คนที่ไม่เคยเห็นวิณญานเลย แสดงว่าเป็นคนที่บุญน้อยรึเปล่าคะ...

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย deedyangels, 11 สิงหาคม 2008.

1. bigbasna

bigbasna สมาชิก

14 กันยายน 2008
    ครับ คุณว่าเมื่อ2551ปีก่อนมีมนุษย์เท่าตอนนี้ไหม?

2. TaeyoLySiS

TaeyoLySiS เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    คำถามทำนองนี้ เป็นคำถามยอดฮิต รวมถึงคำถามก่อนๆของคุณ
    ดูเหมือนว่าจะมีคนเคยถาม กันในกระทู้บ่อยเหมือนกันนะ

เราก้อเคยผ่านช่วงเวลาที่มีคำถามทำนองนี้เคยคาใจมาอยู่เหมือนกัน

จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าเคยอ่าน มีผู้ตอบเอาไว้มากมาย
    แต่จำไม่ได้ว่าในห้องไหน -*-
    แหะ แหะ
    ในบอร์ดนี้มีคนเก่งๆเยอะเลย คุณลองตั้งกระทู้ถามดูก็ได้นะ

อยากจะแลกเปลี่ยนความเห็นต่อ แต่ว่าช่วงนี้ใกล้สอบ ไม่มีเวลาพิมพ์ยาวๆ
    ถ้าอยากอ่านความเห็นที่มีคนตอบไว้แล้วคุณลองไปค้นดูก้อได้นะ

แต่ถ้าคุณอ่านคำตอบข้างต้นใหม่ดีๆ มันมีคำตอบในตัวมันเองอยู่แล้ว
    A={มนุษย์}
    B={31ภพภูมิ}
    A,B สามารถถ่ายเทสมาชิกไปมาได้
    และ U=A+B คือ เซตของสังสารวัฏ 32 ภพภูมิ

อ่อ บทความนี้น่าสนใจ Buddhism and Science
    http://palungjit.org/showthread.php?p=1511133#post1511133

3. Icq_u

Icq_u สมาชิก

19 กันยายน 2008
    ขอบคุณสำหรับความรู้จากทุกๆท่านค่ะ

4. พชรพรรณ นครศรีฯ

พชรพรรณ นครศรีฯ สมาชิก

13 กันยายน 2008
    ทำไมบางคนเห็น บางคนไม่เห็น

สมมติฐานข้อที่ 1 คลื่นของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน อย่างที่เรียกว่า ซิกเซ้น ที่บางคนมีจึงเห็น
    สมมติฐานข้อที่ 2 จิตของเราเคยสัมพันธ์กันกับเขา หรือเคยรู้จักเป็นญาติ มิตร หรือ บรรพบุรุษ หรือ อาจเคยสร้างเวรกรรมและกุศลร่วมกัน
    สมมติฐานข้อที่ 3 ความหวาดระแวง แสดงภาพเหล่านั้นขึ้นมา เช่น เมื่อเราเสียคนที่รัก มักจะเห็นเขายังอยู่
    สมมติฐานข้อที่ 4 เพราะนิมิต จากการนั่งสมาธิ และการออกจากสมาธิเร็วเกินไป ไม่เป็นไปตามขั้นตอนทำให้ภาพนิมิตยังติดค้าง ทำให้เห็นภาพต่างๆ ได้;welcome2

5. mizzard

mizzard สมาชิกใหม่

ถ้าเราสวดมนต์ แผ่เมตตา เยอะ ๆ

หรือ สวดบทจักพรรดิ

เราจะเจอวิญญาณ ไหมคะ

ถ้าเจอก็ไม่กล้าสวดสิ

6. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ขออำนาจแห่งพระรัตนตรัย โปรดนำส่งบุญทั้งหมด
    ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว จงสำเร็จแก่ เจ้ากรรมนายเวร
    ทั้งหลายของข้าพเจ้าทั้งที่จำได้ และจำไม่ได้
    ทั้งที่เป็นญาติ และมิใช่ญาติ ด้วยเถิด สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว
    ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว
    แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า
    ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า
    และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้
    ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล
    ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี
    เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี
    ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์
    ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยาน
    ให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนา
    ส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว
    ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย
    ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี
    ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย
    ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2008
  7. pingjeedz

pingjeedz สมาชิก

ไม่เคยสัมผัสโดยตรงเหมือนกันนะคะ
    แต่ก็อยากเจอคนที่เรารักที่จากไปแล้วเหมือนกัน
    โดยเฉพาะแฟนเราที่จากเราไป คิดถึงมากๆ
    *ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เคยประสบมานะคะ...สาธุ

8. เจริญใจ

เจริญใจ เป็นที่รู้จักกันดี

จิตบริสุทธิ์..จะเห็นวิญญาณ..ถ้าเห็นแสดงว่าเขามาขอส่วนบุญจากเรา เขาคิดว่าเราช่วยเขาได้ เขาจึงมาหาเรา แผ่เมตตาให้เขาเลย วิญญาณมีอยู่ทุกที่และทั่ว ๆ ไป เราเองก็เช่นกัน เมื่อตายจากกายเนื้อก็เหลือแต่วิญญาณเหมือนกันทุก ๆ คน[MUSIC][/MUSIC]

9. แม่ลูกหวายกะใบว่าน

แม่ลูกหวายกะใบว่าน สมาชิกใหม่

สนใจซีดี สมาธิเบื้องต้น ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    รบกวนช่วยส่งมาให้ได้มั้ยค่ะ
    ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ
    กรกช ทวีกสิกรรม
    125ม.3 สหกรณ์ออมทรัพย์ ศร. จำกัด
    ต.เขาน้อย อ.ปราณบุรี จ.ประจวบ 77160

10. ปลาทอด

ปลาทอด Active Member

สำหรับความเห็นส่วนตัวคิดว่าถ้าคลื่นจิตไม่ตรงกันก็ไม่น่าจะเห็นนะค่ะ ถึงเป็นคนธรรมดาก็สามารถเห็นผีได้ค่ะถ้าคลื่นจิตตรงกันพอดี

11. นักพรตเหมา

นักพรตเหมา เป็นที่รู้จักกันดี

นักพรตเหมา

แต่ผมเคยเห็นวิญญาณในฝันครับต้องสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎกครับตอนนั้นผมฝันว่ามีวิญาณมารอบเตียงครับและก้มากราบมาไห้วหลังจากนั้นผมไม่เคยสวดอีกเลยครับและผมก้ไม่กล้านอนเตียงนั้นจนถึงวันนี้ครับ

12. deedyangels

deedyangels สมาชิกใหม่

26 กันยายน 2006
    สวัสดีปีใหม่ทุกท่านนะคะ
    ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุขความเจริญรุ่งเรือง
    ปราศจากทุกข์ โศก โรค ภัย และสรรพเคราะห์ต่างๆ นะคะ

อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยค่ะ

13. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าสนใจจริงๆก็มาอ่านในนี้ิสิครับ มีทั้งท่องนรกเเบบคนไทยเเละของพระอรหันต์จี้กังครับ เชิญ หนังสือบันทึกนรกภูมิครับ http://www.mindcyber.com/home/index.php?category=36 เเละ http://www.vithi.com/home03.html ที่นี่ครับ เจริญในธรรมครับทุกคน

14. dadeedaa

dadeedaa Active Member

ถ้าเห็นแล้วจะไม่อยากเห็น เราเห็นบ่อยๆยิ่งสวดมนยิ่งนั้งสมาธิยิ่งเจอติดๆกันเขาไปให่ญ จะท้องคาถาป้องกันอย่างไร เขาก็จะมาพยายามให้รู้สึก

15. sakichan02

sakichan02 เป็นที่รู้จักกันดี

เคยโดนวิญญาณผ่านครึ่งตัวไปเลยค่ะ - -'' พอดีสุงมั้ง แล้ววิญญาณเด็กด้วย
    ผ่านกลางถนนเลยคะ

;aa13

16. sakichan02

sakichan02 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องมันมีอยู่ว่าหนูกำลังข้ามถนนกับเพื่อนกลับบ้านเป้นสี่แยก

ก็รอข้ามถนนพอไฟแดงก็เห็นคนฝุ่งตรงข้ามมีผู้ใหญ่2คน แล้วเด็กนำหน้า

กำลังข้ามมา (เด็กผู้หญิงมัดเปียชุดอนุบาลกระโปรงน้ำเงิน)

แล้วเราก็ข้ามโดยหันไปดูรถทางขวาที่จะเลี้ยวมา(ถ้าไม่ดูก็รถชนอ่ะ เพราะมันไฟเขียว)

พอหันกลับมาอีกที แบบว่าในตอนนั้นแค่เสี้ยววินาที เราจะชนเด็กล้มอยู่แล้ว

คิดว่ากรรมละต้องชนเด็กล้มกลางถนนแน่ๆ เพราะมันประชิดจะติดตัวแล้ว

จู่ขาข้างขวาดันหมดแรงทรุดลงกลางถนนไปสะงั้น

ก็เลยงง เอ...ทำไมไม่ล้มหว่า...

เลยถามเพื่อนว่า

แกตะกี้เราเดินชนเด็กป่าววะ

เพื่อนบอกเด็กบ้าไรวะ ข้ามถนนไม่มีเด็กสักคน

เราก็เอ้าละสิ งานเข้าอีกแล้ว

พอเล่าให้แม่ฟังบอกพรุ่งนี้ไปตักบาตร แล้วห้ามเล่าให้น้องฟัง (สงสัยกลัวน้องกลัวสะงั้น- -'')

เพราะมันเป็นแยกแถวบ้านใจกลางเมือง

-จบแย้ว-

;aa10

17. 1232550

1232550 สมาชิกใหม่

หนูเคยครั้งนึง อยู่หน้าห้องเรียนนั้นเอง เหมือนมีคนมานั่งใกล้ๆ

18. na_boon_2

na_boon_2 เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    จะมีบุญน้อยหรือมากการเอาเรื่องการเห็นสัมภเวสีมาวัดกัน ดูจะไม่ค่อยมีประโยชน์ ทำความดีขอจงทำโดยมีใจหวังช่วยให้ผู้อื่นพ้นทุกข์หรือมีความสุขเถอะครับ อย่ามัวมากังวลว่าเราจะน้อยหรือมาก ความดีสามารถทำได้โดยไม่มีประมาณ ถ้าคิดว่าไม่เห็นเพราะบุญน้อย ก็ลงมือทำความดีเสียตั้งแต่วันนี้เลยสิครับ ไม่ต้องรอให้เขามาเตือนครับ

19. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ในควาามคิดผม อาจจะอยุ่ที่สภาวะของจิต บุญกรรมที่ทำมา และอาจมีสิ่งศักสิทคุ้มครองอยู่ด้วย ส่วนตัวผมยังไม่เคยเห็นเเบบจะๆนะครับแต่เคยได้ยีนและได้กลิ่นเป็นส่วนมากครับ

20. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ว่าจะบุญน้อยครับ

เพียงแต่ถ้าพี่บำเพ็ญมาทางนี้

พี่ก็จะไปทางนี้เลยครับ

พ่อผม เขาก็เห็นแบบพี่นั่นแหละ

จนเดี๋ยวนี้เป็นเรื่องปกติแล้ว (เห็นนานนับ 30-40ปีเลย)

แต่ผมไม่เห็นนะ

เท่าที่ทราบ ส่วนใหญ่ที่เห็นแบบนี้ ถ้าเป็นชายออกบวชแล้วจะดีครับ

ถ้าเป็นเพศหญิงแบบพี่ ก็คงเป็นพวกร่างเทพ ทรงเจ้าครับ

แต่ทรงเทพที่ว่านี้ ก็คือ เขาจะไม่รับขันต์ แต่จะบารมีสูงขึ้นไปอีก

ส่วนใหญ่ที่มาทางนี้ เป็นเพศหญิงก็จะไม่ได้แต่งงานครับ

(เล่าสู่กันฟัง)