ขอถามท่านผู้รู้ " พระสมเด็จ "

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ไอ้ใบ้, 21 พฤศจิกายน 2006.

1. แม่ทัพธรรม

แม่ทัพธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2005
    ตามที่คุณ specialized ถามน่ะครับ ผมขอตอบยืนยันว่า พระสมเด็จกรุธาตุพนมนี่มีจริงครับ เพราะแต่ก่อนผมเป็นคนพื้นที่จ.ใกล้เคียง ก็พอจะเห็นองค์พระ
    และได้ฟังตำนาน รวมทั้งตรวจสอบสถานที่จริง ในตำนานบ้าง ตามคำที่คนแก่ร่ำลือ บางคนได้รับฟังคำพ่อของพ่อบ้าง (แกอาจไม่ทันสมเด็จแต่ปัจจุบันแก 94ปีแล้วพ่อแกน่าจะทันครับ)แกเล่าว่า สมเด็จได้แสดงเจตนารมย์จะมาบูรณะธาตุพนมตอนพระธาตุหักครั้งแรก โดยได้นำพระสมเด็จที่อธิษฐานจิตจากกรุงเทพพร้อมกับจาริกธุดงค์มาที่ธาตุพนม โดยผ่านเทือกเขาภูพานและได้เอาพระสมเด็จบางส่วนไว้ในถ้ำบนเทือกเขาภูพาน (ปัจจุบันถ้ำนี้ถูกปิดตายเพราะมีผู้คนเข้าไปเอาพระสมเด็จของท่าน พระที่พบในถ้ำนี้จะมีลักษณะแบบสมเด็จธาตุพนม ด้านหน้าจะมีหินหน้าถ้ำลักษณะเหมือนพระสมเด็จ ครับ)
    พระสมเด็จธาตุพนมแต่ก่อนจะมีในสถูปเจดีย์ทั้ง 4 ด้าน บนยอดพระธาตุและหลังคา อาจมีมากกว่านี้แต่ผมไม่รู้ ปัจจุบันมีคนขโมยขุดในสถูปไปแล้ว 3 ด้านเหลืออีกเพียงด้านเดียว) พระสมเด็จธาตุพนมแตกกรุออกมาเยอะตอนพระธาตุล่มเมื่อปีพ.ศ. 2518 ตอนนั้นบางคนได้เป็น พันๆองค์ ครับ
    เนื้อสมเด็จธาตุพนมส่วนใหญ่เนื้อจะเก่าและจะมีลูกปัด พระธาตุทุ่งเศรษฐี ผงอิทธิเจและพุทธคุณดีมากๆครับ แต่สมเด็จธาตุพนมเซียนจะไม่เล่นหากันครับเพราะเซียนไม่ยอมรับปัจจุบันหายากแล้วในพื้นที่เพราะคนใหญ่คนโตเก็บไว้เพราะขึ้นชื่อว่า สมเด็จโตสร้าง ทุกคนต้องยอมรับ อยากบอกว่า กรุธาตุพนมไม่ได้มีแต่สมเด็จครับ มีทั้งพระซุ้มกอ พระรอด พระนางพญา ตอนนี้พระสมเด็จธาตุพนมในพื้นที่เล่นหากัน 500- 1000 ยังพอได้ครับ แต่ส่วนใหญ่คนไม่ค่อยเล่นกัน
    และพระสมเด็จที่คุณขุนท้าวโพสรูปโชว์ เป็น สมเด็จธาตุพนมแท้ทั้ง 3 องค์ครับอันนี้ผมมั่นใจเพราะสมเด็จธาตุพนมถ้าเก๊เนื้อจะไม่ได้แต่พิมพ์จะเหมือนของคุณเนื้อได้ก็ผ่านครับ

2. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ถามคุณหน้ากากเสือหน่อยครับว่า พระกรุวังหน้า 2411 ที่บูชาจากผมไปจับพลังอิทธิคุณแล้วเป็นยังไงบ้างครับ เพราะผมเองไม่มีความรู้ในเรื่องแบบนี้

3. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    พระสนามทั้งหมดครับ

4. h2ojai

h2ojai สมาชิก

เข้ามาชมหาความรู้ครับผม.....

5. สุทธินันท์

สุทธินันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
  6. คนสมเด็จ

คนสมเด็จ เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้วิจารณญาณ ตั้งสติ คิดตามหลักเหตุผล ใช้ปัญญา เชื่อตามหลักกาลามสูตร ลองดูครับ

ด้วยความเคารพ

7. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

กลายเป็นกระทู้โฆษณาขายพระเก๊มือผีไปซะแล้ว ขึ้นต้นดีแต่ลงไม่ดี

8. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    ที่ผมมีครับ

องค์ที่ผมมีหนะครับ เห็นว่าเนื้อสวยดีนะครับ แล้วพระธาตุองค์เล็กๆเยอะมากๆ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• Tee 002.jpg
      Tee 002.jpg
      ขนาดไฟล์:
      212.3 KB
      เปิดดู:
      117
    • Tee 003.jpg
      Tee 003.jpg
      ขนาดไฟล์:
      140.8 KB
      เปิดดู:
      93
  9. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ยอดมากครับ
    แต่ดูไม่เป็นมาหาความรู้ครับ

10. นายและนาง

นายและนาง สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ประวัติวัดกลางคลองข่อย

วัดกลางคลองข่อยชื่อเดิมว่า วัดไตร สร้างเมื่อปี ร.ศ.47 หรือปี พ.ศ.2381 สร้างโดย สมเด็จพุฒจารย์โต ซึ่งขณะนั้น ท่านมีอายุ40ปี พรรษาที่ 20 จุดประสงค์การสร้างนั้น ท่านต้องการ อุทิศส่วนกุศลให้โยมแม่ ซึ่งมีหลักฐานชี้ชัดเป็นหลักเสาเสมาหินทรายทรงแปดเหลี่ยม 8 ต้น ทุกต้นสลักเป็นตัวอักษร มีต้นหนึ่ง สลักเป็นภาษาไทย ความว่า ...โตสร้างให้แม่เกดเมื่อ ร.ศ.47 ซึ่งค้นพบเมื่อปี พ.ศ.2538 ในคราวบูรณะ พระอุโบสถหลังเก่า
    ส่วนวัตถุมงคล..จะไว้ในคราวต่อไป