าวหน้าชัดเจนไปเรื่อยๆถ้าไม่หยุด
    และคนฝึกจะสัมผัสได้และมีกำลังใจในการฝึกอย่างต่อเนื่อง
    และไม่จำเป็นต้องอยู่ใกล้ๆครูบาอาจารย์ตลอด
    มันจะค่อยๆเป็นไปตามลำดับของจิตเอง จนถึงจุดหนึ่งก็จะเขาสู่อุปจารสมาธิ
    ซึ่งตอนนั้นเขาก็จะกลับมาหาพระอารย์เอง

ผมเลยถามเรื่องความแตกต่าง ท่านบอกว่าเหมือนกับการขึ้นที่สูงนะ
    การฝึกแบบกำหนดลมหายใจเหมือนขึ้นลิฟน์ พรวดเดียวอาจไปถึงเลย
    แต่บางคนก็วนเวียนแถวหน้าลิฟน์นั้นเอง ทั้งชีวิต 555 เห็นภาพพจน์จังเลย
    สงสัยผมยังงมหาวิธีเปิดประตูลิฟน์อยู่ทุกวัน
    (ยังแซวพระอาจารย์ว่าพระอาจารย์ไปขึ้นลิฟน์มากี่ครั้งแล้วเพราะย่านนี้ไม่มีเลย
    ปรากฏว่าพระอาจารย์จบไอสกูลมาจากประเทศอังกฤษ อ๊ากกก มหัศจรรย์ วันเดอร์เซเว่นอีกแล้วครับ)

แต่การฝึกแบบกำหนดกายนั้น เหมือนขึ้นบันได เหนื่อยกว่า
    แต่เริ่มทำได้ในก้าวที่ 1-2-3 ไปเรื่อยๆได้ดีกว่าง่ายกว่า และสามารถบอกได้ว่าเราขึ้นมาถึงใหนแล้ว
    กลับมาถึงไซย์งานเลยถามตัวเองว่าจะเดินสายใหนดี
    ใครเชี่ยวชาญช่วยหน่อยนะครับ ชักจะหลงรักพม่าเสียแล้วครับ
    วันหลังจะเอารูปสาวพม่าน่ารักๆมาฝากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2012
  14. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ผมไม่แน่ใจนะครับ
    แต่ผมเข้าใจว่าลมหายใจหรืออานาปานสติ เป็นกรรมฐานใหญ่ที่คลุมกรรมฐานอื่น ๆ ทั้งหมด เพราะถ้าใครสามารถได้อานาปานสติ ก็จะสามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้กับกรรมฐานอื่น ๆ ไม่ว่ากสิณ อนุสสติอื่น ๆ ฯลฯ
    แต่ถ้าคิดว่าไม่ใช่ทางลองไปวิเคราะห์จริต และหากรรมฐานอื่น ๆ ที่เข้ากับจริตตัวเองแล้วปฏิบัติอันนี้จะเข้าท่า เข้าทางมากที่สุดนะครับ
    ขอให้เจริญธรรมครับ

15. ต้นที่สาม

มีเรื่องเล่ารายวัน วันนี้
    เมื่อเย็นวานไปที่ไซย์งานของฝรั่งออสซี่
    พวกนี้พิเรนครับ มันเก็บเอากระดูกที่ขุดได้มากองไว้
    คาดว่าจากการขุดฐานรากเหมือนที่ไซย์งานผม
    แล้วมันคงว่างมากครับ เอาล้างมาต่อกันเป็นรูปไดโนเสาร์
    ตัวเบ่อเริ่มเทิ่ม เมื่อวานกำลังพ่นสีกันอย่างสนุกสนาน
    เสียดายไม่ได้พกกล้องไปถ่ายมาด้วย แถมยังเรียกว่า ทวาเยโนซอรัส
    แต่มันก็ทำสวยนะ ผมถามว่าไม่กลัวผีเหรือเอากระดูกเขามาเล่น
    มันยังบอกอีกนะว่า เจ้าของกระดูกมาหาไม่เจอหรอกเพราะเอาผสมกันหมดแล้ว 555

พวกฝรั่งกลุ่มเบ่อเริ่มครับมาร่วมกันทำ ก๊งไปทำไป
    ยังมาชวนเราไปทำด้วย จะเอารูปลงยูทูบ ให้ดังอีก
    แฮะๆผมไม่เอาด้วยครับ
    กลัวมีคนมาเดิน ทำเสียงสั่นๆๆเดินตามว่า เอากระดูกกูมาๆๆๆ 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2012
  16. lomdadbaimai

lomdadbaimai เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2009
    ยังตามมาฟังอยู่นะคะ ขอบคุณที่สละเวลาเล่าเรื่องเกี่ยวกับพม่าให้ฟัง ได้ความรู้จริง ๆ ค่ะ

17. ภูมินที

ภูมินที เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้นเล่าเรื่องผีในพม่าให้ฟังหน่อยครับ?

18. John Lee

John Lee เป็นที่รู้จักกันดี

คนไทยโดยส่วนใหญ่มีบุญเยอะกว่าคนพม่า
    คนไทยและคนลาว เห็นซื่อๆเชื่องๆแบบนี้มีบุญกันเยอะทั้งนั้น ความกระตือรือล้นจึงเกิดขึ้นมากกว่า

ตาม "ความเชื่อ" เดิม ก่อนเหตุการณ์โรคเลื่อน คนไทยที่จะรอดจากความหายนะประมาณ 30 % ทั่วประเทศ

แต่ผมเชื่อว่าในปัจจุบันนี้ไม่น่าจะมีสิ่งใดร้ายแรง(ดังระบุตามศาสดาพยากรณ์ หรือ นักพยากรณ์ตามการเคลื่อนตัวของดวงดาว)เกิดขึ้นมา เพราะทุกสิ่ง "มีบุคคลากรทั้ง 2 ฝ่าย" พยายามช่วยกันเก็บลงไปไว้ "ใต้โลก" หมดแล้ว เพื่อรอเวลาที่เราเผลอมากกว่านี้

อย่าเผลองีบหลับล่ะครับ :)

19. ต้นที่สาม

ก็หวังว่าอย่างนั้นนะครับ
    แต่พม่าที่เราเห็นภาพส่วนใหญ่จะเห็นจากสื่อฝ่ายไอ้กันที่สร้างให้น่ากลัว
    ผมมาอยู่ที่นี่จริงๆ และสัมผัสกับผู้คนแล้ว ก็เป็นอีกมุมนะครับ
    และพระที่นี้เองกับการทำบุญของคนที่นี่ผมมองว่า
    จะมีจริตการปลอมปนของพุทธพานิชย์นั้นต่ำมาก
    และ พระองค์ที่ผมดูว่าธรรมดามากนั้น เมื่อได้ไปสนทนาธรรมด้วยแล้ว
    ไม่ธรรมดานะครับ ความรุนแรงที่เกิดขึ้นนั้นส่วนใหญ่เกิดจาก
    กรรมของคนพม่าเองที่ไปกวาดคนหลายเผ่าหลายเชื้อขาติมาร่วมกัน
    ในยุคเรืองอำนาจ

การทำบุญของคนที่นี่ และการปฏิบัติธรรมนั้นอาจจะแตกต่างจากบ้านเรา
    แต่จากการกดด้วยกฏหมาย และทหารกับพบว่าคนที่นี้มีโอกาสทำบาปน้อย
    กว่าบ้านเรา เช่นบ้านเราหากินเหล้าได้ง่ายกว่าที่นี่ ครับ

20. ต้นที่สาม

สวัสดีครับหายไปหลายวัน
    แอบไปเที่ยวทางตอนเหนือของพม่ากับกลุ่มฝรั่งมัน
    ไปตอนเหนือของเขตสากาย หรือสะกายไม่แน่ใจเรื่องการออกเสียง

ไปเห็นบ้านเมืองเขาแล้ว ก็อดกลับย้อนมาดูบ้านตัวเองไม่ได้ บ้านเขาเรา
    อาจจะมองว่าเขาเป็นเผด็จการทำให้ไม่เจริญ แต่มองในมุมกลับนะว่า
    ตอนนี้ประเทศเขายังมีทรัพยากรอุดมสมบูรณ์ที่สุด ระหว่างทางที่นั่งเครื่องบินเล็ก
    ไปนั้น ป่าไม้เขียวเต็มไปหมด พอไปถึงจุดที่มีการสำรวจแล้วว่า
    จะเป็นแหล่งน้ำมันขนาดใหญ่ บริเวณนั้นยังมีต้นไม้ขนาดหลายคนโอบ
    จำนวนมากมายมหาศาล แต่ส่วนที่เป็นน้ำมันนั้นมีเอนจิเนียของจีนมาเตรียมระบบ
    เตรียมไปหมด ผมไปถามวิศกรชาวจีนกันสนุกๆว่ามีน้ำมันมากขนาดใหน
    เขาตอบว่า ถ้าจีนใช้อย่างสนุกสนานโดยสูบเฉพาะที่นี่ก็จะได้ประมาณ 30-50 ปี
    ซึ่งหมายถึงเป็นแหล่งน้ำมันขนาดใหญ่มาก ฝรั่งที่มากับผมก็บอกว่าที่นี่ต่อไปอิหร่าน
    กับซาอุต้องเรียกพี่พม่า ครับ (น่าฉงฉานประเทศไทย)
    แต่สิ่งที่ปวดหัวกับแหล่งขุดเจาะที่นี่มากๆคือ มีแผ่นดินไหวบ่อยมาก
    จนขนาดที่ยังไม่ได้เดินหน้าผลิตเต็มที่เพราะยังอยู่ในช่วงขุดเพื่อกำหนด
    พิกัดรวมในการวางท่อส่งนั้น ยังต้องมีการเจาะให่ในจุดเดิมหลายรอบแล้ว
    จากการมีแผ่นดินไหวขนาดใหญ่ในย่านนี้ แต่เขาก็บอกว่าคุ้มครับ
    เพราะคุณภาพของน้ำมันที่โผล่ขึ้นมานั้นแทบจะเรียกว่าเป็นน้ำมันดิบ
    ที่ดีที่สุดในโลก