ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อกี้โทรไปถามปู่มา ถามว่ามีดหลวงพ่อเดิมที่พกอยุ่ ยาวกี่นิ้ว ปู่บอกว่า 6-7 นิ้ว

ถ้าแบบนี้ไม่ดีใช่มั๊ยครับ ที่นิยมกันคือ 4นิ้วครึ่งใช่มั๊ยครับ.....

ด้ามงามีรอยจารอะไรซักอย่างนี่แหละ โทรคุยกันคร่าวๆครับ

เห็นปู่บอกว่า เป็นรุ่น 1 ด้วย มันมีจริงป่าวครับ มีดหลวงพ่อเดิมรุ่น 1

คิดเห็นยังไง เกี่ยวกับคำบอกเล่าของผม ก็วิจารณ์ได้เลยครับ ภาพยังไม่มาครับ

เพราะยังไม่ได้ไป ครหวัน ยังไงถ้าได้ไปแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

ข้อมูลสุดท้ายปู่บอกว่า บูชามา 6000 ตอนนี้มีคนให้เค้า 8000 ยังไม่ปล่อย....

2. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    แบบนี้ดีครับ เค้าเรียกมีดขนาด 6-7 นิ้วว่ามีดควาญช้างขนาดกลางไซด์กะเทยครับ เป็นไซด์ที่หายาก

ส่วนรุ่นเค้าไม่นิยมเรียกรุ่น 1 รุ่น 2 แบบพระเครื่องหรอกครับผม

เค้าเรียกเป็นยุคถึงจะถูกครับ

บูชามา 6 พันนับว่าถูก(ถ้าแท้) แต่ขาย 8 พันนับว่าผิดครับ

วันนี้เวปเข้ายากจังนะครับ ว่ามั้ย

3. vptech

vptech เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2007
    ตอนนี้เริ่มชอบมีดปากกาหลวงพ่อเดิมอีกแล้วซิเห็นราคาถูกๆอย่างนี้หยุดมีดหลวงพ่อกันไว้ก่อนดีกว่า(ราคาเดียวกัน) อย่างไงคุณvisutto อย่าลืมดูเผื่อๆผมบ้างนะ แต่ของผมเพิ่มค่าประกวดให้ด้วย ตาผมเองก็ไม่ได้เรื่อง(เชื่อถือตัวเองไม่ได้)และอีกอย่างผมขายของไม่เป็นซื้อเก็บอย่างเดียว(เท่าที่พอมีกะตัง)แต่ราคาคุณแอนตี้ไม่ไหวเล่นดูมีดหลวงพ่อเดิมระดับเป็นล้าน เล่นอย่างนี้ต้องใส่เสื้อกันหนาวสองตัวห่มผ้าผ่มอีกสองผืนก็ยังก็ยังไม่หายหนาวเลย

4. neopass

neopass เป็นที่รู้จักกันดี

----------------------------------------------------------------------

ข้อมูลดีครับ....ยังไงถ้าไปจะรีบถ่ายรูปมาลงเลยครับ....

5. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

ฮาๆๆๆ น่าสนออกนะครับพี่กี เดี๋ยวนี้ซื้อมีดแท้ๆยังกลัวไปเจอหลวงพ่อกันเลย

สงสัยผมคงบริโภคข้อมูลมากไปหน่อย เช่าหาอะไรเป็นระแวงไปหมด

พี่เชียรเก่งครับ เช่าเองดูเองได้ของราคาขนม ผมคงต้องเช่าหาราคาแพงต่อไปตามประสาคนช่างสงสัยน่ะครับ

6. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

เจ้าของมีดปากกาแกมี 2 เล่ม นี้ เป็นมีดครู ที่แกจับมา 10 กว่าปีแล้ว
    พอดีแกได้มีดปากกา 3 กษัตริย์ ราคาคงหลายตังค์ผมไม่ได้ถามราคา
    กับมีดควานช้าง 9 นิ้ว ด้ามและฝักเป็นงา แกตีอยู่ 3 หมื่น
    ผมไม่ค่อยชอบมีดควานช้าง พกพายาก เลยไม่ได้สนใจ
    เจ้าของมีดหาทุนไปจับรูปหล่อหลวงพ่อเงิน ที่จ.เลย
    ทำให้ต้องระดมทุน...เสร็จโก๋..
    ผมเล่นมีดปากกาด้ามมะเฟือง 2 กษัตริย์ ราคา 1.2 หมื่น ไม่ยอมลดแม้แต่บาทเดียว
    พี่วัฒน์เล่นมีดปากกายุคต้น ราคา 1.45 หมื่น

ราคานี้..ไปให้เพื่อนๆ..หลายคนดู..หาว่า..ตบเด็กมารึเปล่า..
    สำหรับพี่vptech คงต้องรอสักระยะครับ..
    ไว้ให้ผมคุยกับเจ้าของอีกเที่ยว..อาจมีลุ้น

7. visutto

ปกติของในเว๊ปจะถูกกว่าตามห้างพันธุ์ทิพย์หรือมณเทียร ประมาณ 50% เป็นอย่างต่ำ
    เพราะเครดิตต่างกัน.. ตลอดจนไม่มีหน้าร้าน และความเสี่ยงสูงกว่าครับ
    ยกตัวอย่าง มล เชือกคาด หรือณุ เพชรรัตน์
    ของแท้ สวย ดูง่าย ผ่านงานประกวด รับประกัน
    และคุณมล คุณณุ ป็นกรรมการ แถมมีหน้าร้าน และเป็นที่ยอมรับในวงการ
    ราคาต้องแพงกว่าซื้อในเว๊ป 1-2 เท่า
    เป้นที่รู้กันในวงการ...
    ทำให้ราคาสูงเป็นธรรมดา...แต่ก็ปลอดภัยหายห่วง..ไม่ต้องวัดใจ

8. แอนตี้ ญ สวมเขา

เมื่อวันที่ 14 พ.ค. ที่ผ่านมาได้ไปวัดกลางบางแก้ว หลวงปู่เจือท่านจัดงานแซยิดขึ้นที่วัด

แจกพระไปทั้งหมด 3 รอบ มีใครได้ไปและได้รับแจกบ้างมั้ยครับ พอดีผมไปถึงช่วงแจกเสร็จพอดี ไม่รู้ว่ามีอะไรบ้าง เลยได้ไปเช่าเบี้ยเปลือยหลวงปู่เจือ ด้านหลังติดเหรียญมา 1 ตัว 1200 บาท

กระแสลูกศิษย์ทั้งศิษย์เอกศิษย์รอง มาแรงจริงชั่วโมงนี้ หลายสำนักถูกดันขึ้นมาแทนที่อาจารย์กันหมด ระดับราคาจากที่ไม่เคยเล่นหาหรืออยู่แค่หลักร้อยหลักพัน

ทยานขึ้นมาสู่หลักหมื่นอย่างไม่น่าเชื่อ อย่างว่าแหละครับระดับอาจารย์ได้กลายเป็นตำนาน สัมผัสจับต้องแทบไม่ได้ไปกันหมดแล้ว

เอาผงยาวาสนาพิมพ์ซุ้มระฆัง หลังมีจาร นิยมอันดับ 3 ของเนื้อผงยาหลวงปู่บุญพร้อมกับเบี้ยแก้ ล.ป.เพิ่ม ยุคต้น แถมเลยไปวัดใกล้กัน กะลาหลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทอง
    อีก 1 ชิ้น เช่าเก็บไว้นานแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  9. แอนตี้ ญ สวมเขา

มีดเทพศาสตราวุธ

มีดปากกาหลวงพ่อเดิม ขนาด 4.5นิ้ว 2 กษัตริย์ ฝีมือช่างฉิม

สภาพเดิมๆ แหมครบ สนิทกินใบมีดพอน่ารักๆ

มีดปากกาเป็นมีดยุคปลายของหลวงพ่อแล้วครับ ออกจากวัด 15 บาทเองสมัยนั้น เดียวนี้เซียนจะนิยมแหมแบบ 79 ซึ่งความจริงไม่ได้สำคัญสักเท่าไหร่ ดูความสมบูรณ์องค์รวมซะมากกว่า

พอดีเพิ่งหัดแต่งรูปน่ะครับ ถ่ายเอง แต่งเอง โพสเอง ไม่ต้องเสียกะตังค์ไปร้านถ่าย หุหุ พอดูได้ขึ้นหน่อย กำลังพัฒนาฝีมือถ่ายภาพครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2009
  10. visutto

มีดเทพศาสตราวุธ ของคุณแอนตี้

โคตรดูง่าย...เข้าสูตรทุกอย่าง..

แท้ทุกสนาม

11. แอนตี้ ญ สวมเขา

ถือเป็นเกล็ดความรู้เล็กน้อยครับ สำหรับคนที่ไม่รู้ว่า ที่พี่เซียนชอบพูดกันจังว่า มีดเล่นนี้แหม 79 นิยมสุด เค้าดูเค้านับกันตรงไหน

จากรูป แหมด้านบนติดด้ามมีด เป็นจุดแรกครับโดยนับจำนวนเส้นลวดว่ามีกี่เส้น

จุดที่ 2 คือแหมด้านที่ติดกับใบมีดเล่มนี้นับได้ 8 เส้น

เล่นนี้ก็เลยเป็นแหม 78 ไม่นิยมไปซะงั้น ฮาๆๆ

งานแหมเงินช่างฉิมไม่ได้เป็นคนทำนะครับ ทำแต่ตีใบมีดเพียงอย่างเดียว ส่วนแหมส่งไปให้ช่างชาวจีนที่พยุหะเป็นคนทำมาส่งให้ช่างฉิมอีกที ชื่อ ชุงเฮง ซึ่งในบรรดาช่างทำแหมที่ส่งให้ช่างตีมีดแต่ละคน เจ๊กชุงเฮงฝีมือดีและละเอียดที่สุด

12. แอนตี้ ญ สวมเขา

ขอบคุณครับพี่เชียร

เล่มนี้ขอเช่ายังไงเจ้าของเดิมก็ไม่ยอม บุกสุดๆที่ 7 หมื่นก็ยังไม่ยอมใจอ่อนอีก จนสุดท้ายแกอยากได้ งบน้ำอ้อยหลวงพ่อเนียมผม เลยจบกันได้

ราคางบน้ำอ้อยเท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้สิครับตอนนี้

13. visutto

คุณแอนตี้ ญ สวมเขา และคุณจิน<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_2108430", true); </script> มาถูกทางแล้วครับ...ไม่ต้องมาเสี่ยงวัดใจ
    ซื้อแพง...แต่ไม่ต้องปวดใจเหมือนผมและพี่วัฒน์
    ผมเองและพี่วัฒน์ก็โดนเป็นประจำ....
    แต่เก็บอาการ..รูปมวยสวย..แถมคางไม่เปราะ
    โดยเฉลี่ยคือโดนไม่เกิน 10% ซื้อไม่แพงไม่เกิน 1-2 หมื่น
    มีลิมิตในการซื้อ และซื้อถูกกว่าตลาด 70-80%
    ถ้าดูยากไม่แน่ใจ..จะไม่ค่อยซื้อ..เพราะไม่ได้เก่งไปซะทุกอย่าง
    นอกจากชอบจริงๆ..แต่ก็ซื้อไม่เกิน 5 พัน
    สรุป..ไม่เป็นไม่ซื้อ...ดีกว่า
    เงินยังอยู่..ถึงไม่ได้พระ..แค่เสียดาย..แต่ไม่เสียเงิน..ไม่เจ็บใจ
    Safety First ปลอดภัยไว้ก่อน..

คนเล่นพระทุกคน..อยากได้ของแท้..ดูง่าย..ราคาไม่แพง
    ปัญหาอยู่ที่ว่า..ของแท้กับราคา..มักจะสวนทางกัน
    คือ..ของแท้..ดูง่าย ราคาจะไม่ถูกและหาไม่ได้ง่ายๆ..
    ดังนั้น..ความชำนาญและความเชื่อถือ..จึงเป็นข้อกำหนดราคา
    อย่างที่ยกตัวอย่างแต่แรก..คุณมลและคุณณุ หรือคุณต้อย
    เป็นผู้มีความเชื่อถือและความชำนาญ..
    นี่คือ...ค่าวิชาชีพของเซียนพระ...สิ่งนี้เป็นความจริงที่เราต้องยอมรับ
    เราเอาสมเด็จแท้ๆ วัดระฆังไปขาย อย่างมากไม่เกิน 3 ล้านบาท
    แต่ไปถึงมือคุณต้อย ราคาต้องไปอีก 2-3 เท่า
    ทั้งนี้คือ..ค่าความเชื่อถือความชำนาญ..เป็นที่ยอมรับ

14. vptech

พวกหอยแมงภู่เล่นหลักอย่างเดียว แพงแท้แน่นอนชัวย์

15. CHOTIYA

CHOTIYA เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    คนบ้านนอกเขาบอกลูกหลาน พระรู้ที่ ชีรู้วัด เณรมีประวัติเก็บไปเถอะไม่ขาดทุน

16. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านแอนตี้.... ตะกรุดหนังหน้าผากเสือดอกนี้ ผมเองก็ไม่มีความรู้หรอกครับ เห็นว่าเป็นรักแดง แห้งและเก่าดี ไม่ทราบว่าเป็นที่ไหนเหมือนกัน..... ก็เก็บมาศึกษาครับ...... ยังมีอีกครับตะกรุดที่ลงรักแดง ไว้จะลงให้ชม และวิจารณ์กัน...

17. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับท่านแอนตี้.... ตะกรุดหนังหน้าผากเสือดอกนี้ ผมเองก็ไม่มีความรู้หรอกครับ เห็นว่าเป็นรักแดง แห้งและเก่าดี ไม่ทราบว่าเป็นที่ไหนเหมือนกัน..... ก็เก็บมาศึกษาครับ...... ยังมีอีกครับตะกรุดที่ลงรักแดง ไว้จะลงให้ชม และวิจารณ์กัน...

18. vptech

ขอคุยด้วยนิดๆหน่อย
    คือจริงๆการดูเพียงรูปโอกาสที่จะผิดก็มีพอสมควร ฉนั้นก็อย่าไปโกธคนตอบก็แล้วกันเรื่องเนื้อและความเก่า แต่ถ้าผิดพิมพ์OKก็คือตอบถูกเกิน90% อย่างเช่นพระเครื่องเบญจภาคีถ้าผิดที่พิมพ์อย่างอื่นก็ไม่ต้องดู แต่ถ้าเป็นมีดก็ตอบเกิน70% เริ่มจากสนิมขุมใน การแกะลายลึกพอหรือไม่ ความเรียบร้อยของงาน เอกลักษณ์เฉพาะตัว แต่ถ้าเรื่องรูปไม้เก่าจะดูง่ายกว่างาเก่าผมกล้าตอบว่าถ้าดูรูป ระหว่างงาแท้กลับเรซิ่นฝีมือ ผมประกันว่าคนที่ว่าแน่ๆก็ยังต้องพลาด(ดูรูปนะ) ฉนั้นขอความเห็นใจนิดๆว่าทุกคนที่เข้ามาตอบส่วนใหญ่มีเจตนาที่ดี และที่เอาของเก้แต่งภาพมาให้ดูเวลาตอบพลาดก็อย่าเหมากันว่ามั่ว เพาะภาพที่แต่งมันก็จะเกินความเป็นจริง อีกอย่างคือคนที่ถ่ายภาพไม่ดี(ไม่เป็น)เวลาเห็นภาพก็มีปัญหาเช่นกัน ผมไม่ได้ออกตัวเพื่อตัวเองเพราะผมมีความรู้น้อยมากๆและไม่ได้เข้ามาตอบแต่ผม เห็นใจคนที่มาตอบ

19. แอนตี้ ญ สวมเขา

พี่กีพูดถูกครับ ผมยังไม่เคยเห็นคนเป็นจริงกล้าฟันธงจากรูปถ่ายสักคนนะครับ

ทำได้อย่างมากก็เพียง วิเคราะห์วิจารณ์พอสังเขปเท่านั้น

ผมจึงอยากให้กระทู้นี้เป็นสนามวิ่งเล่นของคนชอบเครื่องราง มาแลกเปลี่ยนความรู้กันมากกว่า

20. hamber

hamber เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านกระทู้นี้มันส์จริงๆครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ทั้งท่าน พี่ วิสุทโธ ท่านแอนตี้ ญ สวมเขา ท่าน วีพีเทค ท่าน จิน และอีกหลายๆท่านขอบคุณที่ไม่หวงความรู้ครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ ^_^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009