ขอเชิญเหล่าสากภูมิและปัจเจกพุทธภูมิประกาศตนด้วยคับ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย รากแห่งธรรม, 7 พฤษภาคม 2007.

1. watunyutum

watunyutum สมาชิก

26 สิงหาคม 2008
    เวลาอธิษฐาน ผมอธิษฐานอย่างนี้ครับ "ด้วยบุญทำข้าพเจ้าได้ทำในครั้งนี้ ขอจงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้บรรลุอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตด้วยเถิด หากคำอธิษฐานนี้ยังไม่สำเร็จขอให้เราจงอย่าได้ลาพุทธภูมิเลยเถิด"

2. ปัจเจกพุทธะ

ปัจเจกพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะ สีละ เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจาธิฏฐานะเมตตุเปกขา ยุทธายะ โว คัณหะถะอาวุธานีติ.
    ดูก่อนพระบารมีทั้งหลาย ขอเชิญพระบารมีคือ ทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐานะ เมตตา และอุเบกขา จงมาที่นี่โดยเร็วพลัน แล้วพากันถือเอาอาวุธ เพื่อยุทธ์กับพญามาร (กิเลส) เถิด.
    อนุโมทนาครับ.
    บริจาคเงินช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
    โทร.1900-222-200 6บาท/นาที

3. Deetom

Deetom เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ในกุศล ของทุกท่านที่มีความปรารถนาที่ดีงาม ไม่ว่าจะปรารถนาพุทธภูมิ หรือสาวกภูมิ ก็ขออนุโมทนาอย่างสูงยิ่ง ด้วยจิตอันสักการะนอบน้อมแด่ท่าน ผู้เจริญทั้งหลาย ขอความมุ่งหมายของท่านจง สำเร็จประโยชน์ทุกท่าน ทุกองค์เทิอญ

สาธุ สาธุ สาธุ
    ดีต้อม

4. Lookmoo&Nupuk

Lookmoo&Nupuk สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2008
    ขอถึงซึ่งนิพพาน ในชาติปัจจุบันค่ะ

อนุมโทนาบุญกับทุกๆคน

5. เศษสตางค์

เศษสตางค์ Active Member

13 สิงหาคม 2008
    แล้วผมจะรู้ได้ไงว่าผมปรารถนา สาวกภูมิหรือปัจเจกกภูมิ

6. coolz

coolz เป็นที่รู้จักกันดี

ปรารถนาอะไรสำหรับเรานั้นไม่ได้สำคัญแต่ประการใด

ที่สำคัญคือ กระทำความดีช่วยเหลือผู้อื่นทุกชาติๆไป แม้เหนื่อกายที่ต้องเวียนว่ายตายเกิด แต่ก็สุขใจที่เห็นผู้อื่นมีสุข คนเราจะก้าวขาเดินต้องใช้ใจสั่งเดินยังไม่เหนื่อย อาจจะล้าแต่พี่ๆ สอนให้เอารูปคนอื่นๆที่กำลังมีทุกข์มาแปะ อืม..หายไปเยอะเลยนะคะ

สำคัญคือหากต้องเกิดต่อไปในทุกชาติทุกภพ
    ขอเกิดมาพบพระพุทธศาสนา

7. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ป่าวประกาศคำปรารถนา
    อธิษฐานลั่นด้วยวาจา
    ว่าอยากจะเป็นดั่งมหานักปราชญ์
    หุๆ

8. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทธนา ครับ
    ตอนนี้ปราถนาตั้งมั่นอยู่ในใจจึงไม่ได้บอกกล่าวอีกครับ(เคยบอกกล่าวไปแล้ว เลยไม่รู้จะบอกอีกทำไม)
    แค่เข้ามาอนุโมทธนากับท่านทั้งหลาย เพื่อนหมู่สัตว์ผู้รู้ทางและกำลังพยายามเดินไป
    ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดนะครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้นัก555

9. Gearknight

Gearknight เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ ตั้งใจว่า จะเป็นพุทธภูมิ วิริยะบารมีเหมือนกันครับ เพราะคิดดูแล้วนะครับว่า โลกเรามีมนุษย์มาตั้งแต่ ยังไม่มีพระพุทธเจ้าองค์แรกคือองค์ปฐมเลยนะครับจนมาถึงปัจจุบันซึ่ง เราๆกันก็ยังไม่ได้ไปพระนิพพานอันเป็นเมืองแก้วกันเลยนะครับคิดดูสิครับนานมั้ยครับนานกว่าพระพุทธเจ้าที่เค้าตั้งปณิทานว่าจะเป้นพระพุทธเจ้าอีกนะครับ ซึ้งก็สำเร็จไปแล้วนับไม่ถ้วน แล้วจะกลัวทำไมกับการเกิดและการตายครับ ถ้ากลัวว่าเราจะลืมที่ตั้งความคิดที่ว่าจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาล ผมว่ายังไงความคิดนี้ก็ต้องกลับมาหาเราวันใดไม่ก็วันหนึ่งในอนาคตครับ มาช่วยกันตั้งปณิทานเพื่อเป็น พระพุทธเจ้ากันเถอะครับเพื่อจะได้ช่วยเหลือสัตว์โลก ให้พ้นภัยในทั้ง3โลกนี้เถิด ถ้าโลกยังไม่สิ้นมนุษย์ เทวดา สัตว์นรก สัตว์เดรัสฉาน เราก็จักมาโปรด บันดาสัตว์เหล่านั้นเทวดาทั้งหลายให้จากภัย เพื่อมุ่งไปสู่แดนนิพพานเทิญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2008
  10. Gearknight

Gearknight เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะผมเคยคิดว่า ไม่เป็นพุทธภูมิแล้ว อยากไปแล้วในชาตินี้ แต่สุดท้ายก็ทำไม่ได้ครับกลับมา ระลึกนึกถึงสงสารสัตว์โลก กลับมาตั้งความคิดใหม่อีกรอบ ยังไงก็ตัดไม่ได้จริงๆครับ

11. MVPhoenix

MVPhoenix เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2005
    ตั้งแต่เกิดมาจำความได้ไม่เคยนึกอยากเป็นพระพุทธเจ้าแม้แต่น้อย

ยิ่งตอนหลังได้อ่าน ฟังธรรม จากหลวงพ่อฤาษีลิงดำแล้ว ยิ่งมั่นใจ

ว่าไม่ใช่ผู้ปราถนาพระโพธิญาณเป็นแน่แท้ แม้มีจริตชอบในทางฤทธิ

ทางเดชแต่มิได้อยากรู้เจนจบโลกเช่นผู้บำเพ็ญพุทธบารมี....

......ผู้ปราถนาสาวกภูมิแบบฉฬภิญโญครับ.....

ขออนุโมทนากับผู้ปรารถนาพุทธภูมิทั้งหลาย ปัจเจกพุทธภูมิทั้งหลาย

รวมทั้งท่านที่ปรารถนาเป็นอัครสาวก อัครสาวิกา และ พระอติสีทุกท่านครับ

สาธุ สาธุ สาธุ...อนุโมทามิ

12. emperron

emperron เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2008
    555+555+555+เวงกรำมีใครเค้าบอกกันบ้างละ555+555+555+ถ้าไม่ได้เป็นบอกว่าเป็นเวงกรำ555+ได้ไปนั้งยิ้มในอเวจีอีกน่ากลัว555+แต่ยังไงก็ขออนุโมทนากับทุกๆๆท่านด้วยนะครับ